ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไร กับ ไฟเหลืองแล้วเราหยุด แต่มีรถตามหลังมาปีบแตรไล่?  (อ่าน 6901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
คิดอย่างไร กับ ไฟเหลืองแล้วเราหยุด แต่มีรถตามหลังมาปีบแตรไล่? เป็นสี่แยกข้ามชอย ไม่ใช่ถนนใหญ่ ...... ผมคิดใจ ผมยอมไห้เขาชนท้าย ดีกว่าออกไปแล้วโดนมอไชชน แบบนี้ผมคิดผิดไหมครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ผมว่าคนที่คิดผิดต่ำๆ ก็คือคนที่บีบแตตอนที่เราจะหยุดรถเมื่อมีสัญญาณไฟสีส้มครับ   ถ้าเราผ่าไฟส้มไปก็อาจจะมีพวกเราชนกลางลำนะครับ  ถ้าสมมติว่าเค้าชนตูดเรา เค้าเป็นฝ่ายผิดเพราะไม่ทำตามสัญญาณไฟจราจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2019, 21:58:40 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Fly to dream

หยุดเมื่อหลังว่างเท่านั้น หรือหลังไกลพอ ถ้าไม่อยากโดนชนท้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ้างถึง
มาตรา ๒๒ 
(๑) สัญญาณจราจรไฟสีเหลืองอำพัน ให้ผู้ขับขี่เตรียมหยุดรถหลังเส้นให้รถหยุดเพื่อเตรียมปฏิบัติตามสัญญาณที่จะปรากฏต่อไป

เกียมแล้วสรุปว่าต้องหยุดหรือไม่นะครับ ขอผู้ตีความตามตัวอักษรอย่างเคร่งครัดอีกที

อ้างถึง
เว้นแต่ผู้ขับขี่ที่ได้เลยเส้นให้รถหยุดไปแล้วให้เลยไปได้
ถ้าท่านและคันข้างหลังเลยแล้วข้างหน้าโล่ง ก็ไป ไม่หยุดครับ

ออฟไลน์ naamer

• Newbie
  • *
แตะเบรคแล้วก้หยุดค่ะ คันหลังอยากไปก้ต้องแซงผ่าไฟแดงไปนะคะ  ;)

ผมว่าคนที่คิดผิดต่ำๆ ก็คือคนที่บีบแตตอนที่เราจะหยุดรถเมื่อมีสัญญาณไฟสีส้มครับ   ถ้าเราผ่าไฟส้มไปก็อาจจะมีพวกเราชนกลางลำนะครับ  ถ้าสมมติว่าเค้าชนตูดเรา เค้าเป็นฝ่ายผิดเพราะไม่ทำตามสัญญาณไฟจราจร

ถ้าผมไปต่อคือแดงแน่ๆครับ

หยุดเมื่อหลังว่างเท่านั้น หรือหลังไกลพอ ถ้าไม่อยากโดนชนท้าย

คือขับตามๆกันมาเช้าๆครับ

อ้างถึง
มาตรา ๒๒ 
(๑) สัญญาณจราจรไฟสีเหลืองอำพัน ให้ผู้ขับขี่เตรียมหยุดรถหลังเส้นให้รถหยุดเพื่อเตรียมปฏิบัติตามสัญญาณที่จะปรากฏต่อไป

เกียมแล้วสรุปว่าต้องหยุดหรือไม่นะครับ ขอผู้ตีความตามตัวอักษรอย่างเคร่งครัดอีกที

อ้างถึง
เว้นแต่ผู้ขับขี่ที่ได้เลยเส้นให้รถหยุดไปแล้วให้เลยไปได้
ถ้าท่านและคันข้างหลังเลยแล้วข้างหน้าโล่ง ก็ไป ไม่หยุดครับ

ขอบคุณครับ

แตะเบรคแล้วก้หยุดค่ะ คันหลังอยากไปก้ต้องแซงผ่าไฟแดงไปนะคะ  ;)

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าแบบมีนับถอยหลัง และดูแล้วไม่ทันแน่ก็จะเบรคชลอแต่ไกลครับ ถ้าคันหลังจะฝ่าก็ต้องหาทางแซงเอาเองครับ

แต่ถ้ารถยังมีความเร็วระดับนึง และเราเบรคแรงเพื่อหยุด ก็อาจจะโดยชนคันหลังไล่ได้ครับ

เข้าใจเพราะเคยโดน (อย่าถามว่าโมโหไหม จะเหลือเหรอครับ แต่ก็ไม่ได้มีเรื่องอะไรครับ ไฟเขียวก็ผ่านไป)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ aobness

ถ้าคันหน้าเราโล่งๆหรือห่างรถคันหน้าเยอะ
เห็นตัวเลขไฟเขียวจะหมดแล้วยังอ้อยอิ่ง จนรอมันเหลืองแล้วยังหยุดอีก
ก็แอบขัดใจเล็กๆอยู่นะครับ

ต้องดูความจวนเจียน ถนน ความเร็วที่ใช้อีกที

ออฟไลน์ Fly to dream

คือขับตามๆกันมาเช้าๆครับ

ช้าๆก็หยุดครับ แต่ตอนออกตัวไฟเขียวก็ช้าๆหน่อย เอาให้หงุดหงิดไป ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ toffyearn

เป็นผมนะคับ อาจหัวเสียนิดหน่อย แต่ไม่อยากคิดมากคับ
ถนนเมืองไทย มีแต่เรื่องชวนทะเลาะ ชวนหัวเสีย เรื่องบนถนนก็จบบนถนน
คิดซะว่า เค้าอาจจะรีบ มีนัดสำคัญ
คิดซะว่า ถ้าเค้าเป็นเรา เค้าก็อาจจะหยุด
คิดซะว่า รถเราไม่แรงเลยไม่ทัน เป็นรถเค้าอาจจะทัน
เค้าอาจจะคิดว่าเราช้า ถ้าเราไปเร็วกว่านี้เค้าจะไปทัน ถ้าคุณไปทัน แต่เค้าฝ่าไฟแดงโดนจับ เราเป็นคนช่วยไว้
มุมที่เห็นแต่ละจุดอาจตัดสินใจไม่เหมือนกันได้ วิจารณญาณแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ผมคงพยายามคิดให้สบายใจ จากวันที่หงุดหงิด จะได้กลายเป็นวันปกติน่ะคับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมโดนหลายแบบเลยครับ

- เลี้ยวซ้ายสี่แยก ให้รอไฟ โดนบีบแตร 2 ครั้ง สุดท้ายตบไฟ ผมไม่อยากมีปัญหาเลยพยายามไป
- กากบาทสีเหลืองบนถนน ผมเว้นไว้ โดนบีบแตรเหมือนกัน
- ทางม้าลาย ผมเว้น อันนี้แรงสุด ขับอ้อมรถผมมาแทรกจอดบนทางม้าลาย

ผมก็ไม่รู้จะแก้ไขยังไง อันไหนที่พอขยับได้ก็ทำครับ คนกลุ่มนี้ไม่น่าสนใจกฎหมาย

ออฟไลน์ porasit33

เคยเจอแต่แบบอ้อยอิ่ง จนไฟเขียวหมดต่อหน้าต่อตา เป็นไฟเหลือง
แล้วเราต้องหยุดเป็นคันแรก 55 แต่คันที่อ้อยอิ่งพ้นคันสุดท้าย

ส่วนที่เจ้าของกระทู้ภามก็ต้องดูสถานการณ์ไป เราช้าไปรึปล่าว
หรือเค้าอาจจะเบรกไม่ทัน เลยบีบแตรเตือนว่า มีรถอยู่ข้างหลังนะ
 อย่าเบรกกระทันหัน ถ้าเราผิดเราก็นิ่ง ถ้าเค้าผิดเราก็นิ่ง
แค่บีบแตรเอง อย่าคิดมาก ดีกว่าเบรกเงียบๆดังอีกทีคือชนท้ายไปแล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

ไฟเหลืองเตรียมจอดครับ แล้วถ้าคันหลังเบรกไม่ทันก็เตรียมรับแรงกระแทก
จังหวะก่อนชนให้ดึงเบรกมือ แรงปะทะจะได้เยอะๆ ซะใจดี
ถ้าเจอพ่วงหรือรถโม่ปูนก็จะได้ตายๆไปพ้นทุกข์ ถ้าเจอเก๋ง กระบะก็เตรียมลงไปบวก
แล้วก่อนลงไปเปิด ก็คว้ามีดทหารหรืปปืนกล๊อกกึ่งอัตโนมัติไปด้วย
เผื่อคุยแล้วโดนหาเรื่อง ก็จัดให้ซักแผลหรือเม็ดสองเม็ด นอนนิ่งคารถแม่ม
ถนนเมืองไทยก็ถนนโลกันต์ดีๆนี้เอง ต้องแกร่งต้องกร่างให้สุด อย่ายอมใคร
ล้อเล่นๆใจเย็นๆเรียกประกันพอครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าผมไปต่อคือแดงแน่ๆครับ
เป็นผมก็เลือกจะชะลอและหยุดนะครับ ฝ่าไฟแดงไป ประกันอาจจะไม่รับเครมเพราะว่าเราฝ่าไฟแดง กับอีกทั้งโดนชนกลางลำนี่อันตรายมาก แม้ว่าจะเป็นมอเตอร์ไซค์มาชน หากมีรถใหญ่ชนกลางลำอาจจะทำให้บาดเจ็บสาหัสหรือเสียชีวิตได้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเราสามารถหยุดได้ตอนไฟเหลืองแสดงว่าขับไม่เร็วในจังหวะก่อนหยุด และไม่ทำให้เกิดจังหวะเบรคกระทันหันจนจะชนท้าย แบบนี้ก็ไม่สนใจคันหลังแล้วครับ  ถ้าเขารีบคันหลังก็น่าจะแซงไปแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ siamskunk

เคยเจอแต่แบบอ้อยอิ่ง จนไฟเขียวหมดต่อหน้าต่อตา เป็นไฟเหลือง
แล้วเราต้องหยุดเป็นคันแรก 55 แต่คันที่อ้อยอิ่งพ้นคันสุดท้าย

จอประจำเลย 55555

ออฟไลน์ Newhang

จะบอกว่าผมไม่เคยเจอเลย

เรามั่นใจว่าเราทำถูกกฏแล้ว ให้เชื่อมั่นครับ

ออฟไลน์ choomodify

เอาจริงๆนะ แยกที่มีไฟจราจรถึงแม้จะเป็นไฟเขียวเราก็ต้องชลอเพื่อที่วิ่งผ่านแยกไปได้ด้วยความปลอดภัย ไม่ใช่กดคันเร่งให้มิดเพื่อให้ผ่านไปได้ ทัศนคติต่อการใช้รถใช้ถนนและเคารพกฎหมายจราจรสำหรับประเทศนี้ยังต้องพัฒนาอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ผ่าไฟเหลือง ตำรวจจับได้น้ะครับ  8)

ผมเข้าซ้ายไว้เลยครับ แล้วค่อยๆชลอ อยากแซงก็ออกขวาไป

ออฟไลน์ XMSL

ดูตามสถานการณ์ครับ...เน้นปลอดภัยกับตัวเราและคนรอบข้าง ส่วนคนอื่นเราห้ามความคิดเขาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

จอประจำเลย 55555

เจอหนักกว่าอีกครับอ้อยอิ่งไปเรื่อยๆ เขียว เหลือง แล้วก็แดง สุดท้ายพี่แกเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด โครตรเซ็งเลย

ผมมองว่าขับตามสถานการณ์ตอนนั้นดีกว่า ขับความเร็วให้มันดีพอกับชาวบ้านทั่วไป ไม่ช้าแช่หางยาว หรือเร็วปื๊ดสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน กรณีนี้ส่วนตัวผมนะ ถ้าเขียว แล้วมาเหลือง ยังไงมันก็มีจังหวะเรารู้อยู่แก่ใจจะไปหรือหยุด ถ้าจะหยุดก็ชลอแตะเบรคให้คันหลังรู้ หรือจะเร่งก็เร่งไปเลย

ออฟไลน์ SM.

ผมจะพยายามเบรคล่วงหน้า แล้วค่อยไหลออกไปอีกนิด กลัวโดนชนท้าย

แต่พวกบีบแตรนี่ ปล่อยเค้าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คุณทำถูกแล้ว อย่าไปสนใจ ยิ่งถ้าข้างหลังเป็น Taxi ผมจะไม่แปลกใจเลย

ปล.ระวังอุบัติเหตุหน่อยก็ดี

ออฟไลน์ BigCat

ดูตามสถานการณ์ครับ...เน้นปลอดภัยกับตัวเราและคนรอบข้าง ส่วนคนอื่นเราห้ามความคิดเขาไม่ได้ครับ
อันนี้เห็นด้วยครับ บางทีเราตรงฉินไปก็มีบาดเจ็บได้ ผมยังเคยเห็นรถพ่วง ขับตามรถเก๋ง แยกไฟแดงใหญ่ รถพ่วงนี่มันมาเร็ว บีบแตรลากยาวเลยเพราะเก๋งชลอ ใจหายใจคว่ำ

บางทีไปเบรคตอนเหลือง ไอ้คันหลังไม่เบรค เพราะมันมีไฟเหลืองบางแยก( ตจว) มันเหลืองเกือบ 5-6วินที เชียว) เลยมีพวกชินทาง อัดมาเต็ม ไม่ชลอครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ boombooboo

• Newbie
  • *
รถมันไหลตามๆกันมาเร็วแค่ไหนครับ ถ้าเราชละลอ  แล้ว คนขับตามมาแล้วมาบีบแตร ก็คงบ่นในใจ แต่คงไม่อะไรมากมาย ปล่อยมันไป
แต่ถ้ามันยังกดแตร แบบกวนๆ ซ้ำๆ ผมอาจจะเปิดกระจก แล้วชะโงกหัวไปถามครับ ว่าเมิง บีบทำไม....

ผมเคยเจอเคสคล้ายๆกัน คือ เป็นสามแยกไฟแดง ผมขับมาเลนซ้ายสุด จอดรอไฟแดง (ไฟแดงตรงไป รอไฟเขียวฝั่งขวามือ)  มีสิบล้อมาด้านหลัง มันปาด มุดมา คงกะว่าจะไหลผ่าไฟแดง เลนซ้ายสุดไป มากดแตร มาดริฟไฟใส่ผม คิดในใจ ถ้ามันทำซัก 3 รอบ ผมคงเปิดกระจก แล้วชะโงกหัวไปถามมันว่า เมิงเป็นอะไรมากมั้ยยย ..แยกนี้ เลนซ้ายสุด ไม่มีป้ายบอกว่า ซ้ายสุดผ่านตลอด แต่ ที่ผ่านๆมา พวกมอไซด์ จะลักไก่ ผ่าไฟ และ บางทีพวก มักง่าย สี่ล้อขึ้นไป ก็เอากับมอไซด์ด้วย ผ่าไฟแดง หลายๆคัน จะเจอบ่อย ถ้าไฟเหลือง พวกนี้ มันจะรีบมุดปาดเลน เข้าซ้ายสุด เพื่อจะผ่าไฟแดง แบบไม่สนใจอะไรเลยยยย

ถามว่าคนที่ใช้รถบนถนนรู้มั้ยว่าผิด ผมว่ารู้นะ แต่ มันรู้ว่าทำแล้ว มันไม่โดนทำโทษอะไรมากกว่า พวกนี้เลย ยังทำแบบนี้ ประมาทแบบนี้ การปรับ ผมก็มองว่ามันแก้ที่ปลายเหตุไปหน่อย คนไทยรวย จ่ายได้ ไม่กลัว ผมว่าระบบการตัดแต้ม ใบขับขี่อะ ดีกว่า ทำผิดบ่อยๆก็ระงับการใช้ใบจขับขี่ไป แบบนี้ มันถึงจะตระหนักขึ้นบ้าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ระบบการตัดแต้ม ระบบการตรวจสอบใบขับขี่มันต้องมันต้องเข้ม และจริงจัง อย่างว่า แค่ว่าจะยกเลิกค่าปรับเข้ากระเป๋าผู้ดำเนินการ ก็ดิ้นกันแทบตายละ.. ผมหล่ะหมดหวังกับการจราจรบ้านเราจริงๆ ได้แต่ ระวังตัวเองให้มากที่สุด เอาตัวรอดไปวันๆ

ขอบคุณ ทุกๆ คอมเม้นครับ