ผู้เขียน หัวข้อ: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับอ้างคันเร่งค้าง  (อ่าน 12615 ครั้ง)

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
https://tna.mcot.net/view/Z8lXbRs

เหตุเกิดตรงหน้าคอนโดผมพอดีครับ (ซอยที่เขาออกมาอยู่ถัดจากคอนโดผมอยู่) ตอนขี่มอเตอร์ไซค์ออกมาเห็นแล้วว่ารถติดมาก เดาว่าน่าจะมีอุบัติเหตุ ออกมาก็เห็นรถ MG ในข่าวกับแท็กซี่จอดอยู่ พังยับตามรูป เห็นแล้วเดาว่าน่าจะย้อนศรออกจากซอยร่วมมิตรเพื่อไปซอยข้างๆกัน คิดว่าคงไม่น่าอาจหาญถึงขนาดย้อนศรยาวเพื่อไปลงอุโมงค์ดินแดง แบบนั้นก็เกินไป

ดูจากคลิปกล้องติดรถ ออกมาแบบไม่เบาเลยนะ ถ้าคนเราจะย้อนศร ปกติคงต้องจอดดูจังหวะหน้าปากซอยก่อน แต่นี่พรวดออกมาเลย คิดว่าเบรคค้างจริงๆอย่างที่เขาอ้างไหมครับ 

ปล.โชคดีวันนี้ตื่นสาย ถ้าผมตื่นเช้ากว่านี้นิดนึง อาจจะโดนพี่เขาสอยไปแล้วก็ได้  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2019, 08:50:45 โดย khunpan33 »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับเบรคค้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 12:53:50 »
คันเร่งค้าง เหยียบเบรกไม่ได้    ขอไม่เชื่อไว้ก่อนทุกกรณี

สรุปมาตกใจเหยียบผิดแทบทั้งนั้นแล้วเหยียบค้างไปจนกว่าจะชนนั่นแหละเท้าถึงจะหลุดจากคันเร่ง      ไม่ก็มีอะไรไปขัดบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flybigbear

Re: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับเบรคค้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 12:58:59 »
อยากสอบถามว่า กรณีฉุกเฉินแบบนี้เรากดสวิตส์ดับเครื่องยนต์เลยได้ไหม

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:10:06 »
  อย่าโทษรถเลย. โทษตัวเองที่หน้าด้านย้อยศร

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:13:31 »
  อย่าโทษรถเลย. โทษตัวเองที่หน้าด้านย้อยศร
ใจเย็นๆครับ เปิดดูก่อนก็ได้ แล้วคิด วิเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:13:55 »
ตอนแรกก็สงสัยว่าทำไมถึงขับรถมาทางทิศย้อนศร.....
แต่พอดูแผนที่แล้ว ซอยที่รถ MG ออกมาเหมือนจะเป็นซอยทะแยงเฉียงเข้าไป ไม่ได้ตั้งฉากกับถนน
ตอนที่เลี้ยวออกจากซอยไปตามทิศปกติ มันจะต้องเลี้ยวหักมุมกลับเกิน 90 องศา

ซึ่งดูแล้วเป็นไปได้... ว่าคันเร่ง เบรค อาจจะค้างจริงแล้วผู้ขับคงตกใจ
พอออกจากซอยจะเลี้ยวซ้ายไปตามปกติก็ไม่ทัน เลยทำตามสัญชาตญาณหักออกไปทางย้อนศรแทนซึ่งเป็นมุมป้านเปิดกว้างกว่า

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:15:30 »
อยากสอบถามว่า กรณีฉุกเฉินแบบนี้เรากดสวิตส์ดับเครื่องยนต์เลยได้ไหม
ผมคิว่าไม่น่าจะได้นะครับ เหมือนเราขับๆรถอยู่ แล้วมือไปโดนปุ่มstart/stop  รถน่าจะมีระบบป้องกันการดับเครื่อง อันนี้ผมไม่เคยลอง

แต่บิกไบค์ สวิตแดง เปิดปิด ดับได้นะครับ ระหว่างขี่
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:22:20 »
ผิดเพราะขับย้อนสอน มันผิดตั้งแต่แรกแล้วครับ ที่ย้อนมาแบบนี้ ส่วนเรื่อง รถจะเบรคค้าง คันเร่งค้าง หรือจะอ้างอย่างไรก็แล้วแต่...ถ้าคุณไม่ย้อนสอนมาแบบนี้ จะชนรถที่ขับมาในช่องทางปกติไหมครับ
    สงสาร เห็นใจ เศร้าใจกับรถที่โดนชนทั้ง ๆที่ขับมาปกติ  ...

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:25:46 »
MG   :'(

One Day.

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:40:12 »
ติดตามกันต่อไปครับ มันจะตรวจสอบได้จริงหรือเปล่าครับว่ามันค้างจริงหรือไม่

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:40:59 »

อันตรายนะครับ ห้ามดับเครื่องยนต์ เพราะพวงมาลัยจะล็อกแล้วเบรคก็จะแข็ง ยังเหยียบเบรคได้แต่ต้องใช้แรงมากกว่าปกติมากๆ
สิ่งที่ควรทำถ้าคันเร่งค้างหรือเบรคแตกคือเข้าเกียร์ว่างครับ แล้วพอรถลดช้าลงมากๆแล้วถึงค่อยๆใช้เบรคมือช่วย ถ้าดึงเบรคมือที่ความเร็วสูงๆล้อรถอาจจะล็อคมีสิทธิ์พลิกคว่ำได้ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:43:58 »
คันเร่งค้าง เหยียบเบรกไม่ได้    ขอไม่เชื่อไว้ก่อนทุกกรณี

สรุปมาตกใจเหยียบผิดแทบทั้งนั้นแล้วเหยียบค้างไปจนกว่าจะชนนั่นแหละเท้าถึงจะหลุดจากคันเร่ง      ไม่ก็มีอะไรไปขัดบ้าง

ตามนี้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:44:53 »
ถ้าดูจากคลิปแล้ว เหมือนเจ้าของรถจะไม่ได้ตั้งใจย้อนศรแต่ประการใดนะครับ เพราะว่ารถพุ่งออกมาค่อนข้างเร็วผิดปกติ
เหมือนจะพยายามควบคุมรถ แต่น่าจะตกใจ ทำอะไรไม่ถูกมากกว่าครับ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:51:26 »
ถ้าคันเร่งค้าง ดันเกียร์ไป N + เหยียบเบรค ก็จบแล้ว
แต่ส่วนใหญ่มือใหม่ มักจะไม่รู้วิธีแก้ปัญหา ตะหนกจนทำไรไม่ถูก เหยียบเท้ามั่วไปหมด

ผมมีสติดี เพราะได้สกิลจากใช้รถแก้ส ตอนรอบเบา รถชอบดับบ่อย
ก็แค่ดันไป N บิดกุญแจสตาร์ทรถ ดึงมา D แล้วเหยียบคันเร่งขับต่อ 555

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:58:41 »
คนขับอ้างว่าคันเร่งค้างเบรกค้าง

แต่ทำไมเค้าไม่เลี้ยวไปทางซ้าย ขับตามไปทิศทางเดียวกัน แต่กลับเลี้ยวขวาย้อนศร มาชนรถที่ขับสวนมา

หรือเพราะเวลาแค่ไม่กี่วินาทีในการตัดสินใจ ทำอะไรไม่ถูก

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 13:58:59 »
รุ่นนี้เห็นมีคันเร่งค้างอยู่บ่อยๆ สาวกบางคนบอกปกติผมแอบงงอยู่เหมือนกัน

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 14:09:20 »
รุ่นนี้ก็เคยมีเคสคันเร่งค้าง เบรกมีปัญหาอยู่นี่นา ก่อนหน้าก็เคยเจอสตาร์ทแล้วพุ่งชนกำแพงบ้านตัวเองก็มี เบรกแล้วรถพุ่งไปชนคันหน้าบ้างล่ะ ส่วนเคสนี้รอผลของตำรวจละกัน แต่เจ้าของรถงานเข้าหนักพอดูเลย

ตามหลักเวลาฉุกเฉินถ้าคันเร่งค้างให้ดันเกียร์ว่าง (N) จะความเร็วสูงหรือเกียร์ไฟฟ้าก็ทำได้ เพราะปกติระบบจะตั้งให้เข้า N ได้ตลอดอยู่แล้ว
ไม่ควรดับเครื่องเพราะเราจะหมุนพวงมาลัยคุมทิศทางไม่ได้และอันตรายกว่าอีกครับ ส่วนจะกดปุ่มดับเครื่องได้ไหมนั้น ถ้าอยู่ความเร็วต่ำจะกดปุ่มดับเครื่องได้ แต่ถ้าความเร็วสูงอาจจะต้องกดค้างถึงจะเครื่องดับ
ผมคิว่าไม่น่าจะได้นะครับ เหมือนเราขับๆรถอยู่ แล้วมือไปโดนปุ่มstart/stop  รถน่าจะมีระบบป้องกันการดับเครื่อง อันนี้ผมไม่เคยลอง

แต่บิกไบค์ สวิตแดง เปิดปิด ดับได้นะครับ ระหว่างขี่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 14:32:59 »
คนขับอ้างว่าคันเร่งค้างเบรกค้าง

แต่ทำไมเค้าไม่เลี้ยวไปทางซ้าย ขับตามไปทิศทางเดียวกัน แต่กลับเลี้ยวขวาย้อนศร มาชนรถที่ขับสวนมา

หรือเพราะเวลาแค่ไม่กี่วินาทีในการตัดสินใจ ทำอะไรไม่ถูก

ตามที่เม้นบนบอก และผมที่อาศัยอยู่แถวนั้น ปากซอยตรงนั้นถ้าเลี้ยวซ้ายไปวิภาวดี หัวถนนมันจะเฉียงเหมือนหัวลูกศรครับ เลี้ยวซ้ายไปวิภาวดีต้องหยุดรอ ถ้าจะกลับรถตรงเหนืออุโมงค์ดินแดงนี่ไม่ได้เลย เพราะกระชั้นชิดเกินไป คงจังหวะคันเร่งค้าง หักมาขวาคงถนัดกว่า หรือไม่ก็คิดไม่ทัน หักไปตามสัญชาตญาณ เลยออกมาชนคนอื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2019, 16:36:37 โดย khunpan33 »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 14:35:13 »
ผ่านทางมาอ่านข่าว คิดว่าถ้ารถมีปัญหาจริงๆ
ลูกค้าหนีMGแน่นอน ความไว้ใจในแบรนด์หดหายครั้งใหญ่
คันเร่งค้าง+เบรคไม่ได้=ชนแน่นอน
สมมุติกำลังจะออกจากบ้านให้ลูกไปเลื่อนประตูบ้านให้
สตาร์รถรอ แต่คันเร่งค้างและเบรคไม่ได้
รถพุ่งอัดลูกตัวเองก๊อปปี้กับประตูบ้าน สยองสุดๆ  :-X
และคิดว่าค่ายรถคงปัดความรับผิดชอบไปเลย
พยายามชี้ว่าเป็นความผิดคนขับรถเอง มาทรงนี้แน่นอน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 14:46:32 »
ตั้งแต่พุ่งออกจากซอย ก็เห็นพยายามหักหลบอยู่นะ สังเกตุหัวรถดีๆ
หลบมอไซค์ หลบคันเลนกลาง หลบแท๊กซี่ แต่ก็หลบไม่พ้นคันมีกล้องอยู่ดี
คิดว่าน่าจะมีสติอยู่

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 14:55:56 »

ผมลองกดปุ่มรถบีเอ็ม กำลัง creeping เกียร์1 รถก็ดับนะครับ ถ้าความเร็วสูงไม่แน่ใจเหมือนกัน

กรณีที่เป็นข่าวนี้ปลดเกียร์ว่าง เหยียบเบรคเอาอยู่สบาย แต่คนขับอาจไร้สติ ดูจากการสวนเลน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:07:09 »
ใช่ครับ รถรุ่นนี้ เคยมีประเด็นคันเร่งค้าง แล้วพอมีคนมาบ่น พวกก็ช่วยกันเหลือเกิน จนทำให้มันไม่ใช่เรื่องใหญ่ บริษัทก็ไม่สนใจ ไม่ recall นี่แหละ

สมมติ ว่า คันเร่งค้าง แน่นอนครับ กดเบรคไม่อยู่แน่ ดังนั้น จึงไม่แปลก ที่เค้าจะบอกว่า เบรคก็ค้าง

ทางแก้ กรณีนี้ ง่ายนิดเดียวคือ ตบเกียร์ N แล้วเบรค ตัดกำลังจากเครื่องครับ แค่นี้จบเลยครับ ขออย่างเดียว เวลาเกิดเหตุ ขอสติ ครับ ถ้าตกใจ ไม่มีสติ ก็จะทำอะไรไม่ถูก แก้เหตุไม่ทันครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:11:31 »

โดยปกติ ถ้ากดปุ่ม Stop Engine ขณะขับเคลื่อน เครื่องยนต์จะดับ ต่อเมื่อความเร็วไม่เกินเท่าที่สเปคตามคู่มือเครื่อง เช่น 2-5 กม./ชม. จะค่อยๆ จอดแล้วดับ แต่ถ้าขณะวิ่งด้วยความเร็วที่สูงกว่า (ปกติประตูก็จะล๊อคอัตตโนมัติ ระบบฟ้องการรัดเข็มขัด - เดานะครับ) ระบบ Stop Engine จะไม่ทำงาน จนกว่าจะลดความเร็วลงสู่ระดับที่ Stop Engine ทำงานครับ หรือใช้การกดค้างประมาณ 3-5 วิ. เป็นการบังคับการปิดระบบ ซึ่งระบบก็จะหยุด จอดับ แต่ไม่ใช่แบบเบรคกระทันหัน จะค่อยๆ ชะลอลงจนหยุดในที่สุด (ตามคลิป น่าจะประมาณนี้)
ลองดูคลิปที่เค้าทำการทดสอบนะครับ (แต่แนะนำว่าอย่าลองดีที่สุด อะไรก็ไม่แน่นอน)

ส่วนเรื่องเบรค-คันเร่งค้าง ก็ไม่เกี่ยวกับการหักพวงมาลัยมาในทิศทางย้อนศร เพราะถ้ารู้จักการเข้าออกเส้นทางนี้ ย่อมต้องรู้ว่าทางนี้เป็น One-Way ซึ่งไม่ควรหักในทิศย้อนศรอยู่แล้ว แต่อาจด้วยความตกใจ หรือเพราะมีแอลกอฮอลหรือไม่ อันนี้ไม่ขอเดา ให้ทาง ตร. เค้าพิสูจน์หลักฐานกันเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2019, 15:19:34 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:12:22 »
ต้องมีปัญหาแน่นอนครับแบบนี้ ดูตกใจ พยายามหลบ
เหมือนมีความพยายามทำอะไรซักอย่าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:26:27 »
จะเบรคหรือคันเร่งค้าง ก็คงเป็นอุบัติเหตุไปชนท้ายคันอื่นเสียหายน่าเสียดาย
แต่นี่คือบวกย้อนศรด้วย อันนี้น่าจะมาจากเจตนามนุษย์หรือเปล่าครับ คือคนละส่วน

ออฟไลน์ Peter Wen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:32:22 »
https://tna.mcot.net/view/Z8lXbRs

เหตุเกิดตรงหน้าคอนโดผมพอดีครับ (ซอยที่เขาออกมาอยู่ถัดจากคอนโดผมอยู่) ตอนขี่มอเตอร์ไซค์ออกมาเห็นแล้วว่ารถติดมาก เดาว่าน่าจะมีอุบัติเหตุ ออกมาก็เห็นรถ MG ในข่าวกับแท็กซี่จอดอยู่ พังยับตามรูป เห็นแล้วเดาว่าน่าจะย้อนศรออกจากซอยร่วมมิตรเพื่อไปซอยข้างๆกัน คิดว่าคงไม่น่าอาจหาญถึงขนาดย้อนศรยาวเพื่อไปลงอุโมงค์ดินแดง แบบนั้นก็เกินไป

ดูจากคลิปกล้องติดรถ ออกมาแบบไม่เบาเลยนะ ถ้าคนเราจะย้อนศร ปกติคงต้องจอดดูจังหวะหน้าปากซอยก่อน แต่นี่พรวดออกมาเลย คิดว่าเบรคค้างจริงๆอย่างที่เขาอ้างไหมครับ 

ปล.โชคดีวันนี้ตื่นสาย ถ้าผมตื่นเช้ากว่านี้นิดนึง อาจจะโดนพี่เขาสอยไปแล้วก็ได้  :'(

555 คอนโดเดียวกันเลยครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 15:53:36 »
เหตุผลที่ทำไมไม่หักออกมาตามเลน
ซอยมันเป็นตามรูปเลยครับ พุ่งออกมาคงจะหักออกซ้ายยากมากๆ

เครดิตจากใน facebook

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 16:19:11 »
ถ้าไม่มีป1 คาดว่าจ่ายค่าซ่อมบานเลย ตอกย้ำความเป็นรถที่ไม่น่าวางใจอีกคัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 17:23:59 »
เดี๋ยวนี้รถไม่มีระบบป้องกันคันเร่งค้างทุกคันแล้วเหรอ?
ตั้งแต่ปัญหาโตต้าคันเร่งค้าง ผู้ผลิตทุกเจ้าก็ใส่ระบบตัดสัญญาณคันเร่งออกเมื่อเหยียบเบรคและคันเร่งพร้อมกันแล้วนี่หน่า?
หรือเพราะสมัยนี้แป้นเบรคกับคันเร่งต่างระดับกันมากเกินไปจนพลาดไหลจากแป้นเบรคไปคันเร่งหว่า?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 19:01:28 »
พรวดออกมาแบบไม่มีชลอดูรถแม้แต่น้อยเลย ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ว่าอาจจะมาจากคันเร่งค้าง การที่หักขวาออกแทนหักซ้ายก็เข้าใจได้ด้วยลักษณะของซอย ถ้าเลี้ยวทางที่ถูกต้องอาจกลัวรถพลิกคว่ำในกรณีที่คันเร่งค้าง

ดูแล้วถ้าไม่เคยเจอมาก่อน น่าจะตกใจและไม่รู้วิธีแก้ไข (เอาจริงๆผมก็ไม่เคยเจอ และไม่รู้ว่าถ้าเจอจะมีสติแค่ไหน ไม่ได้ขับเก่งอะไร)

ถ้าตั้งใจขับแล้วอ้างผมว่าคนขับต้องไม่ปกติทางใดทางนึง  :-\
แต่ถ้าเป็นที่รถ ผมก็เคยได้ยินกรณีนี้กับค่ายนี้มาบ้างเหมือนกัน ก็คิดได้ระหว่างทางค่ายแก้ไม่หายหรือเจ้าของไม่ได้นำรถเข้าไปแก้ไข :(

งงหัวข้อไปนิด ไม่มีคำว่าคันเร่งค้าง มีแต่เบรคค้าง :-X