ผู้เขียน หัวข้อ: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "  (อ่าน 13978 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
" รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:21:17 »
ผมเป็นคนหนึ่งอยู่หมู่บ้านจัดสรร บ้านเดี่ยว มีที่จอดรถ 2

-มี่ที่จอดรถ ก็เอาไปต่อห้อง / เหลือให้จอด 1 คัน ก็ไม่จอด เอาไว้ใช้ส่วนตัว รถจอกนอกบ้าน
-บ้านไหนไม่มีคนอยู่ ก็ไปจอดขวางทางเข้าประตูเขาซะเลย ยึดพื้นที่กันไป
-มีรถเหมือนเป็นขยะ ให้คนอื่นเขาต้องรำคาญ ไปแป๊ะตรงนั้น จอดไว้ตรงนี้

ผมเลือกหนีปัญหาซื้อบ้านใหม่ ที่มีจอดรถในบ้าน 3 คัน ห้ามต่อเติมที่จอดรถ จอดทิ้งนอกบ้านโดนปรับเพราะถือเป็นส่วนกลาง
-เพื่อนๆ ที่มีรถทั้งหลาย อย่าให้รถของท่าน มันเหมือนสิ่งที่ไม่รัก เอามันมาทิ้งกว้าง
-จอดในบ้านกันเถอะครับ สงสารมัน ตากแดด ตากฝน เกะกะ มีมันแล้วก็ดูแลรักมันหน่อย
-อนาคตอยากให้กฎหมายระบุที่จอดรถกันให้จัดเจนก่อนซื้อ  (รถปัญหาหนี้ครัวเรือน ผู้ไม่พร้อมทั้งหลาย)

" รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
มันคือความรับผิดชอบสังคมอีกเรื่องหนึ่ง :D

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:25:50 »
ผมว่าคนในนี้ถ้าเลือกได้ก็จอดในบ้านอยู่แล้วแหละครับ รักรถกันมาก ผมบ้านเท่ารูหนูก็ยัดเข้าได้หมดนะ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
Re: " รถของท่าน จอดในบ้านเถอะครับ "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:28:19 »
สงสัยเหมือนกันคนมีที่จอดในบ้าน แต่ทำไมเอามาจอดข้างนอก  ไม่กังวลบ้างเหรอว่ารถจะถูกชน ถูกขีด หรือหาย ถูกขโมย แม้ว่ารถผมเก่าๆแล้วยังกังวลอยู่เลยถ้าต้องไปจอดค้างคืนที่อื่นที่ไม่ใช่ในบ้าน

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:33:00 »
อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ​

บางคนลดพื้นที่บ้านเพื่อจอดรถ​  บางคนเอาไปเกะกะคนอื่น

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ paul_frank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:33:22 »
อยากให้มีการเสนอกฎหมายที่ให้ผู้ที่จะซื้อหรือครอบครองรถต้องแสดงหลักฐานการครอบครองที่จอด และจอดในที่ของตนเองเท่านั้น

เห็นรถเก่าๆ ถูกจอดทิ้งในซอยในถนนสาธารณะเกลื่อนทั่ว กทม โดยเฉพาะชานเมือง   ไม่ควรจะมีใครมีสิทธิ์ใช้ที่สาธารณะเป็นที่จอดถาวรของตนเอง

ซอยบางแห่งโดนผู้อาศัยในคอนโดเอารถไปจอดซะจนเข้าออกลำบาก

ตามหมู่บ้านที่มีช่องว่างให้กลับรถก็โดนบ้านข้างๆ ยึดเป็นของตนเองจนเป็นเรื่องปกติ  นิติฯ ก็ไม่อยากมีเรื่องเลยปล่อยๆ กันไปจนเป็นวัฒนธรรมที่น่ารังเกียจของคนไทยบางส่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2019, 12:35:08 โดย paul_frank »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:34:47 »
ก็ดีน้ะครับ  ;)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:35:10 »
เห็นด้วย +1 จอดรถในบ้านตัวเองทุกคันเท่านั้น
แต่มันก็นะ ส่วนใหญ่คนซื้อบ้านไม่ได้ซื้อใหญ่เผื่อที่จอดรถให้คนในอนาคตของตัวเอง
เช่น รถของลูก หลาน เมีย ญาติที่จะมาอาศัยด้วย หรือพวกประชากรแฝง แอบมาอยู่ไม่จ่ายค่าส่วนกลางหมู่บ้าน
เป็นกันเยอะครับ แล้วก็มีรถยนตร์กันทุกคนจอดมันริมถนน เดือดร้อนบ้านอื่นๆที่เขาทำถูกต้อง
ส่วนเรื่องกฎหมายซื้อรถต้องแสดงอาณาเขตที่จอดรถส่วนตัว ไม่งั้นซื้อไม่ได้ เหมือนญี่ปุ่น คิดว่า
คงไม่ได้เห็นอะไรแบบนี้ในเมืองไทย อย่างน้อยก็ในช่วงชีวิตนี้หรอกครับ รัฐบาลไม่สนใจหรอกครับ

ปล. บางคนที่จอดรถทิ้งๆขว้างๆ คือเป็นรถฟรีครับ บริษัทเช่าซื้อไว้ให้ใช้ทำงาน
     เอาไปชนไปโดนขูดยังไงประกันบริษัทจ่ายหมด (ไม่ใช่รถยนตร์ที่ใช้เงินส่วนตัวซื้อหามา)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:39:24 »
ผมอยู่คอนโด จอดในช่องจอดตลอด ไม่เคยจอดขวางใคร และ ไม่เคยให้ใครเข็นรถ

ผมว่ามันเป็นเรื่องของจิตสำนึกของคน ปัญหานี้ น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะภายใจหมู่บ้าน ของ จขกท. ผมว่าใน HLM ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:41:24 »
ประโยคนี้ไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศให้ปัญญาชน เพราะพึงกระทำอยู่แล้ว

แต่ถ้าเอาไปบอกกับประชากรระดับล่าง ก็ไม่ได้ผลอยู่ดีครับ55555555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:50:33 »
พอรถโดนเฉี่ยวชนก็จะรักรถขึ้นมาทันที   พอมีรถหายก็จอดในบ้านกันพรึ๊บ ก็จอดได้นี่หว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:52:07 »
ส่วนใหญ่ที่เจอพอจอดในบ้านทั้งหมดหน้าบ้านว่าง ข้างบ้านเอารถมาจอด ไม่ก็บ้านตรงข้ามเอามาจอด
 บางบ้านต่อเติมห้องตรงที่จอดรถแล้วเอารถไปจอดหน้าบ้าน ของแบบนี้จิตสำนึกล้วนๆเลยครับ
 ไม่ว่าบ้านถูกบ้านแพง มีโอกาสเจอคนพวกนี้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:58:08 »
ถ้าไม่มีกฎหมายควบคุมตรงๆแล้ว  คงแก้ยากมาก  โดยเฉพาะพวกทาวน์เฮาส์  คนเห็นแก่ตัวจะมองเข้าข้างตัวเองว่าไม่มีทางเลือกอื่นที่สะดวก  บ้านตัวเองจอดได้สองคัน  พ่อ-แม่-ลูกมีรถคนละคันก็ต้องไปแปะหน้าบ้านคนอื่นแหละ  ทำอย่างนี้ทุกบ้านก็ทะเลาะกันไป

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:59:50 »
หรือ... รถ VS ที่อยู่อาศัย 
มันขาดสมดุล ขาดการเติบโตเหมาะสมควบคู่กันไป :'(

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:05:08 »
พวกจอดรถหน้าบ้านเกะกะมันเป็นสันดานครับ แก้ไขอะไรไม่ได้หรอก คนพวกนี้จะเลือกซื้อบ้านที่อยู่มุมปากซอย ไม่ก็แถววงเวียน กฎอะไรค่าปรับอะไรก็ไม่ช่วยหรอก กรรมการหมู่บ้านมีแต่เสือกระดาษ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:10:59 »
หรือ... รถ VS ที่อยู่อาศัย 
มันขาดสมดุล ขาดการเติบโตเหมาะสมควบคู่กันไป :'(

การเลือกซื้อบ้านปัจจัยหลักคือทำเลและงบประมาณ  ซึ่งมักสวนทางกัน  ทำเลดีราคาแพงซื้อได้แค่คอนโดหรือทาวน์เฮาส์ซึ่งจอดรถได้น้อย  แต่พอเดินทางไม่สะดวก  ปัญหารถหลายคันก็ตามมาเองครับ

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:14:59 »
ช่วยมาบอกบ้านตรงข้ามผมที มีที่จอด 2 คัน แต่มีรถ 3 คัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:15:45 »
บ้านผม แต่เดิม แบบบ้านจอดได้ 1 คัน พอผมซื้ออีกคันมา ผมก็เอาสวนหน้าบ้าน ต่อเติม เทพื้น ให้จอดรถได้อีกคัน ครับ ไม่เคยคิดจะจอดรถหน้าบ้านเลย ถ้าจะจอดหน้าบ้าน คือ ล้างรถคันนึง ขยับคันที่เหลือมาจอดชั่วคราวเท่านั้น

ยังเจออีกพวก .. บ้านตัวเอง เอารถมาจอดหน้า พอเด็ก(ลูกตัวเอง) จะเล่น ไม่มีที่เล่น ก็ปล่อยให้มาเล่นหน้าบ้านคนอื่น แถมไม่ใช่เล่นธรรมดา เล่นบอล บอลหนังด้วยสิ

แรกๆใจดีนะ ก็เล่นไป เสียงดังหน่อยช่างมัน ทั้งที่บางทีเสาร์อาทิตย์หยุดจะนอนพักตื่นสาย ก็ต้องมาตื่นเพราะเสียงเด็ก

วันดี คืนดี อ้าวเฮ้ยยย รั้วบ้านหัก ฝีมือใครฟะ ถามใครก็ส่ายหน้า แล้วอยู่ดีๆ ก็เจอเด็กเตะบอลลอยเข้าบ้านเฉียดหน้ารถไปหน่อยเดียว แถมปีนรั้วมาเก็บบอลเอง

เลยออกไปยืนชี้หน้าด่า ยาวๆ หัวหงอก หัวดำ ที่ยืนดูลูกตัวเองปีนบ้านคนอื่นนี่ กระเจิงหายหมด ตั้งแต่นั้นมา ใครมาเตะบอลในซอยผม (ซอยผม เอารถจอดในบ้านทุกหลัง เป็นซอยเดียวที่โล่งมาก) ผมออกไปยืนด่า ไล่ไปเตะที่อื่นล่ะครับ แถมถ่ายรูปด่าซ้ำใน Line หมู่บ้านด้วย

ใจดีแล้วทำของผมเสียหาย ผมไม่ใจดีละ .. เด็กอยากเตะ ไปเตะหน้าบ้านตัวเอง เตะอัดรถพ่อแม่มันสิ มาเตะบ้านคนอื่นทำไม  จริงไหม ?

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:18:05 »
ยากครับเพราะจิตสำนึกต่ำมาก อย่างง่ายๆคือขับย้อนศรมันก็ยังทำเป็นเรื่องปกติ ใครๆก็ทำกัน  >:( >:(

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:18:58 »
ถ้าในหมู่บ้านจัดสรร อันนี้อยู่ที่นิติแล้วครับว่าเข้มแข็งขนาดไหน จัดการเรื่องแบบนี้ได้หรือเปล่า ซึ่งหมู่บ้านที่นิติฯเข้มแข็งจะจัดการเรื่องแบบนี้ได้ดีครับ ..

ส่วนบ้านที่ไม่ได้อยู่หมู่บ้าน แต่เป็นชุมชนทั่วไป อันนี้ก็ลำบากครับ เคยได้ยินว่าทะเราะกันทุบรถกันเยอะแยะเลย

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:29:59 »
หมู่บ้านผม สดๆร้อนๆ
ทำจดหมายประกาศ แจ้งลูกบ้าน ใครจอดรถในพื้นที่ถนนส่วนกลาง เก็บค่าจอดเพิ่ม300บาท
ไม่รวมค่าส่วนกลาง แต่ในจดหมายยังไม่ชัดเจน คุยไปคุยมา ลามไปถึงเรื่องการจ่ายค่าส่วนกลาง
การจัดตั้งนิติ การไม่เอานิติ ฯลฯ หลากหลายปัญหา

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:44:47 »
หมู่บ้านผม บางบ้านต่อที่จอดเป็นห้อง แล้วเอารถมาจอดหน้าบ้าน...............

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:46:27 »
แถวหมู่บ้านผมไม่ใช่รถยนต์ที่จอดนอกบ้าน เล่นเอารถ 6 ล้อ จอดข้างบ้านขวางถนนทางเข้าออกหมู่บ้านกันเลย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:53:06 »
อยู่หมู่บ้านก็เจอ อยู่บ้านติดถนนใหญ่ก็เจอ
เป็นปัญหาซ้ำซาก
น่ากลุ่มใจครับ ทางออกก็ดูเลือนลาง
กฎหมายเรื่องที่จอดรถ ก็น่าสนใจครับ
แต่คงทำได้ยาก แค่ไม่ให้นั่งกระบะหลัง
ยังดิ้นกันเต็มที่
ผมว่า ถ้าเลิกทิ้งขยะมั่วเมื่อไร
เรื่องอื่นอาจพอมีหวัง

ผมนี่ตัวเอารถเข้าบ้านเลย
ทุกครั้งจะถอยเข้า เผื่อฉุกเฉินจะได้ออกได้เร็วและปลอดภัย
ข้อดีของการจอดในบ้านคือ
สีรถเสื่อมสภาพช้าลงมากครับ
รวมไปถึงชิ้นส่วนยาง และอุปกรณ์ในรถด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2019, 13:56:03 โดย samaklen »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:56:05 »
เรื่องจอดรถนอกบ้าน อยู่ที่จิตสำนึกจริงๆ ครับ
หมู่บ้านที่ผมอยู่ จอดรถในบ้านได้ 2 คัน
บางบ้านก็จอดนอกบ้าน ไม่จอดในบ้าน อ้างว่าหน้าบ้านเขา เขาย่อมมีสิทธิ์
ตอนมีประชุมหมู่บ้าน มีการลงมติเรื่องเก็บค่าจอดรถที่จอดนอกบ้าน ปรากฏว่า เสียงส่วนใหญ่ไม่ให้เก็บเงิน เพราะคนส่วนใหญ่จอดรถนอกบ้าน
เสียงส่วนใหญ่ มันก็บ่งบอกคุณภาพของคนส่วนใหญ่นั่นแหละ

ส่วนเรื่องซื้อรถ ต้องแสดงที่จอด ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2019, 14:26:45 โดย bravo »

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 13:57:53 »
อยู่ที่นิติหมู่บ้านส่วนหนึ่งด้วยครับ

ถ้านิติ เข้มแข็งคนในหมู่บ้านช่วยกันก็แทบไม่มีจอดรถหน้าบ้านเลย   บางหลังน่ารัก พื้นที่เดิมจอดรถได้2 พอมีรถเพิ่ม เค้าก็ต่อเติมพื้นที่สวนเป็นโรงจอดรถ ไม่เดือดร้อนเพื่อนบ้านครับ

แต่ถ้าบางหมู่บ้านไม่มีกฎจอดหน้าบ้านก็กินพื้นที่หน้าบ้านไป บางบ้านจอดรถได้ 2 คันแค่มีรถ 4 คันความเดือดร้อน มันก็กระทบข้างหน้าหรือบ้านตรงข้ามนะครับ หรือต่างคนต่างมีรถเยอะ

ราคาบ้านกับแบรนท์หมู่บ้าน มีผลเยอะเลยครับ  บางที่ราคา 8 หลักขึ้นไปแต่นิติไม่เข้มแข็งก็กลายเป็นโรงงานหรือคลังเก็บสินค้าไปเลยก็มี

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 14:02:03 »
ผมอยู่ทาวน์โฮมจอดรถได้สองคัน มีบ้านหลังนึงเพิ่งย้ายมาใหม่ เอาที่จอดรถไปทำพื้นที่บ้านเพิ่มเต็มพื้นที่ แล้วเอารถสามคันของตัวเองไปจอดหน้าบ้านคนอื่นที่กำลังประกาศขายจนบ้านหลังนึงเอาป้ายมาติดว่าห้ามจอดรถพร้อมเอากรวยปูนมาวางขวาง มันเลยเอารถไปจอดระหว่างซอกอาคารที่เป็นพื้นหญ้าจนทางนิติเอาที่กั้นมาเจาะยึดติดกับพื้นไม่ให้เข้าไปจอด สุดท้ายมันไปจอดเบียดบ้านคนอื่น สุดยอดความเห็นแก่ตัวไปเลย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 14:21:03 »
ไม่รู้ว่าการเลือกซื้อโครงการระดับแพงๆ จะช่วยคัดกรองลูกบ้านได้หรือเปล่านะครับ ผมถ้าจะซื้อ คงดูถนนส่วนกลางหน้าบ้านที่กว้างพอจะออกได้เวลามีคนจอดข้างหน้า เวลาเขามีญาติมีเพื่อนมาหาพอเข้าใจได้ครับ แต่ถ้าจอดเป็นประจำนี่ ก็ต้องคุยกันครับ ถ้ารถผม ผมเอาเข้าในบ้านอยู่แล้ว เผลอๆเลือกบ้านที่หน้าบ้านทำเป็น Garage จอดรถได้หลายคันด้วย เรารักรถมากกว่าบ้านอีก อิอิ  :-X

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 14:45:11 »
นิติไม่เด็ดขาด ลูกบ้านจ้องเอาเปรียบ
ผมขายบ้านในหมู่บ้าน ออกมาหาที่ดินปลูกบ้านเอง สบายใจคับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 15:30:41 »
บ้านผมมีรถ 2 คัน เลือกซื้อล้านที่จอดรถได้ 4 คัน
อีกบ้านมีรถ 4 คัน เลือกซื้อบ้านมี่จอดรถได้ 2 คัน
แถมต่อเติมบ้านจนไม่สามารถจอดรถได้เต็มคัน ทำให้ปิดประตูรั้วบ้านไม่ได้
อีก 2 คันก็จอดของนอกเอา นอกจากไม่มีจิตสำนึกแล้วยัง xxx ด้วย  :o

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 15:50:27 »
เคยเจอเหมือนกัน ขับผ่านในซอยแห่งนึง เห็นบ้านนึง ทำที่จอดรถเป็นที่เก็บของ แล้วรถจอดข้างนอก  :-X :-X :-X :-X :-X :-X