ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นสำหรับรถพาคนแก่ไปโรงพยาบาลหน่อยนะครับ  (อ่าน 6990 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ตอนนี้เจอปัญหาครับ พอดีต้องพาอาม่าไปหาหมอที่ศิริราช ซึ่งผมอยู่สุพรรณ แต่เวลาพาไปแต่ละครั้งกลับมา อาม่าผมจะหลับแบบเพลียๆไปประมาณ 2 วันเลย

เลยอยากจะหารถที่แกสามารถนั่งได้เพลียน้อยที่สุด หรือสบายที่สุดครับเท่าที่งบจะไหว
รถที่เคยลองมาแล้วนะครับ
1.accord g8
2.city 2012
3.freed
4.nissan mrch
5.คันล่าสุดตอนนี้ slyphy ยังหลับไป 2 วันอยู่เลยครับ

ตอนนี้เลยคิดไม่ตกจะหารถอะไรให้แกสามารถได้บ้าง ว่าจะมองหา expander หรือจะซื้อ majesty เลยจะเวิครึเปล่าครับ
ในงบประมาณ 1 ล้านกว่าบาทคิดว่าตัวไหนเหมาะกับคนแก่บ้างครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Commuter แล้วดัดแปลงเบาะให้นั่งสบาย น่าจะถูกสุดครับ

โอกาสโดนเรียกไม่ค่อยมาก ต่อให้โดนเรียกจริง ขนคนป่วย จ่าก็ปรับไม่ลงหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

หาอัลพาร์ดมือสองครับโฉมก่อนหน้าไหวอยู่นะ ล้านนิดๆ แต่ก็ไป Majesty ได้อยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

Suzuki  Ertiga  ป้ายแดงเริ่มต้น 655,000 บาท กว้างขวางนั่งสบาย ไม่นุ่มโคลงเคลเกินไปครับ  ส่วนมาร์ช ประตูแคบไปครับ เข้าออกยาก

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
จะเอานุ่มจริงๆ ยังไงก็ D Segment ครับ พวกรถตู้พี้นฐานกระบะไปไม่รอดเเน่ๆ เเละยกเว้น Accord G8 G9 ไว้เป็นกรณีพิเศษเพราะตึงตังจริง

Camry 2.0 จะ ACV41 หรือ ACV50 น่าจะโอเคครับ มือสองไม่เเพงมากด้วย ส่วนตัวเอนไป ACV41 2.0 ล้อ 16 เพราะใช้อยู่ก็นิ่มจริง เเต่พอเปลี่ยนมา ACV50 2.5 ล้อ17เเข็งขึ้นพอสมควร เลยไม่เเน่ใจว่าACV50 2.0 จะเเข็งขึ้นมากน้อยเเค่ไหน

Teana J32 ก็นุ่ม เบาะฟูๆอีกตะหาก คนเเก่ชอบเเน่ๆ 2.0 หรือ 2.5 ก็ได้

ไม่ก็หา Alphard มือสองตามเม้นบนๆก็ไม่เลว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2019, 18:57:31 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
เช่ารถตู้เบาะvip ครับ

ออฟไลน์ YenChar

รถตู้สบายสุดครับ ทั้งคนพาลง คนช่วยประคอง
สำคัญคือหัวไม่โขก ไม่ต้องระวังความสูง

แต่ถ้าจะนั่งให้สบาย คงต้องปรับสปริงหลังให้นุ่ม
สเปคเดิมๆนี่เผื่อขนคนขนของไว้เยอะ
หาอะไรมาถ่วงไว้ซัก 100 โลที่เบาะหลังจะช่วยลดอาการเด้งได้เยอะ

ออฟไลน์ lexus

หาอัลพาร์ดมือสองครับโฉมก่อนหน้าไหวอยู่นะ ล้านนิดๆ แต่ก็ไป Majesty ได้อยู่

เชียร์alphardอีกเสียง สบายทั้งคนขับคนนั่ง

ออฟไลน์ TCP

รถเก๋งใหญ่ อย่าง Camry , Teana ... เคยลองใช้มั้ยครับ ?

โดยปกติ วิ่งทางไกลบนถนนในเมืองไทย รถยิ่งสูง เวลามันผ่านถนนผิวไม่ดี ซ้าย-ขวา ต่างระดับกันมาก มันจะโยกซ้ายโยกขวา จนนั่งไม่ค่อยสบายนะ

แต่ถ้านั่งในซีดานใหญ่ของญี่ปุ่นแบบ Teana น่าจะนิ่มนวล และนิ่งขึ้นพอสมควรครับ

ออฟไลน์ bobsan

7 series หรือ s class มือสอง
ถ้ายังไม่ไหวก็เป็นเพราะผู้โดยสารอายุมากเกินกว่าเดินทางไกลแล้ว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

เชียร์alphardอีกเสียง สบายทั้งคนขับคนนั่ง

Alphard มือสองอีกเสียงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ xcalibur

Alphard รุ่นที่มี Welcab ครับ

ออฟไลน์ Dubee

รถตู้แปลงเบาะล้อเข็น ดีสุดครับ
(ลองโตโยต้า มาเจสตี้ ใหม่ดูครับ)

ออฟไลน์ Thanyanon

alphard/ vellfire มือสองครับ สบายสุดแล้ว  ช่วงล่างนุ่ม เบาะนั่งสบาย ขึ้นลงสะดวก  หรือไม่ก็ crv มือหนึ่งครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

ความเห็นผม ไม่ควรเลือกรถที่เบาะนั่งต่ำเกินไปนะครับ รถเก๋งเลยอาจจะไม่ค่อยเหมาะ เพราะผู้สูงอายุมักมีปัญหาเวลาเก้าขานั่งลงบนเบาะ และตอนลุกขึ้น หากเป็นรถสูงขึ้นมาหน่อยน่าจะง่ายกว่า แต่ก็ไม่ควรสูงเกินไปเหมือน PPV อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ deertesla

ทำไมหลายท่านจึงแนะรถมือสองที่มีสิทธิ์เสี่ยงต่อการจอดเสียงกลางทางกันด้วยครับ  ทั้งที่งบไม่เกิน1ล้านนั้นได้รถครอบครัวนั่งสบายป้ายแดงในหลายๆรุ่น

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่แนะนำป้ายแดง MVP ราคาต่ำกว่าล้านครับ ไม่ต่างขับเก๋งนั่นแหละครับ
ยังไงช่วงล่างอัลพาร์ดมือสองมันดีกว่าเยอะ ประตูบานเลื่อน พื้นรถไม่สูง เบาะไม่จมแบบที่คนสูงอายุนั่งแล้วลุกขึ้นยาก
ถึงจะมือสองแต่พวก อัลพาร์ด นี่น่าไว้ใจมากนะครับ ถ้าหารถที่เช็คระยะดีมาตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yod artstu

วิ่งข้ามจังหวัดไม่แนะนำ freed ครับ ช่วงล่างไม่สบายครับ
ของผมปรับยังไงก็ไม่ลงตัวครับ แต่วิ่งในเมืองพอได้อยู่ครับ
: )

ออฟไลน์ NoName__???

นั่งสบายตัด Honda ทิ้งเลย ยี่ห้อแรก ถัดมาตัดรถประตูเปิดปกติออก หารถประตูSlide
ถ้ารถใหม่ไม่เกินล้านมี Sienta แต่เก็บเสียงห่วยมาก ถ้ามือ 2 ก็พวก Alpard /Estima อย่าไปเอาHondaเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Newhang

ลอง altis ดูครับ
ผมว่ามันเป็นรถที่นุ่มสบายนะครับ แต่ถ้าเล่นโค้งก็เหวี่ยง แต่ผมคิดว่าถ้าแคร์คนข้างหลัง ก็ไม่ได้มาเหวี่ยงอยู่แล้ว ผมว่าเป็นรถที่นุ่ม เข้าออกสบาย เสียงเครื่องลื่นหู

ออฟไลน์ baabeebuubae

• Newbie
  • *
ขอนอกเรื่องนิดครับส่วนนึงมาจากการปรับอากาศแบบหมุนเวียนในรถยนต์ทำให้ CO2 วนในห้องโดยสารยิ่งนานก็ยิ่งมากขึ้นครับ ลองเปิดเอาอากาศภายนอกเข้ามาบ้างครับ ช่วยได้เยอะ หรือลองซื้อ CO2 Meter มาวัดดูครับ

ออฟไลน์ Skyforce

Alphard มือสองครับ เอาไปติดเบาะผู้สูงอายุ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
Nissan Teana 2.0, Toyota camry 2.0 หากเลือกเป็นมือสอง อยากแนะนำให้ดู TOYOTA CROWN ครับ ผมว่าเป็นรถที่นั่งนุ่ม นั่งสบาย ถ้าได้เป็นตัวเบาะกำมะหยี่จะนุ่มมาก ๆ เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ SRY

ผมว่า ของแบบนี้ ต้องลองก่อนถึงจะรู้ครับ คงต้องหาลองนั่งให้หมด
เพราะแม่ผม ป่วยบ่อยไป รพ ไม่ต่ำกว่าเดือนละ 5 ครั้ง ไปแบบหมดรูปก็บ่อย
ผมเอา อัลเมร่า รถที่หลายๆคน รวมทั้งผมบอก ช่วงล่างห่วย ย้วย โคลงจนเวียนหัว ไปแทบตลอดทุกครั้ง
แม่ผมก็ไม่เคยเพลียนะครับ ที่เพลียส่วนใหญ่มาจากโรคเอง พาวิ่งจาก ชลบุรี ไป พิษณุโลก แล้วนอนคืนนึง แล้ววิ่งจากพิษโลก มา อำนาจ ก็ไม่เห็นเพลียเกินเหตุอะไรเพลียตามที่ควรจะเป็นธรรมดา ซึ่งบางคนมานั้งแปบเดียวจะอ้วกแล้ว แต่แม่ผมกับรถคันนี้ไปด้วยดันได้อย่างดี อ้อแม่ผม 65
ฉะนั้นบางที่รถที่หลายคนบอกช่วงล่างดีมันอาจไม่ถูกโรคกับบางคนครับ คงต้องดูจากอาม่าแล้ว ถ้ามีรุที่คนรู้จักมี แล้วลองนั่งแล้วสบายก็คงต้องไปคันนั้นแหละ

ออฟไลน์ 0%

พุดจากประสบการณ์จริง รถที่เหมาะสุดคือรถเก๋ง พวก teana series7 ครับ รถตุ้ ผุ้ใหญ่สุงวัย ต้องปีนขึ้น รถมันสุงครับ วิ่งไวๆรถก็โครง ผมเห็นมาหลายคนแล้ว กัดฟันซื้อ อัลพาท แล้วแม่ไม่นั่งหลังบอกขึ่นลงลำบาก แถมโยนๆโครงๆ นั่งแล้วเมารถ สุดท้ายก็จบพวก crv กับ dseg ญี่ปุ่น

แนะนำลองไปนั่งหลัง teana l33ดุ ผมว่าช่วงล่าง การเก็บเสียง จบสุดในงบประมาณนี้ มือสองราคาตก และ ไม่ค่อยจุกจิกด้วย

ออฟไลน์ SM.

freed แล้วทำช่วงล่างครับ ส่วนเบาะแบบเลื่อนขึ้นลงได้ ลองดูดีๆนะครับ ช่วงราคาค่อนข้างกว้างมาก

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ลอง Sienta ไหมครับ

ออฟไลน์ CarameLon

Alphard Vellfire 3.5 ครับ จะนอนไปหรือนั่งไปได้หมด
ใช้รับส่งคน ส่งของ นั่งไปไหนก็สบายตัวครับ ขับง่าย
แต่รถมาจะยาวๆ หน่อยนะ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ nottii77

Subaru Forester ครับ  ไปลองเทสยาวๆ ใช้ความเร็วจริงๆดูครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเอามือหนึ่งก็ majesty ครับ ขึ้นง่ายลงง่าย บรรยากาศโปร่งๆ ถ้าไม่พอใจช่วงล่างก็ขับเข้าอู่รถตู้ VIP เลยครับ จะเอานุ่มขนาดไหน อู่พวกนี้เค้าทำรถให้วิ่งทำมาหากิน เน้นนั่งสบาย เพราะถ้าทำแล้วยังห่วยลูกค้าก็ไม่ติดครับ