ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม subaru xv ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ  (อ่าน 9784 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
สอบถาม subaru xv ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 08:48:02 »
สวัสดีเพื่อนสมาชิค หายหน้าหายตาไปนาน ไม่ค่อยได้สนใจรถเท่าไหร่ เพราะย้ายไปอยู่เรื่องสินค้าอิเล็กทรอนิกส์มากกว่า รถติดเยอะเกินและไม่ค่อยได้ใช้ เลยห่างหายไปสักระยะ ทีนี้มาเข้าเรื่อง
รถมิราจได้เวลาปลดประจำการ เพราะหลายปีแล้ว เลยเล็งรถครอบครัวไว้ ในงบที่จำกัด อยากได้ขับ4ของซูบารุ ไม่ทราบว่าตอนนี้ ยังน่าเล่นน่าลองไหมครับ การบริการหลังการขายเป็นยังไงบ้าง ช่วงนี้โปรลดแลกแจกแถมยังพอมีอยู่ไหม หาชื่อในเฟส ไม่ค่อยเด้งอัพข้อมูลเลย เลยวกกลับมาที่เว็บ สอบถามสมาชิคดีกว่า หรือ มีรถสไตล์เก๋งแต่ขับ4หรือ AWD แนะนำไหมครับ งบ1.2ล้าน ราวๆนี้

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถาม subaru xv ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 09:46:25 »
ถ้าคุณชอบรถที่ performance ดี แฮนด์ลิ่งดี ขับสนุก ในงบระดับนี้ก็ XV นี่แหละ แต่ที่ต้องรับให้ได้คือ ค่า service ของเค้าแพงกว่าญี่ปุ่นทั่วไปสักหน่อย อะไหล่ตัวถังบางชิ้นหากมีอะไรขึ้นมา ก็ต้องรอนานหน่อย

ออฟไลน์ deertesla

Re: สอบถาม subaru xv ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 10:06:42 »
ขับ4 fulltime ราคานี้หาไม่ได้แล้วครับ แถมรถช่วงการควบคุมดีมากๆ และรถไม่่อยจุกจิกอะไรด้วย

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 10:11:45 »
โจทย์เดียวกับผมเลยครับ จะเปลียนจาก Mirage มาเป็น XV เหมือนกัน หลักๆให้แฟนใช้ส่งลูกไปโรงเรียน ขับเองบ้างเวลาไป ตจว.เดือนละครั้ง แต่มีเรื่องให้ลังเล ซะแล้วครับ

เนื่องจากผมมีโอกาสไปร่วมงาน Subaru forester Ultimate Test Drive ที่ทางเว็บจัดเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาได้ลองขับแล้วชอบมาก กว้าง นุ่มหนึบ สมคำร่ำลือ ราคาดีด้วย ติดอย่างเดียวไม่ชอบ รูปร่างหน้าตาเจ้านี่เลย ผมกับแฟน มีใจให้ XV มากกว่า แม้จะแคบกว่าก็ตามแต่มันดูสวยกว่าสปอร์ตกว่า   แต่ XV ตัวปัจจุบัน ออปชั่นก็ยังมาไม่ครบเหมือน Forester ครับ ปีหน้าอาจจะมีปรับ และที่สำคัญราคา ตัวท็อปของทั้งคู่ห่างกันไม่เยอะ ถ้าได้โปรดีๆ อาจห่างกันแค่แสนกว่าบาทด้วย ถึงกับลังเลเลยที่เดียว เหลือเพียงแค่ไปลองขับ XV ผมก็คงตัดสินใจง่ายขึ้น
       เรื่องคุณภาพของรถไม่น่าห่วงครับดีระดับต้นๆ ส่วนเรื่องอะไหล่กับศูนย์ คงต้องให้คนเคยใช้จริงมาช่วยแนะนำครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 10:22:05 »
ถามว่าน่าเล่นไหมผมคงตอบว่าไม่น่าเล่นครับ...
ถ้าเน้นรถขับสนุก handing ดี มันก็มีตัวเลือกอื่นๆในตลาดอีกหลายรุ่นถึงแม้จะไม่ AWD ก็ตาม

แต่ถ้าถามว่าอยากได้รถ AWD จริงจังใช้งานเอนกประสงค์และขับดี ผมก็แนะนำให้ลองดู XV ครับ เพราะเป็นตัวเลือกที่ราคาถูกกว่ารุ่นอื่นๆ
ขับสบายเหมือนรถเก๋ง แต่ไปไหนมาไหนได้ใกล้เคียงรถ SUV 4X4 ที่เก็บของด้านหลังเล็กไปนิดแต่ติดกล่องหลังคาเพิ่มสัมภาระได้

ค่าบำรุงรักษาแพงกว่ารถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันไปหน่อยนึง  และถ้าเทียบกับมิราจเดิมอาจจะรู้สึกตกใจกับค่าเข้าศูนย์สักหน่อย
ช่วงแรกๆต้องเน้นใช้ของในศูนย์ เชคระยะรอบนึงประมาณ 5000+ , ทุก 4 หมื่นต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ก็มีสิทธิ์จะโดนรอบละ 1 หมื่น+

แต่ช่วงพ้นประกันตัวรถไปแล้ว เน้นหิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง, น้ำมันเกียร์เอาไปเอง, ผ้าเบรคเปลี่ยนเองข้างนอก ค่าใช้จ่ายจะลดลงไปเกือบครึ่งๆครับ
แต่พวกของเหลวต้องระวัง... ควรใช้ของแท้และเกรดสูงๆหน่อย พวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ CVTF(สเปกข้างกล่องต้องรองรับ cvt ของ Subaru) นำมันเฟืองท้าย

อะไหล่ตัวถังถ้ามีต้องซ่อมต้องเปลี่ยนช่วงนี้ดีขึ้นไม่ต้องรอนานมากแล้ว  ที่จะต้องรอก็พวกอะไหล่เครมต่างๆเช่น ลูกปืนล้อ เฟืองท้าย แร๊คพวงมาลัย
แต่หลังๆเหมือนคุณภาพอะไหล่ดีขึ้นไม่ค่อยมีปัญหาเครมกันเท่าไหร่

ปล.ลองเข้าไปส่องตามคลับ XV ใน facebook ดูครับ มีข้อมูลให้ศึกษาพอสมควร

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 11:33:33 »
Subaru ขับดีสมคำร่ำลืออยู่แล้ว  ได้ลองจะติดใจ  และปัญหาจุกจิกน้อยมาก  ได้ใช้และเห็นรายละเอียดจุดเล็กจุดน้อยแล้วจะรู้สึกว่าเขาตั้งใจทำรถมาดีจริง  ปัญหาที่มีบ้างคือค่าดูแลแพงกว่าคู่แข่งอยู่บ้างกับอะหลั่ยบางชิ้นต้องรอนานหน่อย  ถ้าเทียบ XV กับ Forester โดยไม่เกี่ยงงบแล้ว  เดาว่าลองแล้วจะจบที่ Forester มากกว่า  ซึ่งประกอบไทยคุณภาพใช้ได้และคงไม่มีปัญหารออะหลั่ยนานแล้วครับ

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 12:17:00 »
ผมให้แฟนใช้ อยู่ครับ XV รุ่นปัจจุบัน เป็นรถที่ขับแล้วสุนทรีย์ มากกว่าความสนุกครับ ผมเปรียบให้มันคือ Teana L33 ในคราบ SUV ครับ  มันไม่ได้ขับสนุกเหมือน XV ตัวเก่า หรือCX5 แต่มันได้ความนุ่มนวลชวนฝันมากกว่า  ถ้าได้ไปลองในงาน ultimate drive จะสังเกตได้เลยว่า XV และ forester นี่ feeling อารมณ์เดียวกันเป๊ะ ต่างกันแค่ option และขนาด

ข้อดี :นุ่มนวล, รูปทรง, เกาะถนนพอสมควร, safety option ดี, มีความรู้สึกว่าขับแล้วปลอดภัย,ตัวรถแข็งแรง.มีระบบ X mode กล้าขับลุยได้กว่า suv ทั่วไป, มีโปร 0% 60 เดือน+ส่วนลด+ของแถม จูงใจดี
      ข้อเสีย:  option ที่จำเป็นบางอย่างไม่มี เช่น memory seat, Auto lock/unlock, เครื่องไม่ค่อยมีแรง ที่รอบกลาง เหยียบแล้วรอบขึ้นไว แต่ รถไม่ค่อยไป เครื่องเสียง response ช้า เปิดปิด power ไม่ได้ Navigator ไม่ค่อย OK

สรุป  ถ้าใช้ ในเมือง เป็นรถที่เหมาะมากกับครอบครัวเล็กๆ ไปเรื่อยๆ หรือให้ คุณผู้หญิง ขับไปทำงาน รับส่งลูก เพราะมันให้ความรู้สึกแข็งแรงปลอดภัยดี ในขณะเดียวกัน ถ้า พ่อบ้านจะ พาครอบครัวไปเที่ยว ชิลๆ ตาม ต่างจังหวัด ก็ มั่นใจดีครับ เพียงแต่มันไม่เหมาะกับ ขาซิ่ง ครับ

ปล. จากข้อมูลสำรวจในอเมริกา Subaru crosstek (XV) ถือเป็น 1 ใน 10 ของรถที่ มีความน่าเชื่อถือในการดุแล ดีที่สุด สำรวจจาก ผู้ใช้รถในอเมริกา    มันมีความจุกจิกน้อย และ มีความทนทานสูง  อย่างน่าพอใจ    ให้ไว้เป็นข้อมูลครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 12:42:34 »
ต้องถามก่อนว่า ทำไมต้อง XV ครับ ถ้าจะตอบว่าเพราะขับสี่ ต้องบอกตรงๆว่าเค้าใส่ระบบขับสี่ และเครื่องสูบนอนมาเพราะรถมันยกสูง ใส่มาแล้วเพิ่มการเกาะถนน และฟิลลิ่งการขับขี่ที่ดีขึ้นมากเลยครับ แต่ปัจจุบันมีซีดานเครื่องเทอร์โบขับหน้าที่ขับสนุกกว่า XV หลายคัน อีกทั้งยังซ่อมง่าย จุกจิกน้อยกว่า และศูนย์บริการดีกว่าซูบารุเยอะครับ

แต่ถ้าจะเอาเพราะขับสี่ยกสูงไปลุย ต้องบอกตรงๆว่าลุยแล้วพังง่ายนะครับ ช่วงล่างเค้าพื้นที่ฐานมาจากเก๋ง ผมเอาไปลุยเขา 2 ทริป กลับมาลูกหมากกับลูกปืนล้อไปเลยครับ

ฉะนั้นโจทย์มันก็เหลือแค่ ต้องการทรง SUV ยกสูง และขับดี แต่ขับเรื่อยๆ ประมาณนี้ครับ ซึ่ง XV ผมไม่แนะนำโมเดลนี้นะครับ เพราะประกอบมาเลย์ ค่อนข้างแย่ ซึ่งผมมีทั้ง XV และ Forester ตัวแรก ภายในตอนนี้ก็มีเสียงดังหนวกหู ฝาครอบต่างๆเริ่มอ้า ถ้าจะเอาจริงๆแนะนำรอตัวใหม่ที่จะประกอบในไทยดีกว่าเยอะครับ

ส่วน XV กับ Forester นั้น บุคลิคต่างกันเยอะมากนะครับ คนล่ะกลุ่มตลาดเลย XV คันเล็กๆพื้นที่เก็บของเล็กมาก เหมาะกับใช้แค่ 2 คน ไม่เหมาะเป็นรถครอบครัวเลย พวงมาลัยเซ็ตมาหนัก ช่วงล่างเซ็ตมาแข็งเด้งๆ หนึบๆ ไม่สุภาพ ไม่สุนทรีย์ แต่ขับซิ่งๆสนุก การเก็บเสียงเข้าขั้นว่าห่วย แต่กับ Forester นั้นพวงมาลัยเซ็ตมาเบา จนรู้สึกว่ามันเบาไปมั้ย ช่วงล่างนี่ทีเด็ดนุ่มนวลและเก็บเสียงดีใช้ได้ ดีกว่า XV เยอะครับ แต่ถ้าเข้าโค้งหนักๆมีเหวอได้ง่ายๆ พื้นที่ฝาท้ายใหญ่จุของได้เยอะ

ถ้าต้องใช้รถตอนนี้ผมไม่เชียร์ XV แต่อยากให้เพิ่มงบไปเอา Forester IS ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 12:50:53 »
... ปัจจุบันมีซีดานเครื่องเทอร์โบขับหน้าที่ขับสนุกกว่า XV หลายคัน อีกทั้งยังซ่อมง่าย จุกจิกน้อยกว่า และศูนย์บริการดีกว่าซูบารุเยอะครับ ...
ถ้าเอาตามนี้ เรียนตามตรงว่ายังนึกไม่ออกครับว่ามีรุ่นไหนทำได้ตามนี้บ้างครับ .. ไม่ได้กวนนะครับถามจริงๆ เพราะผมก็มีสองจิตสองใจกับ XV ใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ถ้ามีรถ 1.5 ล้านบวก-ลบ ขับสนุกกว่า ดูแลง่ายกว่า  จุกจิกน้อยกว่า ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ

ที่พอจะนึกออกจะเป็น 118 แต่ก็แพงกว่าพอควร + ไม่น่าจะซ่อมง่ายกว่าซู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2019, 12:52:55 โดย Turin »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 13:52:32 »
... ปัจจุบันมีซีดานเครื่องเทอร์โบขับหน้าที่ขับสนุกกว่า XV หลายคัน อีกทั้งยังซ่อมง่าย จุกจิกน้อยกว่า และศูนย์บริการดีกว่าซูบารุเยอะครับ ...
ถ้าเอาตามนี้ เรียนตามตรงว่ายังนึกไม่ออกครับว่ามีรุ่นไหนทำได้ตามนี้บ้างครับ .. ไม่ได้กวนนะครับถามจริงๆ เพราะผมก็มีสองจิตสองใจกับ XV ใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ถ้ามีรถ 1.5 ล้านบวก-ลบ ขับสนุกกว่า ดูแลง่ายกว่า  จุกจิกน้อยกว่า ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ

ที่พอจะนึกออกจะเป็น 118 แต่ก็แพงกว่าพอควร + ไม่น่าจะซ่อมง่ายกว่าซู

คือจากที่ใช้มา XV ช่วงล่างหนึบดีใช้ได้นะครับ แต่สิ่งที่ผมใช้มาแล้วหงุดหงิดมากคือ เครื่อง 2.0 หายใจเอง และเกียร์ CVT ที่เซ็ตมาย้วยๆยานๆ มันทำให้ “ความสนุก” หายไปเยอะ ต้องกดมิดขยี้คันเร่งทุกครั้งที่ต้องการกำลัง กลายเป็นขับเรื่อยๆเอื่อยๆไปดีกว่า ซึ่งต้องบอกตามตรงว่าส่วนตัวผมกำลังเครื่องมันไม่พอกับคำว่าสนุก และการที่ช่วงล่างเซ็ตมาหนึบ แต่ทางกลับกันรถมันยกสูง การจะเข้าโค้งแรงๆหลายครั้งยังมีเหวอให้เสียวเล่น

ถ้าให้ผมบอกตรงๆคือ การได้เอา FC RS ของน้อง มายืมใช้ระหว่างรถผมทำสี ผมกลับรู้สึกว่ามันขับสนุกกว่า อยากจะซิ่งมากกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันไม่หนึบแน่นเท่า XV แต่ด้วยตัวรถที่มันเตี้ยกว่า เครื่องมีกำลังมารอที่เท้า ความรู้สึกส่วนตัวผม ผมกลับชอบมากกว่า ซึ่งแน่นอนครับ คำว่า”สนุก”แต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน ผมแค่แชร์ในประสบการณ์การผมให้ จขกท ได้ไปลองก่อนจะตัดสินใจ แค่นั้นครับ สุดท้ายมันก็อยู่ที่ความชอบของแต่ล่ะคนครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 14:57:26 »

คือจากที่ใช้มา XV ช่วงล่างหนึบดีใช้ได้นะครับ แต่สิ่งที่ผมใช้มาแล้วหงุดหงิดมากคือ เครื่อง 2.0 หายใจเอง และเกียร์ CVT ที่เซ็ตมาย้วยๆยานๆ มันทำให้ “ความสนุก” หายไปเยอะ ต้องกดมิดขยี้คันเร่งทุกครั้งที่ต้องการกำลัง กลายเป็นขับเรื่อยๆเอื่อยๆไปดีกว่า ซึ่งต้องบอกตามตรงว่าส่วนตัวผมกำลังเครื่องมันไม่พอกับคำว่าสนุก และการที่ช่วงล่างเซ็ตมาหนึบ แต่ทางกลับกันรถมันยกสูง การจะเข้าโค้งแรงๆหลายครั้งยังมีเหวอให้เสียวเล่น

ถ้าให้ผมบอกตรงๆคือ การได้เอา FC RS ของน้อง มายืมใช้ระหว่างรถผมทำสี ผมกลับรู้สึกว่ามันขับสนุกกว่า อยากจะซิ่งมากกว่า แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันไม่หนึบแน่นเท่า XV แต่ด้วยตัวรถที่มันเตี้ยกว่า เครื่องมีกำลังมารอที่เท้า ความรู้สึกส่วนตัวผม ผมกลับชอบมากกว่า ซึ่งแน่นอนครับ คำว่า”สนุก”แต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกัน ผมแค่แชร์ในประสบการณ์การผมให้ จขกท ได้ไปลองก่อนจะตัดสินใจ แค่นั้นครับ สุดท้ายมันก็อยู่ที่ความชอบของแต่ล่ะคนครับ
อ้อ ลืม Civic FC ไปเลย ขอบคุณครับ .. พอดีแฟนไม่ชอบหน้าตา FC เลยไม่ได้นึกถึงเลยครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 15:24:49 »
ตอบในฐานะผู้ใช้ XV (GP) กับ Forester (SK) นะครับ

Service ศูนย์ < อู่นอก (เก่งกว่า ถูกกว่า เร็วกว่า)

อยากได้รถครอบครัวให้ไป Forester เลยครับ นุ่มกว่า ใหญ่กว่า Option มากกว่า ปลอดภัยกว่า เบาะหลังสบายกว่ามาก
ถามว่าขับสนุกมั้ย ถ้าเป็นคนขับเร็ว บอกเลยไม่สนุกครับ อืดแน่นอน
แต่ถ้าเป็นคนขับทางตรง 120KM/h ทางโค้งก็ 120KM/h อันนี้ได้ครับ สนุก

ตอนนี้โปรน่าจะมีมากครับ ส่วนลดเงินสด 50,000 บาท++ ดอก 0%,48 เดือน ของแถมทั่วไป

ส่วนตัวผมขับคนเดียวยัง Prefer XV>>Forester ครับ  ;D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 16:08:16 »
ตอบในฐานะผู้ใช้ XV (GP) กับ Forester (SK) นะครับ

Service ศูนย์ < อู่นอก (เก่งกว่า ถูกกว่า เร็วกว่า)

อยากได้รถครอบครัวให้ไป Forester เลยครับ นุ่มกว่า ใหญ่กว่า Option มากกว่า ปลอดภัยกว่า เบาะหลังสบายกว่ามาก
ถามว่าขับสนุกมั้ย ถ้าเป็นคนขับเร็ว บอกเลยไม่สนุกครับ อืดแน่นอน
แต่ถ้าเป็นคนขับทางตรง 120KM/h ทางโค้งก็ 120KM/h อันนี้ได้ครับ สนุก

ตอนนี้โปรน่าจะมีมากครับ ส่วนลดเงินสด 50,000 บาท++ ดอก 0%,48 เดือน ของแถมทั่วไป

ส่วนตัวผมขับคนเดียวยัง Prefer XV>>Forester ครับ  ;D
พอจะมีลายแทงอู่นอกไหมครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 16:37:11 »

เยอะเลยครับ อู่ช่างทวี อู่ช่างบอม1911 อู่KPM

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 16:39:19 »

ถ้าโซนมีนบุรี คลองสามวา สายไหม ลำลูกกา ที่เคยใช้บริการแล้วถือว่าดี ช่างเก่ง ซ่อมแล้วจบ ก็มีอู่ KPM ตรงรามคำแหงใกล้ๆมีนบุรี
กับศูนย์ Subaru ลำลูกกาที่ช่างค่อนข้างชำนาญงานครับ (เข้าศูนย์ไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ แต่ผมมักจะหิ้วของเข้าไปเองส่วนหนึ่ง ก็พอลดรายจ่ายได้บ้าง)

ที่อื่นๆที่ชาว Subaru ชอบๆกันไปก็เช่นแถวเลียบด่วนมี 3-4 เจ้า หรือพี่พนมบีวาอยู่ข้างๆอาบอบนวดบีวา เพชรบุรี ;)

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 18:00:06 »
Forester น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ

ใหญ่ นุ่ม หนึบ เกาะ กระจกทุกบานอย่างใหญ่ มองเห็นไปหมด  ::)
Wave Z

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 07:17:15 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
คือจะมองให้ผู้หญิงขับด้วย ผมขับด้วย อายุเยอะแล้วไม่เน้นเร็วครับ นั่งกันโดยรวม4คน บ่อยกว่า5คน
ด้วยสภาพถนนบ้านเรา เลยอยากได้รถที่ช่วงล่างดีๆหน่อย และทุนเดิมผมชอบรถสไตล์ AWD มากกว่าขับ2 คือขับปาเจโร่สปอตขับ4 แล้วผมไปใช้ตัวอื่น รู้สึกไปเอง ไม่รู้จะอธิบายความรู้สึกยังไง คืออยากได้ AWD มากกว่า กำลังมองไปรุ่นที่หลายๆคนบอกแล้ว ขอบคุณครับ กำลังปรึกษากันอยู่ว่า ผู้หญิงจะขับได้ไหม เพราะดูเหมือน xv เค้าจะถนัดในขนาดของมัน แต่ถ้าขยับไปรุ่นพี่ คงต้องพาเค้าไปลองก่อนนะครับ แต่ใจเค้าเอนมาทางxvมากกว่า ถ้าส่วนลดรุ่นพี่เยอะ เพิ่มเงินไม่เยอะก็น่าสน ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมชอบเผื่ออนาคตนะ ถนนบ้านเรามันเอาแน่นอนไม่ได้ อยากเน้นช่วงล่างดีๆแบบ AWD ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 11:42:34 »
ถ้าขับคันใหญ่ได้ CRV ขับ4 ไม่ก็ Forester อาจจะเหมาะสมกว่า

แต่ถ้าเอารถเล็ก ข้างในใหญ่  xv ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดในตระกูล suv ขับสี่   
ส่วนโปรโมชั่น และคำถามอื่นๆ เข้ากลุ่ม xv ในFacebook แล้วโพสต์ถาม รับรองไม่กี่ชั่วโมง ได้เรื่อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:13:47 »
ถ้าอยากไปค่ายนี้ ผมคงเอา Forester ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 11:35:47 »
น่าเล่นครับ แต่ทำใจด้วยกับราคาที่ค่ายนี้ชอบปรับราคาขึ้นลง   ซื้อตอนนี้ ปีหน้าอาจจะปรับราคาหน้าโชว์รูมเหลือ 900,000 เป็นต้น  ก็เป็นได้ 

ตัวรถเอง  ผมว่าสมบูรณ์มากๆ ขับได้ทั่วไทย ทนทาน ปลอดภัยระดับหัวกะทิของกลุ่มครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 16:31:47 »
ซื้อมาใช้ครับ น่าขับ น่าใช้ น่าเล่น

อยากให้ประกอบไทยทำเครื่อง 2.0 turbo จัง  8)

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 16:42:13 »
งบ 1.2 เอา Forester ดีกว่าครับ เห็นในคลับซื้อมาแบบไม่มีประกัน แต่ผมว่ารถไม่ค่อยมีปัญหาครับ