ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนรถครับ จาก civic rs เป็น camry มือสอง  (อ่าน 9546 ครั้ง)

ออฟไลน์ hibinokung

• Newbie
  • *
พอดีอีกเกือบๆ2 ปีข้างหน้า มีแพลนเปลี่ยนรถจาก civic rs ปี 2016 เป็น camry มือสอง
เนื่องจากคุณแม่บ่นว่าเบาะรถเตี้ยไป นั่งนานๆไม่สบาย ปวดเมื่อย เลยอยากขยับไปเล่น d-segment อยากให้ท่านนั่งสบายครับ ตัวผมชอบรถซีดาน ไม่ชอบ suv ppv
ตอนนี้รอผ่อน civic ให้หมดก่อน แล้วจะขายไปซื้อ camry มือสอง ใช้อย่างน้อย 5 ปีครับ เลยอยากสอบถามท่านสมาชิกว่า
1. Civic rs อีก 2 ปีข้างหน้าน่าจะเหลือราคาประมาณเท่าไหร่ครับ รถวิ่งน้อยประมาณ 50000-60000 km
2. พอดีชอบ camry acv50 เป็นการส่วนตัว อีก 2 ปีข้างหน้าควรจะเล่นตัวไหนปีไหนดีครับ ตัว 2.0 หรือ 2.5 ดี ไม่เอาไฮบริดครับ มีงบไม่เกินล้านครับ ซื้อสดมือสอง อยากได้เลขไมล์ไม่เกิน 50,000-60,000 km จะพอหาได้ไหมครับ
3. อีก 2 ปีข้างหน้า camry acv70 ตัว 2.0 หรือ 2.5 สามารถหามือสองราคาไม่เกินล้านได้ไหมครับ กำลังลังเลว่าจะเพิ่มงบไปตัว acv70 มือสอง ดีไหม
4. ตัว acv50 กับ acv70 การขับขี่ต่างกันมากไหมครับ ส่วนตัวเป็นคนขับรถไม่เร็วมากประมาณ 110-130 อยากได้ฟีลนุ่มๆนั่งสบายเวลาเดินทางไกล เก็บเสียงดีๆ ตอนนี้ civic rs ที่ใช้เสียงค่อนข้างดังครับ
5. ส่วนตัวเคยนั่งเบาะหลังตัว acv50 แล้วชอบมากครับ กว้างขวาง legroom เยอะ อยากทราบว่าตัว acv70 เบาะหลัง เป็นอย่างไรบ้างครับ
6. Camry มือสอง จุกจิกไหมครับ ค่าบำรุงรักษาเป็นอย่างไรบ้าง
ปล.ตัด accord ทิ้งนะครับ ไม่โอเคกับงานประกอบของ honda เลยขอบายครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นและคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านครับ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 16:03:51 โดย hibinokung »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนรถครับ จาก civic rs เป็น camry มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 14:36:52 »

จะซื้อเมื่อไหร่ค่อยถาม. ราคาในอนาคต ตอบแน่นอนไม่ได้

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: สอบถามการเปลี่ยนรถครับ จาก civic rs เป็น camry มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 14:39:33 »
civic defect เยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 14:50:58 »

จะซื้อเมื่อไหร่ค่อยถาม. ราคาในอนาคต ตอบแน่นอนไม่ได้

ไปพักซะครับ ตอบไม่ได้ไม่ต้องตอบเนาะ เค้าจะซื้อไม่ซื้อ มันสิทธิ์เค้า มีสิทธิ์ไรไปบอกเค้าว่า จะซื้อเมื่อไหร่ค่อยถาม เจ้าของเวปหรอครับ ก็ไม่ใช่ มารยาทนิดนึงครับ เวปนี้คุณไม่ใช่เจ้าของ ไม่มีสิทธิ์ไปว่าไรเค้านะครับ ถ้าเค้าไม่ได้ทำไรผิด ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ก็พิจารณาตัวเองดีกว่าไหมครับ หลายคนเค้าทนไม่ไหวกับการตอบเสียดสีแบบนี้แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 14:53:12 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:02:29 »
 :) เข้ามาสนับสนุน ACV 50-51 ด้านหลัง ผู้ใหญ่นั่งสบายจริงครับ
แม่ผม กับแม่ยายนั่งหลังชอบมากไม่ค่อยบ่นเหมื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:04:56 »
จากที่รู้มา civic รถราคาดี ไม่ตกมาก แต่ต้องพยายามทำเดิมๆให้มากที่สุด อย่าไปแต่งแบบลิเก อันนี้ราคาตกหนักมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:14:45 »
จากที่รู้มา civic รถราคาดี ไม่ตกมาก แต่ต้องพยายามทำเดิมๆให้มากที่สุด อย่าไปแต่งแบบลิเก อันนี้ราคาตกหนักมากๆ
รถเดิมๆเลยครับ เปลี่ยนแค่โช็คเป็น tein endurapro plus ขับดีขึ้นมากครับ หนึบแน่น เข้าโค้งมั่นใจขึ้นเยอะ  ช่วงล่างเดิมมันนุ่มไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:16:24 »
ราคามือสองคงได้ราวๆ 6 แสนละมั้งครับ ยังไงถ้าตอนนี้เอารถเข้าศูนย์ตลอดก็พยายามเอาเข้าตลอดนะครับ ใบเสร็จอะไรเก็บไว้ให้ดี ประกันอย่าให้ขาด จะได้ราคามากขึ้นอีกหน่อยขายง่ายขึ้นด้วย

ส่วนแคมรี่มือสองราคามันร่วงเยอะตอนนั้นคงไม่เกินล้านหมดแหละครับ เอาเครื่องใหญ่ไว้ก่อนเพราะเรื่องออปชั่นด้านความปลอดภัยจะมากกว่าแต่จะกินน้ำมันมากกว่าซึ่งคุณใช้รถไม่เยอะมากก็จ่ายไม่ต่างกันมากหรอกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:17:14 »
:) เข้ามาสนับสนุน ACV 50-51 ด้านหลัง ผู้ใหญ่นั่งสบายจริงครับ
แม่ผม กับแม่ยายนั่งหลังชอบมากไม่ค่อยบ่นเหมื่อยเลยครับ
ชอบตัวนี้เพราะเบาะหลังเลยครับ เคยนั่งตอนเรียก grab พอขึ้นรถแล้วแม่ผมหลับทันที  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:26:22 »
ราคามือสองคงได้ราวๆ 6 แสนละมั้งครับ ยังไงถ้าตอนนี้เอารถเข้าศูนย์ตลอดก็พยายามเอาเข้าตลอดนะครับ ใบเสร็จอะไรเก็บไว้ให้ดี ประกันอย่าให้ขาด จะได้ราคามากขึ้นอีกหน่อยขายง่ายขึ้นด้วย

ส่วนแคมรี่มือสองราคามันร่วงเยอะตอนนั้นคงไม่เกินล้านหมดแหละครับ เอาเครื่องใหญ่ไว้ก่อนเพราะเรื่องออปชั่นด้านความปลอดภัยจะมากกว่าแต่จะกินน้ำมันมากกว่าซึ่งคุณใช้รถไม่เยอะมากก็จ่ายไม่ต่างกันมากหรอกครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ  :) ในใจอยากให้ได้ประมาณ 6-7 แหละครับ เพราะอีก 2 ปีข้างหน้าก็จะเปลี่ยน all new พอดี รถเอาเข้าศูนย์ตลอด เช็คระยะตามกำหนดเวลา ไฟเตือนแจ้งให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องขึ้นก็เข้าศูนย์ทันที ประกันไม่เคยขาดครับ
ส่วน camry สนใจเป็นตัว 2.5 มากกว่าครับ มั่นใจกว่าเวลาเร่งแซง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 16:02:18 โดย hibinokung »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:30:22 »
civic defect เยอะมั้ยครับ
ผมออกล็อตแรกเลย เมษา ปี 16 ที่หลักๆก็เคลม abs โมดูล ปัญหายอดฮิตครับ ส่วนที่เหลือก็เสียงจากคอนโซลก๊อกแก๊กเวลาขับผ่านรอยต่อถนน งานประกอบค่อนข้างแย่ครับ ไม่สมราคารถ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:31:30 »
ถ้าคำตอบ ณ วันนี้อาจจะไม่เป๊ะนะครับ ต้องรอดู Time Line ของรุ่นรถนั้นๆ ณ วันนั้นด้วย
เช่น RS ของคุณวันนั้นมันตกรุ่นหรือยัง และ ACV70 มัน MC ไปหรือยัง ราคามันก็สวิงไปได้มากพอสมควร
เพราะอีก 2 ปีข้างหน้า มันก็คาบเกี่ยวการปรับเปลี่ยนโฉมรุ่นรถที่ว่ามาอยู่พอสมควร
ส่วนงบไม่เกินล้าน เลขไมล์ 5-60,000 Km. อาจจะได้ตัว 2.0 นะครับ แต่เลขไมล์กับรถ D-Segment
ผมว่าอาจจะหายากนิดนึง ต้องจังหวะดีจริงๆ เพราะส่วนใหญ่รถแบบนี้ก็ซื้อมาวิ่งทางไกลกันซะส่วนใหญ่
มันนั่งสบายกว่า C-Segment เยอะเลยจริงๆครับ

ออฟไลน์ ACE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:32:51 »

ไปพักซะครับ ตอบไม่ได้ไม่ต้องตอบเนาะ เค้าจะซื้อไม่ซื้อ มันสิทธิ์เค้า มีสิทธิ์ไรไปบอกเค้าว่า จะซื้อเมื่อไหร่ค่อยถาม เจ้าของเวปหรอครับ ก็ไม่ใช่ มารยาทนิดนึงครับ เวปนี้คุณไม่ใช่เจ้าของ ไม่มีสิทธิ์ไปว่าไรเค้านะครับ ถ้าเค้าไม่ได้ทำไรผิด ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ก็พิจารณาตัวเองดีกว่าไหมครับ หลายคนเค้าทนไม่ไหวกับการตอบเสียดสีแบบนี้แล้วนะครับ

เข้ามาสนับสนุนคุณSeries7 ::)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:36:47 »
ถอดของแต่งที่ควรถอดเช่น ล้อ โช้คสปริง และของที่ขายได้ราคาออกครีบ แล้วทำเดิมให้หมดครับ ของแต่งขายได้เงินคืนบางส่วนก็ยังดี ส่วนราคาขายต้องถามผู้เชียวชาญครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:38:36 »
ความสบายของเบาะหลัง ความสบายของช่วงล่าง  camry ตัวนี้ถือว่าดีเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:39:45 »

พอดีอยากทราบการคาดการณ์ล่วงหน้าของท่านสมาชิกครับว่าในอนาคตจะเป็นอย่างไร จะได้วางแผนเตรียมการไว้ก่อน อาจใจร้อนคิดล่วงหน้าไปหน่อยครับ  ;) ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:42:42 »
ขอแชร์เรื่องการขับ acv70 ว่าตัว 2.0 ผมว่าค่อนค่อนข้างอืด ยิ่งมาจาก civic rs ด้วยแล้วอาจจะรู้สึกเยอะ ส่วนตัว2.5 ออกตัวมีเอื่อยๆหน่อย แต่ถ้ากดก็มาพอสูสีกับturboได้ กินน้ำมันกว่าแน่นอน แต่ 2.5 เครื่องเจนใหม่กว่า ส่วนการขับ 2.5 กระเทือนกว่านิดหน่อยเพราะแมกและยาง แต่คิดว่าดีกว่า acv50 แน่นอน

เบาะหลังกว้างครับ นั่งดีอยู่ แต่ลองพาคุณแม่เข้าศูนย์ไปลองนั่งดูก็ดีนะครับ รถเตี้ยลงกว่า acv50 พอสมควร acv70 อาจจะไม่แก้ปัญหาเรื่องการลุกนั่ง แม่ผมเองยังบ่นเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:48:50 »
ถ้าคำตอบ ณ วันนี้อาจจะไม่เป๊ะนะครับ ต้องรอดู Time Line ของรุ่นรถนั้นๆ ณ วันนั้นด้วย
เช่น RS ของคุณวันนั้นมันตกรุ่นหรือยัง และ ACV70 มัน MC ไปหรือยัง ราคามันก็สวิงไปได้มากพอสมควร
เพราะอีก 2 ปีข้างหน้า มันก็คาบเกี่ยวการปรับเปลี่ยนโฉมรุ่นรถที่ว่ามาอยู่พอสมควร
ส่วนงบไม่เกินล้าน เลขไมล์ 5-60,000 Km. อาจจะได้ตัว 2.0 นะครับ แต่เลขไมล์กับรถ D-Segment
ผมว่าอาจจะหายากนิดนึง ต้องจังหวะดีจริงๆ เพราะส่วนใหญ่รถแบบนี้ก็ซื้อมาวิ่งทางไกลกันซะส่วนใหญ่
มันนั่งสบายกว่า C-Segment เยอะเลยจริงๆครับ
ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับความเห็น ในใจอยากได้ acv50 ตัว MC ประมาณปี 2017-2018 ก่อนเปลี่ยนโฉมครับ เพราะถ้าซื้อในอีก 2 ปีข้างหน้า น่าจะได้รถอายุประมาณ 3-4 ปี กำลังดีเลยครับ แต่ก็แอบสนใจ acv70 เพราะช่วงล่าง tnga ครับ  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:50:17 »
ถอดของแต่งที่ควรถอดเช่น ล้อ โช้คสปริง และของที่ขายได้ราคาออกครีบ แล้วทำเดิมให้หมดครับ ของแต่งขายได้เงินคืนบางส่วนก็ยังดี ส่วนราคาขายต้องถามผู้เชียวชาญครับ 😁
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม   ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 15:54:13 »
ความสบายของเบาะหลัง ความสบายของช่วงล่าง  camry ตัวนี้ถือว่าดีเลยครับ
ใช่ครับ ผมได้ลองนั่งเบาะหลังแล้วชอบมาก อยากเปลี่ยนจาก civic ทันที civic ตัวนี้เบาะหลังค่อนข้างเตี้ย จม ผมสูงเกือบ 180 ต้องนั่งชันเข่า และปีกเบาะหลังพลาสติกนี้น่ารำคาญมากครับ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:00:00 »
ขอแชร์เรื่องการขับ acv70 ว่าตัว 2.0 ผมว่าค่อนค่อนข้างอืด ยิ่งมาจาก civic rs ด้วยแล้วอาจจะรู้สึกเยอะ ส่วนตัว2.5 ออกตัวมีเอื่อยๆหน่อย แต่ถ้ากดก็มาพอสูสีกับturboได้ กินน้ำมันกว่าแน่นอน แต่ 2.5 เครื่องเจนใหม่กว่า ส่วนการขับ 2.5 กระเทือนกว่านิดหน่อยเพราะแมกและยาง แต่คิดว่าดีกว่า acv50 แน่นอน

เบาะหลังกว้างครับ นั่งดีอยู่ แต่ลองพาคุณแม่เข้าศูนย์ไปลองนั่งดูก็ดีนะครับ รถเตี้ยลงกว่า acv50 พอสมควร acv70 อาจจะไม่แก้ปัญหาเรื่องการลุกนั่ง แม่ผมเองยังบ่นเลย
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ สนใจตัว 2.5 มากกว่า เพราะมาจาก rs เนี่ยแหละครับ กลัวว่า 2.0 จะอืดไป ต้องปรับตัวเรื่องการขับขี่เยอะเวลาเร่งแซง ไว้จะลองพาท่านไปนั่งเบาะหลัง acv70 ดูครับว่าจะเตี้ยไปไหม  :D
ในใจตอนนี้อยากได้ 2.5 g ไม่ acv50 mc ก็ 70 tnga ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:12:31 »
civic ปกติราคาไม่ตกอยู่แล้วครับยิ่ง minor น้อยแบบนี้คงตกยาก นอกจากอีก 2 ปีมีข่าวโมเดลใหม่ ซึ่งเป็นไปได้มาก ถ้าจะซื้อเปลี่ยนเป็นคัมรีมือ 2 ผมว่าเปลี่ยนเลยดีกว่า

ส่วนเรื่องราคาผมว่า acv50 มันเริ่มนิ่งแล้ว ควลดอีกไม่เยอะ ยิ่งจะหาไมล์น้อยๆ ต้องมาเสี่ยงโดนกรอไมล์อีก เหมือนคนรอบตัวผมที่ใช้ camry lexus ใช้กันเอาคุ้มมาก

จุกจิกมั้ยผมว่าตามยี่ห้อโตต้าคงไม่มั้ง ผมเพิ่งรับมือสองมาดูแลเหมือนกัน ยังตอบอะไรไม่ได้ แต่ vios แก่ที่บ้านเคยใช้สมัยเด็กๆ 10ปีกว่า วันที่ปล่อยมันออกไปมันก็ยังไม่งอแงเลยนะ

acv50 ผมว่านั่งสบายกว่า acv70 นะครับ เหมือน acv70 รถมันวัยรุ่นขึ้นอ่ะครับ เริ่มนั่งแบนๆ แต่ยังห่างจาก civic เยอะ civic เข้าไปนั่งได้ฟิลนั่ง porsche มากครับ ผมนั่งนิแทบจะติดพื้นเหมือนกัน

อยากแชร์ตัว 2.5 แรงโอเคนะครับ ตามสไตล์โตต้ามาช้าๆแต่มาเพียงพอ แต่มันสั่นสะเทือนมากครับ ไม่รู้เพราะล้อหรืออะไร ไม่นุ่มสบายเหมือนตอนที่ไปนั่ง acv50 hv เลย

ตอนนี้มีเทียบ 2 คันที่บ้านพอดี แต่ดูมวยผิดคู่เพราะ acv50 hv กับ acv70 2.5 ล้อคนละขนาดเลย บุคคลิกรถมันไม่เหมือนกันเลย อันนึงนุ่มสบายสวยๆ อีกอันกระด้างพอตัวนะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:35:40 »
camry มันนั่งสบายกว่า civic อยู่ละ แต่ ...

ในมุมคนขับ ที่ขับ civic มา ยิ่ง rs ด้วย แปลว่า ชอบรถแรง ชอบรถขับสนุก มาขับ camry เจอรถนุ่มๆ นั่งสบาย แต่ขับไม่มันส์ จะชอบหรือป่าว อันนี้ต้องไปลองเอง

เพราะถ้าตัวผม .. ผมบอกเลยว่า ผมรับไม่ได้แหละ ผมชอบรถขับสนุก ให้มาขับรถนุ่มๆ ผมจะหลับเอาครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 16:46:45 »
camry มันนั่งสบายกว่า civic อยู่ละ แต่ ...

ในมุมคนขับ ที่ขับ civic มา ยิ่ง rs ด้วย แปลว่า ชอบรถแรง ชอบรถขับสนุก มาขับ camry เจอรถนุ่มๆ นั่งสบาย แต่ขับไม่มันส์ จะชอบหรือป่าว อันนี้ต้องไปลองเอง

เพราะถ้าตัวผม .. ผมบอกเลยว่า ผมรับไม่ได้แหละ ผมชอบรถขับสนุก ให้มาขับรถนุ่มๆ ผมจะหลับเอาครับ

เห็นด้วยกับพี่เธียรครับ รถใหญ่ มันจะอุ้ยอ้ายหน่อยการเข้าโค้ง การยกคันเร่ง การแตะเบรค มันจะรู้สึกได้เลยว่ากำลังมีการ weight tranfer อยู่ ซึ่งในรถเล็กๆอาการนี้น้อยกว่ามาก เลยไม่แน่ใจว่าพอขับรถใหญ่แบบขับคนเดียว จะอึดอัดในคงามอุ้ยอ้ายของมันรึเปล่า ต้องลองไปขับเองอีกทัครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 17:40:05 »
ผมเห็นมาพักนึงไอดีนี้ หึๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 17:49:45 »
2.0 หรือ 2.5 ก็ได้ครับ  ถ้าเป็น ACV50 เลือกรุ่นหลัง MC แล้ว ระบบความปลอดภัยครบกว่าเยอะครับ แต่ถ้าชอบชุดแต่งด้วยก็ลองดู 2.0 Extremo อีกตัวครับ

ACV50 2.0 หลัง MC ได้เครื่องใหม่เกียร์ใหม่ ดีกว่าเดิมครับ โดยเฉพาะด้านอัตราประหยัดน้ำมัน
เทียบกับ 2.5 ต่างที่ 2.0 เสียงเครื่องยนต์เงียบกว่า อัตราเร่งแย่กว่า ส่วนออฟชั่น ยิ่งปีหลังๆยิ่งเยอะขึ้นครับ จะมีปรับเล็กๆน้อยๆต่อปี

เรื่องความจุกจิก เท่าที่ผมศึกษาดูจะมีปัญหาเล็กๆน้อยๆในรุ่น ACV50 ก่อน MC ครับ แต่หลัง MC แล้วแทบไม่มี ผมใช้ ACV50 2.0 ปี 2016 อยู่ครับ ไม่มีอะไรกวนใจเลย
ซึ่งส่วนตัวผมก็เรียกได้ว่ามันไม่จุกจิกเลยทั้งก่อนและหลัง MC ครับ ส่วน ACV70 ยังไม่รู้ครับ รถใหม่อยู่ เร็วเกินจะบอกได้

ACV50 กับ ACV70 ขับขี่ต่างกันครับ ถ้าชอบขับรถแนะนำ ACV70 ครับ ทำได้ดีกว่าเยอะครับในด้านการขับขี่
นุ่มๆ นั่งสบาย เก็บเสียงดี ACV50 จะทำได้ดีกว่าตรงนี้ครับ โดยเฉพาะเบาะหลัง

ไฮบริดตัวท็อปเบาะหลังจะปรับเอนได้ นั่งสบายที่สุดครับ แต่จริงๆรุ่นธรรมดาก็เหลือเฟืออยู่แล้วแค่ไม่สบายเท่า
และตัวไฮบริดช่วงล่างจะนุ่มกว่าตัวธรรมดาครับ ส่วนข้อเสียคือแบตกินพื้นที่สัมภาระในรุ่น ACV50 ครับ

ACV70 ยังมีให้ทดลองขับนะครับ ไปลองนั่งลองขับกับตัวได้เลย ถ้าพาผู้ใหญ่ไปนั่งด้านหลังด้วยยิ่งดีครับ แนะนำว่าทำการบ้านตั้งแต่ตอนนี้เลยครับ อีก 5 ปีจะมาลองก็ลำบากกว่าตอนนี้เยอะครับ
ตอนผมหารถใหม่ก็ทำการบ้านหลายปีล่วงหน้าครับ ตั้งแต่ทดลองขับ หาโบรชัวร์ดาวน์โหลดมาเก็บไว้ จะได้รู้ว่าออฟชั่นมีอะไรต่างกันตรงไหน และข้อสังเกตของรถแต่ละปีมีอะไรต่างกันไปบ้าง
นั่งหาข้อมูลดีเฟคประจำรุ่นและแนวทางแก้ไขในคลับ ทำหลายๆรุ่นในลิสเพื่อเทียบ และค่อยๆตัดคันที่ไม่เหมาะกับเราออก เหนื่อยครับ แต่ก็ได้คันที่ถูกใจจริงๆและใช้ยาวๆได้แบบมีความสุข  :D

เรื่องราคาผมตอบไม่ได้ครับ คงทำได้แค่ให้ลองดูราคารถรุ่นเดียวกันแต่ย้อนกลับหลังไปนับตามจำนวนโฉมที่ตกรุ่น หรือปีที่ต่างกันดูครับ เช่นตอนนี้ปี 2019 ก็กลับไปมองรถปี 2014 น่าจะราคาประมาณนั้นครับ (มั้งนะ)
และรถไมล์น้อยน่าจะหายากครับ แต่ก็มีโอกาสเจอครับ ผมเองก็ใช้ปีละ 10k ซึ่งเป็นคนกลุ่มน้อยครับที่ระยะทางไม่ไกล แต่ก็ขับทุกวัน และรถติด สภาพก็น่าจะไม่ต่างกับรถไมล์เยอะแต่วิ่งรถไม่ติดหรอกครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2019, 18:00:29 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 17:52:01 »

ยังไม่เข็ดอีกคนแบบนี้ กระทู้ที่แล้วก็แบบนี้คนเตือนมากมาย
ไม่รู้จะพูดยังไงละ ดูประวัติย้อนหลังไปตอบแบบนี้ทุกกระทู้เลย
ให้คำตอบเค้าไม่ได้ แต่ก็ยังพยายามสร้างพื้นที่ ขัดหูขัดตาสุด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 17:53:40 »
ตอบ จขกท. ละ

1. 5-6 แสนครับ ประมาณนะครับ ถ้าขายเต๊นท์ นะครับ

2. หาไม่ง่ายเท่าไหร่ที่วิ่งน้อยครับ ผมไม่ค่อยเชียร์เท่าไหร่ น่าเอา acv70 ไปเลย

3. 2.0 ได้แน่นอนครับไม่ถึงล้าน ส่วน 2.5 รอดูครับผมไม่แน่ใจ

4. ต่างกันเยอะครับ acv70 สมรรถนะดีขึ้นกว่าเดิมทุกๆด้าน แต่เรื่องเก็บเสียงไม่ได้ดีกว่า RS มากมายนะครับเป็นรอง Accord G10 ชัดเจนด้านนี้

5. Acv70 ต้องhv premium ถึงจะนั่งสบายมาก แต่ถ้า 2.0&2.5 จากที่ลองแพ้ acv50นิดๆ แต่ก้ยังถือว่านั่งสบายครับ

6. ไม่แน่นอนครับ ยี่ห้อนี้ไว้ใจได้ เรื่องนี้ไม่ใช่ประเด็นแน่นอน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 19:58:38 »
ACV70 นุ่มขับดีครับ สนับสนุนตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ nappyhippo55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 20:33:59 »

ยังไม่เข็ดอีกคนแบบนี้ กระทู้ที่แล้วก็แบบนี้คนเตือนมากมาย
ไม่รู้จะพูดยังไงละ ดูประวัติย้อนหลังไปตอบแบบนี้ทุกกระทู้เลย
ให้คำตอบเค้าไม่ได้ แต่ก็ยังพยายามสร้างพื้นที่ ขัดหูขัดตาสุด

สะอึกทุกทีที่เห็นพี่ท่านนี้ตอบแต่ละกระทู้