ผู้เขียน หัวข้อ: 7 ปี กับระยะทาง 199,999 กิโลเมตร รถคันนี้มันดียังไง  (อ่าน 14835 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
7 ปี กับระยะทาง 199,999 กิโลเมตร รถคันนี้มันดียังไง

หากจะกล่าวถึงรถยนต์ของ Honda ก็ต้องมีคำว่า “CITY” เป็นหนึ่งในชื่อของรุ่นรถที่คนจะต้องรู้จัก
เพราะมันเป็นรถยนต์นั่งขนาดเล็ก (ถ้าไม่นับ ECO CAR ที่เพิ่งจะเกิดมา)
ที่ขายดีรุ่นนึงของ Honda จากอดีตจนถึงปัจจุบัน ก็ปาเข้าไป 4 Generation
แล้ว รถรุ่นนี้มันมีดียังไง ทำไมคนหลายคนถึงได้เลือกจับจองเป็นเจ้าของ

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมเป็นผู้ใช้งานทั่วไป ไม่ได้รู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก อะไรมากมายนัก
เล่าจากประสบการณ์ผู้ใช้งานจริง (ตามความรู้สึกผู้ใช้) หากผิดพลาดตรงไหนก็รบกวนคุณผู้อ่านชี้แนะได้ครับ

ที่มาของรถคันนี้ “น้องกระต่ายขาว” ของผม มันเป็น ฟ้าหลังน้ำ ทำไมถึงใช้คำว่าฟ้าหลังน้ำ
ก็เพราะมันเป็นรถ LOT แรกๆ ที่กลับมาเริ่มเดินสายการผลิต หลังจากน้ำท่วมใหญ่ใน ปี 2554
ที่โรงงาน Honda ที่พระนครศรีอยุธยา ลงไปอยู่ใต้บาดาล ก็รู้อยู่แล้วว่าโรงงานน้ำท่วม ทำไมถึงยังอยากจะซื้อรถ

ก็เพราะว่า “นโยบายรถคันแรก” ที่ออกโดยรัฐบาลในยุครัฐบาลคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตร
กระตุ้นให้ประชาชนถอยรถใหม่ นโยบายรถคันแรกเริ่มตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2554
และสิ้นสุดในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้สิทธิ์นะ
ส่วนลด 100,000 ตอนนั้นมันให้เกิดความจำเป็นในการใช้รถขึ้นมาเลยทีเดียว

คำถามที่หลายคนมักจะถามว่า เราจะซื้อรถรุ่นอะไรดี ??
ซึ่งตรงกับ Requirement บลาๆ ของตัวเอง ผมก็เป็นคนนึงที่เกิดคำถามพวกนั้น
โจทย์ของผม ซึ่งถูกบังคับโดยคุณพ่อผู้เป็นเจ้าของเงิน
และเป็นเจ้าของรถตามกรรมสิทธิ์
ต้องการ “รถตลาด ซ่อมง่าย ราคาขายต่อไม่แย่ และเป็นทรง Sedan ”
เดี๋ยวผมจะพามาหาคำตอบว่ามันมีรถที่ตอบโจทย์ อย่างที่คุณพ่อผมต้องการไหม

ตอนนั้นมันมีตัวเลือกอะไรบ้าง ก็ได้แก่  Toyota Vios, Honda city, Ford Fiesta และ Mazda 2
ไม่ต้องบอกก็น่าจะรูัว่า Ford Fiesta เนี่ยเข้าตาวัยสรุ่น แบบผมมากที่สุดแล้ว
รถอะไรไม่รู้ช่วงล่างดีสุด ออฟชั่นแน่นมาก ที่สำคัญมันพูดได้ด้วยนะ
อยากได้มากและเชียร์คุณพ่อ อยู่นานมาก พ่อพูดคำเดียวว่า โน้วโนว ก็เลยต้องพับเก็บไป

ทีนี้ก็เหลือตัวเลือกอยู่สองรุ่น คือ VIOS กับ CITY บอกเลยจุดนี้เลือก CITY
เพราะความรู้สึกมันบอกว่ารถทรงเหลี่ยม ดูเท่กว่ารถทรงกลม (ตามใจผู้เขียน)
รวมเรื่องรุ่นไปด้วยเลย ว่าทำไมต้องเลือกรุ่น SV (รุ่นท็อป) ก็เพราะมันไม่มีรุ่นอื่นให้เลือกไง
ผลพวงก็มาจากน้ำท่วม รวมถึงได้สิทธิ์ภาษีรถคันแรกเลยกัดฟันไปเลย

เห็นแบบนี้จ่ายเองทุกอย่างนะครับ ทั้งประกัน เคลือบกันสนิม (บังคับ)
ฟิลม์ ชุดแต่ง รถราคา 704,000 แต่รวมค่าจิปาถะ ปาไป 760,000 บวกลบจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ครับ

เข้าเรื่องรถซักที เล่าความเป็นมาเป็นไปอยู่นาน
ขอเล่าแบบเร็วๆ เพราะคิดว่าน่าจะมีคนรีวิวไปเยอะมากแล้วครับ

<เดี๋ยวกลับมาต่อนะครับ>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2019, 14:06:44 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: 7 ปี กับระยะทาง 199,999 กิโลเมตร รถคันนี้มันดียังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 15:32:39 »
ปาด

ออฟไลน์ lexus

Re: 7 ปี กับระยะทาง 199,999 กิโลเมตร รถคันนี้มันดียังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 11:51:49 »
โชคดีมากที่ไม่เลือกfiesta 555

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 10:47:08 »
ผมคลาดกับ City รุ่นนี้มาหลายรอบ

รอบแรก ก่อนจะซื้อ Civic FD ... เจ้า City ตัวนี้เปิดตัวมาพอดี ที่แรกก็ว่าจะเอา เลยยืม Jazz พ่อไปใช้ก่อนวันนึง เพื่อลองฟิลลิ่ง แต่ขับแล้วไม่ชอบ มันเล็ก มันอึดอัด ซึ่งคาดว่า City ก็คงไม่ต่างกัน (ผมชินกับคันเดิม MPV คันโตๆ โล่งๆ) สุดท้ายเลยไปเอา Civic FD

รอบสอง แฟนจะซื้อรถโครงการรถคันแรก .. ตอนนั้นท่านเพ่เค้าเล่นตัว ส่วนลดไม่มี ของแถมไม่มี ราคาเกินงบเยอะ ไปดู Fiesta จะขอลองขับก็บอกไม่มีรถ แถมเซลล์เมาแอ๋ กลิ่นเหล้าหึ่งเลย อีกอย่าง ตอนนั้นมีแค่รุ่น 1.4 ที่บ่นกันว่า อืดและซด เลยตัดไป

แต่พอย้ายมาปราจีน เจอน้องๆที่ Office ใช้แต่ City รุ่นนี้แหละ ได้ขับ จนแทบจะเป็นรถตัวเองละ รวมถึงตอน CR-V ผมซ่อมนานเดือนนึง HONDA ก็ใจดีเอา City ตัวนี้ มาให้ผมยืมใช้นี่แหละ

..........

โดยรวม มันเป็นรถที่ดีนะ ทนมาก ปัญหาจุกจิก แทบไม่มีเลย ค่าซ่อมบำรุง ค่าดูแลก็ถูกครับ ที่สำคัญ ขับดีกว่า Vios เห็บหมาเยอะ (Vios ผมรับเบาะ กับ ท่านั่งเค้าไม่ได้ อ่ะ)

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 11:39:52 »
ผมคลาดกับ City รุ่นนี้มาหลายรอบ

รอบแรก ก่อนจะซื้อ Civic FD ... เจ้า City ตัวนี้เปิดตัวมาพอดี ที่แรกก็ว่าจะเอา เลยยืม Jazz พ่อไปใช้ก่อนวันนึง เพื่อลองฟิลลิ่ง แต่ขับแล้วไม่ชอบ มันเล็ก มันอึดอัด ซึ่งคาดว่า City ก็คงไม่ต่างกัน (ผมชินกับคันเดิม MPV คันโตๆ โล่งๆ) สุดท้ายเลยไปเอา Civic FD

รอบสอง แฟนจะซื้อรถโครงการรถคันแรก .. ตอนนั้นท่านเพ่เค้าเล่นตัว ส่วนลดไม่มี ของแถมไม่มี ราคาเกินงบเยอะ ไปดู Fiesta จะขอลองขับก็บอกไม่มีรถ แถมเซลล์เมาแอ๋ กลิ่นเหล้าหึ่งเลย อีกอย่าง ตอนนั้นมีแค่รุ่น 1.4 ที่บ่นกันว่า อืดและซด เลยตัดไป

แต่พอย้ายมาปราจีน เจอน้องๆที่ Office ใช้แต่ City รุ่นนี้แหละ ได้ขับ จนแทบจะเป็นรถตัวเองละ รวมถึงตอน CR-V ผมซ่อมนานเดือนนึง HONDA ก็ใจดีเอา City ตัวนี้ มาให้ผมยืมใช้นี่แหละ

..........

โดยรวม มันเป็นรถที่ดีนะ ทนมาก ปัญหาจุกจิก แทบไม่มีเลย ค่าซ่อมบำรุง ค่าดูแลก็ถูกครับ ที่สำคัญ ขับดีกว่า Vios เห็บหมาเยอะ (Vios ผมรับเบาะ กับ ท่านั่งเค้าไม่ได้ อ่ะ)
คุณ Tien.w น่าจะคุ้นกับ City คันนี้อยู่แล้ว งั้นผมแถมรีวิว เจ้าคันนี้ให้แทนละกันครับ
ปล. ผมกำลังปั่นให้ อาจจะช้าหน่อยนะครับ TT
[img width= height= alt=Z2DUcg.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2019/09/02/Z2DUcg.jpg[/img]