ผู้เขียน หัวข้อ: PFC Z rated  (อ่าน 10523 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
PFC Z rated
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 09:06:47 »
หลังที่เริ่มเบื่อๆเรื่อง ฝุ่น เสียง หมดเร็ว ของผ้าเบรคเกรด sport เลยลองมาหาผ้าเบรคแบบเกรด street มาใช้ดูบ้าง

ชุดแรกที่ลองไปก็เป็น HAWK street 5.0 โดยรวมก็ได้สมที่เขาโฆษณาไว้ เรื่องฝุ่น เสียง ความทนทาน แต่เรื่องฟิวตอนเบรค ผมยังไม่ค่อยชอบเท่าไร

รอบนี้เลยว่าจะลองผ้าแบบถนน ดูอีกสักยี่ห้อก่อน ถ้ายังรู้สึกเบรคแล้วจับไม่ค่อยดี ก็คงต้องยอมกลับไปใช้พวกผ้าเกรด sport เหมือนเดิมละครับ

ตัว PFC เห็นเขาจะดังเรื่องเบรครถแข่งมานาน เห็นมีผ้าแบบถนน อยู่สองรุ่น เป็นตัว Z rated กับอีกตัวแต่ผมจำชื่อไม่ได้เหมือนกัน แต่ดู Z rated ที่เขาโฆษณาไว้ จะแนวๆสำหรับรถที่ใช้ความเร็ว ฝุ่นน้อย เสียงเงียบ อะไรประมาณนี้ละครับ เลยว่าอยากจะลองอีกสักชุดดูแน่ใจก่อนละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2023, 15:57:31 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

Re: PFC Z rated
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 09:08:14 »
เอ้า มาเขียนต่อเร้ว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 16:12:32 »
555 ซื้อมายังไม่ได้ใส่เลยละครับพี่ กำลังเห่อเลยเอารูปมาลงก่อนละครับ ^^
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 17:45:42 »
เก็บมาอีกอย่าง ^^

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 09:16:59 »
555 ถ้าบ้านอยู่ใกล้ ๆ ไปใส่ให้แล้ว
ส่วนผสมผ้าเบรคน่าสนใจครับ มีใยโลหะแล้วไม่กินจานนี่
ดูมันขัดกันยังไงชอบกล

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 17:04:46 »
พอดีตัวผ้าเบรค HAWK street เพิ่งเปลี่ยนไปละครับพี่ ล่าสุดเช็คผ้ายังเหลือเยอะอยู่เลยยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนเลย หรือรอให้ผ้าสึกไปเยอะๆก่อนดีละครับ

ตัวผ้าของ HAWK ตัวนี้เขาก็สมที่โฆษณามาจริง ทนดีอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2022, 20:05:44 »
หลังจากเก็บผ้าเบรคไว้นาน ได้มีโอกาสเอามาใช้แล้วละครับ

รอบนี้จับคู่กับจานหน้าของ Brembo xtra จานหลังของ zimmermann ครับ

ส่วนอันนี้เป็นภาพหลังจาก Bedding in นะครับ

ิbrembo xtra

zimmermann sport

รอบนี้ผมกลับชอบลายของ brembo xtra มาก ลายเขาสวยดี เจาะรูไว้เยอะดี เสียดายไม่ได้ทำคู่หลังมาด้วย ไม่งั้นคงดูดีเลยละครับ

ส่วนผ้าเบรค PFC

ของเขาเข้าท่าอยู่ครับ ใส่ปุ๊บขับได้เลย เบรคจับเหมือนปกติเลยครับ ไม่มีอาการแบบเบรคที่ใส่ใหม่ๆแล้วจะไหล แต่ผมก็ไป Bedding in ไว้ก่อนเผื่อๆไว้ครับ

ส่วนตอนนี้เพิ่งจะใส่เสร็จ คงต้องรอรันอินอีกสักพักก่อน เดี๋ยวจะกลับมารายงานผลอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2022, 06:33:31 โดย tom46 »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2022, 00:28:33 »
รอบนี้ผมยังไม่กล้า Bedding in แบบติดกันต่อเนื่อง เลยเว้นที่ความเร็วหน่อย มาทำอีกวันเอา ป้องกันความผิดพลาด มาดูรอบนี้ว่า ผ้าของ PFC แลจะดูมีฝุ่นอยู่พอสมควรครับ

ทางด้านหน้าจะเห็นได้ชัดเจนหน่อย ส่วนด้านหลังจะไม่ค่อยมี แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะ ทำการ Bedding in ไปสองวันติดด้วยหรือเปล่านะครับ ไว้เดี๋ยวล้างรถใหม่ แล้วลองใช้ดูอีกสักพักจะกลับมารายงานอีกทีครับ

คู่หน้า

คู่หลัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2022, 22:34:27 »
มารายงานผลต่อครับ

รูปด้านบนน่าจะเพราะการ Bedding in ที่ความเร็วซ้ำไปอีกครั้งจริงๆครับ รอบนี้ผมล้างใหม่แล้วเดินทางไปต่างจังหวัด วิ่งต่อเนื่องมีพักเติมน้ำมันบ้าง กินข้าวบ้าง วิ่งไป 725 กิโล

ผลออกมา ฝุ่น น้อยดีครับ เสียงก็เงียบ แต่รอบนี้ยังไม่ได้มีการเบรคแรงๆอะไรนะครับ เพิ่งใส่ไป ขับเรื่อยๆเบรคเบาๆไปตลอดทางครับ

ส่วนที่จาน ผมว่าผ้าเขาดีอยู่ครับ สีจานเบรคดูสม่ำเสมอดี ไม่มีดำๆเป็นแถบอะไรเลย ไม่เหมือนกับตอนใช้ผ้า HAWK อันนั้นจานจะมีแถบดำๆอยู่พักใหญ่เลยครับกว่าจะหายไป

สภาพจานหน้า Brembo xtra ครับ

จานหลัง Zimmermann sport ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2022, 05:06:11 »
หลังจากวิ่งมาเกือบ สองพันกิโล

จานหน้า จะมีขอบๆอยู่หน่อย ไม่รู้ว่าเพราะ PFC เขาทำผ้ามาให้เล็กกว่าหน่อย หรือ เพราะ ผ้ายังกินไม่เต็มหน้าดี ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ เพราะ ผ้าของ PFC เขา M3 M3CSL 330i จะใช้ผ้าตัวเดียวกันเลย

แล้วถ้าเป็นจานของตระกูล M เขาจะทำเล็กกว่าสเป็คนิดนึง อย่าง M3 ปกติจานจะ 325 mm แต่ PFC จะทำออกมาเป็น 322 mm เลยไม่รู้เพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า จานเลยดูมีขอบอยู่นิดๆครับ

ส่วนร่องรอยเป็นตัวจาน รอบนี้คงน่าจะเหมือนกับที่ผมเคยสงสัยว่า จานเจาะรู ทำไมบางคันมีร่องยาวตามแนวรู บางคันก็ไม่มี อย่างตอนผมใช้ HAWK กับจาน zimmermann ก็จะไม่มีรอย แต่รอบนี้กลับดูมีรอย คงน่าจะเกี่ยวกับเกรดผ้าเบรคด้วยละมั้งครับ เพราะผ้าตัวนี้ เห็นเขาว่าใช้กับรถที่ความเร็วหรืออาจเอาไปลงแทร็คเดย์บ้างนิดหน่อยได้ ผ้า เขาเลยจะแข็งๆหน่อยละมั้งครับ

เดี๋ยวค่อยดูกันยาวๆอีกทีครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2022, 05:14:58 »
ตอนนี้ใช้มาร่วม 2000 กิโลได้แล้วครับ

เรื่องเสียง ถ้าใช้ปกติจะเงียบดีอยู่ครับ แต่ถ้ามีใช้ความเร็ว เบรครุนแรงหน่อย จะมีเสียง จื้ดๆ บ้างหลังจากที่ใช้ไปสักพัก แต่พอวิ่งๆไปก็จะหายกลับมาเงียบเหมือนเดิมครับ

เรื่องฝุ่น ไม่รู้ว่าเป็นการใช้งานใน กทม หรือเปล่านะครับ เรื่องฝุ่น ตอนนี้แลจะมีอยู่บ้าง แต่อันนี้ผมจำไม่ได้ว่าเพราะบางที่ที่ไปมันมีฝนตกด้วยหรือเปล่า กับ ช่วงหลังๆผมเริ่มลองเบรค ที่ความเร็วหลายครั้งอยู่เลยทำให้ดูมี ฝุ่น บ้าง แต่ไม่ได้ถึงขั้นกับดำน่าเกลียดอะไร กลางๆ พอรับได้ครับ

การจับเบรค พอได้สัก 2 พันโล บุคคลิกเขาเริ่มออกมาเหมือนกันครับ ขับช้า เบรค ดูเบาๆนุ่มๆดี มีความเร็วหน่อยแบบเบรคที่ 120 ก็รู้สึกว่าจับดีอยู่ครับ แต่ความเร็วสูงแบบ 170 180 ยังไม่ได้ลองนะครับ

เรื่องจานเบรค

brembo x tra กับ Zimmermann ตอนนี้ที่ใช้ ด้านหน้า ที่เป็น brembo xtra ดูจะออกอาการเยอะกว่า จานเป็นรอยมากกว่า จานหลังที่เป็นของ zimmermann

ไม่แน่ใจว่าเพราะเป็นที่ รูจาน ที่เจาะมาไม่เหมือนกันหรือเปล่า หรือจะเพราะเป็น เนื้อจาน ที่ทำออกมาไม่เหมือนกัน ตอนนี้เท่าที่ดูด้วยตา จานหลังของ zimmermann จะดูเรียบเนียนกว่าจานหน้าครับ

พอดีรอบนี้ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาประกอบ ไว้เดี๋ยวล้างรถใหม่ จะเอามาลงอีกทีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2022, 08:07:02 »
หลังจากใส่มา ไม่ค่อยได้มีโอกาสขับคนเดียวเท่าไร พอดีเมื่อวานได้ขับคนเดียว เลยลองเบรคที่ความเร็วสูงๆนิดสัก 140-150 เบรคถือว่าดีเลยครับ รู้สึกว่าเบรคจับตอนที่กดเบรคได้ชัดๆเลยครับ

เหมือนๆแบบผ้าเบรคตัวนี้เขาจะชอบที่ความเร็ว พอมีความเร็วหน่อย นี่เหมือนว่าพร้อมทำงานเต็มที่เลยครับ (แต่พอมีความเร็ว ฝุ่น เขาก็มาเหมือนกันนะครับ ถ้าช้าจะไม่ค่อยมีฝุ่น ) เข้าท่าอยู่ เผื่อท่านใดสนใจลองหามากันดูครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 05:38:07 »
รอบนี้ได้ไปลองขับเล่นในสนามแก่งกระจานมาบ้าง

เท่าที่ขับแบบชมนกชมไม้ของผมไปเรื่อยๆในสนาม 4-5 รอบติดกัน (ช่วงล่างผมเน่ามาก 555) ก็พอได้อยู่จริงครับ ไม่ได้มีอาการเฟดอะไรให้เห็น กับได้ทดสอบแบบ 100 ลงมา 0 ก็จับได้ดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 07:44:05 »
ส่วนอันนี้จะเป็น ความหนา ของผ้าเบรคคู่หน้านะครับ คู่หลังลืมถ่ายไว้

จากที่ใส่มาต้นปี 65 ตอนนี้ก็ปลายปี 66 ร่วม 2 ปีแล้วละครับ ส่วนกิโลก็ประมาณ 45000 กิโลกว่าๆละครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2023, 07:49:56 »
รอบนี้ได้มีโอกาสไปงานทางจังหวัด บึงกาฬ มาละครับ ฝุ่นที่จับล้อ น้อยดีครับ กับระยะทางไปกลับ 1600 กว่ากิโล