ผู้เขียน หัวข้อ: เฮลั่น! ไทยอาจกลายเป็นเจ้าโลกด้านแบตเตอรี่ด้วยเทคโนโลยีแบคลีเธียม ซัลเฟอร์  (อ่าน 13213 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผศ.ดร.มนตรี สว่างพฤกษ์อาจารย์ประจำสำนักวิชาวิทยาการพลังงาน สถาบันวิทยสิริเมธี (VISTEC) ได้พัฒนาวัสดุกราฟีนแอโรเจลที่มีพื้นที่ผิวและรูพรุนจำเพาะสูง ลดการซ้อนทับกันของแผ่นกราฟีน เมื่อนำไปประยุกต์ใช้ในอุปกรณ์ตัวเก็บประจุไฟฟ้าเคมียิ่งยวด แบตเตอรี่ชนิดลิเทียมซัลเฟอร์ และอุปกรณ์กักเก็บพลังงานแบบผสมที่มีประสิทธิภาพสูง พบว่าให้ค่าการเก็บประจุสูงที่สุดเมื่อเทียบกับวัสดุตั้งต้น

โดยภายใน 2 ปีนับจากนี้ ผศ.ดร.มนตรี มีความมุ่งมั่นที่จะผลิตแบตเตอรี่ลิเทียมซัลเฟอร์ ที่สามารถกักเก็บพลังงานไฟฟ้าได้มากกว่าแบตเตอรี่ลิเทียมไอออนที่ใช้ในปัจจุบันสูงถึง 3 – 5 เท่า ซึ่งจะทำให้แบตเตอรี่สำหรับยานยนต์ไฟฟ้ามีอายุการใช้งานยาวนานขึ้น จากปัจจุบัน 5-6 ปี เป็น 10 ปี และจะพัฒนาแบตเตอรี่ลิเทียมซัลเฟอร์ ที่ทำให้ยานยนต์ไฟฟ้าวิ่งได้ระยะไกลขึ้นถึง 1,000 กิโลเมตร ขณะที่แบตเตอรี่ลิเทียมไอออน วิ่งได้ระยะ 400-500 กิโลเมตร และมีต้นทุนที่ต่ำกว่าถึง 5 เท่า โดยคาดว่าภายใน 5 ปีจากนี้ แบตเตอรี่ลิเทียมซัลเฟอร์ จะเข้ามาแทนที่แบตเตอรี่ลิเทียมไอออน และหากเทคโนโลยีพัฒนาจนทำให้ต้นทุนต่ำลง จะมีผลทำให้ราคายานยนต์ไฟฟ้าถูกลง สามารถต่อยอดสู่การผลิตยานยนต์พลังงานไฟฟ้าของไทยได้เอง ลดการนำเข้าจากต่างประเทศปีละนับแสนล้านบาท

โดยราคาแบตเตอรี่ในประเทศไทยจากในตอนนี้อยู่ที่ 20,000 บาทต่อกิโลวัตต์ อาจจะลดลงเหลือ 5,000 บาทต่อกิโลวัตต์ เพราะซัลเฟอร์เป็นวัตถุดิบที่สามารถหาได้ทั่วไปและมีราคาถูก

ที่มา http://www.thaitribune.org/contents/detail/306?content_id=36145&rand=1565071579

นอกจากนี้ผมได้หาข้อมูลการตีพิมพ์เชิงวิชาการ พบว่าตอนนี้ยังมีปัญหาด้านการปล่อยประจุ แต่ดูแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะพัฒนาต่อยอดได้จริง ไม่เหมือนรถเติมน้ำเปล่าวิ่งได้พันกิโลแน่นอน

ซึ่งเทคโนโลยีนี้มี Potential ที่จะแซงหน้าแบตเตอรี่ของทั้งจีนและญี่ปุ่น ที่เป็น Solid State Battery แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูว่าจะสามารถต่อยอดไปได้ไกลแค่ไหนและนำมาใช้จริงได้ไวแค่ไหนเช่นกัน

โปรเจ็คนี้ปตท.กำลังเตรียมที่จะซื้อลิขสิทธิ์จากทาง Vistec (ซึ่งปตท.เป็นผู้ก่อตั้ง Vistec) ทำให้คิดว่าดูแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้นจริงในอีก 5-10 ปีข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
น่าสนใจและน่ายินดีด้วยครับ การต่อยอด สิ่งที่จะทำให้มันเป็นไปได้ที่สำคัญอย่างหนึ่งคือการลงทุนนี่แหละครับ ถ้าได้ปตท.เป็นโต้โผก้อน่าจะมั่นใจได้ว่ามีโอกาสเกิดขึ้นจริง แต่ถ้าจะไปสู่ระดับโลก แค่การลงทุนจากปตท.คงไม่พอ ควรจะมีกองทุนของรัฐหรือเอกชนรายใหญ่เข้ามาร่วมด้วยครับ

ออฟไลน์ BigCat

ถ้ามีเจ้าใหญ่ลงทุน พัฒนาและวิจัยขนาดนี้ ขอให้สำเร็จนะครับ

พอสำเร็จแล้ว ส่งออกไปขายแพงๆได้ แต่ขอให้คนในชาติได้ใช้ในราคามิตรภาพนะครับ  ;)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เย้ๆ ดีใจ จากแต่ก่อนที่ยังเป็นถ่านกระดุม ตอนนี้จะกลายเป็นก้อนใหญ่แล้ว :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอราคาเป็นมิตรสำหรับคนไทยหน่อยนะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณสำหรับความมุ่งมันครับ ขอให้สำเร็จ และทำเพื่อคนไทย รัฐบาลสนับสนุน เต็มกำลัง คนไทยใช้ถูก เอากำไรจากต่างประเทศนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

เอา เงินที่ ไปซื้อเรือดำน้ำ เครืองบินเจต ของกองทัพ
มาทุ่มให้กับงานวิจัย ดึง หัวกระทิกลับ ประเทศกล้าทำมั้ย ครับ รัฐบาล

แต่ดูแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะพัฒนาต่อยอดได้จริง ไม่เหมือนรถเติมน้ำเปล่าวิ่ง

สะดุด ข้อความจากนักวิจัย สีเหลือง

เชื่อไหม ยังมีคนชื่อว่ารถเติมน้ำเปล่ามันเอามาใช้งานจริงได้ในชีวิตประจำวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2019, 11:33:03 โดย mamaman »

ออฟไลน์ DriveOnly

ถ้ามีเจ้าใหญ่ลงทุน พัฒนาและวิจัยขนาดนี้ ขอให้สำเร็จนะครับ

พอสำเร็จแล้ว ส่งออกไปขายแพงๆได้ แต่ขอให้คนในชาติได้ใช้ในราคามิตรภาพนะครับ  ;)

กลัวจะกลับกันมาก พอส่งออกได้ราคาดีของในประเทศจะขาดแคลน หรือบางทีก็ต้องขายแพงขึ้น เหมือนกับผลไม้ไทย เกรดดีๆ ส่งออกหมด หรือถ้าอยากกินดีๆ ก็แพงมาก
ปล. ขอให้ผมคิดผิด

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ปตท.ขาย ไม่มีคำว่า "ถูก" แค่ขอให้ราคาไม่แพงไปกว่า ปัจจุบัน แต่ใช้ได้นานกว่า ทนกว่า และประจุเยอะกว่า ในขนาดที่ไม่ใหญ่ไปกว่าเดิม

ออฟไลน์ sukhontha

เอา เงินที่ ไปซื้อเรือดำน้ำ เครืองบินเจต ของกองทัพ
มาทุ่มให้กับงานวิจัย ดึง หัวกระทิกลับ ประเทศกล้าทำมั้ย ครับ รัฐบาล

แต่ดูแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะพัฒนาต่อยอดได้จริง ไม่เหมือนรถเติมน้ำเปล่าวิ่ง

สะดุด ข้อความจากนักวิจัย สีเหลือง

เชื่อไหม ยังมีคนชื่อว่ารถเติมน้ำเปล่ามันเอามาใช้งานจริงได้ในชีวิตประจำวัน

:D  ผมก็ว่างั้น  ซื้อมาทำไมเรือดำน้ำ  (อาวุธบางอย่าง  ทำได้แค่มี-บำรุงรักษาประจำปี ) แต่ไม่เคยได้ใช้ประโยชน์เลย..

ออฟไลน์ alpha14

เยี่ยมครับ ผมคาดการณ์ไว้ว่ามันต้องมีคนคิดค้นเรื่องแบตเตอร์รี่ล้ำๆ กันอยู่แล้ว ตลาดนี้ใหญ่มากในอนาคต ใครทำสำเร็จก่อนรวยก่อน

ออฟไลน์ Krongbun

:D  ผมก็ว่างั้น  ซื้อมาทำไมเรือดำน้ำ  (อาวุธบางอย่าง  ทำได้แค่มี-บำรุงรักษาประจำปี ) แต่ไม่เคยได้ใช้ประโยชน์เลย..

ผมเคยทดลองทำน้ะครับ แยก Hygrogen จากน้ำ มันได้จริง จุดไฟติดด้วย แต่!!
มันเกิดการกัดกร่อนที่ขั่วของตัวปล่อยประจุครับ และน้ำเกิดเป็นน้ำที่ปนเปื้อนขึ้นมา
คิดว่าทำได้ แต่! ก็ต้องแก้ปัญหาข้างต้นให้ได้ก่อน และก๊าซที่ได้ออกมามันน้อยมากๆกับขนาดอุปกรณ์ที่ทำ และ นน. ของรถที่ต้องวิ่งไป

ถ้าเอาไปใช้เป็นตัวช่วยเพิ่มกำลังของรถ ผสมเข้าทางท่อไอดี น่าเป็นไปได้กว่า

ส่วนเรื่องของอาวุธ ผมคิดว่าซื้อมาได้ แต่ควรเอามาลื้อก๊อปเทคโนโลยี่ของเค้าออกมา จะดีกว่าซื้อมาเยอะๆ เพื่อ! ข :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2019, 12:15:09 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **

ผมเคยทดลองทำน้ะครับ แยก Hygrogen จากน้ำ มันได้จริง จุดไฟติดด้วย แต่!!
มันเกิดการกัดกร่อนที่ขั่วของตัวปล่อยประจุครับ และน้ำเกิดเป็นน้ำที่ปนเปื้อนขึ้นมา
คิดว่าทำได้ แต่! ก็ต้องแก้ปัญหาข้างต้นให้ได้ก่อน และก๊าซที่ได้ออกมามันน้อยมากๆกับขนาดอุปกรณ์ที่ทำ และ นน. ของรถที่ต้องวิ่งไป

ถ้าเอาไปใช้เป็นตัวช่วยเพิ่มกำลังของรถ ผสมเข้าทางท่อไอดี น่าเป็นไปได้กว่า

ส่วนเรื่องของอาวุธ ผมคิดว่าซื้อมาได้ แต่ควรเอามาลื้อก๊อปเทคโนโลยี่ของเค้าออกมา จะดีกว่าซื้อมาเยอะๆ เพื่อ! ข :-X

การแยกน้ำต้องใช้พลังงานไฟฟ้า น่าเอาพลังงานไฟฟ้าไปขับมอเตอร์โดยตรงน่าจะประหยัดไฟกว่านะครับ

การแยกน้ำต้องใช้พลังงานไฟฟ้า น่าเอาพลังงานไฟฟ้าไปขับมอเตอร์โดยตรงน่าจะประหยัดไฟกว่านะครับ

ใช่ครับ ตามที่มีการวิจัยมา BEV มี efficiency สูงกว่า FCEV ประมาณ 120% ครับ เพราะการสกัดไฮโดนเจนใช้พลังงานค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
ฝีมือคนไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลกนี้

ออฟไลน์ O_o"

หวังว่าลิขสิทธิงานวิจัยชิ้นนี้คงไม่หลุดไปอยู่กับบริษัทของต่างชาติ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

สะดุดหัวกระทู้ตรงคำว่า "เจ้าโลก" ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ให้ทำออกมาขายได้จริงๆก่อนค่อยเฮครับ

ออฟไลน์ beston

• Newbie
  • *
คู่แข่งสำคัญคือ solid state battery

ออฟไลน์ delete

คู่แข่งสำคัญคือ solid state battery
ผมว่าไม่ใกล้เคียงเลยมั้งครับ solid state นี่ตอนนี้น่าจะถึงระดับmass production แล้วมั้ง
เจ้าแบตนี้ยั้งอยู่ในขั้นงานวิจัยอยู่เลย

ปอลิง แต่ดูเหมือนว่าตามข่าวก็ไม่ได้บอกว่าเราทำได้คนเดียวในโลกด้วย อาจจะมีเจ้าอื่นเค้าไปไกลกว่านี้ก็ได้

ใช่ครับ ตามที่มีการวิจัยมา BEV มี efficiency สูงกว่า FCEV ประมาณ 120% ครับ เพราะการสกัดไฮโดนเจนใช้พลังงานค่อนข้างมาก

ที่ ผมพูดคือ ไม่ใช่ FCEV ครับ
หมายถึงพวก สาย มโน เติมน้ำเปล่าเข้ารถแล้วเอาไปวิ่งเลย ต่างหาก 555

ออฟไลน์ Akara

เสิร์ซ คำว่า lithium sulfur battery  ใน Alibaba ดู ทำไมมันมีขายแล้วหว่า

เสิร์ซ คำว่า lithium sulfur battery  ใน Alibaba ดู ทำไมมันมีขายแล้วหว่า

มันก็เป็น แบตอีกรูปแบบนึงครับ เราไม่ได้คิดขึ้นใหม่ เค้าใช้คำว่า พัฒนาให้ดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....เอาใจช่วย คอยฟังต่อไปอยู่ครับ :-X

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ดีครับ ให้ปตทซื้อ ดีกว่ากลุ่มทุนตปท ได้ไป
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

เคล็ดลับมันคือกราฟีนแอโรเจล ที่ช่วยแก้ปัญหาด้านประจุของลิเธียมซัลเฟอร์ครับ

ออฟไลน์ lay

ขอให้ขายไวไวนะครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
งานวิจัยไทย ส่วนใหญ่ขึ้นหิ้ง ขออย่าให้เป็นอันนี้

ออฟไลน์ Akara

เคล็ดลับมันคือกราฟีนแอโรเจล ที่ช่วยแก้ปัญหาด้านประจุของลิเธียมซัลเฟอร์ครับ
. อ่อ ที่แท้ก็ graphene เปลี่ยนโลกนี่เอง (ได้รางวัลโนเบล) ผมซื้อหูฟังใหม่ 2 ตัวก็เพราะเจ้านี่แหละ ตัวแรก Blitzwolf ES-1 ตัวที่ 2 ก็ Ibasso IT01

ออฟไลน์ panjap

ยังอีกนาน งานยังอยู่ในห้องวิจัย กว่าจะได้ผลิตและทดลอง ใช้เวลาอีกหลายๆปี และยังไม่แน่ว่าจะคุ้มในแง่การผลิตหรือไม่ ในแง่การตลาดด้วย ว่าตลาดยอมรับแค่ไหน   บางอย่างของดี แต่การตลาดไม่ได้ก็เจ้งเยอะ เช่น วีดีโอเบต้าแมกซ์เป็นต้น