ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 31 สิงหาคม 2019  (อ่าน 3824 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1499221846853694

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

อันนี้คือ user สำหรับตั้งกระทู้คำถาม และ อื่นๆ ใน Webboard นะครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับ

ออฟไลน์ silentblue

• Newbie
  • *
สนใจ Forester ครับ
ดู Full review แล้ว ตัดสินใจว่ายังไงก็คงไปตัวนี้

แต่ตอนนี้ติดปัญหาว่าจะเอา IS หรือ Eyesight ดีกว่า
อยากให้ช่วยแสดงทัศนะหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พี่จิมมี่จะใช้หน่วยอัตราสิ้นเปลืองรถไฟฟ้าอย่างไรครับ ส่วนตัวอยากแนะนำให้ใช้ Unit/km หรือ km/Unit จะได้เอาไปคูณกับค่าไฟได้ง่ายๆ ไม่งงแบบหน่วย Wh ครับ

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
suzuki swift จะมีตัว minor change เพิ่มอุปกรณ์ หรือ minor change ปลายปีนี้ไม๊ครับ
ไปลองมาแล้วชอบฟิลลิ่งพวงมาลัยและอัตราเร่งมาก กำลังดูช่วงเวลาที่เหมาะสมที่จะซื้อครับ

ปล. เกียร์จะหอนเหมือนรุ่นที่แล้วไม๊นะ -*-

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

suzuki swift จะมีตัว minor change เพิ่มอุปกรณ์ หรือ minor change ปลายปีนี้ไม๊ครับ
ไปลองมาแล้วชอบฟิลลิ่งพวงมาลัยและอัตราเร่งมาก กำลังดูช่วงเวลาที่เหมาะสมที่จะซื้อครับ

ปล. เกียร์จะหอนเหมือนรุ่นที่แล้วไม๊นะ -*-

ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนพี่จิมมี่เพราะใช้อยู่ครับ

หอนเรียบร้อยครับ 1 ปี

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อcx-5 2.5 มาติดแก๊ส แทนที่จะ gk เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจไหมครับ

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
honda crv จะ minor change ประมาณเดือนไหน มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ

ออฟไลน์ Zer0golf

• Newbie
  • *
อยากถามพี่จิมมี่ครับว่า
- Benz A-Class sedan 1.3 turbo อัตราเร่งเป็นอย่างไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ รถญี่ปุ่นC-segment ทั่วไป(อาจจะยกเว้น Civic, sylphy turbo เอาไว้) นอกจากนี้โอกาสที่จะCKD ไทยเมื่อไร และคิดว่าราคาจะประมาณเท่าไรครับ มีโอกาสต่ำกว่า2ล้านไหม

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน ACCORD G10 1.5Turbo มีโอกาสเพิ่มอุปกรณ์เท่ากับรุ่น HYBRID หรือ HYBRID TECH ไหมครับ เห็น 1.5Turbo ส่งขายอินโดนีเซีย จัดเต็มเท่าๆกับรุ่น HYBRID ตัวเริ่มต้น

ออฟไลน์ yongan

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่และทีมงาน

1. ในความเห็นของคุณจิมมี่รถยนต์ไฟฟ้าเช่นกลุ่มรถยนต์นั่ง รถปิคอัพจะเริ่มเป็นที่นิยมในประเทศไทยต้องใช้เวลานานอีกหลายปีมั้ยครับ

2. เป็นความจริงมั้ยครับ ที่ว่า มีโรงงานประกอบรถยนต์ค่ายญี่ปุ่น ไม่ขยายกำลังการผลิตในไทยเพิ่มอีกแล้ว แต่ไปตั้งโรงงานในประเทศเพื่อนบ้านแทน เช่น พม่า หรืออื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Amnaj

สวัสดีครับ

พอจะมีข้อมูล all new d max ที่ใกล้จะเปิดตัว เครื่องยนต์ ขนาดความจุเท่าใด และเป็น โบคู่หรือเดี่ยวครับ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
ปัจจุบันใช้ Chr Hybrid อยู่ พอจะมีวิธีที่จะลดเสียงรบกวนภายในห้องโดยสารไหมครับ
แล้วปกติค่ายรถยนต์ติดตั้งฉนวนกันเสียง ภายนอก ภายใน หรือส่วนไหนของรถยนต์ครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
รถเก่าที่หมดอายุการใช้งาน เรามีวิธีนำออกจากบ้าน ไปทางไหนได้บ้าง เช่น ขายเศษเหล็ก เป็นต้น และวิธีไหนมีผลดีมากกว่ากัน
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ เอก

• **
การเปิดปิดฝากระโปรงรถด้านหน้าบ่อยๆ แรงกระแทกของการปิดจะเป็นสาเหตุทำให้กล้องหน้ารถเสียได้ไหมครับ(กล้องติดอยู่ใต้กระจังหน้า) รถมี around view monitor

ออฟไลน์ polwath

เห็นว่าช่วงนี้กระแสรถไฟฟ้ามีเยอะพอสมควร อยากทราบว่าโครงการหมู่บ้าน คอนโด ร้านค้า ห้างสรรพสินค้า สถานที่ราชการ และปั้มน้ำมัน ทั้งเก่าและใหม่ ได้มีการเตรียมจุดชาร์จรองรับกระแสพวกนี้ได้ทันหรือเปล่าครับ

แล้วกรณีสถานที่ไม่มีจุดชาร์จไฟตั้งแต่ต้น แล้วทำการติดตั้งและปรับปรุงสถานที่ให้รองรับการชาร์จรถไฟฟ้า จะใช้ทุนมากกว่าโครงการใหม่ที่สร้างจุดชาร์จตั้งแต่แรกดลยหรือเปล่าครับ และไม่มั่นใจว่าถ้ามีการตั้งจุดชาร์จจำนวนมากเพื่อรองรับรถไฟฟ้า โรงไฟฟ้าจะผลิตไฟฟ้าป้อนเข้าทันไหม เพราะตอนนี้ไฟฟ้าบางส่วนต้องนำเข้าจากต่างประเทศ  กลัวปัญหาไฟตกกับไฟดับเพราะผลิตหรือจ่ายไม่ทันครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ยังไม่สามารถเลือกรุ่นรถได้
ผมอยากจะออก Revo Rocco 2.8G 4x4 คุยกับที่บ้านแล้ว ที่บ้านไม่เห็นด้วย(เมีย)
เนื่องด้วย 1. เครื่องใหญ่ภาษีแพง 2. ราคาสูง 3. ใช้อยู่แต่ในกรุงเทพ จะเอาแรง และขับ4ไปทำไม
เขาก็แนะนำให้ผมเอาแค่ 2.4G พอ

ผมก็บอกว่ามันมีระบบความปลอดภัยอยู่ในตัว top อันนุ้นนี้นั้น เขาก็ไม่สน

ถ้าผมเอา 2.4 มันก็คาดใจพอซื้อมาแล้ว เพราะมันเพิ่มทีหลังไม่ได้ ผมควรทำอย่างไรดีครับ T^T

ออฟไลน์ AgentMolder

มีข้อถกเถียงกันในกลุ่มคนใช้รถ camry ใหม่ ว่า น้ำมันเครื่องควรใช้ตัวไหนที่ระยะ 10,000 โลดีครับ 0W-20, 5W-20, 5W-30, 5w-40 บางท่านบอกว่า ใช้ 5W-30 ดีที่สุด แต่ นมค.เบอร์นี้ใช้ในกระบะ Revo (ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซล) และทาง ศ. โตโยต้าก็ไม่เปลี่ยนเบอร์นี้ให้ ทางโตโยต้าใช้ 5W-40 แต่ก็ยังมีคนไปหาซื้อมาจากข้างนอกเข้าไปเปลี่ยน

อยากทราบในความเห็นคุณจิมมี่ หรือคุณเติ้งก็ได้ว่า นมค. เบอร์ไหน ใช้ยังไงดีสุดครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

การทำการโฆษณารถยนต์สมัยนี้ พี่ J!MMY คิดว่า ช่องทางไหนที่เข้าถึงผู้บริโภคได้มากสุด และได้ผลสำเร็จมากที่สุดครับ
และพี่คาดว่าแนวโน้มต่อไปจะเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
น้ำมันเครื่องที่ระบุว่าใช้ได้ 15,000 กิโลเมตร เราควรเปลี่ยนที่ 15,000 หรือ 10,000 ดีครับ  แล้วระยะเวลา ถ้าครบ1ปีก็ควรเปลี่ยนใช่ป่าวครับ ผมใช้เบนซ์ E220 W124 ติดแก๊ส lpg ครับ

ออฟไลน์ zuneo

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และที่มงาน
เงินบาทแข็งค่า และเงินยูโรอ่อนค่าลง บวกกับยอดขายรถในเยอรมันลดลงมาก
มีความเป็นไปได้หรือเปล่าครับที่ bmw thailand จะนำรถเข้ามาขายในราคาที่ถูกลง
ตอนนี้สนใจbmw x4เผื่อว่าจะสามารถหาซื้อได้ในราคาที่ถูกกว่าปัจจุบัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VORA

มุมมองนักข่าวสายยานยนต์ คิดอย่างไรกับกลุ่มทุนจากจีน มาทำธุรกิจในไทยครับ

พอดีอยู่แถวบางนา กม 38 กว่า..  มีการสร้างเมือง mega project อะไรซักอย่าง ใหญ่มาก ในแบบมี
Auto city ด้วย เป็นศุนย์ขายชิ้นส่วนยายยนต์ขนาดใหญ่มากกกกก  คล้ายวรจักรมั้ง

ธุรกิจยานยนต์ในเมืองไทย จะไปทางไหนต่อ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
ตอนนี้ ใช้ Fortuner รุ่น หน้า แชมป์ ตัว2.7 วิ่งไป ตจว 100-150 กิโลช่วง เสาร-อาทิตย์ รถ กิน นำ้มัน มาก กำลังคิด จะไป ติด gas LPG และจะใช้ ยาว  ๆ 5-10  ปี ไม่ทราบ ค่า ดูแล และการ ซ่อมแซม ยาว ๆ ตัว นี้ ok  กับ การ ติด gas  ขอคำแนะนำ ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ karavek

• **

ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนพี่จิมมี่เพราะใช้อยู่ครับ

หอนเรียบร้อยครับ 1 ปี

ว่าแต่หอนแล้วเคลมได้ปกติใช่ไม๊ครับ รบกวนถามอีกนิดว่ามีปัญหาจุกจิกอย่างอื่นอีกไม๊ครับ