ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณาปั๊ม PT ที่เคลมวานํ้ามันเขาสดใหม่ จริงเเท้เเค่ไหนครับ  (อ่าน 6701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
อยากทราบรายละเอียดจากผู้รู้ครับ เติมปั๊มนี้เป็นประจําเพราะใกล้มหาลัย

ปล.พนักงานพูดจาเหมือนขอเติมฟรี หน้าเหวี่ยง กระเเทกเสียงเก่งง ทั้งคนเก็บตังค์ ทั้งคนเติม
เเต่ก็ช่างมัน เอาสะดวกเราก่อน

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
เราคงพิสูจน์ไม่ได้ว่าสดขนาดไหน  แต่การบริการที่ผมใช้มาก็ดีครับ เป็นคนไทย ไม่ใช่ต่างด้าว
เรื่องพวกนี้ถ้าไม่ซีเรียสก็ปล่อยผ่านแต่ถ้าไม่ก็ร้องเรียนไปที่ ผจก.ปั้ม หรือเจ้าของ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
เรื่องบริการต้องให้ ปตท เรื่องน้ำมันให้ esso

ออฟไลน์ Tien.W

เรื่องน้ำมันสดใหม่ ... ผมว่า มันไม่ต่างกันหรอก น้ำมันออกจากโรงกลั่น มันก็ใส่รถวิ่งมาที่ปั๊มเลย อยู่แล้วล่ะ ไม่มีไปค้างที่ไหนครับ ส่วนจะหมุนกี่วันต่อรอบ ก็แล้วแต่ปริมาณลูกค้า และ ขนาดของถังใต้ดินของแต่ละปั๊ม ล่ะครับ

ปกติ ผมก็เติม PT ตลอดนะ ผมว่า วิ่งดีกว่า บางจาก ที่สำคัญ คนน้อยดี ไม่ต้องรอคิวนาน

ออฟไลน์ Devil13

PT ส่วนใหญ่ มารยาทยังงั้นแหละครับ
บริการไม่เป็น เน้นทำงานไปวันๆ ลูกค้ามาก็เหมือนไปขัดเวลาเล่นมือถือเค้า เลยเหวี่ยงๆจะได้ไม่เข้ามาอีก งานจะได้สบายๆ

ถ้าไม่พอใจโทรหา ผจก. ปั๊มเลยครับ เค้าจะได้ไปทำอาชีพอื่นที่เหมาะกว่านี้

ส่วนแรื่องน้ำมันเฉยๆ ฉุกเฉินถึงเติม
เพราะแถวบ้าน ปตท. เยอะมาก สะสมแต้มไว้

ออฟไลน์ Stp

ใครจะโฆษณาว่าน้ำมันตัวเองต้องผ่านการดอง 7 วัน 7 คืน ก่อนส่งเข้าปั๊มละครับ  ::) ::) เริ่มโปรโมตตลาดทีหลังเขาก็ต้องหาสรรพคุณเรียกแขกกันหน่อย

ว่าแต่เราวัดจากจำนวนรถที่นิยมเข้าไปเติมได้ไหม ถ้ารถเติมเยอะก็น่าจะลงน้ำมันบ่อย แต่ถ้าปั๊มไม่ค่อยมีรถเติม น้ำมันจะค้างนานไหมอะ หึหึ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bingoman

ความรู้สึกผม น้ำมันเบนซิน PT วิ่งดีกว่าบางจากและปตท. จริงครับ

ไม่ได้ลองครั้งเดียวแล้วมาตอบนะครับ แต่ถ้ามีโอกาสก็เติม PT เรื่อยๆ  ส่วนปตท.กับบางจาก ก็เติมประจำอยู่แล้ว

อัตราเร่ง PT>PTT>BCP

บริการ BCP>PTT=PT

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมเติมแล้วก็วิ่งดีนะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ทำไมผมเติมดีเซล​ PT มันอืดจังหว่า​ พอเติม​ PTT, Esso นี่เหยียบพุ่ง​แซ้ดๆๆ​ เลย​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Smith686

ผมว่าน้ำมันทุกปั๊มสดใหม่ทุกปั๊มครับ ไม่มีปั๊มไหนซื้อน้ำมันมาเก็บไว้นานๆหรอก ถ้ายอดขายน้อยก็สำรองน้ำมันไว้น้อย ยอดขายมากก็สำรองน้ำมันไว้มาก

ออฟไลน์ mick

น้ำมันไม่มีใครเก็บไว้นานๆทุกที่อยู่แล้วครับ และน้ำมันไม่ใช่ของสดที่จะเสียง่าย เก็บไว้ได้เป็นเดือนๆ ไม่มีผลอะไรอยู่แล้ว การตลาดไปงั้นๆแค่นั้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ปั๊ม PT มักเป็นปั๊มเก่า ที่เอามาบูรณะใหม่

ประทานโทษ น้ำมันสดใหม่ ในถังเก่าเนี่ยนะ

5555 แซวเล่น ผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันเก่าหรือใหม่ครับ  :P :-X ::)

ออฟไลน์ bravo

ปั๊มไหนคนเติมเยอะ ปั๊มนั้นน้ำมันสดใหม่แน่ๆ ครับ

ขายดี น้ำมันในถังเก็บก็ต้องหมดไว ไม่ค้างถังนานครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เค้าตัวเล็กไม่มีทุนวิจัยหรือสั่ง additive ตัวเด็ดๆเหมือนเจ้าใหญ่ ฝ่ายการตลาดก็เลยเอาเรื่องสดใหม่มาเป็นจุดขายก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Pegasus7700

เชียร์ปั้มนี้. อยากให้เป็นทางเลือกของคนไทย
 แต่ผมเติมesso ชิน เพราะมันแตกต่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เจอปั้มนี้เติมจนล้นน้ำมันไหลลงโดนรถเลยครับมารู้ตัวอีกทีก็สายไปละครัย คงไม่เข้าอีกแล้ว

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....อ้าวนึกว่าขาย กุ้งขายปลาทุกทีเลย :-X

ออฟไลน์ spn

ผมว่าน้ำมันทุกปั๊มสดใหม่ทุกปั๊มครับ ไม่มีปั๊มไหนซื้อน้ำมันมาเก็บไว้นานๆหรอก ถ้ายอดขายน้อยก็สำรองน้ำมันไว้น้อย ยอดขายมากก็สำรองน้ำมันไว้มาก
เห็นด้วยครับ เป็นเรื่องการตลาด มองอีกแง่ ปั๊มเล็กก็สำรองน้ำมันน้อย จึงต้องเติมน้ำมันใหม่ตลอดๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Ruksadindan

สงสัยมานานแล้วเหมือนกันครับว่าที่ขายความสดใหม่ เป็นความเหนือกว่าค่ายอื่น(หากสดใหม่น้อยกว่า)อย่างไร

ออฟไลน์ rtong

ถ้าวัดกันจากยอดขาย  คิดว่า ปตท. น่าจะสดใหม่ที่สุด
เพราะออกจากโรงกลั่นใหม่จริง  แต่กว่าจะขายหมดยังไงก็สู้ปั๊มที่ขายดี  หมุนเวียนเร็วไม่ได้ ( แต่ไม่รู้ว่าปตท.เก็บสต็อคไว้ก่อนหรือเปล่า)
      ว่าแต่  ไอ้ความสดใหม่ของน้ำมัน  มันมีผลอย่างไรกับรถ   หรือแค่อาจจะมีความชื่นสะสมน้อยกว่า(แต่ก็อยู่ที่การจัดเก็บอยู่ดี)

ออฟไลน์ manonmoon

ปั๊มพีที่ไปเช่าหรือเทคโอเวอร์ปั๊มเก่า ถ้าต้งทำถังบรรจุน้ำมันใหม่ก็ดีไป เพราะได้ผนังถังสองชั้นตามที่กม.กำหนด แต่ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนถังเป็นถังเก่าผนังชั้นเดียวก็แล้วแต่สภาพถัง

รถเทรลเลอร์ที่มาส่งน้ำมันบางคันไม่ได้ลงปั๊มเดียว กระจายลงสองสามปั๊มก็มีครับ

ออฟไลน์ Paully

น่าจะเป็นวิธีการบริหาร การสำรองน้ำมันเชื้อเพลิง ตามมาตรา 20
ของผู้ค้าน้ำมันแต่ละบริษัทอาจจะไม่เหมือนกัน
ทำให้เวลาการหมุนเวียนน้ำมันต่างกัน
http://elaw.doeb.go.th/doeb/web/openlaw.jsp?LID=6&FileType=HTM&searchword2=

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เพราะว่ามีรถส่งน้ำมันเยอะสุดในประเทศครับ

หลายบริษัทก็ใช้ PT ส่งให้  :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

ดูยากครับ

ออฟไลน์ alpha14

ปั๊มเล็กรถเข้าน้อยน้ำมันระบายออกช้า ไม่เหมือนปั็มใหญ่ รถเยอะน้ำมันก็ระบายออกเยอะตามจำนวน น้ำมันน่าจะมาใหม่ตลอด เหมือนเซเว่นกับร้านโชว์ห่วย บางทีปั๊มเล็กผมไม่ค่อยมั่นใจในถังจัดเก็บเขานะ คุณภาพพนักงานก็สำคัญเหมือนไม่ค่อยผ่านการอบรมมาซัดเท่าไหร่ ผมไม่ค่อยเข้ากลางคืนดูไม่ค่อยปลอดภัย เวลาเข้าห้องน้ำ( ตจว.)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น้ำมันสดใหม่ ไม่ใช่อยู่ที่การผลิตครับ

แต่มันคำน้ำมันเที่เติมเข้าไปในรถยนต์มากกว่า

การที่จะได้น้ำมันที่นับจากการผลิต จนถึง วันที่เติม ก็ต้องปั้มที่เขาขายน้ำมันออกตลอด น้ำมันถูกหมุนเวียนตลอด ไม่ค้างถังเก็บนาน ผมว่าน่าจะพอเข้าใจ

ไม่ใช่ว่า ผลิตวันนี้ ขนส่งถึงปั้มพรุ่งนี้ เท่ากับใหม่สดจริง แต่ไปอยู่ในถังเก็บในปั้มนานเป็นชาติ รถไม่ค่อยเข้า เงียบเหงายังกะป่าช้า น้ำมันหมุนเวียนก็น้อย แบบนี้ผมว่าคุณภาพแย่กว่าอีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
pt ยังไม่เคยเติมเลย
แล้วถ้าสดจริง เราจะเอาเครื่องอะไรไปวัดว่าสดครับ  :o