ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอให้คำปรึกษาได้บ้างครับ Ford Capri 1993  (อ่าน 5482 ครั้ง)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ไปจองรถจ่ายมัดจำมาแล้ว ตอนนี้เจ้าของลงเครื่องใหม่ (วางมาหลายปีแล้ว) ใช้เครื่องมาสด้า 1500 cc เกียร์ออโต้อยู่ (เครื่องเดิมของมันเป็นเครื่อง 1600 น่าจะพัฒนามาจาก Mazda คัลเลอร์คีย์)
ลองถามดูจากคนใช้รุ่นนี้ บอกว่าอะไหล่เครื่องและช่วงล่าง(รวมถึงโช้คและสปริง) ใช้กับ มาสด้าคัลเลอร์คีย์ได้ทั้งหมด แต่จากสภาพที่เห็นและทดลองให้เจ้าของขับให้ น่าจะถึงเวลาลงเครื่องใหม่แล้ว จึงอยากถามใครพอมีความรู้ว่ามันพอจะเอาเครื่อง BP 1800 (เกียร์ออโต้)ของแอสติน่าลงไปได้หรือเปล่าครับ หรือพอจะมีตัวแรงๆของมาสด้า(หรือฟอร์ด) ใส่ลงไปได้ไหม กลัวห้องเครื่องมันเล็กไปอ่ะครับ ที่สำคัญขอเป็นเกียร์ออโต้ เบื่อรถติด(โดยเฉพาะแถวบ้าน)
รูปปลากรอบ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครพอให้คำปรึกษาได้บ้างครับ Ford Capri 1993
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 23:02:56 »
ยินดีด้วยครับ คันนี้ผมกะว่าจะไปดูพอดี ไม่ทันซะแระ บังเอิญจัง 
รถอยู่แถวรังสิต  ไม่ทราบว่าราคาจบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: มีใครพอให้คำปรึกษาได้บ้างครับ Ford Capri 1993
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 23:05:57 »
เห็นเค้าคุยกันอยู่ที่นี่ครับ
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=8201.0

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 23:39:38 »
ยินดีด้วยครับ คันนี้ผมกะว่าจะไปดูพอดี ไม่ทันซะแระ บังเอิญจัง 
รถอยู่แถวรังสิต  ไม่ทราบว่าราคาจบเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
จบเกือบๆราคาที่ตั้งเลยครับ ผมรีบจบเพราะรู้ว่าถ้ารอนานมีหวังโดนตัดหน้าแน่ๆครับ แต่ต้องเก็บเยอะนะครับ เท่าที่ดูไม่รวมสีกะล้อใหม่ ผมว่ามี 100k ครับ
เครื่องต้องทำ(จะเปลี่ยน) ช่วงล่างต้องทำใหม่หมด น้ำมีหยดถ้าจอดตากฝน(น่าจะเป็นทุกคัน) ซีล Hard top สภาพไม่ดีแล้วครับ ไฟเลี้ยวหน้าเจ้าของพ่นสีแดงทับไว้เพราะเป็นฝ้า(สังเกตตรงกรอบแดงๆใต้ไฟป๊อป ที่ติดกับไฟเหลืองมุมรถอ่ะครับ แต่ไฟสีเหลืองนั้นจริงๆแล้วหลอกไว้เฉยๆ) ตอนไปดูมีสตาร์ทไม่ติดด้วย ยางก็หมดสภาพแล้ว อื่นๆอีกเล็กๆน้อยๆครับ แต่เจ้าของน่ารักครับ ถามอะไรก็ไม่มีปิดบัง อยู่ๆก็บอกผมว่าหลังคาเคยทำสีมาแล้ว โดนกระเบื้องแผ่นใหญ่ปลิวใส่จนบุบเลย (ผมก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ไม่บอกก็ไม่รู้)
ตอนนี้ผมวางงบไว้อีก 150k ไว้เก็บรายละเอียดพร้อมแต่ง ยังกลัวไม่พอเลยครับ ถ้าเกินนี้ก็หมดงบแล้วครับ
ตอนแรกเล็งคันสีแดงอีกคันที่ขายอยู่ (ที่สภาพสวยสุดๆอ่ะครับ แต่ราคาแรงเกินไปหน่อย เอาคันนี้จะได้มาทำเองด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2010, 00:28:44 โดย oun »

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 23:46:50 »
เห็นเค้าคุยกันอยู่ที่นี่ครับ
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=8201.0

ขอบคุณครับ เป็นสมาชิกไปเรียบร้อยแล้วครับ พี่ที่ขับอยู่ให้เบอร์มาคุยเลย