ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ทางด่วนรถติดน้อยลงเพราะไม่มีรถบรรทุกรึเปล่าครับ?  (อ่าน 4651 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีวันก่อนขึ้นทางด่วนเฉลิมมหานครตอนเที่ยง แล้วสังเกตว่าแทบไม่มีรถบรรทุกเลย เห็นแค่ไม่กี่คันและการจราจรมีความคล่องตัวกว่าเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วมากๆ ใช้เวลาเดินทางไปสยามแค่ 30 นาที จากปกติราวๆ 1 ชั่วโมง จากบางนา

อันนี้เป็นเพราะเขาห้ามรถบรรทุกวิ่งกลางวันใช่มั้ยครับ?

แล้วตอนเย็นติดน้อยลงกันมั้ยครับ?

ออฟไลน์ johnlee

มีผลห้ามแล้วเหรอครับ  กฏจราจรไม่ได้ผ่านราชกิจจาฯ ก่อนเหรอครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เข้าใจว่ายังไม่ได้ห้ามนะครับ ของผมเช้า 6.30น. บางนามุ่งหน้าดินแดง เย็น 17.30 ดินแดงมาบางนา ติดทุกวันไม่เปลี่ยนแปลงครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ akewizard

รอดูเป็นช่วงเดือนดีกว่าครับ  แค่ช่วงสั้นๆ 2-3 วันยังบอกอะไรไม่ได้มาก

แต่ทางด่วนใจกลางเมืองปกติจราจรติดขัดเพราะรถเยอะเสียมากกว่า โดยเฉพาะตามด่านบางทีติดยาวเป็นหลาย กม.
กับตรงช่วงทางแยกต่างระดับ พอรถเยอะๆแล้ววิ่งเบียดวิ่งแทรกกันวุ่นวายไปหมด

ที่เห็นความต่างชัดๆเลย คือช่วงเด็กๆปิดเทอมนี่ล่ะคับ
แถวในเมืองไม่รู้เป็นยังไงนะ แต่ชานเมืองย่านรามอินทรา ทางด่วนวิ่งเข้าพระราม 9 พอพ้น 8 โมงไปนี่โล่งกว่าเดิมชัดเจน
(แต่บางวันก็ติดยางเหยียดแบบไร้เหตผลเหมือนกัน ทั้งที่ทางด่วนเส้นนี้ห้ามรถบรรทุกเข้าด่านก่อน 10 โมงเช้ามานานแล้วด้วย)

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ไม่ได้สังเกตุ

ออฟไลน์ Devil13

เส้นแถวที่ผมวิ่ง จะเจอรถส่งของส่วนใหญ่ตอน 8.30-10.30
กับ 14.00-16.00 รถพวกนี้วิ่งไปรับของและวิ่งกลับ พักเที่ยง 1 ชม. มีเวลาเข้า เวลาออก ผิดเวลาส่งของไม่ได้ ลูกค้าไม่รับ ประมานนี้ครับ อาจจะจังหวะนั้นพอดี

ออฟไลน์ CarameLon

กฎหมายตัวใหม่ยังไม่บังคับใช้นิครับ
ที่เห็นในเมืองน้อยลงเพราะพวกน่าจะขับอ้อม มาดูเส้นบางพลีสุขสวัสดิ์ แน่นทุกช่วงเวลา
แถมหลายคันวิ่งขวาและกลางตลอดเส้น เร่งอืด ชอบจี้รถเก๋ง เบรคห่วยแตก ชนกันทุกวัน
มันก็จะเปรี้ยวๆหน่อย คนขับเป็นแรงงานต่างด้าว หน้าไม่เหมือนคนไทยเลย
ยังไม่นับพวก"...รถของข้า ถนนไหล่ทางของข้า ลื้อจะมาเสือกห้ามอั๊ววิ่งทำไม..."<<พวกห่านี้ทำคนตายมาเยอะแล้ว
จะใครซะอีกก็กระบะทั้งหลายนั่นแหละ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
กฎหมายตัวใหม่ยังไม่บังคับใช้นิครับ
ที่เห็นในเมืองน้อยลงเพราะพวกน่าจะขับอ้อม มาดูเส้นบางพลีสุขสวัสดิ์ แน่นทุกช่วงเวลา
แถมหลายคันวิ่งขวาและกลางตลอดเส้น เร่งอืด ชอบจี้รถเก๋ง เบรคห่วยแตก ชนกันทุกวัน
มันก็จะเปรี้ยวๆหน่อย คนขับเป็นแรงงานต่างด้าว หน้าไม่เหมือนคนไทยเลย
ยังไม่นับพวก"...รถของข้า ถนนไหล่ทางของข้า ลื้อจะมาเสือกห้ามอั๊ววิ่งทำไม..."<<พวกห่านี้ทำคนตายมาเยอะแล้ว
จะใครซะอีกก็กระบะทั้งหลายนั่นแหละ

ถูกใจความเห็นนี้ โดยเฉพาะบรรทัดที่ 3 และ 5
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
(เรื่อง ศก ซบเซารึป่าวครับ แต่ถ้าย้ายไปขับอีกด่วน
ก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ Darkart

เดี่ยวนี้รถติด ต้องดูช่วงเวลา กับ ด่านเก็บเงินไม่มีที่กั้นด้วย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
การจ้าง การสร้าง น้อยลง เศรษฐกิจไม่ค่อยดีไหม

ก็จะเป็นทางเดียวกับยอดขายรถ แรงงานฝ่ายผลิต ไม่มีโอที ประมาณนั้น