ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น กรณี กระจกข้าง แตะ/ตี กัน ครับ  (อ่าน 11360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับ ท่านสมาชิก

อยากจะขอแลกเปลี่ยนทัศนะ เรื่อง การที่กระจกข้าง ‘แตะ’ หรือ ‘ตี’ กัน สักนิดครับ ว่า เราควรต้องหยุดรถ เพื่อขอโทษ และ พูดคุยกับอีกฝ่าย หรือไม่

กรณี ตี จนพับ! หรือ แตก! อันนี้ ชัดเจนครับ ว่า ควรหยุดคุย

แต่ … กรณีแตะกัน ในซอยแคบ นี่ … เราจะดูอย่างไรครับ ว่า ‘ควร’ หรือ ‘ไม่จำเป็น’ ที่จะต้องหยุดรถ

ส่วนตัว นานๆครั้ง เวลา กระจก ‘แตะ’ กัน (ในความรู้สึก ของผม) ก็ไม่ต่างนัก จากรอยเฉี่ยวตามมุม หรือ รอยขนแมว

ดังนั้น เมื่อใดที่เกิดเหตุลักษณะนี้ ผมมักขับต่อไป ครับ

ขอบพระคุณมากครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: ขอความคิดเห็น กรณี กระจกข้าง แตะ/ตี กัน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 03:05:30 »
แล้วแต่ความหัวร้อน ณ เวลานั้นเลยจริงๆ
อารมณ์ดี ไม่คิดไรมาก แค่แตะกันไม่แตก ไม่บุบสลาย
หัวอุ่นๆ หัวร้อน ไม่เป็นรอยยังตามเอาเรื่องให้ได้

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขอความคิดเห็น กรณี กระจกข้าง แตะ/ตี กัน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 07:06:10 »
แตะกัน ตีกัน ก็ควรหยุดสำรวจ อย่างน้อยก็ขอโทษกันถ้าไม่เสียหาย แต่ส่วนมากที่เจอตบจนถลอกแล้วหนีครับ

ตัวผมจะระวังสุดๆไม่มุด ไม่ยัด ถ้ามองแล้วว่าแคบ แต่ที่เจอคือมอเตอร์ไซค์จะพยายามไปให้ได้ ก็ต้องระวังตัว

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 07:19:04 »
เอาข้อเท็จจริงก่อนนะครับ

การที่กระจกข้างรถจะแตะกันได้นี่ ตัวรถต้องอยู่ใกล้กันมาก ๆ
และถ้าตัวรถอยู่ใกล้กันขนาดนั้น  ความรู้สึกจากมุมมองที่นั่งคนขับนี่
จะรู้สึกว่าตัวรถมันใกล้กันกว่านั้นอีกครับ เพราะฉะนั้น ในแง่ตัวคนขับเอง
มันไม่ใช่ภาวะของการขับรถโดยปกติอยู่แล้ว

ทีนี้เรื่องของกระจกแตะกันนี่ มันต้องดูเหตุการณ์ครับ เช่น
- กระจกแตะกันตอนวิ่งช้า ๆ ค่อย ๆ ไป ในที่แคบ
- กระจกแตะกันเพราะรถคันนึงพยายามเบียดแทรกเลน
- กระจกแตะกันแบบตอนขับเร็วแล้วมุด

หรือแม้กระทั่ง กระจกฝั่งซ้ายหรือขวา ของรถทั้ง 2 คันมันแตะกันน่ะครับ

ส่วนความคิดเห็นคือ ถ้าเป็นไปได้ ควรแสดงความขอโทษครับ
ผมมองว่า มันก็ไม่ค่อยต่างจากเวลาที่เราเดินชนคนอื่น
แม้ว่าจะไม่ถึงกันบาดเจ็บ แต่การกระทบกระทั่ง การละเมิด ก็ไม่ใช่เรื่องดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2019, 07:20:35 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 07:34:27 »
เมื่อก่อน ผมทำงานอยู่ในซอยแคบๆย่านสาธุประดิษฐ์
คือเวลาแตะ หรือเฉี่ยวกันจนกระจกแตก บางทีก็หาข้อสรุปไม่ได้ว่าใครผิด เพราะ ซอยนี้มักจะมีมอไซค์จอดตลอดสองข้างทาง หรือมีพวกรถเข็นพ่อค้า แม่ค้าจอดเกะกะ

ส่วนใหญ่คนในซอยนี้มักจะจบลงที่รับผิดชอบตัวเองกันไปครับ เชื่อว่าเรียกประกันมา ตำรวจก็จะขอร้องให้เป็นประมาทร่วมอยู่ดี เพราะจุดชน บางครั้ง ต่างคนก็ต่างอยู่ในเส้น(ช่องทาง)​ของตัวเอง

แต่.... ถ้าฝ่ายตรงข้ามขับเร็วมากแบบไม่ระวัง อันนี้ก็คงเป็นอีกเรื่องหนึ่งแน่นอนครับ ถ้ามีกล้อง ผมไม่ยอมให้เป็นประมาทร่วมแน่ๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกกระบะส่งของวัยรุ่น ที่ผมมักเรียกว่าพวกเห่อหะมอยนี่แหละ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 07:44:05 »
ถ้าเห็นว่าไม่รอดแน่ๆ ผมพับกระจกให้เลยครับ

ถ้าเบาๆ ผมก็ไม่สนใจน้ะ แต่ถ้าถึงกับพับไปเลย คงต้องมีคุยกันหน่อยแล้วครับ
เป็นรอยนิดๆหน่อย ผมไม่ไม่มีปัญหาน้ะ แต่ถ้าระบบกลไกพัง คงต้องเรียกประกัน  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 08:50:05 »
ซอยแคบ ผมหลบซ้ายสุดชีวิต ที่ว่างสวนได้สบาย

แต่กระบะสีขาวป้ายแดงคันนั้นก็ยังเฉี่ยวจนได้ ขับรถโง่มาก ๆ

ผมถือเป็นความผิดของเขาเอง ผมไม่เอาเรื่อง เพราะผมรถเก่ารอยเพียบ

ผมกดกระจกลงโบกมือขอโทษ ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นฝ่ายผิด สมน้ำหน้าในใจแล้วขับไปเลย

ถึงบ้านดูที่กระข้าง มีสีขาวติดมาด้วย อ่าาา

อิอิ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 09:50:13 »
รถมันทำจากโลหะนะครับ ไม่ใฃ่กระดาษ บางคนแตะนิดแตะหน่อยโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:07:22 »
ส่วนตัวคิดว่า ควรหยุดนะคะ อย่างน้อยก็ให้ทั้งสองฝ่ายได้ทดลองพับ/ปรับกระจกมองข้างตัวเองดู ว่าเสียหายอะไรไหม

ถ้าเป็นซอยที่แคบมาก แล้วทั้งสองฝั่ง ระวังกันสุดแล้ว ส่วนตัวเราคงไม่คิดอะไรมาก
แต่บางคันก็ เราหลบจนแทบรถแทบจะตกถนนแล้ว ยังเกินมาฝั่งเราอีก ถ้าเป็นกรณีนี้ เราคงยืนยันที่จะเรียกประกันค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:18:33 »
ควรหยุดครับ

เพราะแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน จะมาบอกว่ามากน้อยนิดหน่อยไม่ได้นะครับ รถปกติไม่มีใครอยากได้รอยหรอก

ผมก็เคยโดนviosชนกระจกข้างตอนติดไฟแดง(รถคันอื่นขับผ่านไปได้เป็น10คัน ทั้งรถกระบะด้วย) ผมลองพับแล้วมันก็ใช้งานได้ แต่คู่กรณีไม่ลงมาคุย ไม่ขอโทษ แล้วก็ไปจอดติดไฟแดงที่หน้าผม
ผมก็คิดว่าเสมือนคนชนแล้วหนีนั่นแหละ แต่ตัวผมไม่ติดใจอะไรเพราะดูแล้วเป็นรอยนิดหน่อยไม่อยากเสียเวลา
แต่ให้ผมคิดว่าเค้าดี น่าเห็นใจหรือน่าให้อภัยก็ไม่ใช่หรอกนะ ควรมีความรับผิดชอบ ส่วนผมจะเอาความหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

พอขับรถผ่านเค้าผมก็มองว่าคนขับหน้าตายังไง ปรากฏว่าเป็นผู้หญิงวัยรุ่น นั่งขับรถหลังตรง น่าจะมือใหม่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:38:49 »
ส่วนตัวผมนะครับ

ผมว่า ควรหยุด ขอโทษสักนิดจะโค้งหัว ยกมือไหว้ ยิ้ม อะไรก็แล้วแต่ก็ยังดีกว่า ที่จะขับไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 11:02:57 »
โดนรถคนอื่นต่อให้นิดเดียวก็ต้องรับผิดชอบครับ ถึงไม่มีรอยก็ควรขอโทษ มันเป็นสิ่งที่คนปกติเค้าทำกัน

รถมันเป็นแค่สิ่งของไม่มีชีวิต แต่ไม่ใช่ว่าได้มันมาฟรีๆหนิครับต้องเอาเงินแลกมา

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 11:22:23 »
หยุดครับ ยกเว้นเค้าขับไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 12:05:25 »
ผมคงอภัยคนง่ายมั้ง เรื่องเล็กแค่นี้ไม่ติดใจอะไรเลย ต่อให้ชนแรงกระจกพับไปด้านหน้าก็ไม่เป็นไร (ไม่เห็นจะเป็นรอยนะ) เปิดกระจกดึงกลับก็จบแล้ว จะขอโทษหรือไม่ผมไม่ซีเรียสเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 12:14:35 »
ถ้ามันแคบจนจะแตะกันจริงๆ ผมพับก่อนนะครับ หรือถ้าแตะกันขึ้นมาจริงๆผมคงกดกระจกลงขอโทษ

เหมือนขึ้นรถไฟแน่นๆเบียดกัน แขนขาไปโดนกันอะครับ ทุกคนคงเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องปกติ แต่หันไปเอ่ยปากขอโทษมันก็ดีกว่ามั้งนะ

มีแต่มอไซชอบเบียดมาชนมากกว่าบนถนน เส้นเลียบด่วนนิตีเลนชิดจนมอไซเบียดยาก

ถ้าหยุดขอโทษผมก็ไม่โกรธนะเจอบ่อยๆเลย แต่ไม่ชอบพวกมาโดนละรีบบิดหนีเลย ถ้ามีรอยนิแจ้งประกันตามสุดริด แต่ทะเบียนก็ไม่ค่อยติดกัน

แต่ถ้าเสยจนหูหลุดก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 13:29:28 »
ปัญหานี้ผมไม่ค่อยเจอนะครับ เพราะผมขับกะบะยกสูงคือ กระจกมองข้างมันสูงกว่ารถเก๋ง หรือ พวกเก๋งsuvครับ คือขับผ่านไปได้เลย ที่ผมเซ็งมากกว่าคือ ผมจอดติดไฟแดง อยู่ในเลนตัวเองแต่ช่องระหว่างเลนมันเล็ก แล้วมอไซต์จะเบียดให้ได้ก็ได้รอยกันไป
เมื่อวานนี้สดๆร้อนๆเลย จอดติดไฟแดงตรง แยกสุรวงศ์ ใต้สะพานไทย-เบลเยี่ยม ข้างซ้ายผมเป็นรถเมย ข้างขวาติดฟุตบาทแล้ว มีมอไซต์มาแทรกด้านซ้าย คือด้านรถเมล ผมกะแล้วช่องมันเล็กมากไม่น่าแทรกไปได้ แต่มอไซต์คันนั้นก็พยามหักหัวไปมาข้างๆรถผม ปรากฏพอไปถึงที่หมายลงมาดูรถได้รอยจากมอไซต์คันนั้นก็ได้แต่เซ็งกันไปครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 14:17:15 »
ผมขับ SUV ซึ่งกระจกสูงกว่าเก๋งอยู่แล้ว  แต่สมัยนี้คนใช้ SUV เยอะแยะ  ถ้าเห็นว่าทางแคบแล้ว  ผมจะกดหุบกระจกก่อนทุกครั้งครับ  ยอมเสียเวลา 2 วินาทีแล้วไม่ต้องมาทะเลาะกันดีกว่า  ตัวปัญหาจริงๆอยู่ที่มอไซครับ  ไม่ว่าจะเบียดมาเร็วจนกระแทก หรือเบียดช่องแคบๆช้าๆอย่างสุดชีวิตเพื่อผ่านไปให้ได้  จอดเฉยๆเคยโดนกระแทกจนเฟืองหักแล้วก็ขับหนีไปเลย  เสียเวลาและค่าซ่อมอีกเป็นพัน 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 15:42:39 »
เคยทั้งถึกกระทำและพลาดไปกระทำคนอื่น

Ppvคันมันใหญ่ บังเอิญหลงไปในตลาดสดแห่งหนึ่ง ไม่คิดว่าจะแคบมาก. กระจกเบิร์ดวินมอไซต์ อย่างแรง. รีบจอดลงไปขอโทษ. โชคดีวินมอไชต์บอกเขาก้อมีส่วนผิดร่วมด้วย. เลยจบไป

และเคยโดน fortunerใจร้อน ตีนผีซิ่งชนกระจกจนหงาย ดีที่มันดึงกลับได้. ไม่พัง
มารยาทเป็นไปตามสื่อสังคมกับคนขับขี่ส่วนใหญ่ของรุ่นนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 16:13:27 »
ขออภัย ท่านสมาชิกที่ผมมาตอบช้า นะครับ

เพิ่งเดินทางถึง กทม. กำลังตามอ่านทีละ comment
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 19:07:49 »
แตะกัน ตีกัน ก็ควรหยุดสำรวจ อย่างน้อยก็ขอโทษกันถ้าไม่เสียหาย แต่ส่วนมากที่เจอตบจนถลอกแล้วหนีครับ

ตัวผมจะระวังสุดๆไม่มุด ไม่ยัด ถ้ามองแล้วว่าแคบ แต่ที่เจอคือมอเตอร์ไซค์จะพยายามไปให้ได้ ก็ต้องระวังตัว

จขพ. นะครับ

ปกติ เป็นคนขับรถ ในซอย ครับ

เวลาไปไหนมาไหน ใน กทม. จะมุด จากบล็อค สู่บล็อค บ่อย

เรื่องมุด ยัด ชิง .. ทำตั้งแต่ยังกลัว จนตอนนี้ชิน

แต่ก็ยังมิวาย แอบคิดว่า ..

หากวันหนึ่ง เกิดกรณี เช่นการ แตะ/ตบ กระจกข้าง ขึ้น .. เราจะปฏิบัติอย่างไร

จึงจะไม่หลุดจาก norm ของสังคม และ สุดท้าย กลายเป็นคนที่น่า 'รังเกียจ'

:'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2019, 19:09:21 โดย Zachary C »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 19:16:58 »
เอาข้อเท็จจริงก่อนนะครับ

การที่กระจกข้างรถจะแตะกันได้นี่ ตัวรถต้องอยู่ใกล้กันมาก ๆ
และถ้าตัวรถอยู่ใกล้กันขนาดนั้น  ความรู้สึกจากมุมมองที่นั่งคนขับนี่
จะรู้สึกว่าตัวรถมันใกล้กันกว่านั้นอีกครับ เพราะฉะนั้น ในแง่ตัวคนขับเอง
มันไม่ใช่ภาวะของการขับรถโดยปกติอยู่แล้ว

ทีนี้เรื่องของกระจกแตะกันนี่ มันต้องดูเหตุการณ์ครับ เช่น
- กระจกแตะกันตอนวิ่งช้า ๆ ค่อย ๆ ไป ในที่แคบ
- กระจกแตะกันเพราะรถคันนึงพยายามเบียดแทรกเลน
- กระจกแตะกันแบบตอนขับเร็วแล้วมุด

หรือแม้กระทั่ง กระจกฝั่งซ้ายหรือขวา ของรถทั้ง 2 คันมันแตะกันน่ะครับ

ส่วนความคิดเห็นคือ ถ้าเป็นไปได้ ควรแสดงความขอโทษครับ
ผมมองว่า มันก็ไม่ค่อยต่างจากเวลาที่เราเดินชนคนอื่น
แม้ว่าจะไม่ถึงกันบาดเจ็บ แต่การกระทบกระทั่ง การละเมิด ก็ไม่ใช่เรื่องดีครับ

แถวบ้าน จขพ. อยู่ใกล้กับชุมชน มหาวิทยาลัย ครับ

หอพัก ตลาดนัด คาเฟ่ ร้านเหล้า ชุมชน ร้านสะดวกซื้อ ฯลฯ

คือ .. มันเยอะมาก

จะขับแถวนี้ได้ ใจต้องนิ่ง คือ เลน เสมือนไม่มี ! มีแต่ทาง ที่ปรับเปลี่ยน ตามแต่วันนั้น ใครจะขายอะไร จุดไหน

เรื่องรถห่างกัน เวลาสวน ราว 1 ไม้บรรทัด เป็นเรื่องที่ชินตา เลยครับ

ผมเคย กระจกข้าง 'ตี' กับ มาสด้าสาม มาแล้ว ด้วยความที่รถเขา 'แบน' กว่า B Segment ทั่วไป และ ผมยอมรับ ว่า ผม 'ยัด' จนชิน

จึงเป็นที่มา ของการขอแลกเปลี่ยนทัศนะ ในกระทู้นี้ เพื่อพัฒนาตนเอง ไม่ให้กลายเป็นคนที่ 'น่ารังเกียจ' โดยไม่รู้ตัว ครับผม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 19:19:20 »
เมื่อก่อน ผมทำงานอยู่ในซอยแคบๆย่านสาธุประดิษฐ์
คือเวลาแตะ หรือเฉี่ยวกันจนกระจกแตก บางทีก็หาข้อสรุปไม่ได้ว่าใครผิด เพราะ ซอยนี้มักจะมีมอไซค์จอดตลอดสองข้างทาง หรือมีพวกรถเข็นพ่อค้า แม่ค้าจอดเกะกะ

ส่วนใหญ่คนในซอยนี้มักจะจบลงที่รับผิดชอบตัวเองกันไปครับ เชื่อว่าเรียกประกันมา ตำรวจก็จะขอร้องให้เป็นประมาทร่วมอยู่ดี เพราะจุดชน บางครั้ง ต่างคนก็ต่างอยู่ในเส้น(ช่องทาง)​ของตัวเอง

แต่.... ถ้าฝ่ายตรงข้ามขับเร็วมากแบบไม่ระวัง อันนี้ก็คงเป็นอีกเรื่องหนึ่งแน่นอนครับ ถ้ามีกล้อง ผมไม่ยอมให้เป็นประมาทร่วมแน่ๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกกระบะส่งของวัยรุ่น ที่ผมมักเรียกว่าพวกเห่อหะมอยนี่แหละ

รับทราบครับ ขึ้นกับบริบท อื่นๆด้วย เช่น วิธีขับของคู่กรณี สถานที่ ฯลฯ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 19:22:03 »
ถ้าเห็นว่าไม่รอดแน่ๆ ผมพับกระจกให้เลยครับ

ถ้าเบาๆ ผมก็ไม่สนใจน้ะ แต่ถ้าถึงกับพับไปเลย คงต้องมีคุยกันหน่อยแล้วครับ
เป็นรอยนิดๆหน่อย ผมไม่ไม่มีปัญหาน้ะ แต่ถ้าระบบกลไกพัง คงต้องเรียกประกัน  ::)

แถวบ้านผม พับแล้ว .. บางครั้ง ยังมิวาย 'ตี' กัน เบาๆ

แต่ ..

เห็นด้วยกับท่าน ในประเด็นที่ หากเสียหาย แตก หัก ต้องคุยกัน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 19:23:33 »
รถมันทำจากโลหะนะครับ ไม่ใฃ่กระดาษ บางคนแตะนิดแตะหน่อยโกรธเป็นฟืนเป็นไฟ

โอ้ว .. แรงส์ !!!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 20:08:10 »
ถ้ารู้ตัวว่าไปเริ่มแตะเบียดเขาก่อน ผมหยุดนะ

และก็อยากให้คนที่มาแตะผมก่อนได้หยุดดูเหมือนกัน ถึงจะไม่ได้เสียหายอะไร อย่างน้อยเลยไปไม่มากกดกระจกดูหรือขอโทษก็ยังนับว่าดีมากแล้วครับ

ก็เหมือนเราเดินชนกันอ่ะ เรายังหยุดขอโทษกันเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:35:29 »
ส่วนตัวคิดว่า ควรหยุดนะคะ อย่างน้อยก็ให้ทั้งสองฝ่ายได้ทดลองพับ/ปรับกระจกมองข้างตัวเองดู ว่าเสียหายอะไรไหม

ถ้าเป็นซอยที่แคบมาก แล้วทั้งสองฝั่ง ระวังกันสุดแล้ว ส่วนตัวเราคงไม่คิดอะไรมาก
แต่บางคันก็ เราหลบจนแทบรถแทบจะตกถนนแล้ว ยังเกินมาฝั่งเราอีก ถ้าเป็นกรณีนี้ เราคงยืนยันที่จะเรียกประกันค่ะ ^^

ตามสถานการณ์ และ ความเหมาะสม

ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:41:18 »
โดนรถคนอื่นต่อให้นิดเดียวก็ต้องรับผิดชอบครับ ถึงไม่มีรอยก็ควรขอโทษ มันเป็นสิ่งที่คนปกติเค้าทำกัน

รถมันเป็นแค่สิ่งของไม่มีชีวิต แต่ไม่ใช่ว่าได้มันมาฟรีๆหนิครับต้องเอาเงินแลกมา

ยอมรับตามจริง ครับ ว่าช่วงครึ่งปีแรก เมื่อซื้อรถคันใหม่

ผม เคยคิดแบบนั้น

แต่ ... ตอนนี้ ไม่ได้คิดแล้ว

ไม่อยากจะ assume ว่าคนอื่น จะต้องคิด ต้องนึกเหมือนเรา ... จนกลายเป็นจุดศูนย์กลางของจักรวาล โดยไม่รู้ตัว

จึงได้มาแลกเปลี่ยนทัศนะ กับทุกท่านที่นี่

ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:42:22 »
หยุดครับ ยกเว้นเค้าขับไปเลย

+1 ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:43:35 »
ผมคงอภัยคนง่ายมั้ง เรื่องเล็กแค่นี้ไม่ติดใจอะไรเลย ต่อให้ชนแรงกระจกพับไปด้านหน้าก็ไม่เป็นไร (ไม่เห็นจะเป็นรอยนะ) เปิดกระจกดึงกลับก็จบแล้ว จะขอโทษหรือไม่ผมไม่ซีเรียสเลย

แล้วแต่คน จริงๆครับท่าน

บางคน รถใหม่ ป้ายแดง ขัดเคลือบมา

ผมพอเข้าใจ หัวอก เขาครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:45:19 »
เคยทั้งถึกกระทำและพลาดไปกระทำคนอื่น

Ppvคันมันใหญ่ บังเอิญหลงไปในตลาดสดแห่งหนึ่ง ไม่คิดว่าจะแคบมาก. กระจกเบิร์ดวินมอไซต์ อย่างแรง. รีบจอดลงไปขอโทษ. โชคดีวินมอไชต์บอกเขาก้อมีส่วนผิดร่วมด้วย. เลยจบไป

และเคยโดน fortunerใจร้อน ตีนผีซิ่งชนกระจกจนหงาย ดีที่มันดึงกลับได้. ไม่พัง
มารยาทเป็นไปตามสื่อสังคมกับคนขับขี่ส่วนใหญ่ของรุ่นนี้

ผมเคยกะพลาด กระจกข้าง ตบหลังพี่วิน คนหนึ่ง (ความเร็วต่ำ)

ลดกระจก ประนมมือไหว้

แยกกัน ด้วยดี ครับ