ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดติดถนนใหญ่ รถขวางซอยเข้าบ้าน ขอวิธีแก้ครับ  (อ่าน 5394 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
เป็นตามภาพครับ คือมันอดไม่ไหวจริงๆ เราจะแจ้ง หรือทำส่วนนี้ได้อย่างไรบ้างครับ

ถนน 4เลน แบ่งวิ่งข้างละ2เลน มีปตท ที่รถออก จะเข้าถนน ต้องมาติดกับรถที่ต่อคิว ก่อนเข้าตลาด

แล้วเวลาต่อคิวกันเข้าตลาด มีรถจะขอขับออกจากซอย ไม่มีน้ำใจ หรือมารยาทเลย ดันเร่งเครื่องปิด เพื่อรีบไปต่อท้ายอีกคัน ไม่ยอมให้แทรก เพื่อคนในซอยจะออกไปอีกเลน เเล้วจะออกไปเลน 2 นี่เสี่ยงมาก เพราะอีกคันก็บังทัศนวิสัย  ทำให้คนในซอย เดือดร้อน เข้าออกลำบาก

เราจะติดต่อใครดีครับ  ผมว่าการตีเส้น เป็นจุดห้ามจอดทับ จะพอช่วยได้ไหมครับ แล้วเราต้องไปติดต่อหน่วยงานไหนครับ ผมทนมานานแล้ว ไปขอความร่วมมือกับเจ้าของตลาด ก็ดูจะไม่แก้ปัญหาเลยครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ akewizard

ในหลายท้องที่ ... ตลาดมักจะไปอยู่ผิดที่เสมอเช่น ไปอยู่ตรงหัวมุมทางแยกบ้าง ไปอยู่ตรงทางโค้งถนนแคบๆบ้าง
แล้วก็สร้างปัญหาจราจรตามมา คนแถวนั้นที่มาอยู่ก่อนมีตลาดก็เดือดร้อน

กรณีของ จขกท.ถ้าเอาแบบหน้าด้านๆเลย ตอนจะเลี้ยวเข้าซอยก็ให้วิ่งเลนสองมาแล้วมาเบียดเข้าตรงปากซอยช่วงที่เลย ปตท.มา
มันจะมีช่องว่างช่วงที่รถออกจากปั๊มให้พอเบียดเข้าได้  ส่วนตอนเลี้ยวออกจากซอยก็เลี้ยวออกเลนซ้ายแล้วค่อยหาช่องผาดออกเลนขวาแทนครับ

ออฟไลน์ samaklen

ดูจากสภาพแล้ว น่าเห็นใจมากครับ
ตีตาราง อาจช่วยได้บ้าง
แต่รถที่รอต่อคิวเข้าตลาดคงไม่ดู
อารมณ์คงเหมือนรอเข้าห้าง
เร็วๆ มาก่อน อย่าตัดหน้า ทั้งๆ ที่เขาออกจากซอย
ต้องค่อยๆ แซะออกจากซอย หรือจะเข้าซอยก็ต้องต่อแถว ขืนวิ่งแถวสองมาตัดหน้า
โดนเข้าใจว่าจะแย่งคิวแน่

ออฟไลน์ chaithawat

ทำเหล็กกั้นวางขวางปากทางไว้พร้อมข้อความครับ ใครแอบยกเหล็กออกก็แอบวางน๊อตเผื่อรถไหลไว้แทน

ออฟไลน์ redsun

เคยเจอครับ เข้าใจเลย
เลน 3 นี่อันตรายมาก ต้องค่อยๆโผล่หัวออกไป

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ต้องค่อยๆแซะออกครับ ใจเย็นนิดนึง

ออฟไลน์ Krongbun

;) ร้องเรียนดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อเค้าจะตีเส้นไม่ให้จอดให้
แต่สุดท้ายวินัยจราจรบ้านเราก็จะเป็นอย่างที่เห็นหล่ะครับ หยุดทับเส้นกันเหมือนเดิม น้อยคันมากที่จะไม่ทับ
แถวอยุธยา มีมาตีเส้นห้ามจอดหน้าซอยให้ พอมีอยู่บ้างครับ

ถ้ายังไม่ได้จริง ขายบ้าน ย้ายดีที่สุดครับ  :(

ออฟไลน์ Amnaj

เปิดกระจก โบกมือขอออก ผมว่าส่วนใหญ่เค้าให้

ออฟไลน์ BigCat

ลืมบอกไปครับ ว่า ทางออกซอย จะเป็นทางชันครับ ถนนสูงกว่าซอย ประมาณเมตรกว่าๆ รถต้องไปห้อยด้วยครับ

เคยแซะละครับ บางคันก็ให้ บางคัน ก็ไม่

เคยเปิดกระจกยกมือขอ อันนี้ได้ผลสุด

หลังจากผมโพสต์ ผมเลยไปติดต่อคนในซอย พอดีู้จักเจ้าของตลาด ผมจะไปคุยอีกทีครับ เผื่อเค้าช่วยเรื่องป้ายได้ครับ ขอบพระคุณทุกท่่านครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ XaNaX

งั้นให้เจ้าของตลาด หาคนมาช่วยโบกรถออกจากซอยครับ ไม่งั้นก็บอกจราจรมาจัดการ

ออฟไลน์ apinui

Re: ตลาดติดถนนใหญ่ รถขวางซอยเข้าบ้าน ขอวิธีแก้ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 17:02:06 »
ติดต่อกับทางเขตให้เค้ามาตีเส้นให้น่าจะได้นะครับ .... อย่างน้อยเวลามีเส้นแล้วเราขอเค้าก็น่าจะเกรงใจกันบ้างเพราะเค้าผิด ....

ป.ล.ใครจะซื้อบ้านโครงการไหนบอกใกล้โรงเรียน ใกล้ตลาด .... ออกห่างให้ไกลเลยครับ .. ตอนผมซื้อบ้านเพราะใกล้โรงเรียนคิดว่าดีของจริงนี่นรกแตกครับทุกวันนี้ รถปิดทางเข้าหมู่บ้านทั้งเช้า/เย็นเลย .. ยามต้องมายืนโบกให้ไม่งั้นไม่ได้ออก

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **
Re: ตลาดติดถนนใหญ่ รถขวางซอยเข้าบ้าน ขอวิธีแก้ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 17:15:41 »
ติดต่อหมวดพื้นที่เลยครับ

และพยายามรวมตัวคนในหมู่บ้านในซอยหลายๆบ้านไปช่วยกันร้องเรียน

ถ้าหมวดไม่ทำอะไร ไปร้องเรียนที่แขวงครับ แล้วบอกร้องเรียนไปทางหมวดแล้วเค้าไม่ยอมทำอะไร

ออฟไลน์ Champman20

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 17:43:20 »
ขอให้ความเห็นในฐานะที่บ้านทำตลาดนะครับ ตลาดที่บ้านผมทำอยู่ในซอยที่มี2เลนสวนกัน เดิมมีตลาดเก่าอยู่แล้ว เจ้าของใช้พื้นที่หน้าติดแถวในซอยจัดตลาด ไม่มีที่จอดรถ วันไหนมีตลาด รถติดบรรลัย. ส่วนตลาดผมมีที่จอดรถด้านหลัง จอดฟรี เพราะครอบครัวผมไม่เบียดเบียนคนอื่น แต่รู้มั่ยครับว่า เทศบาลจ้องจะเก็บภาษีพื้นที่ของตลาด โดยมันเอาพื้นที่ของที่จอดเข้าไปคิดด้วย!!!  ครอบครัวผมถึงเข้าใจแล้ว ว่าทำไมหลายๆที่ไม่มีที่จอดไห้ เพราะแบบนี้ครับ. ส่วนลูกค้าตลาด ร้อยพ่อพันแม่ครับ ทั่งๆที่ตลาดผมมีที่จอด ก็ยังมีบางคนที่ไม่สนโลก จอดหน้าตลาดข้างๆถนน รถหลังจะติดยังไงตรูไม่แคร์.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 18:19:57 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่มีวิธีแก้ครับ ได้แค่บรรเทา ซึ่งจะชั่วคราวหรือถาวรก็สุดแท้แต่ความร่วมมือจากคนหมู่มาก

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 20:43:41 »
ตีเส้นเหลืองห้ามหยุดรถ กับขอจราจรมาช่วยโบกตอนชั่วโมงเร่งด่วน น่าจะพอช่วยได้ครับ อ้อ ผมเห็นบางที่มีกรวยมาตั้งเพื่อบังให้รถในซอยออกได้สะดวกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2019, 21:25:13 »
อ่านแล้วรู้สึกหดหู่กับข้าราชการไทยจริงๆนะครับ

อย่างแถวบ้านผม ถนนพุทธบูชา ก็มีตลาดหัวโค้ง และตลาดสวนหมากที่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่่มีน้ำยาจะทำอะไรเลย

เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2019, 06:16:44 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 07:49:01 »
เหมือนที่บ้านญาติผม ติดต่อหน่วยงานราชการไป ไร้ประโยชน์มีเหมือนไม่มี ไม่รู้จะเสียภาษีไปทำไม
พยายามแก้ไข ติดป้ายสารพัด ผลสุดท้ายแกเลยเอาใหม่ ย้ายรถขนดินที่เก็บไว้อีกที่นึงมาเก็บลานข้างบ้านแทน แล้วแกก็ขับเข้าออกทุกวัน
สิบล้อ เข้าออกตลอดเวลา ไม่มีคนมาจอดในระยะเลี้ยวรถอีกเลย  ;D

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2019, 12:34:40 »
กฎหมายและตำรวจควรช่วยได้ครับ แต่อย่างที่เข้าใจกัน ตำรวจไม่ทำงาน และไม่มอบอำนาจให้ประชาชน

ควรเอาแบบกทม คือให้ปชช ถ่ายรูปผู้กระทำผิด และได้ค่าส่วนแบ่งค่าปรับ ไปเลย

ออฟไลน์ Suphat99999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 02:38:24 »
รวมกลุ่ม คนในซอยแล้วไปแจ้ง สำนักงานเขตเลยครับ ขอพบ ผอ.เขตเลยครับ แล้วทำหนังสือแจ้งว่าในกลุ่มเรา(คนในซอย) ต้องการให้เขตทำอะไร แต่ผมแนะนำว่า ต้องรวมกลุ่มให้เยอะเยอะ หน่อยนะครับ หลายสิบคนยิ่งดีครับ เอาแบบ แน่นห้องประชุมอะครับ. เพราะบสงทีตลาด. ตลาดพวกนี้อาจจะไม่มีใบอนุญาตก็ได้ แต่หากมี มันก็มีพรบ.ในการจัดตั้งตลาดอีกคงต้องให้เขตเป็นผู้ชี้แจง กับเราว่า จะดำเนินการแก้ไขให้กับ ปชชในซอยอย่างไร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 10:23:30 »
ลำบากเลยครับ เห็นใจเลย แก้ยากด้วย

จะย้ายตลาด ย้ายคน ก็ไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 16:37:43 »
เห็นใจนะ ควรให้เจ้าพนักงานท้องที่ จัดระเบียบหน่อย

แถวบ้านผม สองแถวจอดแช่รอลูกค้ายาว  รถติดนานมาก 20 ปี ชอบจอดยังไง ก็ยังทำนิสัยแบบเดิม  :P