ผู้เขียน หัวข้อ: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "  (อ่าน 13976 ครั้ง)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 15:56:22 »
ไม่รู้ว่าการเลือกซื้อโครงการระดับแพงๆ จะช่วยคัดกรองลูกบ้านได้หรือเปล่านะครับ ผมถ้าจะซื้อ คงดูถนนส่วนกลางหน้าบ้านที่กว้างพอจะออกได้เวลามีคนจอดข้างหน้า เวลาเขามีญาติมีเพื่อนมาหาพอเข้าใจได้ครับ แต่ถ้าจอดเป็นประจำนี่ ก็ต้องคุยกันครับ ถ้ารถผม ผมเอาเข้าในบ้านอยู่แล้ว เผลอๆเลือกบ้านที่หน้าบ้านทำเป็น Garage จอดรถได้หลายคันด้วย เรารักรถมากกว่าบ้านอีก อิอิ  :-X

คนรู้จักผม หมู่บ้านระดับ 20m++ เจอเพื่อนบอกที่บ้านจอดรถได้สามคัน หรือจอดซ้อนคันได้กลายเป็น6 คันแบบแน่นๆ แต่จอดจริงในบ้าน 1-2 คัน อีกสองคันจอดหน้าบ้าน
หมู่บ้าน 400 กว่า หลัง เจอแบบนี้ประมาน 10 หลัง
จำนวนอาจลดลงจากโครงการระดับกลางๆได้ แต่พอบ้านราคาสูง นิติจะไม่ค่อยกล้าตักเตือนเท่าไร่
เซพที่สุดคือเลือกบ้านตำแหน่งที่ฝั่งตรงข้ามเป็นกำแพง/สวน หรือจุดที่ไม่มีใครมาจอดเกะกะเราได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Jacob

Re: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 16:03:29 »
เค้ากันคนจอดบังหน้าบ้านรึป่าวครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 16:04:25 »
ใช่ เห็นด้วยเลย น่ารำคาญมาก ยิ่งถ้าบ้านตรงข้าม จอดหน้าบ้าน เราจะถอยออกจากบ้านเราลำบากกว่าเดิม
บางหลัง มีรถ สองคัน จอดนอกบ้านมันซะสองคัน ส่วนลานจอดรถในบ้าน ไว้เป็นที่ตากผ้า บ้าบอมาก เห็นแก่ตัวชิบพวกแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 16:29:30 »
นิติไม่แข็งแรง ลูกบ้านไม่สามัคคีก็ทำใจครับ   ผมถึงไม่อยู่ในหมู่บ้านแต่อยู่คอนโด นิติแข็งแรงและจัดระเบียบได้ดีมากกล้าล็อคล้อ ยามคัดอย่างแน่นตั้งแต่สติ๊กเกอร์หน้าโครงการ เลยไม่มีปัญหาเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 16:56:45 »
นิติไม่แข็งแรง ลูกบ้านไม่สามัคคีก็ทำใจครับ   ผมถึงไม่อยู่ในหมู่บ้านแต่อยู่คอนโด นิติแข็งแรงและจัดระเบียบได้ดีมากกล้าล็อคล้อ ยามคัดอย่างแน่นตั้งแต่สติ๊กเกอร์หน้าโครงการ เลยไม่มีปัญหาเลย

เราเองก็อยู่คอนโดเป็นหลักเหมือนกันค่ะ โชคดีเหมือนกันว่า นิติบุคคลค่อนข้างแข็งแรง
ที่นี้ไม่มีการจอดขวาง ลานหน้าตึก จอดได้แค่ถึง 10.00น เท่านั้น หลัง 10.00น ล็อกล้อหมดค่ะ

ส่วนหมู่บ้านที่เราอยู่ ส่วนใหญ่เป็นบ้านปลูกเอง พื้นที่ค่อนข้างใหญ่ ไม่อยู่ติดใคร เลยไม่มีปัญหาด้านนี้
แต่ในส่วนทาวน์เฮาส์ด้านหน้านั้น เอาเป็นว่า แค่วิ่งสวนกันยังยากเลยค่ะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 17:28:37 »
เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ จอดรถในบ้านตลอด แต่มีพวกขาดสามัญสำนึกมาจอดหน้าบ้าน คนเลวมันไม่สนหรอกครับเอาจริงๆ ขอแค่อะไรสะดวกต่อมันก็ทำหมดล่ะ แคร์คนอื่นที่ไหน

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 17:32:23 »
ไม่รู้ว่าการเลือกซื้อโครงการระดับแพงๆ จะช่วยคัดกรองลูกบ้านได้หรือเปล่านะครับ ผมถ้าจะซื้อ คงดูถนนส่วนกลางหน้าบ้านที่กว้างพอจะออกได้เวลามีคนจอดข้างหน้า เวลาเขามีญาติมีเพื่อนมาหาพอเข้าใจได้ครับ แต่ถ้าจอดเป็นประจำนี่ ก็ต้องคุยกันครับ ถ้ารถผม ผมเอาเข้าในบ้านอยู่แล้ว เผลอๆเลือกบ้านที่หน้าบ้านทำเป็น Garage จอดรถได้หลายคันด้วย เรารักรถมากกว่าบ้านอีก อิอิ  :-X

คนรู้จักผม หมู่บ้านระดับ 20m++ เจอเพื่อนบอกที่บ้านจอดรถได้สามคัน หรือจอดซ้อนคันได้กลายเป็น6 คันแบบแน่นๆ แต่จอดจริงในบ้าน 1-2 คัน อีกสองคันจอดหน้าบ้าน
หมู่บ้าน 400 กว่า หลัง เจอแบบนี้ประมาน 10 หลัง
จำนวนอาจลดลงจากโครงการระดับกลางๆได้ แต่พอบ้านราคาสูง นิติจะไม่ค่อยกล้าตักเตือนเท่าไร่
เซพที่สุดคือเลือกบ้านตำแหน่งที่ฝั่งตรงข้ามเป็นกำแพง/สวน หรือจุดที่ไม่มีใครมาจอดเกะกะเราได้ดีกว่า

แสดงว่า ระดับเงินไม่แก้นิสัย แถมยังเตือนยากอีก แหงล่ะ เป็นผมก็เห็นใจนิตินะ ใครจะไปกล้าสู้รบปรบมือด้วย เลือกติดกำแพงก็ดีครับ หมู่บ้านที่ผมอยู่ก็เลือกติดกำแพงเหมือนกัน แต่บ้านสุดท้ายถัดจากผมนี่ เอาซะเต็มที่ ต่อเติมจนรถจอดหน้าบ้าน 4 คัน แต่ตัวเองเป็นหลังสุดท้ายไง ผมหลังถัดมาไม่ได้ผลกระทบอะไร ก็เลยหยวนๆไป แต่จริงๆน่าเกลียดอยู่ดีแหละ  :(

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 17:41:29 »
เห็นด้วยอย่างมากครับ บ้านผมเองจอดรถได้ 2 คัน แต่มีรถ 3 คัน ก็สละสวนหย่อมบางส่วนทำที่จอดรถครับ

แต่กลับกัน บ้านตรงข้ามและด้านข้างมีรถ 2 คัน จอดข้างใน 1 อีก 1 จอดนอกบ้านตลอดเวลาและทำที่ตากผ้า เก็บจักรยาน บลาๆๆ

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 18:25:49 »
ไม่จอดนอกบ้านตัวเองให้เป็นภาระสังคมครับ

อยากให้ออกกฎหมายจริงจังสักที เอาแต่ตัวเองสบาย นิสัยห่วยๆแบบนี้ต้องกำจัดถอนรากถอนโคก

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 19:49:09 »
มีใครให้มากกว่านี้ไหม???

บ้านที่ผมอยู่มีรถ 2 คัน ทำที่จอดรถไว้ 4 คัน เผื่ออนาคต
บ้านตรงข้ามมีที่จอดรถ 1 คัน แต่มีรถ 3 คัน
วันนึงผมออกไปข้างนอกแปบเดียว กลับมา "บ้านตรงข้ามเอารถมาจอดบ้านผม" ดู๊สิดู!!!! ต้องมีจิตสำนึกที่ดีแค่ไหน?

และหมู่บ้านผม บางหลัง...
-จอดรถกันห่างรั้วประมาณ 1.5ม.
-มีที่จอดรถ 2 คัน แต่จอดในโรงจอดรถคันเดียว ที่เหลือทิ้งไว้ว่างๆ รถอีกคันจอดหน้าบ้าน
-เอาที่จอดรถเป็นที่เก็บของ/เก็บขยะไว้ขาย/ต่อเติมไว้ทำกิจการต่างๆ ปล่อยโรงจอดรถรก สกปรก รถจอดหน้าบ้าน
-เอากระถางต้นไม้มาปลูกหน้าบ้าน แล้วจอดรถนอกบ้าน ก็ยิ่งเกะกะคนอื่นอีก
บอกกี่รอบ ขอความร่วมมือกันก็ยังไม่แก้ไข แต่เคสแรกคือ รับไม่ได้จริงๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 22:36:54 »
เคยเจอชั่วกว่าข้างบนทั้งหมด หน้าบ้านตัวเองว่างๆไม่จอดมาจอดหน้าบ้านผม >:(

มันโชคร้ายมาเจอผมครับเล่นกลับหนักมากๆ ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 23:39:28 »

แสดงว่า ระดับเงินไม่แก้นิสัย แถมยังเตือนยากอีก แหงล่ะ เป็นผมก็เห็นใจนิตินะ ใครจะไปกล้าสู้รบปรบมือด้วย เลือกติดกำแพงก็ดีครับ หมู่บ้านที่ผมอยู่ก็เลือกติดกำแพงเหมือนกัน แต่บ้านสุดท้ายถัดจากผมนี่ เอาซะเต็มที่ ต่อเติมจนรถจอดหน้าบ้าน 4 คัน แต่ตัวเองเป็นหลังสุดท้ายไง ผมหลังถัดมาไม่ได้ผลกระทบอะไร ก็เลยหยวนๆไป แต่จริงๆน่าเกลียดอยู่ดีแหละ  :(

อยู่ที่ความจริงจังของนิติครับ

บางทีก็แล้วแต่ดวงด้วยครับ. แต่ที่แน่ๆ ถ้าราคา ลงไป ถูกมาก ปัญหาจะเยอะมากกว่าราคาแพงเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 06:45:48 »
เรื่องนี้น่ารณรงค์มากครับ น่าจะออกกฎหมาย จะซื้อรถต้องมีที่จอดรถยื่นหลักฐานพร้อมต่อทะเบียน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 08:59:15 »
ผมเป็นคนหนึ่งอยู่หมู่บ้านจัดสรร บ้านเดี่ยว มีที่จอดรถ 2

-มี่ที่จอดรถ ก็เอาไปต่อห้อง / เหลือให้จอด 1 คัน ก็ไม่จอด เอาไว้ใช้ส่วนตัว รถจอกนอกบ้าน
-บ้านไหนไม่มีคนอยู่ ก็ไปจอดขวางทางเข้าประตูเขาซะเลย ยึดพื้นที่กันไป
-มีรถเหมือนเป็นขยะ ให้คนอื่นเขาต้องรำคาญ ไปแป๊ะตรงนั้น จอดไว้ตรงนี้

ผมเลือกหนีปัญหาซื้อบ้านใหม่ ที่มีจอดรถในบ้าน 3 คัน ห้ามต่อเติมที่จอดรถ จอดทิ้งนอกบ้านโดนปรับเพราะถือเป็นส่วนกลาง
-เพื่อนๆ ที่มีรถทั้งหลาย อย่าให้รถของท่าน มันเหมือนสิ่งที่ไม่รัก เอามันมาทิ้งกว้าง
-จอดในบ้านกันเถอะครับ สงสารมัน ตากแดด ตากฝน เกะกะ มีมันแล้วก็ดูแลรักมันหน่อย
-อนาคตอยากให้กฎหมายระบุที่จอดรถกันให้จัดเจนก่อนซื้อ  (รถปัญหาหนี้ครัวเรือน ผู้ไม่พร้อมทั้งหลาย)

" รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
มันคือความรับผิดชอบสังคมอีกเรื่องหนึ่ง :D

หมู่บ้านอะไรคะ น่าสนใจ เข้มงวดดีมาก

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 09:11:07 »
ทำใจเรื่องนี้ไปแล้ว เวลาซื้อบ้านเลยต้องเลือกถนนหน้าบ้านใหญ่ๆ ตอนที่ซื้อหาได้ใหญ่สุด 4 เลน สบายใจมาก

เอาง่ายๆ จอดหน้าบ้านทั้งสองฝั่ง ให้เอารถมาจอดเป็นเกาะกลางด้วย ยังไปกันได้เลย

ออฟไลน์ vee.p

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 10:48:55 »
อยากให้มีการเสนอกฎหมายที่ให้ผู้ที่จะซื้อหรือครอบครองรถต้องแสดงหลักฐานการครอบครองที่จอด และจอดในที่ของตนเองเท่านั้น

เห็นรถเก่าๆ ถูกจอดทิ้งในซอยในถนนสาธารณะเกลื่อนทั่ว กทม โดยเฉพาะชานเมือง   ไม่ควรจะมีใครมีสิทธิ์ใช้ที่สาธารณะเป็นที่จอดถาวรของตนเอง

ซอยบางแห่งโดนผู้อาศัยในคอนโดเอารถไปจอดซะจนเข้าออกลำบาก

ตามหมู่บ้านที่มีช่องว่างให้กลับรถก็โดนบ้านข้างๆ ยึดเป็นของตนเองจนเป็นเรื่องปกติ  นิติฯ ก็ไม่อยากมีเรื่องเลยปล่อยๆ กันไปจนเป็นวัฒนธรรมที่น่ารังเกียจของคนไทยบางส่วน

+1  เห็นด้วยเลยครับ อยากให้มีกฏหมายออกมาใช้ ใครจะซื้อรถ ต้องมีที่จอดรถส่วนตัว ไม่ใช่ไปจอดตามทางสาธารณะ ตามซอยหรือในหมู่บ้านตามถนน จอดกันแทบจะผ่านไม่ได้ บ้านมีที่จอด ก็ต่อเติมเต็มพื้นที่ น่าเบื่อกับปัญหาความเห็นแก่ตัวของคนบ้านเรา เมื่อไรจะพัฒนาจิตสาธารณะกันบ้างนะ

ออฟไลน์ jeafish

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 10:58:47 »
ไม่เอารถเข้าบ้านนี่ มันเป็นจิตสำนึก สันดาน ล้วนๆเลยนะครับ บ้านถูกแพงแค่ไหน ถนนส่วนกลางจะกว้างขนาดไหน ภายในบ้านจะมีพื้นที่เหลือเฟือจอดได้มากขนาดไหน ถ้าจิตสำนึกแย่ๆ ยังไงก็ไม่เอารถเข้าบ้านครับ
หมู่บ้านผม ราคากลางๆ ไม่ถึงกับแพงมาก โครงการออกแบบให้บ้านทุกไซส์จอดรถในบ้านได้ 2 คัน ถนนเมนกว้าง 12 เมตร ถนนในซอยกว้าง 9 เมตร
สิ่งที่พบคือ
-ต่อเติมพื้นที่จอดรถในรั้วบ้าน ทำห้องแบบถาวร บ้านหัวมุม มีรถ 3 คัน จอดหน้าบ้าน 2 คัน จอดหัวมุมถนนเมนอีกคัน ไม่สามารถเอาเข้าบ้านได้แน่นอน นิติฯทำอะไรไม่ได้ ได้แต่ไปบอกกล่าว คนมันจะหน้าด้าน ก็ทำอะไรไม่ได้ ยังดีกว่า บ้านฝั่งตรงข้ามของเขาไม่ค่อยมาอยู่ วันที่มาก็เอารถเข้าบ้าน 2 คันทุกครั้ง ไม่อย่างนั้นคนในซอยนี้ก็เข้าออกลำบากมากตลอดแน่ๆ
-เอาพื้นที่จอดรถในรั้วบ้าน ไปทำบ้านหมา กรงหมา พื้นที่ให้หมาวิ่งเล่น ตัวเองมีรถ 2-3 คัน จอดฝั่งตรงข้ามบ้านตลอด เขาเลือกบ้านหลังที่ฝั่งตรงข้ามไม่มีบ้าน เป็นพื้นที่ส่วนกลาง เขาคงคิดจะทำแบบนี้ตั้งแต่ซื้อบ้านแล้วล่ะครับ คนที่ขับรถมาใช้พื้นที่ส่วนกลางตรงนี้ ก็จอดรถตรงนี้ไม่ได้ ต้องขยับไปจอดขวางหน้าบ้านคนอื่นอีก บ้านนี้ก็คงไม่มีทางเอารถเข้าบ้านได้แน่นอน
-คนที่มีจิตสำนึกก็มีนะครับ บางคนต่อเติมถาวรพื้นที่จอดรถในรั้วบ้าน แต่เอารถถอยเข้าได้แบบไม่ปิดรั้วบ้าน อย่างนี้น่าชื่นชมมากครับ
-บางคนมีรถเกิน 2 คัน เอารถยัดเข้าบ้านได้ 2 คัน อีกคันจอดแนบกับประตูรั้วให้มากที่สุด พยายามไม่ขวางถนนส่วนกลางอย่างสุดความสามารถ ก็เห็นใจเขา เขาอาจจะมีความจำเป็นต้องใช้รถหลายคันครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 11:21:58 »
อยากรู้จัง คนที่เข้ามาอ่าน... มีพฤติกรรมตามนี้บ้างไหม (คงไม่มีข้อขัดแจ้ง เพราะไม่มีเหตุผลหักล้าง)

โครงการบ้านสมัยใหม่ควรเอาปัญหาต่างๆนี้ ชูเป็นจุดขาย ช่วยลดข้อขัดแย้ง โครงการที่เอาแต่ขายแล้วก็ไป ไม่วางระบบที่ดี เราก็ทุกข์ยาวๆ
เมื่อยากจะแก้พฤติกรรมคนร้อยเหล่ากอ  ก็ควรมีการวางระบบช่วยแก้ปัญหา
ผู้ซื้อก็ควรเลือกให้ดี ยิ่งทาวโฮมด้วยแล้ว80% จะพบปัญหาเรื่องจอดแน่นอน (บ้านใหม่ๆ สวยทั้งนั้น แล้วไม่นานชีวิตจริงก็มาเยือน!)

ฝากให้เป็นกระแส บอกคนของเรา ว่าสิ่งใดสังคมเขายี้ อย่าไปทำ (มันน่าอาย) :'(
อย่าให้บ้านเรา เป็นสลัมรถยนต์

ออฟไลน์ twinmoon

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 12:01:38 »
จริงเหมือนที่ทุกท่านกล่าวไว้  ว่า "จิตสำนึก"
ส่วนผมขอเสริมอีกหน่อยว่า การอบรมสั่งสอนก็มีส่วนด้วยนิดนึง

ยกตัวอย่างง่ายๆที่คุณพ่อผมบอกว่ามีรถทุกคันต้องจอดในบ้าน เมื่อก่อนเป็นครอบครัวใหญ่
รถที่บ้าน 5 คันจอดในบ้านหมด รู้สึกปลอดภัยในทรัพย์สินเวลากลางคืนหลับได้สบาย ท่านบอกว่างั้น

จนปัจจุบันที่บ้านภรรยาผมรถยังเข้าไม่ถึง ผมเช่าที่ลานจอดรถแต่ยังไม่วายสร้างโรงจอดให้ลูกๆอีกสามคัน
รู้สึกสบายใจและได้ดูแลเขาแม้จะเก่าก็ตาม มีรั้วรอบขอบชิด,แสงสว่างตอนกลางคืนครบ,ไม่ตากแดดตากฝน
(เหมือนผมเป็นโรคจิตห่วงรถ)555

ส่วนซอยที่เข้าบ้านเป็นอาคารพาณิชย์ มีรถกันห้องละ2-3คันจอดซ้อนบ้างขวางบ้าง
ผมก็ได้สอนลูกต่อถึงความรับผิดชอบของทรัพย์สินของเราและสังคมก็ตอนวิ่งในซอยนี่ละครับ

ส่วนกฏหมายเรื่องรถกับที่จอดเห็นด้วยพันเปอร์เซ็นต์ แต่คงเป็นไปไม่ได้ด้วยสาเหตนานับประการทั้งภาครัฐและเอกชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2019, 12:03:38 โดย twinmoon »
love me love my car

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:51:22 »
อยากรู้จัง คนที่เข้ามาอ่าน... มีพฤติกรรมตามนี้บ้างไหม (คงไม่มีข้อขัดแจ้ง เพราะไม่มีเหตุผลหักล้าง)

โครงการบ้านสมัยใหม่ควรเอาปัญหาต่างๆนี้ ชูเป็นจุดขาย ช่วยลดข้อขัดแย้ง โครงการที่เอาแต่ขายแล้วก็ไป ไม่วางระบบที่ดี เราก็ทุกข์ยาวๆ
เมื่อยากจะแก้พฤติกรรมคนร้อยเหล่ากอ  ก็ควรมีการวางระบบช่วยแก้ปัญหา
ผู้ซื้อก็ควรเลือกให้ดี ยิ่งทาวโฮมด้วยแล้ว80% จะพบปัญหาเรื่องจอดแน่นอน (บ้านใหม่ๆ สวยทั้งนั้น แล้วไม่นานชีวิตจริงก็มาเยือน!)

ฝากให้เป็นกระแส บอกคนของเรา ว่าสิ่งใดสังคมเขายี้ อย่าไปทำ (มันน่าอาย) :'(
อย่าให้บ้านเรา เป็นสลัมรถยนต์

ผมเชื่อว่ามีแน่ๆครับ
แต่คงจะแอบอ่านอยู่เงียบๆ ไม่กล้าแสดงตัวครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 18:55:45 »
ถามหาจิตสำนึกคงยาก ถามหาคนมีน้ำใจคงน้อย
มันเป็นตัวอย่างปัญหาสังคม รัฐบาลน่าจะเข้ามาแก้ไขบ้างนะ เคยคิดจะแก้กันบ้างไหม
ญี่ปุ่นจอดกันเป็นระเบียบไม่ใช่จิตสำนึกอย่างเดียว รัฐบาลเข้ามาจัดการปัญหานี้ด้วย เขาก็มองเห็นความสำคัญเหมือนกัน จึงจะสำเร็จ