ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 17 สิงหาคม 2019  (อ่าน 4166 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2196039040505301/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2019, 11:49:02 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Geely generation ใหม่ เช่น Boyue Binyue ตามที่พี่จิมมี่บอกว่าห่วย คุณภาพต่ำ ห่วยด้านใดบ้างครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ไหนๆแครีโฉมใหม่สใตล์หนวดแป้ะยิ้มก็ออกแล้วหวังว่าจะเห็นเว็บหัวไฟรีวิวนะครับ ว่าแต่ทางเว็บจะมีงานชวนคนขับเหมือนที่ทำกับ เออติก้า กับ สวิฟ ไหมครับ(ฮา) ;D

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามครับ camry hybrid 2.4 ปี2010 ที่ฝาถังระบุให้เติม 91หรือ E10 แต่เราสามารถเติม E20 ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
Camry hybrid กับ Accord hybrid  อยากให้พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
-ระบบ hybrid การบำรุงรักษา อะไหล่
-สมรรถนะ
-ช่วงล่าง
-ภาพรวมรถ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
C-SUV ตัวใหม่ของโตโยต้าใช่ Harrier หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
มีเหตุผลอะไรไหมที่ chevrolet ไทยไม่เอา chevrolet blazer มาขายครับ

ออฟไลน์ Foldable

• Newbie
  • *
ขอสอบถามนะครับ พอดีรถตู้ที่ผมนั่งไปโรงเรียนทุกวัน เป็นรถ Toyota Hiace หัวจรวดหลังคาเตี้ยครับ แล้วทีนี้คนที่ขับรถเอารถไปทำ Interior ใหม่ แต่ผมสังเกตุว่า ในช่องที่เป็นระบบแอร์ที่อยู่ด้านบนระหว่าหัวคนขับกับคนนั่งแถวที่ 2 มีน้ำหยดลงมา(เยอะมาก) และข้างล่างหลังเบาะคนขับ ก็มีน่าจะเป็นกล่องสายไฟของเครื่อง วันนี้เลยจะสอบถามครับว่า แอร์ที่น้ำหยดออกมาเกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
รบกวนช่วยเลือกยางใส่ Honda City 2012 SV(Top) ยางเดิมขนาด 185/55/R16 ครับ เน้นนุ่มเงียบ ขับไม่เกิน110ครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
อยากสอบถามประสบการณ์เรื่องพวก Adaptive Cruise Control ครับว่าช่วยเรื่องลดการขับขี่ทางไกล หรือการเมื่อยล้ามากน้อยแค่ไหนครับ จำเป็นกับการเพิ่มเงินซื้อไหมครับ

ออฟไลน์ Megalodon

Accord ปลาวาฬ เครื่อง 2.4 กับ 3.0  ยังพอน่าคบหามาใช้งานไหมครับ มีเรื่องจุกจิกหรือควรระวังจุดไหนเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ระหว่าง jazz GE ก่อน MC กับ City รุ่นที่พี่Jimmy เคยใช้ การขับขี่ต่างกันเยอะไหมครับ หรือจะขยับไปเล่น อัลติส 1.8 CVT ดีครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ deathsheep

ได้ยินแว่วๆว่าดีไซน์ของ c-segment suv ตัวใหม่ของtoyota จะมีกลิ่นอายของlexusเยอะมาก  ไม่รู้ว่าจริงเท็จขนาดไหนครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ Flovelove

• Newbie
  • *
สนใจรถมือสอง Mazda3 2.0 sunroof 2012 (BL)  ไมล์ประมาณ 7 หมื่นกว่า
รถรุ่นนี้ภาพรวมเป็นยังไงบ้างครับ (สมรรถนะ การบำรุงรักษา ความยากในการหาอะไหล่ อัตราบริโภคน้ำมัน)
ขอบพระคุณครับ 

ออฟไลน์ nipon_in

• **
มีความจำเป็นไหมครับที่เราจะใช้น้ำยาล้างทำความสะอาดหัวฉีดดีเซลและสารเคลือบ​เครื่องยนต์ ปกติแล้วผมเติมน้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมตั่งแต่ป้ายแดง
กับใช้น้ำน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้เปลี่ยนถ่ายทุกๆ15,000กิโล และใช้น้ำยาEngine Flushทุกๆ30,000กิโล
รถผมALL-NEW D-MAX 2.5VGS รถ5ปีกว่า ใช้ไปประมาณ120,000กิโล

ออฟไลน์ PeterC

• **
Nissan Livina ผมว่าดีไซน์สวย มีโอกาสที่ Nissan ประเทศไทยจะนำเข้ามาขายไหมครับคุณจิมมี่

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
 กำลังหา PPV ที่จะใช้วิ่งไป ตจว 100-150 km จาก กทม  ในช่วงวันหยุด เสาร-อาทิตน์  นั่ง  2 กับ ภรรยา แต่ มีใช้นั่ง  แถว 2-3  บ้าง ตอนนี้ อยู่ใน กทม ไปทำงาน ในเมือง ใช้  camry อยู่ แล้ว และ ถ้าไป ตจว จะใช้ fortuner  2.7 รุ่น หน้า แชมป์ ปี 13 โฉมที่แล้ว  กิน น้ำมัน มาก เลย (ไม่ได้ ติด gas เลย )จะหา PPV ทีประหยัดนำ้มัน  ใช้วิ่ง ทางไกล,  ซ่อม บำรุง ไม่แพง และจะใช้ ยาวๆ  ไป อีก 10 ปี มอง Isuzu mu x 1.9 , fortuner 2.4  ขอ ข้อดี/ข้อไม่ดี ของ ทั้ง2  นี้ หรือ  มี ตัวอื่น แนะนำมั้ย ครับ มี เพือนที่ทำงาน แนะนำให้ เอา  fortuner  2.7 ตัวเก่า  ไปติด gas ไม่แน่ใจ ใช้ ยาว ๆ ok  มั้ย ครับ ขอบ คุณ ครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
สนใจรถ Opel Corsa ไว้ขับเล่นๆ ตอนนี้อะไหล่หายากไหมครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

Majesty จะมีโอกาสมาประกอบบ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. รถกระบะของ TOYOTA ถ้ามันมาในโครงสร้าง TNGA มันจะดีขึ้นอย่างไรประมาณไหน ควรรอไหม.
อีกประมาณกี่ปีถึงจะ all new หรอครับ

2. กระบะ hybrid จำเป็นไหมครับ การใช้งานผม ขับในกรุงเทพ ไม่บรรทุก เน้นโดยสาร 4ประตูยกสูง.

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ปัจจุบันนี้ผู้บริโภคให้ความสำคัญกับปัจจัยไหนมากที่สุดครับ ในการเลือกซื้อรถ
- ราคา ความคุ้มค่า
- ดีไซน์สวยงาม มีเอกลักษณ์
- แบรนด์ ภาพลักษณ์ดี บ่งบอกฐานะ
- บริการหลังการขาย ราคาอะไหล่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nicklambo

• Newbie
  • *
ลังเลครับ 3 ตัว งบไม่เกิน3.5 ล้าน ใช้ยาว7-8ปี++
 520d m sport ,e220d,glc250 coupe
หลังจากหักส่วนลดแล้ว ใกล้เคียงกัน ยกเว้น250 จะแพงกว่า3-4แสน
อยากได้ดีเซลกับเบนซิน ไม่สะดวกชาร์จไฟครับ
ขับในกรุงเทพเป็นหลัก ภรรยาชอบตราดาว  แต่ผมชอบใบพัดที่มีbsi
ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ออฟชั่น ความคุ้มค่า สมรรถนะ  ขอบคุณมากครับทั้ง3คน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2019, 15:21:29 โดย Nicklambo »

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Altisใหม่จะมีรุ่นไฮบริตจ์ราคาไม่เกิน1ล้านจริงไหมครับ

ออฟไลน์ panott_tum

• **
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ
ผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามดังนี้ครับ
รถ Segment เดียวกันที่สร้างบนพื้นตัวถังที่มาจาก Segment ต่ำกว่า เช่น HRV ที่สร้างจากพื้นตัวถัง Jazz
เทียบกับ CHR ที่ใช้พื้นตัวถังรวมกับ Altis

อยากทราบว่ารถขนาดใกล้เคียงกันที่สร้างจาก พื้นตัวถังงานวิศวะกรรมที่แตกต่างกัน มันจะส่งผลอะไรกับ ตัวรถ, การขับขี่, ความปลอดภัย ที่แตกต่างกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Panerai II

อยากให้ทีมงาน HLM ช่วยวิจารย์การขับขี่ของช่วงล่าง และเครื่องยนต์ของ Camry TNGA กับ Accord G10 ใหม่หน่อยครับ (ทั้งเครื่องยนต์ปกติ และ  HB)
ว่าทั้งคู่คันไหนขับดีกว่ากัน ประทับใจกว่ากันครับ (จะเป็น คหสต. ก็ได้ครับ)
และ Accord มีพัฒนาการที่เด่นชัด จนเป็นที่น่าชื่นชมแบบ Camry TNGA ไหมครับ?

ออฟไลน์ zuneo

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และที่มงาน
เงินบาทแข็งค่า และเงินยูโรอ่อนค่าลง บวกกับยอดขายรถในเยอรมันลดลงมาก
มีความเป็นไปได้หรือเปล่าครับที่ bmw thailand จะนำรถนำเข้ามาขายในราคาที่ถูกลง

ออฟไลน์ 1311

• Newbie
  • *
Audi a4 Avant กับ subaru outback การขับขี่ต้างกันมากมั้ยครับ เลือกคนไหนดี
ขับในเมือง ซิ่งบ้างบางโอกาส ออกต่างจังหวัดไม่บ่อย