ผู้เขียน หัวข้อ: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับอ้างคันเร่งค้าง  (อ่าน 12609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
Re: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับเบรคค้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 20:50:54 »
ถ้า ZS EV  เป็นแบบนี้ จะแก้ไขโดยเข้าเกียร์  N ได้เหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
Re: MG ย้อนศรออกจากซอย ชนรวด 4 คัน คนขับเบรคค้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 21:36:14 »
เหตุผลที่ทำไมไม่หักออกมาตามเลน
ซอยมันเป็นตามรูปเลยครับ พุ่งออกมาคงจะหักออกซ้ายยากมากๆ

เครดิตจากใน facebook

+1 ครับ
ในเมื่อรู้อยู่แล้วว่าถ้าเลี้ยวซ้ายตามปกติยังไงรถก็พลิกลงอุโมงค์ตายอยู่แล้ว
สู้หักขวาวัดดวงกันยังจะมีโอกาสรอดกว่าครับ
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 21:43:44 »
ผมยังไม่เคยเห็นใครยอมรับสักคนว่าเหยียบผิด

เพราะฉะนั้นใครอ้างข้อหานี้สำหรับผมมันคือโกหกทุกราย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 21:54:41 »
ถามจริงๆเลยนะครับ​ทุกคนที่เข้ามาตอบเลย

คันเร่งไฟฟ้า​ กดพร้อมเบรค คันเร่งมันตัดกำลังนิครับ

ผมลอง​

Swift match note almera jazz City brio crv 2 3 focus
Ranger revo mirage Triton.

เกียร์ออโต้ครับ​มันตัดคันเร่ออกเลยทุกคันนะ​ ผมเชื่อเลยว่าไม่เหยียบเบรค​ เร่งออกมาแน่นอน​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 22:39:12 »
ผมคิดว่าคนขับ ถ้าไม่เมาและไม่ป่วยอะไร น่าจะมือใหม่และตกใจจริงๆ

ถ้าสาเหตุคือคันเร่งค้างจริงๆ จากซอยที่ออกมา ทางออกเป็นมุมหักซ้าย ผมว่าถ้าพุ่งขวาย้อนศรมาถูกแล้ว เพราะในคลิปขนาดหักขวาพุ่งออกมารถยังส่ายเลยครับ ถ้าหักซ้ายน่าจะมีการพลิกคว่ำได้ และคนขับก็พยายามหลบรถมาหลายคันอยู่ แต่ที่โดนชนคงหลบไม่พ้นจริงๆ

ส่วนตัวผมไม่เคยคันเร่งค้าง(ไม่รู้ว่าถ้าเกิดขึ้นกับตัวเองจะยังมีสติไหม) เคยแต่รถลื่นน้ำแล้วท้ายปัด(พอดีรถลงสะพาน แล้วถนนแห้งเป็นถนนเปียกกะทันหัน คันหน้าเบรคกะทันหัน จึงเบรคตามเลยท้ายปัด) เบรคเกือบไม่อยู่ รถดับ เกือบหมุน โชคดีพอมีสติเข้าเกียร์ N แล้วรีบสตาร์ดเครื่องยนต์ เพราะตอนรถดับ เบรคแข็งมาก พวงมาลัยก็หมุนไม่ได้

ผมว่าคันเร่งค้าง ถ้ายังคงมีสติ รีบดันมาเกียร์ N แล้วเบรคน่าจะได้ ไม่ควรดับเครื่องทันที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 22:57:39 »
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 23:11:48 »
เหยียบผิดได้มั้ย จริง ๆ ก็ได้ครับ แต่ผมเคยตกใจเหยียบผิดคือ พอรู้ว่าเหยียบผิดก็จะถอนคันเร่งออกทันที โดนสัญชาตญาณคน ถ้ารู้ว่าผิดน่าจะหยุดทำหรือเปล่า แม้จะตกใจมากก็ไม่น่าพุ่งไกลขนาดนี้นะครับ ยังไงก็น่าจะถอนเท้าออก

เลยคิดว่า การที่คันเร่งค้างจริง ๆ ก็น่าจะมีโอกาสอยู่นะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 23:38:06 »
รุ่นนี้เห็นมีคันเร่งค้างอยู่บ่อยๆ สาวกบางคนบอกปกติผมแอบงงอยู่เหมือนกัน
ช่วยหามาสัก 3-4 เคสตัวอย่างหน่อยครับที่ว่าค้าง อยากทราบ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 00:14:19 »
อาการนี้ไม่น่าย้อนนะครับ หักออกมาเลย ผมว่ามีอะไรผิดปกติชัวเลย คนย้อนปกติมันจะค่อยๆขยับๆออกมา ไม่พรวดพราด อาการคือน่าจะออกจากซอยนั่นแหละแต่คันเร่งค้างเลยหักในซอยออกมาก่อน แล้วพอเห็นกำแพงถนนด้านหน้า หักทางไหนได้ก็หักก่อนละครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 07:29:08 »
ต้องรอดูสาเหตุอีกที ดูแค่คลิปคงวิเคราะห์อะไรไม่ได้

อาจจะไม่เกี่ยวกัน แต่พักหลังเห็นหลายคนนะ พวกมือใหม่บางคนออกรถไม่อ่านคู่มือ ศูนย์ไม่แนะนำ หรือไม่สนใจถาม เรียนขับรถมาก็แค่พอขับได้ เรียกได้ว่าความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับรถตัวเองแทบไม่มี
สังเกตุตามคลับรถรุ่นใหม่ๆ ถามแค่เรื่องสัญลักษณ์ยางแบน นี่ถามกันเกือบทุกสัปดาห์ครับ 555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 08:04:47 »
เหยียบผิดได้มั้ย จริง ๆ ก็ได้ครับ แต่ผมเคยตกใจเหยียบผิดคือ พอรู้ว่าเหยียบผิดก็จะถอนคันเร่งออกทันที โดนสัญชาตญาณคน ถ้ารู้ว่าผิดน่าจะหยุดทำหรือเปล่า แม้จะตกใจมากก็ไม่น่าพุ่งไกลขนาดนี้นะครับ ยังไงก็น่าจะถอนเท้าออก

เลยคิดว่า การที่คันเร่งค้างจริง ๆ ก็น่าจะมีโอกาสอยู่นะครับ

ที่เคยอ่านข่าวมาเหยียบผิดกะจะเหยียบเบรคแต่ไปเหยียบคันเร่งทำให้รถพุ่งไปข้างหน้าก็ยิ่งตกใจเหยียบส่งเข้าไปอีกเพราะยังคิดว่ามันคือเบรคครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2019, 08:48:19 »
พรวดออกมาแบบไม่มีชลอดูรถแม้แต่น้อยเลย ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ว่าอาจจะมาจากคันเร่งค้าง การที่หักขวาออกแทนหักซ้ายก็เข้าใจได้ด้วยลักษณะของซอย ถ้าเลี้ยวทางที่ถูกต้องอาจกลัวรถพลิกคว่ำในกรณีที่คันเร่งค้าง

ดูแล้วถ้าไม่เคยเจอมาก่อน น่าจะตกใจและไม่รู้วิธีแก้ไข (เอาจริงๆผมก็ไม่เคยเจอ และไม่รู้ว่าถ้าเจอจะมีสติแค่ไหน ไม่ได้ขับเก่งอะไร)

ถ้าตั้งใจขับแล้วอ้างผมว่าคนขับต้องไม่ปกติทางใดทางนึง  :-\
แต่ถ้าเป็นที่รถ ผมก็เคยได้ยินกรณีนี้กับค่ายนี้มาบ้างเหมือนกัน ก็คิดได้ระหว่างทางค่ายแก้ไม่หายหรือเจ้าของไม่ได้นำรถเข้าไปแก้ไข :(

งงหัวข้อไปนิด ไม่มีคำว่าคันเร่งค้าง มีแต่เบรคค้าง :-X

จริงด้วยครับ มันต้องคันเร่งค้างสิ 555  ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยมีกรณี
พรมรองพื้น (หนามาก) ไปค้างคันเร่ง คือกดคันเร่งแล้วไม่เด้งคืน ไม่รู้ไปม้วนอีกท่าไหน
เบรคค้างติดพรมอีก  :P

ออฟไลน์ Ae3s-gte

ที่บ้านออก ZS มาใช้ครับ ผมว่าเป็นไปได้ทั้งสองกรณี ซึ่งเวลาขับ MG ZS ของแฟนผมสังเกตุหลายๆ ครั้ง
ว่าเวลาถอยออกจากที่จอด หรือชะลอคันเร่งช่วงออกจากซอย เพื่อไปถนนใหญ่ ช่วงรอบเครื่องกำลังจะลดลง
บางครั้ง ย้ำว่าบางครั้ง มีอาการเหมือนรถจะฟุ่งออกไปเอง ต้องคอยแตะเบรกไว้ แรกๆ ผมขับมีเหวอแบบงง ไม่
เคยเจอ ปกติใช้ Altis, march, mu-x ไม่เจออาการแบบนี้ แฟนก้อบอกเป็นเหทือนกัน ตอนนี้เวลาขับเจ้า
ZS ต้องคอยแตะเบรกไว้เสมอ เป็นไปได้ว่าคนที่เป็นข่าว อาจจะเจออาการแบบเดียวกับผม แล้วรถดันมาพุ่งแทนที่จะชะลอ
เลยอาจจะตกใจ เหยียบคันเร่งซ้ำก้ออาจจะเป็นไปได้ อาการแบบนี้ตอนไป check ระยะ 6 เดือนแรก ผมแจ้งกับ
ทางศุนย์แล้วช่างก้อทำการแก้ไขให้ หลังจากนั้นทุกวันนี้อาการพฟุ่งเองเวลาชะลอรอบเครื่องนานจอที่ แต่ถ้าเจอ
ผมว่ามันไม่ฟุ่งเหมือนตอนแรกๆ นะ รถอะไรขับไปตื่นเด้นไป 555

ออฟไลน์ SM.

ถ้าคันเร่งค้าง ต้องมีสติจริงๆครับ เข้า N และ เบรค ค่อยดับเครื่อง

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าแบรนด์อื่น การที่คันเร่งค้างในรถ พศ.นี้แล้วแทบจะเป็นไปไม่ได้ ผมยังเท 90% ให้ตกใจ เหยียบผิดๆถูกๆครับ

แต่พอเป็น MG  ก็เหลือ 50/50  ;D

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
....ดูจากวีดีโอแล้ว เหมือนมีอะไรเกิดขึ้นจริงๆ ถ้าคันเร่งค้างแล้วชนแค่นี้ถือว่ายังโชคดี ถ้าเป้นตอนทางโค้ง หรือขึ้นลงสะพานเร็วๆ เจ้าของอาจถึงตายได้ และคงไม่มีใครโทษรถแน่นอน กรณีนี้น่าสนใจว่ามาจากรถจริงๆหรือเปล่า ถ้าใช้ เวลาขับรถผมต้องมองหลังบ่อยๆแล้ว ทุกวันนี้มีบางยี่ห้อขับตามหลังต้องรีบหลบให้ กลัวโดนชนท้ายมาก