ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแชร์ข้อดีข้อเสียปัญหา BRIO/ BRIO AMAZE กับ MIRAGE /Attarage  (อ่าน 5217 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankyunjar

• Newbie
  • *
ช่วยแชร์ข้อดีข้อเสียปัญหา BRIO/ BRIO AMAZE กับ MIRAGE /Attarage
-ใช้รถทุกวัน ขับไม่ไกล ทำงาน จ่ายตลาด ทั่วไปครับ

4รุ่นนี้ ช่วงนี้จัดโปรแรง ส่วนลดเยอะ

พอคำนวนส่วนลด ดอกเบี้ย ค่างวดแล้วไหวเท่านี้ครับ
เลยตัดเรื่องที่อาจจะมีโฉมใหม่ทิ้งไป
แถวบ้านผมศูนย์บริการดีทั้งคู่ ไม่ห่วงครับ

ห่วงเรื่องเครื่องยนต์ 3สูบกับ4สูบ /เกียร์ /ปัญหาจุกจิก /ความมั่นใจขับเวลาฝนตก

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ช่วยแชร์ข้อดีข้อเสียปัญหา BRIO/ BRIO AMAZE กับ MIRAGE /Attarage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 11:53:49 »
ข้อดีของ brio คือ จอดในที่ที่ชาวบ้านไม่สามารถจอดได้ครับ โดยเฉพาะตอนจอดเทียบ

ออฟไลน์ rtong

Re: ช่วยแชร์ข้อดีข้อเสียปัญหา BRIO/ BRIO AMAZE กับ MIRAGE /Attarage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 11:58:08 »
อาจตอบไม่ตรงคำถาม

ลองดูญี่ห้ออื่นในกลุ่มเดียวกันด้วยครับ  ส่วนลด เงินดาวน์  ค่างวด พอๆกัน

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 12:17:18 »
Brio ถ้าจำไม่ผิดคือ Jazz ย่อส่วน

ทั้งเครื่อง เกียร์ ตัวถัง ช่วงล่าง ทั้งหมดลอกมาจาก Jazz ทั้งดุ้น อะไหล่แต่งถึงใช้ร่วมกันได้

ปัญหาเมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมรุ่นคือรถดูแพงมากเมื่อเทียบกับคู่แข่งเพราะเป็น a segment
เมื่อเทียบกับคู่แข่งเกือบทั้งหมดที่เป็น b segment ยกเว้น mirage ที่เป็นคู่ชกตรงรุ่นแต่ถูกกว่าเกือบแสน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 12:51:35 »
มิราจ:   เสียงเครื่องดัง เค้น. ฝนตกหลังคาเสียงดังมาก น่ากลัวเมื่อขับเร็ว. ตีนหนักไม่เหมาะ แรงพอตัว ไม่ค่อยมีอะไรซ่อมหนัก ภายในป๋องแป๋ง เครื่องเสียงไม่ไหว. เปิดไอแพดฟังดีกว่า

อเมส:   แรงเกินตัว ภายในทนทาน. ไม่ต้องหวังกับเครื่องเสียง. ขับขี่ดีกว่ามิราจแน่นอน. ขับเร่วได้
ไม่จุกจิก.

รถของเด็กในบ้าน. ซึ่งมิราจวิ่งน้อยกว่าแต่โทรมกว่ามาก.  อเมสยังไม่โทรม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 14:37:35 »
Brio & Amaze ลดตุ้นทุนไปมาก แค่มือจับประตูบาง รีบเปิดประตู เสียวหักคามือ กระจกบานหลังบานใหญ่ ไม่มี ABS นูนมากั้น เพื่อนๆ มีหมด mirage yaris swift note พลาสติก abs จะนูนมาก่อน แต่ Brio ไม่ใช่ กระจกลอยๆ

นั่งของเพื่อน มันไปจอดติดไฟแดง ซักพักกะบะ จ่อตูด โลโก้กะบะ ต้ำแหน่งหัวคนนั่งหลังพอดี เสียวๆ

แต่เคยเจอตัวแต่งสวยอยู่คัน แต่งง่ายมาก กระจกหลังทั้งบาน แปะ อักษรญี่ปุ่นตัวเขียนสีแดงใหญ่ๆ รู้สึกว่าสวยแล้วจบเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 15:01:41 »
ถ้าขับจ่ายตลาด ผมเลือกบริโอ/อเมซ
แต่ถ้าต้องขับออกตจวแล้วมีให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้เลือก มิราจ/แอทราจ เพราะมีพวกระบบ dsc trc hla
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 16:34:12 »
ข้อดีของ brio คือ จอดในที่ที่ชาวบ้านไม่สามารถจอดได้ครับ โดยเฉพาะตอนจอดเทียบ
จริงแท้แน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 21:24:55 »
ลองเพิ่ม mazda 2 1.3 ตัวล่างอีกสักตัวเลือกไหมครับ ราคาไม่น่าจะห่างกันมากครับ ประหยัดน้ำมัน เครื่อง 4 สูบ ช่วงล่างและการเก็บเสียงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 21:26:35 »
มิราจ mt เกือบ 7 ปี  แฟนใช้ขับไปทำงาน ทุกวัน ไม่เคยได้ซ่อมอะไรเลยยกเว้น ผมเปลี่ยสปริงเป็นของสวิฟท์ ในปีที่ 6 เพราะขับแล้วไม่มั่นใจจนรู้สึกผิดปกติและรับน้ำหนักไม่ได้เหมือนเดิม เปลี่ยนเสร็บขับดียังกับรถคนละคัน ประหยัดได้ใจครับ e20 ตลอด 6ปีกว่า เสียงเข้ารถค่อนข้างดัง ยิ่งถนนไม่เรียบหูแทบแตก แต่เปลี่ยนล้อและยางตั้งแต่ 200 เมตรแรกนะครับ brio  เงียบกว่า ประหยัดเหมือนกันครับ ช่างล่างเดิมๆ ดีกว่า เงียบกว่าด้วย  แบตฮอนด้าได้เกินสองปี แสดงว่าของเทียม แต่ mirage ลากยาวเกือบ 5 ปีครับ ถ้าเดิมๆ ฮอนด้าน่าจะช่วงล่างดีกว่าครับ ความทนทานผมว่าไม่รู้ครับอาจจะโชคดีมากไป มิราจเข้าศูนย์ ตลอด ไม่เคยได้ซ่อมครับ ส่วน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 21:29:09 »
เคยคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น Mazda 2 แต่เข้าไปที่ศูนย์บริการในจังหวัด คนขาย ไม่มืออาชีพเลย ดอกแพง ข้อมูลรถไม่แน่น ผมมองว่าตอนซ่อม น่าจะไม่ต่างกับตอนขาย ส่วนลดแทบไม่มี ราคาต่างกันเยอะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 22:13:14 »
ขอแชร์ในมุมคนใช้มิราจนะครับ ใช้มา 5 ปีแล้วครับ เข้าศูนย์เช็คตามระยะ ค่าใช้จ่าย 2-3 พันบาท ไม่เคยพัง/ซ่อมหนักเลยครับ
วัสดุภายใน กระป๋องกระแป๋งมากครับ ฝนตกทีหลังคาดังสนั่นเหมือนสังกะสี ช่วงล่างคือเก็บทุกเม็ด ถนนเป็นหลุมนิดหน่อย รู้สึกหมดทุกอย่าง สะเทือนจนกลัวรถจะพัง
เบาะไม่ค่อยรับสรีระเท่าไหร่ ขับทางไกลเมือยตูดมากครับ เครื่องเสียงผมว่ามันอยู่ที่คนเซ็ตนะครับ ผมเซ็ตให้เบสหนักๆ น้องที่ขับ City บอกว่าเสียงดีกว่า City นึกว่าไปเปลี่ยนเครื่องเสียงมา

แต่สิ่งที่ผมชอบคือพวงมาลัยค่อนข้างไว เบาสุดๆ (ผมชอบแบบนี้คับ) ออกตัวใช้ได้ ไม่อืด กดคันเร่งก็พุ่งอยู่เหมือนกัน ไหลเรื่อยๆ จนไปถึง 130+ แบบไม่รู้ตัว
เคยขับ Yaris Ativ แล้วกลัวทุกครั้งที่ต้องเร่งแซงคันหน้า หรือ ขึ้นเขา ซึ่งมิราจ ไม่เป็นแบบนั้นครับ อัตราเร่งค่อนข้างดี แต่เสียงเครื่องดังใช้ได้เหมือนกัน
วงเลี้ยวแคบครับ จอดในที่แคบๆก็โอเคอยู่ ถึงจะไม่เท่า Brio นะครับ

ประหยัดรึเปล่า กินน้ำมันมั้ยอันนี้ตอบไม่ได้ครับ ไม่เคยวัดว่ากี่ km/ลิตร ครับ และโดยส่วนตัวผมเท้าหนักพอสมควรครับ
ซึ่งเวลาขับความเร็วสูงบนทางด่วนถ้าเจอลมแรงๆนี่มีเป๋อยู่เหมือนกัน ต้องจับพวงมาลัยแน่นๆ ใจตกไปที่ตาตุ่มเลยครับ เพราะรถมันเบาสุดๆ
ส่วนระยะเบรคอันนี้ผมถือว่าแย่ครับ เคยขับ 90 เบรคกระทันหัน ใช้ระยะค่อนข้างเยอะกว่าจะหยุด ใจหายแว๊บบบบบ กลัวจะไปจิ้มตูดคันหน้าเอา

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 22:36:31 »
เคยขับ Brio .. ผมชอบอัตราเร่ง ชอบการขับขี่เค้านะ คือ วิ่งใช้ได้ ฟิลลิ่งฮอนด้า นั่นแหละ ขับสนุกดี แต่ข้อเสียก็อย่างท่านข้างบนว่า มีกระบะยกสูงจ่อท้าย .. กระจังหน้ากระบะ พอดีหัวคนนั่งหลังเลย โดนชนขึ้นมาก็เรียบร้อย

ส่วน Mirage .. เคยแต่นั่ง กับ ขับสั้นๆ เออ มันขับดีกว่าที่คิดแฮะ พวงมาลัยน้ำหนักใช้ได้ ไม่เบาโหวง เก็บเสียงไม่ดีเลย

2 คันนี้ ยังไงก็ขับดีกว่า Almera / March มากมาย 2 ตัวนั้น เป็นรถที่ไร้อารมณ์มากๆ

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 22:55:08 »
ผมใช้ amaze ปี13 เกียร์ธรรมดา ระยะทางรวมตอนนี้ 150,000km อยู่ใช้ดีไม่มีปัญหาจุกจิกครับ

ข้อดี
- กำลังเครื่องยนต์ honda 1200cc. 90แรงม้า mitsubishi 1200cc. 78แรงม้า
- ช่วงล่างไว้ใจได้ครับ ขับเร็วๆ สาดโค้ง หมุด ทางเขาสบายครับ พวงมลัยคุมง่าย
- อะไหล่หลายๆตัวใช้ร่วมกับ city jazz ตัวเก่าได้ แต่บางอย่างเช่น หัวเทียนเป็นเบอร์เฉพาะหาเทียบไม่มีครับเบิกศูนย์ถูกกว่าซื้อของ OEM
- รถมีขนาดเล็กหาที่จอดง่าย

ข้อเสีย
- การเก็บเสียงภายนอกแย่ครับ คนคุยกันข้างถนนได้ยินหมดครับ เสียงฝนตกกระทบหลังคาดังมาก
- มีปัญหากลิ่นเข้ารถ วิธีแก้ปิดช่องทีเอาอากาศภายนอกเข้ารถครับ
- กรองแอร์ไม่มี ต้องเจาะรูแล้วซื้อฝาปิดกับกรองแอร์มาใส่เองครับ ( ~ 160.- )
- ไม่มีระบบควมคุมการทางตัว(VSA) *misubishi มีทุกรุ่นย่อย
- ผ้าเบรคติดรถไม่ค่อยได้เรื่อง

พื้นที่สัมภาระ ความปลอดภัยจากการชนด้านหลังผมว่า amaze จะทำได้ดีว่า brio ครับ (กระโปงหลัง brio เป็นกระจกแผ่นเดียวไม่มีโครงเหล็ก)

ขับทางไกลลำปาง-ชลบุรี ความเร็ว 80km/h ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 25km/l คำนวนจากการเติมน้ำมันกลับเติมถัง

เรื่องความมั่นใจในการขับเวลาฝนตกผมว่าโอเคอยู่นะครับ ฝนตกปกติผมก็ขับ 80-120 ตลอด แต่ต้องมองทางไกลๆเผื่อระยะเบรคไว้หน่อย ผมใช้ยาง มิชลิน XM2 รุ่นเดิมติดรถแต่เปลี่ยนขนาดเป็น 185/65 r14

ออฟไลน์ bankyunjar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 23:34:23 »
เคยคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น Mazda 2 แต่เข้าไปที่ศูนย์บริการในจังหวัด คนขาย ไม่มืออาชีพเลย ดอกแพง ข้อมูลรถไม่แน่น ผมมองว่าตอนซ่อม น่าจะไม่ต่างกับตอนขาย ส่วนลดแทบไม่มี ราคาต่างกันเยอะเหมือนกันครับ

ผมกลัวเรื่องศูนย์บริการเหมือนครับ ข่าวมาสด้าในแง่ไม่ดีก็แรงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 10:23:50 »
เคยใช้ brio ตัวแรกครับ
ปัญหาที่ผมเจอคือ
แอร์ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่เป็นตั้งแต่ใหม่ๆเลย กับ เครื่องดับกลางอากาศตอน9หมื่นโล (อาจจะเฉพาะคันผม) เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอกคอมแอร์ล๊อกแล้วเรียกค่าเสียหาย 3 หมื่น ผมไม่ค่อยเชื่อศูนย์ เลยเข้าอู่ดูปรากฏว่าหัวฉีดตันล้างไปพันกว่าบาทขับเป็นปรกติ ช่วงล่างถ้าไม่ได้ขับเร็วก็พอได้ครับ แต่ถ้าขับเร็วผมว่าแย่ แต่โดยรวมแล้วก็ทนดี จอดง่าย ราคามือ2ไม่ค่อยตก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 14:10:55 »
มิราจ น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 12:13:59 »
ผมว่าเลือก attarage เถอะครับ ออฟชั่นดี คุ้มกว่า
brio มันไม่โอเคจริง ๆ ตั้งราคา/ออฟชั่น หน้าตาแบบไม่สนขาย  :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 12:55:23 »
สนใจ Nissan Note มั๊ยครับ ไม่แน่ใจว่าโปรลดราคาหมดรึยัง 499,000
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น