ผู้เขียน หัวข้อ: toyota CHR gen ต่อๆไป มันจะเป็นรถที่ดีไหมครับ  (อ่าน 5671 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เปิดมาดีไซต์แปลกตากว่ารถทุกรุ่นที่ toyota เคยมีมา แล้ว gen ต่อๆไปมันจะเป็นยังไง เหมือนใส่มาเต็มแล้วตอนนี้ มันเป็นรถที่น่าซื้อหรือแค่ติดตรา toyota

ออฟไลน์ Gordon Freeman

• Hero Member
Re: toyota CHR gen ต่อๆไป มันจะเป็นรถที่ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 11:16:52 »
ไม่รู้ว่านิยามของคำว่าดี นี่ดียังไงครับ

ในมุมมองของผม ตอนนี้มันก็ยังเป็นรถที่ดีอยู่นะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Magl

Re: toyota CHR gen ต่อๆไป มันจะเป็นรถที่ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 11:43:15 »
ไม่ใช่รถครอบครัวจ๋า มองว่าคูเป้ยกสูงขับดีๆ มันก็คือคำนิยามว่าขับดีน่ะครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 12:25:25 »
   ต่อให้ใช้พื้นฐานเดิมก็คิดว่าจะดี  อาจจะดีขึ้นด้วยซ้ำในส่วนของพื้นที่ภายในห้องโดยสาร
   แต่ผู้นำในกลุ่มนี้จริงๆคือ Juke ซึ่งก็ใช้แนวทางการออกแบบเดิม

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 13:06:49 »
แต่ผมกลับคิดว่ามันจะไม่มี gen ถัดไปครับ  จบรุ่นนี้แล้วก็จบเลย
แต่คงจะมีเป็น B-SUV ทรงทั่วไปที่เน้นใช้งานแทน
คือดูจากแนวนิสัยของโตโยต้า มักจะไม่ค่อยสร้างรถแนวหวือหวาตอบสนอง
passion เป็นหลักแบบรุ่นนี้ ซึ่งมันแหวกจารีตของบริษัทนี้มาก ๆ
แต่โตโยต้าจะเน้นสร้างรถเพื่อใช้งานและเข้าถึงคนหมู่มากเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 14:02:22 »
ถ้าคิดว่า CHR นี่แปลก แสดงว่ายังไม่เคยเห็น New Prius สินะ อันนั้นผมเรียกว่าหลุดโลก  ;D
เพื่อนผมไม่มีใครชอบหน้าตามันเลย ถ้าขับเจอบนถนนนี่โดนพวกมันล้อยับเยินเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 14:04:53 »
รถน่ะดีอยู่แล้ว ดีทุกรุ่นน่ะแหละ อยู่ที่จะตอบโจทย์ใครบ้างเท่านั้น

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 14:07:11 »
เรื่องของอนาคต ใครจะตอบได้ ตอนนี้

ออฟไลน์ songjudo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 14:09:15 »
ผมว่ามันเป็นรถที่ดีแล้วนะครับ ผมชอบมากเลย ตอบสนองคนบ้าหอบฟางแบบผมเลยทีเดียว

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 14:51:15 »
ถ้าคิดว่า CHR นี่แปลก แสดงว่ายังไม่เคยเห็น New Prius สินะ อันนั้นผมเรียกว่าหลุดโลก  ;D
เพื่อนผมไม่มีใครชอบหน้าตามันเลย ถ้าขับเจอบนถนนนี่โดนพวกมันล้อยับเยินเลยครับ

New Prius ดูตอนนี้มันแปลกไปหลายคนอาจไม่ชอบ
แต่ไม่แน่นะครับ อีก 10 ปีขึ้นไปย้อนกลับมาดูมันอาจจะทันสมัยก็ได้
เหมือนเค้าออกแบบไปล่วงหน้า
ลองนึกดูว่าถ้าเอารถยุคนี้ไปขายในยุคอดีต คนในยุคนั้นอาจคิดว่ามันแปลกเหมือนกัน

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 15:24:49 »
ผมว่ารุ่นนี้ มันจะดูธรรมดาขึ้นอะครับ
แต่ทั้งหมดทั้งมวล ต้องรอดูภาพรวมตลาดยุโรปแหละครับ
เพราะสร้างมาเพื่อตลาดกลุ่มนั้น

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 20:52:24 »
มันคือรถมที่ประสบความสำเร็จใช่มั้ย ตอนแรกผมนึกว่าจะไม่ขาย พรีอุสซ่ะแล้ว เหมือนออกมาเป็นหนูทดลองตลาดยังไงไม่รู้ หรือว่า CHR คือหนึ่งในรถหนูทดลองตลาดเหมือนสมัยพรีอุสหรือไม่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 22:30:43 »
ขึ้นกับแผนในอนาคต ดีก็ได้ ไม่ดีก็ได้ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ครับ แล้วแต่ทางผู้ผลิตจะทำ และคู่แข่ง ณ ตอนนั้นด้วย

ผมอยู่กับปัจจุบันครับ ไม่ได้มาจากอนาคต ไม่รู้จริงๆว่าจะเป็นยังไง แต่ถ้ารู้นะ ขอเป็นเรื่องที่ทำเงินให้ตัวเองได้ดีกว่าเรื่องแบบนี้ ;D

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 22:32:09 »
ผมว่า B-SUV / B-CUV น่าจะมีออกรุ่นใหม่ๆ ต่อไปอีกหลายเจน

ดูอย่าง C-SUV / C-CUV รุ่นแรกๆ อย่าง CR-V สิ ยังมีมาแล้ว 4 เจน
มันส่อแววชัดเจนว่า รถเก๋งเตี้ยๆ จะขายได้น้อยลง  รถยกสูง ล้อโตหน่อย .. จะขายได้มากขึ้นๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 08:57:00 »
คำว่า "แค่ติดตราโตโยต้า" มันมีอะไรเยอะอยู่น่ะครับ

รถยี่ห้อเจ้าตลาดอย่างโตโยต้ากับ isuzu มักจะโดนคนในเวปนี้บางกลุ่มค่อนขอดหรือแซะอยู่บ่อยๆ
แต่ในความเป็นจริงที่ผมเห็นรอบตัวคือใครก็ใช้ยี่ห้อเหล่านี้กัน ก็ยังอยู่ดีมีสุขปกติกันดี ปัญหาต่างๆก็น้อยหรือมีก็แก้ไขได้ง่าย รวดเร็ว

กับ CHR ผมยังไม่เคยสัมผัส แต่กับรถที่บ้านที่ผ่านเจ้าตลาดมาหลายคันก็ยอมรับว่าคุณภาพเขาดีจริงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ
เรื่องการขับขี่ที่ว่าแย่อะไรเนี่ย...ส่วนตัวผมเฉยๆนะ  ยกเว้นคลิป moose test ของ Revo อันนั้นก็แย่เกินไปหน่อย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:26:39 »

New Prius ดูตอนนี้มันแปลกไปหลายคนอาจไม่ชอบ
แต่ไม่แน่นะครับ อีก 10 ปีขึ้นไปย้อนกลับมาดูมันอาจจะทันสมัยก็ได้
ลองนึกดูว่าถ้าเอารถยุคนี้ไปขายในยุคอดีต คนในยุคนั้นอาจคิดว่ามันแปลกเหมือนกัน
ผมพยามมองให้สวยแล้ว แต่มันไม่ได้จริงๆ
ส่วนคนอเมริกันวัยรุ่นวัยหนุ่มที่บ้ารถจะชอบค่อนแคะ Prius เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ปกติมากครับที่โน่น  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:38:47 »
ไปลองขับมา มันก็ไม่ได้แย่หนิครับ ขับดีกว่าโตโยต้าที่ผ่านมาหลายรุ่น

เรื่องห้องโดยสารที่โดนติซะส่วนมาก มันก็เป็นเรื่องของความชอบ และกลุ่มลูกค้าแหละครับ ซึ่งไม่ใช่กลุ่มเดียวกับ Altis แน่ๆหละ

เล็กๆอย่าง CX-3 ยังขายได้เลย รายนั้นเล็กของจริงเลยนะ CHR มันแค่ทึบ 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:41:49 »
คำว่าดี คืออะไร
ถ้ามองเรื่องสมรรถนะ ผมว่าคงอยู่ในระดับดีพอใช้

แต่ในตลาดมีรถหลากหลายรุ่น
บางคนก็ว่า mg zs ดีกว่า ( คุ้มกว่า ) เลยครับ  8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:53:24 »
มันต้องดีขึ้นสิครับ แต่จะถูกใจเรามั๊ย อีกเรื่องนึง เพราะความต้องการ เงื่อนไขและข้อจำกัด ในการซื้อรถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 09:54:10 »

แปลกจริงครับ สุดท้ายเลยออก Prius prime มาเพิ่ม >.<

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 13:11:51 »
"ดี" สำหรับคุณคือ ???

ตอนนี้สำหรับผม มันก็เป็นรถที่ "ดี" คันนึง ครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2019, 14:14:11 »
ออกแบบมือจับประตูคู่หลังให้ดูตั้งใจกว่านี้หน่อยนะ..

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 08:17:14 »
Gen ต่อไปอยากให้มี plug-in hybrid ด้วย