ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมล้อแม็กมาครับ  (อ่าน 4081 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ซ่อมล้อแม็กมาครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:36:14 »
เอาล้อไปให้ร้านดู กะว่าจะประเมินว่าอาการหนักแค่ไหน ซ่อมแล้วตะดีเหมือนเดิมไหม ขับเร็วได้ไหม เพราะคิดว่าถามร้านมือโปรน่าจะได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม ถ้าซ่อมแล้วไม่โอเค หรือราคาไม่โอเค อาจจะถอยก่อน

พอไปถึงร้านร้านจัดการถอดล้อถอดยาง ผมบอกย้ำไปสองครั้งว่าอยากให้ดูให้ก่อนว่าซ่อมได้ไหม ป๋า (เป็นญาติกะเจ้าของร้าน) ก็ทำหน้สเหมือนโอเค ได้ยิน เข้าใจ แต่ไม่ได้ตอบอะไร ร้านนี้ลูกค้าเยอะครับ วงนี้มาซ่อม วนไปวงใหม่ มากันไม่ขาดสาย

แล้วสักพักใหญ่ๆก็ไปเห็นว่าป๋ากะลังแซะขอบล้อออก อ้าวนี่มันล้อผมนี่นา คือถึง step นี้คงต้องซ่อมแบบเลยตามเลย จะให้หยุดเอากลับมาใส่รถขับกลับบ้านคงไม่ได้แล้ว ก็เลยรู้สึกไม่ค่อยโอเคกับที่ร้าน (หรืออาจจะแค่ป๋าคนเดียว) ไม่แจ้งข้อมูลรวมถึงประเทินราคาก่อนซ่อมครับ ผมเลยเดินเข้าไปถามว่าล้อเป็นยังไง แตกร้าวถึงด้านในไหม ซ่อมได้ไหม ป๋าหยุดทำและคุยด้วย "ถึง ซ่อมได้อยู่แล้ว วงอื่นมายิ่งกว่านี้ยังซ่อมได้เลย" ป๋าทำต่อแปปนึง แล้วคุยกะเด็กในร้าน แล้วแจ้งว่า "ค่าซ่อม xxxx นะ มีเก็บสีด้วย"

พนักงานคนอื่นเลยเชิญผมมารอในห้องแอร์ เลยได้คุยกับพนักงานอีกคนถามอาการของล้อเพิ่มเติม คนนี้ตอบดีครับ "ซ่อมมันไม่เหมือนหล่อมาใหม่ๆที่เป็นชิ้นเดียวกัน ถ้าตกหลุมแรงๆก็อาจจะแตกได้อีก แต่การใช้งานทั่วๆไปยังใช้ได้ปลอดภัย แค่ระวังตกหลุมแรงๆ" เนื้อหาประมาณนี้นะครับคำพถูดอาจจะไม่ได้เป๊ะ ซึ่งผมก็โอเคกับการบอกแบบตรงไปตรงมาดีครับ

สุดท้ายงานออกมาความสวยงามผมโอเคครับ อาจจะไม่เนียนกริ๊บแต่ก็ดีพอ รับได้ ผมหารอยไม่เจอว่าซ่อมตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 09:41:38 โดย New Driver »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Turin

Re: ซ่อมล้อแม็กมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 10:34:43 »
วันก่อนเห็นแจ้งว่าล้อไม่มีขายแล้ว พอดีผมไปเจอมาว่ามี advanti n718 คิดว่าเป็นลายเดียวกันครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 11:18:55 »
วันก่อนเห็นแจ้งว่าล้อไม่มีขายแล้ว พอดีผมไปเจอมาว่ามี advanti n718 คิดว่าเป็นลายเดียวกันครับ

คุณ Turin เจอที่ร้านไหนรบกวนช่วยแจ้งหน่อยครับ ผมเจอที่ร้านลาดพร้าว แต่เป็นคนละสี และล้อผม 15 นิ้วกว้าง 7 ส่วนของทางร้าน 15 นิ้งกว้าง 8 ครับ และเท่าที่ถามๆดูสองสามร้าน ร้านจะไม่ค่อยให้เบิกวงเดียวหรือสองวงครับ แต่จะขายเป็นชุด 4 วงเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 13:44:35 »
ร้านแถวสุทธิสารครับ ที่ขาย rpf1 เยอะๆ .. ลองสอบถามดูครับ แต่ตอนนี้น่าจะของขาด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:06:57 »
ร้านแถวสุทธิสารครับ ที่ขาย rpf1 เยอะๆ .. ลองสอบถามดูครับ แต่ตอนนี้น่าจะของขาด

Superwheel ถามแล้วครับ เหลือแต่ n719 และขายทั้งชุด 4 วงครับ