ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถโตโยต้าเดี๋ยวนี้ชอบทำขอบประตูสูงครับ?  (อ่าน 6513 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ผมสังเกตหลายทีแล้ว มันทำให้รู้สึกอึดอัด จมอยู่ในรถ ขับยาก ยิ่งภายในดำหรือโทนมืดด้วยยิ่งแล้วใหญ่
ในทางกลับกัน รถฮอนด้ามักจะทำความสูงของขอบประตูต่ำ ทำให้รู้สึกโปร่ง โล่ง ทัศนวิสัยดี ขับง่าย
เขามีเหตุผลเพราะอะไรเหรอครับ? เพื่อความปลอดภัยจากการชนด้านข้างหรือป่าว?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ deertesla

Re: ทำไมรถโตโยต้าเดี๋ยวนี้ชอบทำขอบประตูสูงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 17:48:24 »
แนวทางการออกแบบทรวดทรงของเค้าครับ

ออฟไลน์ MUK

Re: ทำไมรถโตโยต้าเดี๋ยวนี้ชอบทำขอบประตูสูงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 18:15:09 »
เพื่อหนีน้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 18:35:14 »
ขอบประตูสูง แต่พื้นมันต่ำลงเวลาขับก็ดีขึ้นครับ จุดต่ำสุดของรถไม่สูงไปการทรงตัวก็ดีขึ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 18:37:18 »
ขอบประตูรุ่นไหนครับที่ว่าสูง ถ้าเป็นคอนโซลหน้าอันนี้สูงจริงครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 18:58:26 »
รถเก๋งบางรุ่นเบาะค่อนข้างจม ขอบกระจกเลยดูสูง แต่ CH-R นี่ขอบกระจกสูงมากจริงๆครับ ผมนั่งหลังเเล้วเวียนหัวทุกที ทั้งอึดอัดด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 19:36:43 »
ขอบประตูรุ่นไหนครับที่ว่าสูง ถ้าเป็นคอนโซลหน้าอันนี้สูงจริงครับ

น่าจะประมาณ CH-R ครับ
Mazda 3 ตัวใหม่มา ขอบล่างก็ขึ้นไปสูงเหมือนๆกันเลยครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 19:42:04 »
เทียบตัวแปลเดียวกัน ขอบยิ่งวูง รถยิ่งแข็งแรงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 20:39:26 »
Honda  เก่งในเรื่องการออกแบบพื้นที่ภายในอยู่แล้วด้วย  เลยเน้นความโปร่งโล่งสบายมาตลอด

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 21:50:41 »
ผมแปลกคน ไม่เคยมีปัญหาอะไรแบบนี้ ไม่ว่ายี่ห้อไหนอ่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 22:59:50 »
น่าจะเพื่อให้รถดูสปอร์ตขึ้น มั้งนะ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 00:22:59 »
Camry / Fortuner ขอบประตูหักลงจากแนวกระโปงหน้าทั้งนั้น สูงตรงไหรครับ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 04:39:43 »
เป็นเรื่องดีไซน์ครับ จริงๆเป็นทุกยี่ห้อนะ 
ขอบประตูสูงๆซึ่งจะทำให้กระจกหน้าต่างจะเล็กๆ ดูแล้วเพรียวทันสมัยครับ

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 04:42:45 »
ผมแปลกคน ไม่เคยมีปัญหาอะไรแบบนี้ ไม่ว่ายี่ห้อไหนอ่ะ

ผมไม่เคยสังเกตเรื่องพวกนี้เลย 555 ไม่เคยมีปัญหาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 04:47:12 »
Camryนี่ขอบประตูต่ำนะครับ
มีวันนึงไปโชว์รูมโตโยต้า  ลองนั่งเบาะหลังCamryแล้วหน้าต่างใหญ่โปร่งโล่งดี  แต่พอลองไปนั่งเบาะหลังYarisแล้วหน้าต่างบานเล็กลงหน่อย   ส่วนเบาะหลังCH-Rขอบประตูสูงมาก หน้าต่างบานเล็กสุดๆ

Nonlamer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 07:25:21 »
แล้วแต่การออกแบบภายนอกครับ ว่าแต่ถ้านับใน Toyota นอกจาก CH-R แล้วมีคันไหนที่ขอบประตูสูงจนอึดอัดอีกครับ ผมนึกไม่ออก หรือผมไม่รู้สึกก็ไม่รู้  :-[

Turbocharger

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 08:11:02 »

Mazda 3 ตัวใหม่มา ขอบล่างก็ขึ้นไปสูงเหมือนๆกันเลยครับ

หมายถึงถ้าไม่รวม CHR ที่มันสูงแน่ๆ อยู่แล้ว อยากรู้ว่ารุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 09:14:38 »
คงด้วย Platform รุ่นใหม่ของโตโยต้าที่คานรอบรถหนาขึ้น ใหญ่ขึ้น จึงทำให้ขอบประตูด้านล่างหนาขึ้นด้วยครับ

ถ้าทำพื้นห้องโดยสารเสมอขอบบนกับคานตัวถังเลย ตำแน่งที่นั่งจะอยู่สูง จุดศูนย์ถ่วงของน้ำหนักตำแหน่งผู้โดยสารก็สูงขึ้นด้วย ทำให้การทรงตัวรถด้อยลง
ก็ต้องกดพื้นห้องโดยสารลงไปเป็นหลุม ทำให้เกิดเป็นขอบประตูสูงขึ้นมาคับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 09:59:11 »
ขอบประตูในคำถาม หากเรียกให้เข้าใจง่าย กรอบกระจกประตูหรือเปล่าครับ    หากใช่ ผมว่ามันคือดีไซด์ ที่เน้นการมองเห็นจากภายนอก ซึ่งคนออกแบบมองว่ามันดูดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 10:13:57 »
ขอบประตูสูงนึกออกแต่ CHR รุ่นเดียว
ปกติผมนั่ง Honda ยังรู้สึกขอบประตูสูงกว่าเลย เพราะเบาะมันกดต่ำเกินจนรู้สึกอึดอัด (อยู่ประมาณระดับคอผม)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 12:46:25 »
ผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้  chr ก้สูงเฉพาะหลังนะครับ หน้าก้ปกติ ถ้าคอนโซลหน้าสูง อะใช่ครับ camry มาเต็ม555

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 19:41:54 »
ประธานโตโยต้า คนปัจจุบัน ขับรถแข่งมาก่อนคับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 20:41:01 »
ประธานโตโยต้า คนปัจจุบัน ขับรถแข่งมาก่อนคับ

อ่าน คห.นี้แล้ว .. ไม่แน่ใจ ว่า ... เรื่องจริง หรือ มุขพูดเล่น ... ครับเนี่ย ???

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 21:18:28 »

หมายถึงถ้าไม่รวม CHR ที่มันสูงแน่ๆ อยู่แล้ว อยากรู้ว่ารุ่นไหนครับ

Fortuner ก็สูงขึ้นครับ ถ้าเทียบกับโฉมก่อนหน้า

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 22:31:45 »

อ่าน คห.นี้แล้ว .. ไม่แน่ใจ ว่า ... เรื่องจริง หรือ มุขพูดเล่น ... ครับเนี่ย ???

จริงครับ แข่งในนาม Morizo จะได้ไม่เป็นที่สงสัยของคนทั่วไป
ทุกวันนี้ก็มีแข่งอยู่บ้างเล็กน้อย

นอกจากขับรถแข่งแล้ว กิจกรรมมีหลายอย่างมาก เช่น ดูบอล ขับรถแรลลี่ ขี่จักรยาน ขี่เจ็ทสกี เป็นดีเจจัดรายการ และอีกหลายอย่าง
รวมถึงมีกิจกรรมถ่ายภาพอีกด้วย

ดูใน IG ของท่านประธานได้ที่ akiotoyoda_official ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:22:48 »
น่าจะช่วยเสริมเรื่องความแข็งแรงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 11:10:15 »
บางรุ่นหรือเปล่าครับ  :o