ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 สเปครุ่นย่อยของ Toyota altis ใหม่เป็นอย่างไรบ้าง ท่านที่พอทราบขอแชร์ ข้อมูลบ้างครับ  (อ่าน 8672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ก่อนที่คุณหมู จะลงมาให้อ่านโดยละเอียดอีกที
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 08:32:18 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ sudlor_gang

ผมรอสเปคแบบละเอียดอ่ะครับ ไม่รู้จริงๆว่าแต่ละรุ่นให้อะไรบ้าง
ปล.รุ่น top คงได้ทั้งหมดที่เขียนไว้แหล่ะครับ ผมว่าคุ้มมากๆ

โตโยต้ากั๊กสเปคเริ่มจางละ เปลี่ยนเป็นเจ้าอื่นกั๊กแทน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
 เข้า web toyota ซิครับ

ออฟไลน์ whoami

เว็บ toyota มีแบบละเอียดๆครบทุกรุ่นครับ

เว็บ toyota มีแบบละเอียดๆครบทุกรุ่นครับ

ขอบคุณครับ ลืมไปเลยครับ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
เท่าที่อ่าน เหมือนจะไม่มี auto ล็อดประตู นะครับ  เหมือน CHR เลย(รถคันเป็นล้าน แค่ระบบนี้ก็ไม่ติดตั้งมาให้) แต่ก็ไม่มีใครบ่นอะไรเท่ากับตัว civic

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เท่าที่อ่าน เหมือนจะไม่มี auto ล็อดประตู นะครับ  เหมือน CHR เลย(รถคันเป็นล้าน แค่ระบบนี้ก็ไม่ติดตั้งมาให้) แต่ก็ไม่มีใครบ่นอะไรเท่ากับตัว civic
มันน่าจะมีอยู่แล้วครับ แต่เค้าไม่ใส่มาให้อ่าน เพราะรุ่นที่แล้วมันมี CHR มันไม่มีเพราะ น่าจะเปนรถที่ทำเป็นครั้งแรกของโตโยต้าอาจจะลืม อย่างม่านบังแดด ติสก็ยังมีให้เหมือนเดิมเลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
รุ่นที่มีเซ็นเซอร์หลัง มีมากสุด 2 จุด

USB 2.1 สำหรับคนนั่งหลัง ไม่มีแล้ว

หัวหมอนหลัง สำหรับรุ่นที่พับเบาะไม่ได้ ยึดติดกันมาเลย

ล้อแม็กซ์มี 4 ลาย

1 ลาย สำหรับ LIMO

1 ลาย สำหรับ G,ENTRY,MID

1 ลาย สำหรับ GR

1 ลาย สำหรับ HI

ออฟไลน์ peretto

• **
แอร์ออโต แยกช้าย-ชวา ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Joii

ระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา Toyota accessory

• มีสวิทช์เปิด-ปิด การทำงาน จะเปิดอัตโนมัติทุกครั้งที่สตาร์ท
• มี 2 ฟังก์ชัน 1.ระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา (BSM) 
                     2.ระบบช่วยเตือนขณะถอยรถ (RCTA)
      ■ BSM ทำงานที่ความเร็วมากกว่า 15 กม./ชม. มีระยะการตรวจจับที่3.5 - 7.1 เมตร
      ■ BSM มีสัญญาณเตือน2แบบ
         1.LED ติดค้างในแต่ละด้าน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวณตรวจจับที่ด้านนั้น
         2.LED กระพริบในแต่ละด้าน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวณตรวจจับที่ด้านนั้นเมื่อเปิดไฟเลี้ยว
• RCTA ทำงานที่เกียร์อยู่ในตำแหน่งRความเร็วต่ำกว่า15 กม./ชม. มีระยะการตรวจจับที่ 5-20เมตร
• RCTA จะส่งสัญญาณเตือน
  - LED กระพริบในแต่ละด้านพร้อมเสียงเตือน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวนตรวจจับที่ด้านนั้น

ผมอยากเห็นการทำงานจริงของเจ้านี่มากเลย

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีใคร bias กับ civic หรอกครับ มันของจริง

แต่สำคัญคือเค้ารู้กันรึยัง อย่าง speed auto lock คนขับ chr ก็บ่นครับ

และผมเพิ่มให้ chr ได้กะระยะหน้า-หลัง 8จุด แต่ altis ?

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
แอร์ออโต แยกช้าย-ชวา ด้วยมั้ยครับ

แอร์ทุกรุ่นยกเว้น LIMO เป็นแอร์ออโต้มีฮีตเตอร์ที่ไม่แยกซ้าย-ขวา

และเฉพาะรุ่น HI มี nanoe ครับ

:) :) ยางของรุ่น 1.8Hybrid Hi และ รุ่น 1.8GR
น่าจะเป็น ขนาด 225/45/R17 น่าจะขับ ok นะครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด toyota ไม่เคยใช้ยางสเปคนี้ ใน camry hybrid
CHR hybrid หรือ Prius มาก่อน feeling น่าจะดีนะครับ ยิ่งได้
tNGA และช่วงล่างหลัง ปีกนกคู่ด้วย รอผล test drive เลยครับ

ออฟไลน์ delete

แอร์ทุกรุ่นยกเว้น LIMO เป็นแอร์ออโต้มีฮีตเตอร์ที่ไม่แยกซ้าย-ขวา

และเฉพาะรุ่น HI มี nanoe ครับ

ผมไปดูในเวบ ดูหน้าตาแอร์แล้ว และหาคำว่า ซ้ายขวา
ไม่เจอเลยนะครับ
ผมว่าไม่น่าจะแยกซ้ายขวา ในทุกรุ่น

เจอแอร์แยก ซ้ายขวาแล้ว แต่เป็นอัลติส แฮทแบค เวอร์ชั่นออสเตรเลีย
https://www.toyota.com.au/corolla/hatch
แอร์เขียนว่า DUAL ชัดเจนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 16:43:10 โดย delete »

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า Toyota เน้นตัวล่าง กับ ตัว top มากเลย มันเหมือนมีจุดขาย ที่เอามาชูได้ เช่น ตัว top ราคาถูกกว่าคู่แข่ง ตัวไฮบริด ราคาเริ่มต้นต่ำมาก ตัว limo ก็ไม่แพง เมื่อเทียบกับอุปกรณ์ต่างๆที่ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่มีใคร bias กับ civic หรอกครับ มันของจริง

แต่สำคัญคือเค้ารู้กันรึยัง อย่าง speed auto lock คนขับ chr ก็บ่นครับ

และผมเพิ่มให้ chr ได้กะระยะหน้า-หลัง 8จุด แต่ altis ?

งงใจพี่โตมากเลยครับ รีโว้มีให้ทุกรุ่นตั้งแต่หัวเดียวกันเลยทีเดียว แต่ CHR ไม่มี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• **
auto door lock มันโปรแกรมเพิ่มได้นะครับ toyota ใหม่ๆทำได้หมด (ไม่ได้ใช้กล่องเพิ่ม)

ซึ่งยิ่งทำให้ toyota ดูแย่เข้าไปใหญ่ ทั้งทีมัน coding ตัวเดียวก็ทำได้แล้ว ดันมาตัดออกอีก

ออฟไลน์ AgentMolder

Auto Door Lock นี่คือยังไงครับ ใช่ที่ล๊อคตามความเร็วรถ หรือล๊อคตอนเปลี่ยนเกียร์หรือเปล่าครับ แบบนั้นน่าจะทำได้นะ มี function ให้ปรับได้ที่เมนูหน้าจอกลาง อย่างของ camry ก็ไม่มีบอกใน Spec แต่สามารถปรับได้ที่เมนูนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

Auto Door Lock นี่คือยังไงครับ ใช่ที่ล๊อคตามความเร็วรถ หรือล๊อคตอนเปลี่ยนเกียร์หรือเปล่าครับ แบบนั้นน่าจะทำได้นะ มี function ให้ปรับได้ที่เมนูหน้าจอกลาง อย่างของ camry ก็ไม่มีบอกใน Spec แต่สามารถปรับได้ที่เมนูนะครับ
ใช่ผมมองว่า นี่เป็นเรื่องเล็กน้อยที่รุ่นเดิมมันมีอยู่แล้ว เค้าคงจะไม่ใส่มาใน spec อยู่แล้วครับ ส่วนที่ ch-r ไม่มีอาจจะเป็นรุ่นแรกที่ทำหรือโตโยต้าอาจจะลืมมอง แต่ altis อ่ะทุกรุ่นมันมี แล้วมันจะต้องมีอยู่ตลอดครับ เค้าเลยไม่ใส่มาใน spec เท่านั้นเอง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

:) :) โชคดีที่ altis ใหม่ยังมียางอะไหล่ มาให้อยู่ครับ แถมยังเป็นล้อแมกซ์ ยาง size
เดียวกับที่รถด้วย แต่ไม่แน่ใจว่ามีในทุกรุ่นย่อยหรือเปล่าครับ
 :'( ขนาด ปาเจโร mc ยังได้เป็นแค่ชุดปะ

:) :) โชคดีที่ altis ใหม่ยังมียางอะไหล่ มาให้อยู่ครับ แถมยังเป็นล้อแมกซ์ ยาง size
เดียวกับที่รถด้วย แต่ไม่แน่ใจว่ามีในทุกรุ่นย่อยหรือเปล่าครับ
 :'( ขนาด ปาเจโร mc ยังได้เป็นแค่ชุดปะ
โอ้ว เยี่ยม จัดเต็มทุกอย่างเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

งงใจพี่โตมากเลยครับ รีโว้มีให้ทุกรุ่นตั้งแต่หัวเดียวกันเลยทีเดียว แต่ CHR ไม่มี

auto door lock มันโปรแกรมเพิ่มได้นะครับ toyota ใหม่ๆทำได้หมด (ไม่ได้ใช้กล่องเพิ่ม)
ซึ่งยิ่งทำให้ toyota ดูแย่เข้าไปใหญ่ ทั้งทีมัน coding ตัวเดียวก็ทำได้แล้ว ดันมาตัดออกอีก

ใจเย็นครับ

ตัว Gen 11 มีให้ทุกรุ่นอยู่แล้ว ตั้งแต่รุ่น 1.6J ยัน 1.8V และสามารถปรับฟังค์ชั่นการทำงานได้
เพียงแต่โตต้าไม่ได้บอกใน Spec Sheet เท่านั้น สามารถดูได้จากคู่มือครับ

ต้องรอดูตัวจริงถึงจะบอกได้ว่ามีหรือเปล่า ซึ่งตอนนี้เรายังไม่เห็นเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Carrera

ระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา Toyota accessory

• มีสวิทช์เปิด-ปิด การทำงาน จะเปิดอัตโนมัติทุกครั้งที่สตาร์ท
• มี 2 ฟังก์ชัน 1.ระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา (BSM) 
                     2.ระบบช่วยเตือนขณะถอยรถ (RCTA)
      ■ BSM ทำงานที่ความเร็วมากกว่า 15 กม./ชม. มีระยะการตรวจจับที่3.5 - 7.1 เมตร
         1.LED ติดค้างในแต่ละด้าน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวณตรวจจับที่ด้านนั้น
         2.LED กระพริบในแต่ละด้าน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวณตรวจจับที่ด้านนั้นเมื่อเปิดไฟเลี้ยว
• RCTA ทำงานที่เกียร์อยู่ในตำแหน่งRความเร็วต่ำกว่า15 กม./ชม. มีระยะการตรวจจับที่ 5-20เมตร
  - LED กระพริบในแต่ละด้านพร้อมเสียงเตือน เมื่อมีรถเข้ามาในบริเวนตรวจจับที่ด้านนั้น

ผมอยากเห็นการทำงานจริงของเจ้านี่มากเลย

เคยได้ใช้ตอน Camry 2.5G ครับ   ชอบครับ   ::) ::)

แต่ของ Camry มันจะเป็นแท่งๆ   ขึ้นในมุมด้านที่มีรถมาจากด้านหลังขึ้นในจอ   เวลาถอยรถครับ    เตือนระยะใช้ได้เลย 
ตอนนั้นผมถอยรถอยู่   จะเห็นเครื่องหมายขึ้นพร้อมเสียงปิ้บๆ  รู้อีกทีคือพี่วินวิ่งผ่านมาจากด้านนั้นพอดี    กับรถยนต์อื่นๆก็ขึ้นเหมือนกันครับ  (นี่ถ้ามีกล้องที่เป็นภาพแสดงระยะไกลๆเพิ่มด้วยจะดีมาก) 

เวลาจอด เอาหัวเสียบ แล้วต้องถอยออก มีไว้ก็ถอยสะดวกขึ้นครับ  ค่อยๆ กระดึบ ฟังเสียงเซนเซอร์ แล้วมองๆช่วยด้วยประกอบกัน

ออฟไลน์ Joii

เคยได้ใช้ตอน Camry 2.5G ครับ   ชอบครับ   ::) ::)

แต่ของ Camry มันจะเป็นแท่งๆ   ขึ้นในมุมด้านที่มีรถมาจากด้านหลังขึ้นในจอ   เวลาถอยรถครับ    เตือนระยะใช้ได้เลย 
ตอนนั้นผมถอยรถอยู่   จะเห็นเครื่องหมายขึ้นพร้อมเสียงปิ้บๆ  รู้อีกทีคือพี่วินวิ่งผ่านมาจากด้านนั้นพอดี    กับรถยนต์อื่นๆก็ขึ้นเหมือนกันครับ  (นี่ถ้ามีกล้องที่เป็นภาพแสดงระยะไกลๆเพิ่มด้วยจะดีมาก) 

เวลาจอด เอาหัวเสียบ แล้วต้องถอยออก มีไว้ก็ถอยสะดวกขึ้นครับ  ค่อยๆ กระดึบ ฟังเสียงเซนเซอร์ แล้วมองๆช่วยด้วยประกอบกันระบบช่วยเตือนมุมอับสายตา Toyota accessory

อันนี้เป็นอุปกรณ์ตกแต่งแท้อัลติสที่โตโยต้ามีให้ติดเพิ่มได้อะครับ (11,500 บาท ยังไม่รวมค่าแรง) แต่ของ camry มากับรถจากโรงงาน