ผู้เขียน หัวข้อ: GM ระยองปลดพนักงาน ข่าวจริงไหมครับ  (อ่าน 7159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
GM ระยองปลดพนักงาน ข่าวจริงไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 12:52:57 »
https://www.khaosod.co.th/monitor-news/news_2843261

ไม่เห็นมีการประกาศ รึหนังสืออย่างเป็นทางการ   

คือมันทำให้คิดได้ว่าที่ลดราคาอย่างกระหน่ำเนี่ย ก็เพราะว่าหาทุนคืนไหมครับ  :-[ :-[ :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: GM ระยองปลดพนักงาน ข่าวจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 13:00:34 »
ถ้ารถขายไม่ออก จะเก็บพนักงานไว้นั่งเล่นหรือครับ ให้ออกและจ่ายค่าชดเชยอย่างยุติธรรมไปก็เรื่องปกตินะครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: GM ระยองปลดพนักงาน ข่าวจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 13:12:55 »
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 13:21:07 »
หุ่นยนต์แทนคน รถมันยังหลอกขายหน้าใหม่ได้เรื่อยๆยังไม่ปิดเร็วๆนี้หรอก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 14:28:16 »
ข่าวสดนับว่าเป็นสื่อหลัก คงตรวจสอบข้อเท็จจริงมาพอสมควรล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 14:51:11 »
จ้างปลดแทบทุกบริษัทนั่นแหละข่าวยี่ห้อญี่ปุ่นจ้างออกเยอะด้วย  สกู๊ปข่าวไม่ได้แค่ GM จากทีวี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 15:04:52 »
หลีกทางให้กับ AI ครับ เค้าไม่เลิกผลิตง่ายๆหรอกครับอีกอย่างเรื่องปลดคนเป็นธรรมดาของ GM เค้าทำเรื่อยๆอยู่แล้วเพียงแต่เที่ยวนี้ค่อนข้างเยอะ ส่วนมากเป็นซับ พนักงานก็มีบ้างคงคิดว่าจ่ายค่าชดเชยแล้วเอาคนส่วนเกินหรือที่ไม่ต้องการออกโดยเอาโบนัสที่จะให้ตอนสิ้นปีนั่นแหละมาจ่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 15:09:33 »
จริงครับ ออกข่าวทาง TV ด้วย แต่ช้ากว่าในเฟส
พนักงานที่เลิกจ้างก็จะเป็น พนักงาน sup จากข้างนอก รวมทั้งพนักงานบางส่วนของเค้าเอง รวมๆ ก็ 300 คน
แล้วก็มีโยกแผนผลิตไปเวียดนาม ส่วนที่ยังประกอบในไทย ก็เอา Robot เข้าแทนคน
โรงงานที่ผมทำ ก็เริ่มเอา Robot เข้ามาหลายตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 15:20:15 »
GM ประเทศอื่น มีออกไปเยอะแล้วทั่วโลก ตามแผนปรับโครงสร้าง
แค่รอคิวว่าเมื่อไหร่จะเป็นพี่ไทย สุดท้ายก็มาถึงจนได้ การออกเป็นเรื่องปกติ แต่ไม่ใช่การปิดตัวโรงงาน
แค่มีการปรับเปลี่ยนโครงสร้าง และลดภาระค่าใช้จ่าย ที่ไม่นิ่งและไม่สามารถคาดการณ์ได้ (ประท้วงขอเพิ่มนั่นนี่ ขณะนี้ไม่เพิ่มคุณค่า มูลค่า และจำนวนการผลิต)
ก็ไปใช้การเพิ่มกระบวนการผลิด ด้วยการเสริมทางเทคโนโลยี Robot และ AI มากขึ้น
GM เองก็ไม่ได้ผลิตขายแค่ในประเทศเท่านั้น ส่วนหนึ่งก็มีการส่งออกในเครือข่ายอาเซียนและออสเตรเลีย
ผนวกกับการลงทุนร่วมกับจีนแผ่นดินใหญ่ อาจมีการปรับเปลี่ยนโครงสร้างเร็วๆ นี้ ต้องรอชมรอติดตามต่อไป
(อาจเป็น model ในกลุ่มรถ SGMW ก็เป็นได้ - เดา)
กำลังดูว่า Trailbrazer รุ่นใหม่ (ซึ่งเป็นพื้นฐานจากกระบะ) จะเป็นรุ่นอะไรของ BAOJUN หรือเปล่า จะได้มาเทียบกับ Captiva (BAOJUN 530)

https://paultan.org/2019/07/03/chevrolet-plans-3-new-suvs-for-thailand-captiva-first/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2019, 15:34:10 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 17:00:12 »
american style

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 19:52:41 »
 ตรงไปตรงมาครับ
ศก ไม่ดีก็ไม่ต่อสัญญกับ ซัพ
สะท้อนภาพออกมาบ้าง
ไม่งั้นผู้ใหญ่หลายคนไม่จำนนต่อ
สถานการณ์

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 21:14:59 »
เศรษฐกิจก็ส่วนหนึ่ง แต่เคยหันมามองตัวเองไหมว่าทำไมถึงขายไม่ได้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 23:11:17 »
จริงๆค่ายญี่ปุ่นก็มี แต่ไม่เป็นข่าว เพราะเค้าทยอยจัดการ แล้วก็ เริ่มที่ sup ก่อนน่ะครับ ค่อยปลดออก เลยไม่เป็นข่าวดัง น่ะครับ

เศรษฐกิจก็ส่วนหนึ่ง แต่ คุณภาพตัวรถ ความทนทาน บริการหลังการขาย ก็ปัญหาหลักๆเลยนะ

GM ยุคที่ขายดีๆ น่าจะเป็น Chev Optra / Aveo / Colorodo ตาสองชั้น ... หลังจากนั้นก็แผ่วลงเรื่อยๆ ยิ่งมาเป็นยุค Cruze / Sonic ยิ่งจบเห่ ปัญหาเยอะ แก้ไม่จบ ไม่สนใจจะแก้

หรือ กระบะเอง ที่เป็นฝาแฝดกับ isuzu ปัญหาเหมือนกัน แต่ isuzu เคลมได้ chev งี่เง่าไม่เคลม คันต่อไปลูกค้าก็ไม่ซื้อแล้ว

ตอนนี้ที่ขายได้ มีแต่ PPV ที่ต้องหั่นกำไรลงเยอะ ดังนั้น จะเหลือตังค์ที่ไหนมาจากคนล่ะ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 09:30:27 »
รง.ที่ผมทำก็อยู่โซนนั้นแหละครับ ตอนนี้บ.ส่วนใหญ่จะใช้ซัพเป็นคนโอเปอเรตงานซะเป็นส่วนใหญ่เพราะง่ายต่อการจัดการในเคสแบบนี้แหละครับ ตอนนี้ขอเดาว่ารง.ส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ เพราะ รง.ที่ผมทำก็ใช้ซัพ ช่วงไหนออเดอร์เยอะดึงซัพมาเพิ่ม ช่วงไหนออเดอร์ลดก็ลดจำนวนซัพลง ซึ่งตอนนี้บางโรงก็ทำ3หยุด2 อะไรแบบนี้ แต่ไม่เป็นข่าว มันเป็นเรื่องของการบริหารจัดการบุคลากรในองค์กรเขาเอง ถ้าเขาแสดงความบริสุทธิใจให้พนักงานเห็นว่าลำบากกันจริงๆและต้องช่วยเหลือกันเพื่อก้าวผ่านไป พนักงานก็จะไม่โวยวายและจะเก็บข่าวกันเงียบๆ (ส่วนใหญ่รง. ญี่ปุ่นจะทำแบบนี้ได้)

ส่วน big 4ในไทยส่วนใหญ่เขาก็มีวาระสมัครใจลาออกกันเรื่อยๆอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปรกติ แต่ปีนี้จะหนักหน่อย เพราะ effect จากทั่วโลก ส่วนเรื่องยอดขายของ GM ดรอปในไทยมันมีมานานแล้วครับ แต่ช่วงนั้นยังมีแบรนด์ Holden ที่ป้อนไปออสยังพอขายได้อยู่เลยยังเลี้ยงตัวต่อได้เรื่อยๆครับ
  แต่พอเจอแจ็คพ็อตเศรษฐกิจโลกเข้าไปเลยหนักหน่อย

ผมนี่เกาะเก้าอี้แน่นเลยครับ ไม่กล้าย้ายงานเลย ขนาดเฮดฮันเตอร์เปิดแพคเกจโหดๆมาให้  :'( :'(

ปล.อ้างอิงจากที่เห็นและได้พูดคุยกับคนในของที่นั้นๆนะครับ ไม่ขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงเท็จประการได

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 10:10:01 »
การปรับโครงสร้างบริษัท หรือ โรงงานมันมีปกติอยู่แล้วแหละครับ
แล้วโรงงานส่วนใหญ่ระดับ Operator จะจ้างเป็น Sub Contract แทน เพื่อง่ายต่อการจัดการครับ
ไม่ค่อย surprise เท่าไหร่ เพราะก่อนหน้านี้ GM ที่อเมริกาก็เพิ่งปิดไป

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 19:47:14 »
บางคนก็โยงว่า รัฐบาลทำให้เศรษฐกิจเป็นแบบนี้ 555

บริษัทนี้เค้าถ่ายเลือดทุกปีอยู่แล้วครับ ทุนหนา จ่ายชดเชยเกินกฎหมายด้วย แล้วมันไม่ดียังไง
อุตสาหกรรมรถยนต์ก็กำลังปรับตัวครับ ต่อไปรถEV มา ก็ต้องมีกระทบยอดรถน้ำมันบ้าง
แถมเดี๋ยวนี้ต้นทุนRobot มันถูกลงแล้ว ใช้แทนคนประกอบ คนตรวจสอบกันเยอะแยะ

มีแต่คนที่ไม่ปรับตัว นึกว่าทำงานไปได้เรื่อยๆ
เดี๋ยวคงด่ารัดถะบานอีกว่า ไม่บอกประชาชน

ลองพยายามช่วยเหลือตัวเองดูด้วยครับ รายได้ถ้าได้มาทางเดียว คงต้องลองคิดหาทางเลือกด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 14:48:51 »
บางคนก็โยงว่า รัฐบาลทำให้เศรษฐกิจเป็นแบบนี้ 555

บริษัทนี้เค้าถ่ายเลือดทุกปีอยู่แล้วครับ ทุนหนา จ่ายชดเชยเกินกฎหมายด้วย แล้วมันไม่ดียังไง
อุตสาหกรรมรถยนต์ก็กำลังปรับตัวครับ ต่อไปรถEV มา ก็ต้องมีกระทบยอดรถน้ำมันบ้าง
แถมเดี๋ยวนี้ต้นทุนRobot มันถูกลงแล้ว ใช้แทนคนประกอบ คนตรวจสอบกันเยอะแยะ

มีแต่คนที่ไม่ปรับตัว นึกว่าทำงานไปได้เรื่อยๆ
เดี๋ยวคงด่ารัดถะบานอีกว่า ไม่บอกประชาชน

ลองพยายามช่วยเหลือตัวเองดูด้วยครับ รายได้ถ้าได้มาทางเดียว คงต้องลองคิดหาทางเลือกด้วยครับ
เพิ่มเติมครับ