ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องความเป็นไปได้ในการสลับของ 530e g30 เป็น m5  (อ่าน 4384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.bear

• Newbie
  • *
ถ้าวันนึงเอา 530 e ไปสลับของกับ m5 f90 นี่เป็นไปได้มั้ยครับ
เข้าใจว่า m5 ตัวนี้ ตัวถังไม่ได้เป็น carbon core
แต่การรื้อ batt จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
แค่นึกภาพก็สยองละครับ  :( :( :(

ถามว่าเป็นไปได้ไหม ผมก็คิดว่า "ได้" ครับ แต่ถามว่าทำแล้วเนียนไหมนี่ตอบยากเลยครับ รถรุ่นใหม่ๆการสลับของผมว่าจะซับซ้อนขึ้นเรื่อยๆเพราะระบบไฟและอื่นๆมันซับซ้อนกว่าเดิมมากๆครับ เกรงว่าทำเสร็จมันอาจจะไม่จบครับ

ถ้างบเยอะขนาดนั้น ผมว่า เก็บเงินต่อแล้วซื้อมือสองไม่ก็หวดมือ 1 ไปเลยไหมครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออนไลน์ samaklen

• Hero Member
คนรับทำ ทำได้แน่นอนครับ
แต่ ต้องหาคันที่จะมาสลับให้ได้ก่อน ซึ่งถ้าเป็นรุ่นใหม่มาก คงต้องรอสักพัก
บางคันถือโอกาส เปลี่ยนสีรถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 11:24:54 โดย samaklen »

ออฟไลน์ EVA01

คิดว่าซื้อ 520d มือ 2 เอาไปสลับจะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
เงินถึงทำได้หมดครับ แต่ถ้ากล้าทำกับรถใหม่ขนาดนั้น ออก m5 เลยเถอะครับ เสียดายรถ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

530e ท่าจะยุ่งยาก
แนะนำ 520d มือสองล๊อตนำเข้าแรกๆ
แล้วไปหา M5 มือสองจาก JDM มา (น่าจะสักพักถึงจะมี) แล้วค่อยตัดครึ่งนำเข้ามา
แต่ต้องหาอู่ที่มีประสบการณ์เฉพาะ

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
มีอู่รับทำครับ แต่ ไปหามือสองสถาพกังๆ มาทำเถอะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำได้อยู่แล้วครับ สมบูรณ์แค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับอู่

ถ้าใช้คำว่า "ย้ายของ" ไม่ใช่แค่ swap เครื่องยนต์+เกียร์อย่างเดียว ถ้าได้มาแบบครบๆ แบบล้มคันได้ ก็จะสมบูรณ์ที่สุด

ส่วนตัวรถจะเป้น e หรือไม่ e แทบไม่ต่างกัน เพราะยังไงก็รื้อของเดิมทิ้งอยู่แล้ว ของเดิมใช้ได้ไม่ถึง 20% (ไม่รวมตัวถัง)

ออฟไลน์ CHANOM

แค่อ่านก็รู้สึกว่างานใหญ่เลยนะคะนี้
สอบถามเป็นความรู้นะคะ ถ้าไปหามือสองที่ไม่ใช่ตัวรหัส E มาทำ ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าไหมคะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ belkw202

ไม่แน่ใจว่ารหัส e มีการเสริมตัวถังเพื่อรองรับชุด battery ไหม ถ้ามีก็อาจจะติดตรงนี้นิดหน่อยครับ
แต่ในส่วนของการรื้อแบตและระบบ hybrid ออก คาดว่าคงไม่เกินฝีมือช่างไทยอยู่แล้วครับ
ยังไงก็ต้องรื้อจนรถเหลือแต่โครงเหล็กแล้วประกอบใหม่ทั้งคันอยู่ดี
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ oryor

รื้อเหลือแต่โครง
ตรงไหนโครงไม่เหมือนกันตัดต่อโดยเลาะจากหัวตัดที่ตัดมา
ตัว F10 เห็นมีทำกันไปหลายคันแล้วนะครับ
ไม่ยากเกินความสามารถช่างบ้างเรา

ออฟไลน์ tatum0022

โคตรเสียดายรถเลยครับ แต่ผมแนะก่อนนะ  สำหรับ BMW รถย้ายมักจบไม่ค่อยสวยนะครับ M5 ไม่ใช่มีแค่เครื่อง ช่วงล่าง เบคร นะครับ รู้สึกว่าชุดแซสซีก็เหมือนจะมีการเสริมแรงบิดตัว เอาไปใส่ตัวธรรมดาระวังเอาไม่อยู่นะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ swan

เรื่องนี้ทำได้ครับ บ้านเรามีอู่ที่ทำพวกนี้โดยเฉพาะอยู่แล้ว ผมก็เคยคิดอยากจะทำใน f10 อยู่เหมือนกัน แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ทำ แค่เราบอกความประสงค์กับทางอู่ให้เค้าประเมินราคาให้ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ความเป็นไปได้ย่อมบังเกิดครับ

ออฟไลน์ Mr.bear

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ รถมีอยู่แล้วครับ แค่คิดว่าถ้าวันนึงขายราคาคงหล่น  เลยหาเผื่อไว้ครับ