ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบยางใหม่มากขนาดเปลี่ยนทุก ๆ 2 หมื่นโลบ้าง?  (อ่าน 6957 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เวลาที่ขับรถแล้วสุขใจ

คือตอนน้ำมันเต็มถังและตอนได้ยางใหม่มาทั้งชุด

โดยเฉพาะอย่างยิ่งผมเป็นโรคจิต

ชอบยางใหม่ ชอบสัมผัส ชอบกลิ่นเหม็น ๆ ของมัน

เมื่อวานเปลี่ยนยางมาใหม่ 4 รู้สึกดีจริง ๆ

คิดว่าถ้าผมเป็นเจ้าของร้านยาง ผมจะเปลี่ยนมันทุก 2 หมื่นโลเลย

มีใครชอบยางใหม่มากขนาดเปลี่ยนทุก ๆ 2 หมื่นโลบ้าง?

ออฟไลน์ BigCat

ผมชอบยางใหม่ครับ แต่ไม่ถึงขนาดสองหมื่นโล รถคันใช้ประจำ ซัดหนักๆ ก็ 3 หมื่นกว่าๆครับ

แต่จะโรคจิตพวกของเหลว น้ำมันเครื่องนี่ตัวดีครับ คันตลอด อยากเปลี่ยนก่อนระยะหมื่นโลครับ หรือถ้าถึง 5-6เดือนก็อยากเปลี่ยนแล้ว ยิ่งเวลาน้ำมันดำๆไหลอกก แล้วเราใส่ของใหม่ๆลงไป ยิ่งฟิน 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ผมเปลี่ยนทุก 4 หมื่นกม. เท่านี้ หลายคนก็ว่า ผมบ้า ละ 55

ผมจะใช้วิธีจับอาการ ถ้ารู้สึกว่า รถเริ่มเหินน้ำ เข้าโค้งไม่มั่นใจ แล้วอายุแถว 4 หมื่นกม. หรือ เลย 2 ปีแล้ว ผมก็จะเปลี่ยนน่ะครับ แต่บางชุด อย่าง Dueler HP Sport ชุดเก่า เจ้านี้ลากไปเกือบ 5 หมื่นกม. เพราะขับแล้วยังมั่นใจ แล้วก็รอยางด้วย ช่วงนั้นยาง premium SUV หายากมาก

...........

ตอนนี้ Michelin Pilot Sport 4 อายุ 2 ขวบ 2 หมื่นกม. เสียงเริ่มดัง เริ่มกระด้างละ จะบอกว่า ผมรอ RE004 นะ มันออกมาเมื่อไหร่ ผมเปลี่ยนเส้นเดิมทิ้งแน่ 55 เพราะไม่ค่อยถูกใจ PS4 เท่าไหร่

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
เงินเหลือก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
สมัยขับ tiida เป็นยางขอบ 15 จะเปลี่ยน ทุก 3-4 หมื่นโลเลย เพราะยางไม่แพงมาก และที่สำคัญคือผมถอดไปใส่กับรถอีกคันที่ไม่ค่อยได้วิ่งแทนครับ

รถตอนนี้ยางขอบ 17 ...ราคาโดดไปอีกเยอะ ผมกะขับสัก 5-6 หมืน ค่อยเปลี่ยนแล้วครับ 555

ออฟไลน์ Activehybrid

อาการแต่ละอาการแต่ละคนช่างหลากหลายจริงๆ

ส่วนยาง ผมชอบฟิลยางใหม่ครับแต่ให้เปลี่ยนทุก20,000โลไม่ไหว ผมเปลี่ยนเมื่อเสียงดังมากๆครับ

ออฟไลน์ akewizard

ก่อนหน้าผมใช้ยางติดรถมา วิ่งไปได้สัก 2 หมื่นโลก็จับเปลี่ยนแระครับเพราะเสียงมันดังและเริ่มแข็ง
ก็ไปหายางติดรถมือสองที่ถอดจากรถใหม่ออกศูนย์นั่นแหล่ะ ประหยัดดี

แต่หลังๆใช้ยางแบรนด์เนมก็กะว่าจะใช้ยาวๆครับเพราะราคาต่อเส้นแพง เปลี่ยนบ่อยๆไม่น่าจะคุ้ม

ออฟไลน์ NavaneS

ถ้ายางเส้นละ ไม่เกิน3000   

จะเปลี่ยนทุก 20000โลเลยครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ เต๋า AV

hankook v12 evo2 4 เส้น 5000 เปลี่ยนทุก 3 ปี หรือ 30,000 โล
ยางใหม่สบายใจกว่า
ยางแพงๆ ใช้ได้นานจริง แต่หลัง 50,000 โล ประสิทธิภาพ พอๆกับยางจีนเส้นละ 1,000 แค่ไม่บวมเหมือนยางจีน

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
เนื่องจากผมขับไม่เร็ว จึงนิยมยางแบรนด์รองแต่เปล่ยนบ่อยๆเอาครับ รู้สึกมั่นใจกว่ายางแบรนด์ดังแต่ลากยาว
ผมใช้พวก Deestone Maxxis แต่เปลี่ยนทุก 2-3 ปี หรือไม่เกิน 5 หมื่นโล
ผมว่ายางใหม่ๆมันน่าใช้ดี ลองไปได้เรื่อยๆหลายๆรุ่น จับสัมผัสข้อดีข้อด้อยกันไป ราคารับได้
เคยเปลี่ยน GR90 ทีนึง ขอบ 17 ทั้งชุดรวมร่วมๆสามหมื่น พอพ้น 2-3 ปีไป Performance มันก็ลดลงตามปกติ
เมื่อมาเทียบกับยางเกรดรองแต่ใหม่กว่า รวมๆผม OK. กับเปลี่ยนบ่อยๆเอาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ maggie

ตอนสมัยเกือบ10ปีก่อนเศรษฐกิจดีๆ ผมบ้าเปลี่ยนบ่อยอยู่นะ ราวๆ3ชุด วิ่งชุดละ25000โลก็เปลี่ยนแล้ว เดี๋ยวนี้เลิกบ้า เงินทองหายาก ตอนนี้3-4ปี 4-5หมื่นโลถึงจะเปลี่ยน แต่พูดตรงๆfeelingยางใหม่ๆ มันขับแล้วมีความสุขมาก ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยน BS t005 ให้ที่บ้านไป ตอนขับออกมาเหมือนได้รถใหม่มาเลย นุ่มเงียบ ยางชุดเก่าใช้ไปเกือบ5หมื่นโล4ปี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอนผมใส่ AD08 (ตอนนั้นไม่มี R) ก็ประมาณ 20,000 โลนี่ละครับ ยางสึกเยอะมาก เลยต้องเปลี่ยน ใส่อยู่ 2 ชุด

พอเปลี่ยนมาคบ RE002 ก็ใส่ประมาณ 3 หมื่นโล ประมาณ 2 ปี ก็เปลี่ยน ยางสึกพอสมควรเช่นกัน

พอเปลี่ยนมาคบ RE003 พอๆ กับ RE002 เลย

ชุดล่าสุดใส่ PS4 อยู่ ตอนนี้ 3 หมื่นกว่าโลละ แต่ยางยังรู้สึกว่าไปได้อีก ทนกว่า RE002/003 ยังสึกไม่ถึงกับสะพานยาง ไม่แตกลายงะ และยังเกาะถนน ใช้ได้อยู่ และคงจะใช้ต่อไปอีกสักพัก

ผมขับทางไกลบ่อย เดือนละ 2 ครั้ง อาทิตย์เว้นอาทิตย์ ระยะไป-กลับประมาณ 1200Km ทางมีโค้ง เขา คดเคี้ยวพอสมควร ปลายทาง อ.ภูเรือ จ.เลย

ออฟไลน์ AgentMolder

มันขึ้นกะการใช้งานนะผมว่า บางที 4 หมื่นโล ยังไม่ดัง ดอกยังดี ขับยังโอเค เพราะขับแต่ทางดำ ไปกลับบ้านที่ทำงานแค่นั้น หรืออาจมีรถหลายคัน ไม่ค่อยใช้งาน ก็นานๆเปลี่ยนที แต่บางคันสองหมื่นโ, แต่ใช่สมบุกสมบัน ทางขึ้นเขา ลาดชันบ่อยครั้ง ขับทางแดงก็มีบ้าง

ส่วนตัวไม่ค่อยนับกิโล จะเอาฟิลลิ่ง และลองเคาะยางดูความแข็งนิ่ม และดูสะพานยางครับ หลายๆอย่างประกอบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ ยางเป็นส่วนสำคัญของรถ

อาการและความรู้สึกที่เราสัมผัสได้กับการขับ

ผมคิดว่า กว่า 50 % นั้นมาจากยางครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ยางเป็นส่วนเดียวที่เกาะบนถนน  ผมให้ความสำคัญมากจึงเลือกยางเกรดดีซึ่งราคาก็ต้องสูงขึ้นตาม  แต่ชีวิตจริงอยู่แต่ย่านรถติด  ปีนึงขับแค่หมื่นโล  จะเปลี่ยนบ่อยก็เปลืองเกินเหตุครับ  อย่าว่าแต่ขับได้แค่ช้าๆเป็นส่วนใหญ่  เลยพยายามให้ถึงสี่ปีขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ EpSilon

ผมว่ายาง ถ้าเปลี่ยนได้ก็ควรเปลี่ยนครับ เพราะเป็นสิ่งเดียวที่สัมผัสพื้น

อย่างผมเมื่อวานขับคันนึง ยางเก่า แล้วเจอพื้นเปียกพอดี หน้าดื้อเลย ขับแล้วไม่มั่นใจ เหมือนรถจะร่อนตลอดเวลาตอนเจอน้ำ เวลาเบรคก็รู้สึกรถจะไถล แต่พอเป็นคันที่ใส่ยางใหม่ ขับลุยน้ำนิ่งๆเลยครับ

มีเพื่อนของเพื่อนผมคนนึง ขับเบนส์ พ่อเขาเป็นห่วงความปลอดภัย เปลี่ยนยางให้ทุก 3 เดือน ผมว่า 3 เดือนน่าจะขับไปไม่กี่กิโล

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางติดรถใหม่ผมไปถึง 67,xxx km ถึงเปลี่ยน ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

รถผมวิ่งไม่มาก ผมใช้วิธีนับอายุ ตั้งแต่วันที่เปลี่ยนแทน
3 ปี ผมเปลี่ยนทิ้งเลย บางทีวิ่ง 3-4 หมื่นโล ดอกยังเต็มๆ แต่พอครบกำหนดก็ถอดทันที

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมกลับกันครับ เป็นโรคจิตอยากใช้ให้ได้นานๆสัก 8หมื่น สักแสนโล อยากใช้สัก 5 ปี 10 ปี แล้วเข้าไปเม้นต์ในกลุ่มต่างๆที่ชอบไซโคคนอื่นให้เปลี่ยนยางไวๆ ทั้งที่บางมันยังอยุ่ในสภาพที่ใช้ได้ (ไม่ได้หมายถึงในเวบบอร์ดนี้นะครับ)

แต่ความตั้งใจผมก็ยังไมาเคยเป็นผล ขับได้สัก 2 หมื่นกว่าโล/ ปีครึ่ง ยางก็เริ่มไม่เกาะถนนจนผมต้องเปลี่ยนแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เส้นละ 7,500 เปลี่ยนที 30,000 บาท แพงครับ
นี่ปาเข้าไปจะ 6 หมื่นโลละ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมขับปีละ 50,000 กม. เปลี่ยนทุกปีครึ่งก็เร็วแล้วครับ
'19 Honda Civic EL

ผม 2 ปีเปลี่ยนทีครับ คิดเป็นกิโลเมตรก็ประมาณ 4 หมื่นโล

ออฟไลน์ shikimaru

ผมได้แค่ 2 หมื่นกว่าดอกมันก็หมดแล้วเลยเปลี่ยนครับ บางคันถ้า 4-5 หมื่นโลดูทรงไม่ไหวแล้วก็เปลี่ยนครับ ไม่ใช้ยางลากยาวหลา่ยปีเหมือนกัน เต็มที่ก็ 2-3 ปีสูงสุดละครับ คันไหนอายุเกินเอาไปขายมือสองแทนคนรอซื้อเพียบ สภาพดีดีก็ได้

ออฟไลน์ Rombax

ผมเปลี่ยนปีละชุด วิ่ง 35k - 40k / ปี ใช้ RE003 มา 3 ชุด รอ 004 คาดว่ารอบนี้คงมาไม่ทัน คงต้องใส่ 003 ไปก่อน
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ chaithawat

นึกว่าผมคนเดียวที่ชอบกลิ่นเหม็นๆ รถใช้น้อยแต่ขับเร็วเอาชัวร์ไว้ก่อน สองปีไม่เกินสองหมื่นโลเปลี่ยนหมดทุกคันจะถูกแพงช่างมัน เทรินของเก่ายังพอได้กลับมา1-2พันบางทีก็ขายพร้อมล้อไปเลยถ้ายางแพงกว่าล้อดีซะอีกเปลี่ยนลายเล่นๆได้เรื่อยๆ ดีกว่าเก่าดังแล้วถอดทิ้งอย่างเดียว ผมมี225/45r18โยโกตัวทอปได้ปีกว่าละใครสนใจทักมาได้นะ

ออฟไลน์ SM.

พี่ผู้หญิงที่รู้จักที่ทำงาน เปลี่ยนทุกปี ผมไม่แน่ใจว่า 2 หมื่นโลมั๊ย แต่คิดงว่าไม่ถึงครับ เพราะแค่ขับมาทำงาน กลับบ้านเท่านั้นเอง เวลาไป ตจว จะไม่กล้าขับ จะนั่งรถเพื่อนไปแทน

ออฟไลน์ bingoman

ผมก็ชอบยางใหม่ๆ ครับ แต่ผมชอบใช้ยางจนคุ้มค่ามากกว่า

ยางติดรถหลายๆ คันทั้งเก๋ง ทั้งSUV  ผมใช้ 60,000 โล ขึ้นไปทั้งนั้น  ยิ่งถ้ายางไม่แข็ง ยังเกาะดี  ผมใช้ไปเรื่อยเลย  อยากเปลี่ยนเหมือนกัน  แต่ยางติดรถหลายๆ คันที่ผมใช้ มันเป็นยางดี  เปลี่ยนใหม่รุ่นเดิม ก็เส้นละไม่ต่ำกว่า 6 7 พันบาท  เลยใช้ยาวๆ 4 ปีอัพทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
โห... ของผมยางติดรถผม  3 ปี 5 เดือน วิ่ง  29000 โล
ยังอยากจะใช้ต่อจนขายเลยครับ กะขายตอน ครบผ่อนหมด 4 ปี  8)

ออฟไลน์ civic666

บ้านเพื่อนเป็นร้านยางและนำเข้ายางยี่ห้อนึง พ่อชอบนั่งรถนิ่มๆ ลมน้อยกว่าสเปกทุกคันที่ใช้ในเมือง ยกเว้นรถตู้ที่ใช้นั่งเดินทาง เปลี่ยนทุก6เดือน ยางยังไม่ทันเก่า ขายเป็นยาง%ได้ราคาดีต่างหาก

ส่วนผมใช้เอง ดูตามสภาพและการใช้งานครับ ขับแล้วไม่ดีไม่มั่นใจก็เปลี่ยน แต่ถ้าดังแต่ยังเกาะผมก็ใช้ต่อ
จิกดูยางยังไม่ด้านก็โอเค ps3ติดรถผมใช้ได้7หมื่นกว่า ล้อหลังด้านในหมด ไม่งั้นได้ลากขึ้นอีกหมื่น
แต่พอมาps4 ตอนนี้ยังไม่6หมื่นดีใกล้หมดแล้ว