ผู้เขียน หัวข้อ: test drive ฟอร์ดเฟียสต้า โดย thaidriver เริ่มออกมาแล้วครับ  (อ่าน 11245 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
http://www.thaidriver.com/2010/totalnews.php?id=1665 นี่ครับ ตามลิ้งค์เลย

เสียดายพี่จิมมี่ไม่ได้ไป อยากอ่านคอลัมม์พี่จิมมี่มากกว่า และคิดว่า หลายๆคนคงรอ test drive จากพี่จิมมี่อยุ่เหมือนกัน (ทำไงได้ ช่วงนี้พี่จิมคิวเยอะ งานเพียบ อิอิ)

ปล ไม่ทราบว่าโพสได้หรือเปล่าครับ ถ้าผิดกฎลบได้เลยนะครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: test drive ฟอร์ดเฟียสต้า โดย thaidriver เริ่มออกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 17:36:18 »
คุณวรพล กับเว็บพี่จิมมี่น่าเป็นพันธมิตรกันนะ เห็นมีลิ๊งกันและกันด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

Re: test drive ฟอร์ดเฟียสต้า โดย thaidriver เริ่มออกมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 18:05:04 »
วิวสวยจัง  fiesta สีขาวสวยจริง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 18:27:35 »
ขอบคุณมากคับ รูปชุดนี้ดูดีจริงๆ เลยอ่ะ ชักชอบ Fiesta ขึ้นมาบ้างแล้ว
แต่เห็นรูปภายในของตัวท็อปแต่เป็น MT แว๊บๆ (สงสัยรถ spec เมืองนอก)
เลยสงสัยว่า รถที่ test กันนั้น คือคันขายจริงในเมืองไทยแล้วรึป่าว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 19:01:28 »
รถสวยดีครับ แต่ เล่นตัวมากชักจะเบื่อแล้ว แต่ก็ยังชอบอยู่ ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 22:32:06 »
เห้ย แอบเห็น TDCi M/T + Cruisecontrol(รึป่าว ?) ด้วยอ่าา

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 00:37:18 »
เมื่อไร คุณ J!mmy และทีมงานจะได้ทดสอบครับ
รออ่านอยู่นะครับ ไม่ได้อ่าน ก็ยังไม่ซื้อครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 01:30:32 »
โพสต์ไปเถอะครับ ไม่ว่าอะไร
ผมกับพี่บอย ก็เป็นพี่น้องกันมา 12 ปีแล้วละ
วันนี้ก็ยังเพิ่งจะโทรศัพท์คุยกันอยู่

สำหรับ Fiesta ในเมื่อ ผมทราบแต่แรกว่า ผมคงไม่ได้เป็นรายแรกในเมืองไทย ที่จะได้ทำรีวิวรถรุ่นนี้ออกมาให้อ่าน
สำหรับผม ความน่าสนใจ มันก็หมดลงไปทันที เพราะในเมื่อ ทาง Ford Operation จัดให้ผมไปร่วมทริป 3
ซึ่งเป็น ทริปสุดท้าย จากทั้งหมด 3 ทริป และผมไม่ทราบมาก่อน ว่า มีทริปอื่นด้วย ณ วันที่ได้รับแจ้ง
เพิ่งมารู้ในภายหลัง ดังนั้น ผมจึงต้องปฏิเสธที่จะไปร่วมทริปนี้ เพราะได้ล็อกคิว Mercedes-Benz C250 CGI
กับทาง Mercedes-Benz Thailand มาแล้ว ล่วงหน้า 1 เดือนเต็ม และผมไม่อยากจะเลื่อนนัดอะไรอีก

อีกทั้งการเดินทาง ลงไปภาคใต้ ต่อเนื่องกันใน 4 วัน และมีวันจันทร์ กลับขึ้นมา หายใจ ใน กทม เพียงวันเดียวนั้น
สำหรับผมแล้ว ผมเหนื่อยมากๆ และร่างกายของคนที่นอนน้อยมาตลอดอย่างผม รับไม่ไหวแน่ๆ ดังนั้น
จึงต้องปฏิเสธทริปของ Fiesta ไป ด้วยประการฉะนี้

ทั้งนี้ ไม่ได้โกรธอะไรกับ พีอาร์ของ Ford ทั้งสิ้น เข้าใจดี ในหน้าที่ ที่เขาต้องทำ
และทุกวันนี้ เขาก็ทำงานเหนื่อยอย่างหนักและแสนสาหัส มากพออยู่แล้ว

ดังนั้น เอาไว้รอยืม แต่ละรุ่นแต่ละคัน มาทำ Full Review รวดเดียวไปเลยดีกว่า ซึ่งยังบอกไม่ได้ว่า จะเป็นช่วงเวลาใด และเมื่อไหร่ครับ

แต่ คงไม่ใช่เร็วๆนี้แน่ๆ บอกกันเอาไว้เลย

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 15:43:03 »
ขอบคุณครับ ... จะรอครับผม  ;)
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 10:48:41 »
ยังไงก็รอของพี่ J!MMY  นะครับ ของพี่ตรงประเด็นดีครับ ตรงจนคนที่ให้ยืมมารีวิว อาจจะหน้าซีดได้ อิอิ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 12:11:05 »
คุณจิมมี่และทีมงานมีความตรงไปตรงมา มากกว่าสื่อยานยนต์อื่นส่วนใหญ่เยอะครับ
ดังนั้นการทีฟอร์ดจัดลำดับคุณจิมมี่ไว้คิวท้าย ก็พอจะบอกแนวคิดของคนฟอร์ดได้แล้ว
ให้คิวเชียร์ก่อน เพราะกลัวยอดขายแป๊กนั่นเอง
ทั้งๆที่ไม่มีอะไรให้ต้องกังวลเลย ฟอร์ดเฟียสต้าเป็นรถดีแน่นอนครับ ขายดีแน่ๆ
ปีนี้ รถขายดีมากคือ นิสสัน มาร์ช แต่น่าเสียดายที่ ไม่มีรถจะขายให้ลูกค้าไทย
ปีหน้า ต้นปี รถขายดีมากจะเป็น มาร์ช เจ้าเก่า และจะมี เฟียสต้า มาสด้า2 ขายดีคู่กันไปเลย
ปีหน้า ปลายปี ถ้าฮอนด้า อีโคคาร์ ออกขายจริง ก็คงจะได้ยอดจองเยอะ แต่คงไม่มีรถส่งอีกนั่นแหละครับ
แล้ว กระบะใหม่ ก็จะทะยอยออกกันมา
รถเล็ก รถกระบะ ซึ่ง ตลาดว่ากันว่าคนละกลุ่ม แต่ต้องมาแย่งลูกค้ากันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
อดใจรอ ซื้อรถใหม่ ปลายปีหน้า หรือ ต้นปี 2555 ดีกว่าครับ
เลข 555 นี่ดีนะ
เป็นเสียงหัวเราะของคนซื้อ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ที่ได้ ส่วนลดของแถมของแจกจากคนขายที่ฟาดฟันกันในช่วงปี 2555
ตลาดแข่งขันกันเสรีมากขึ้น
กลไกความเป็นธรรมระหว่างคนซื้อคนขายจะมากขึ้นไปด้วย
คุณภาพรถ คุณภาพเซลล์ คุณภาพศูนย์บริการและอะไหล่ และ คุณภาพคนซื้อ ก็จะดีขึ้นอย่างมาก
สังคมไทยที่จำเป็นต้องใช้รถเป็นปัจจัยที่5 ทั้งในเมืองใหญ่และจังหวัดขนาดเล็ก ก็จะมีคุณภาพมากขึ้นด้วยครับ

ผมรอรีวิวเฟียสต้าจากคุณจิมมี่และทีมงานเท่านั้นครับ
ใจชอบเฟียสต้าดีเซล แต่คงไม่มาแน่ บางที ความหวังในเก๋งเล็กดีเซลอาจจะเป็นจริง เมื่อ ทาทา อินดิโก ดีเซล ขายในไทยในช่วงปี 2555
ผมจะหัวเราะ 555 ให้ดังและบ่อยขึ้นในเวปคุณภาพแห่งนี้
ยิ่งถ้าได้เห็น ฟอร์ดไทย รีบเข็นเฟียสต้าดีเซล ออกมาสะกัดดาวรุ่ง ทาทา อินดิโก ดีเซล เกียร์ธรรมดา แล้วละก็
ผมจะได้เห็นข้อพิสูจน์ความจริงที่ว่า คนไทย รอเก๋งเล็กเครื่องดีเซล เกียร์ธรรมดา กันมากมายแค่ไหน

น้ำมันดีเซลในไทย ถูกกว่าน้ำมันเบนซิน ลิตรละ 6 บาทกว่า
คนเติมเบนซินต้องจ่ายเงินอุดหนุนราคาน้ำมันดีเซลให้ถูกกว่าความจริง และรัฐบาลไทยยุคต้องเอาใจคนส่วนใหญ่ไม่กล้าเปลี่ยนแปลงเรื่องนี้
เครื่องดีเซลมีประสิทธิภาพให้พลังงานต่อหน่วยน้ำมันมากกกว่าเครื่องเบนซิน
จึงเป็นเรื่องน่าแปลกใจว่า ฟอร์ดไทย ไม่ขาย เฟียสต้าดีเซล เกียร์ธรรมดาในไทย
ทั้งๆ ที่อินเดีย ฟอร์ดอินเดีย ขาย เฟียสต้าดีเซลเกียร์ธรรมดา แข่งกับ ทาทา อินดิโก ดีเซล เกียร์ธรรมดา
คนไทย คนอินเดีย สภาพคนชั้นกลาง มีรายได้ใกล้เคียงกัน
ทาทา อินดิโก ดีเซล เกียร์ธรรมดา เปิดตัวในไทย ราคาเท่าไร
ฟอร์ด เฟียสต้า ดีเซล เกียร์ธรรมดา ก็จะต้องเปิดตัวใกล้เคียงกัน
แล้ว จะได้พิสูจน์อีกเรื่องหนึ่งว่า รถเก๋งเล็กดีเซล ไม่ได้ราคาแพงเว่อร์อย่างที่หลายคนคิด
ยังจำราคา ไดฮัทซุ เก๋งเล็ก ดีเซล ที่ขายในไทย สมัยก่อนได้ไหมครับ
ราคายังไม่เว่อร์เลยครับ