ผู้เขียน หัวข้อ: การกำจัดคราบแมลงหน้ารถ  (อ่าน 3763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
การกำจัดคราบแมลงหน้ารถ
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2019, 21:51:02 »
ปกติไม่ค่อยได้ใช้รถตอนกลางคืนเท่าไหร่ครับ  แต่มีบางวันที่ต้องขับกลางคืนบ้าง
คือลองสังเกตหลายครั้งแล้วว่าถ้าขับบนทางด่วนตอนกลางคืน จะชนแมลงติดเต็มหน้ารถและกระจกมองข้างมากกว่าปกติ

พอมาล้างแล้วขัดพวกคราบแมลงไม่ออก หรือออกแต่ยังมีคราบไขมันติดอยู่
ขอสอบถามสมาชิกที่ล้างรถที่บ้านด้วยตัวเอง  ว่าพอจะมีวิธีที่จะเอาคราบแมลงพวกนี้ออกง่ายๆ บ้างมั๊ยครับ  :-\ :-\

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Maestro

Re: การกำจัดคราบแมลงหน้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2019, 21:56:04 »
ผมก็มีปัญหานี้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2019, 22:17:10 »
เอาง่าย ก็ สเปรย์ Bug&tar ที่ขายกันฉีดทิ้งไว้แป้บ แล้ว น้ำฉีด ก็หลุดหมด ยัน ยางมะตอย กระป๋องนึง 200 - 300 บาทครับ

หรือ ถ้ารถที่เคลือบสีประจำ น้ำฉีด แชมพูลูบ ก็หลุดเหมือนกันครับ รถผมก่อนเดินทางไกลทุกครั้ง ผมจะล้างและเคลือบสี ครับ แทบไม่ต้องใช้น้ำยาข้างบนเลย ยกเว้น เร่งด่วน แล้วไม่ได้เคลือบ หรือ ทิ้งไว้นานนี่แหละ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 08:42:21 »
น้ำมันสนทาทิ้งไว้สักพักหายเกลี้ยง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:45:01 »
เอาง่าย ก็ สเปรย์ Bug&tar ที่ขายกันฉีดทิ้งไว้แป้บ แล้ว น้ำฉีด ก็หลุดหมด ยัน ยางมะตอย กระป๋องนึง 200 - 300 บาทครับ

หรือ ถ้ารถที่เคลือบสีประจำ น้ำฉีด แชมพูลูบ ก็หลุดเหมือนกันครับ รถผมก่อนเดินทางไกลทุกครั้ง ผมจะล้างและเคลือบสี ครับ แทบไม่ต้องใช้น้ำยาข้างบนเลย ยกเว้น เร่งด่วน แล้วไม่ได้เคลือบ หรือ ทิ้งไว้นานนี่แหละ

คราบเก่าๆพอออกมั้ยครับ รถผมมีปัญหามากเพราะวิ่งทางไกลผมจะออกกลางวันแต่ถึงกลางคืน แล้วคราบแมลงนี่เต็มไปหมด จะล้างรถตอนเช้าก็ไม่ออกแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 15:35:41 »
รถผมนี่เพียบครับ แก้โดยเอาซันไลผสมน้ำใส่ foggy ผสมเข้มๆสักหน่อยฉีดทันทีหลังจากกลับมาถึงบ้าน ถ้าทิ้งไว้ค้างคืนจะเอาออกยากมากครับ

ถ้าเอาทิ้งค้างคืนก็ต้องล้างรถ แล้วฉีดน้ำยาทิ้งไว้สักพัก เอาผ้าไมโครไฟเบอร์​ถูออกครับ

เอาแบบทันใจไวรุ่น น้ำยา bug and tar แพงแต่เร็วครับ ถ้าทำทุกวันค่าใช้จ่ายก็เยอะเกินครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 22:42:17 »

คราบเก่าๆพอออกมั้ยครับ รถผมมีปัญหามากเพราะวิ่งทางไกลผมจะออกกลางวันแต่ถึงกลางคืน แล้วคราบแมลงนี่เต็มไปหมด จะล้างรถตอนเช้าก็ไม่ออกแล้ว

ออกครับ

วันนี้ล้างรถ หลังจากไปเหนือมาช่วงวันแม่ .. ยางมะตอยรอบคันครับ ก็ฉีดสเปรย์ตัวนี้แหละ ฉีดปุ๊บ ยางมะตอยก็ละลายไหลลงมาทันที แล้วก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดออกอีกที รวมถึงที่กันชนหน้า ที่ลงแชมพูไปรอบนึงแล้ว ยังเหลือซากๆแมลง ก็ฉีดแล้วเช็ด สะดวกดี เร็วดีครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 06:50:14 »
รถผมนี่เพียบครับ แก้โดยเอาซันไลผสมน้ำใส่ foggy ผสมเข้มๆสักหน่อยฉีดทันทีหลังจากกลับมาถึงบ้าน ถ้าทิ้งไว้ค้างคืนจะเอาออกยากมากครับ

ถ้าเอาทิ้งค้างคืนก็ต้องล้างรถ แล้วฉีดน้ำยาทิ้งไว้สักพัก เอาผ้าไมโครไฟเบอร์​ถูออกครับ

เอาแบบทันใจไวรุ่น น้ำยา bug and tar แพงแต่เร็วครับ ถ้าทำทุกวันค่าใช้จ่ายก็เยอะเกินครับ

ขอบคุณสำหรับวิธีบ้านๆครับ หาง่ายมีติดบ้านอยู่แล้วใช้ได้เลย  :-*

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:39:12 »

ขอบคุณสำหรับวิธีบ้านๆครับ หาง่ายมีติดบ้านอยู่แล้วใช้ได้เลย  :-*

เอาจริงๆแชมพูล้างรถ หรืออะไรก็ได้ มันก็เอาออกได้ครับ
แต่มันเปลืองแรง และขัดนานๆ และกดแรงๆ ดีไม่ดีขัดวนนานๆแรงๆ เจอชิ้นส่วนแมงถูไปถูมารถเป็นรอยได้อีก

มันมีน้ำยาขัดคราบแมง+ยางมะตอยแบบที่พี่บนๆบอกครับ
จริงๆไม่ได้แพงมาก เอามาผสมน้ำอีกที(แล้วแต่นี่ห้อ) ขวดหนึ่งใช้ได้นานอยู่

น้ำมันสน ขัดแล้วดูดีๆนะเลกเกอร์รถจะออกมาด้วย สีจะด้านๆไม่เงาเหมือนส่วนอื่น ผมทำมาแล้ว

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 11:07:54 »
ของผม พอถึงที่หมาย ก็เอาน้ำเปล่าราดเลยครับ ให้มันนิ่มก่อน
ทิ้งไว้สักพัก ค่อยเอาน้ำฉีดอีกที แล้วเอามือลูบออกเบาๆครับ
ไม่ปล่อยทิ้งไว้ข้ามคืน คือยอมเหนื่อยเพิ่มอีกหน่อยก่อนจะได้พักครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 12:22:09 »
ถ้าเราเคลือบรถบ่อย ถึงเวลาก็ขัดครับ
ส่วนตัวผมใช้น้ำมันสน / น้ำยาขัด แต้มแล้วถูเฉพาะจุด
ระวังน้ำยาแรงไป หรือ ออกแรงมากไป สีจะสะอาดเป็นด่าง ๆ  :P