ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกยังไงกับ ช่องยูทูปเกี่ยวกับรถ ประเภทรีวิวแห้ง ครับ  (อ่าน 8801 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
เด๋วนี้มีเยอะมาก ช่องประเภท ไปดูดภาพจากเว็บหลัก เว็บต่างประเทศ หรือเว็บไทยอื่นๆ
มาทำเป็นสไลด์รูปเลื่อนๆ หรือ cut-sense จากวีดีโอมาเป็นช็อต แล้วมาบรรยายเป็นล่ำเป็นสัน

บางช่องใช้คำว่า รีวิว / พรีวิว  คือมันใช่หรอ รถไม่เคยจับ แต่พูดเหมือนรีวิวได้ขับจริง
บ้างช่องก็บอกแหล่งข่าวภายในแจ้งข้อมูลมา Whattt ตัวจริงพี่เป็นใครผมยังไม่รู้เลย ไม่เคยเห็นหน้าที่เลย พี่ได้ข่าวมาจริงหรอ
เด๋วนี้มีเยอะมากๆ อยากผมสนใจ Altis 2019 ก็ค้น youtube 50% เป็นคลิปประเภทนี้ เสียเวลากด เลื่อนดูมาก
อยากดูคนจริงๆ ภาพขยับๆไปขับจริงๆ

หนำซ้ำ บางคนในยูทูป เอาคลิปพวกนี้ไปโพสในกลุ่มรถ
แล้วพูดเหมือนดูน่าเชื่อถือมากๆอีกด้วย ผมได้แต่ถอนหายใจเลย

ไม่รู้ว่าน้าๆในกลุ่ม มีความรู้สึกเหมือนผมบ้างไหม  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ทำไมหากินง่ายจัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เปิดเจอก็ไม่ดูครับ ดู Car Wow ของตา Matt หรือ Kelly Blue Book สนุกกว่า  8)

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมก็ไม่ชอบนะครับเสียเวลาดู แต่อีกใจนึงก็น่าเห็นใจครับ เชื่อว่า 100 ทั้ง 100 คนทำช่องเหล่านั้นคงมี passion เกี่ยวกับรถยนต์ไม่มากก็น้อย แต่ปัจจัยมันไม่เอื้ออำนวย ก็ต้องเริ่มต้นจากอะไรเล็กๆ เป็นการนับ 1 ก่อน ถ้าในอนาคตเขาเติบใหญ่ สามารถรอดไปได้จากการแข่งขันที่รุนแรง มี sponsor มีรายได้ เขาคงไปรีวิวคันเป็นๆ ให้ดูแน่ๆ

ปล. ที่พูดมาก็ไม่เคยดูนะครับ ส่วนมากผมดูช่องต่างประเทศกับรถที่สนใจเพื่อความบันเทิงเฉยๆ เช่น carwow  :)

ออฟไลน์ lexus

ผมคนนึงที่โคตรไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ Minister of Joy

+1 ครับ

ช่องที่ดูจะมีไม่กี่ช่องครับ:
carwow mat watson
doug demuro
autogefuehl

พวกนี้ผมว่ารู้จริงอะไรจริง :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากจิตเมตตาหน่อย ก้ออาจจะมองว่าเป็นอาชีพของเขาในช่วงลองผิดลองถูก
เป็นกำลังใจให้เพื่อนมนุษย์ที่อาจจะสุดจริต ไม่ก้อปงานใคร ก้อน่าเอาใจช่วยนะ

ผมว่ายังดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เลือกดูครับ บางช่องก็เป็นคนที่รู้แกวจริงๆ ก็มี แต่ไม่อาจเปิดเผยชื่อได้ครับ ว่าทำอยู่ที่ไหน

แต่บางอัน ก็ห่วง ทำแบบเด็กประถมทำ อันนั้น ไม่ฟังครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ช่วงแรกก็เป็นครับ ค้นๆไปก็จะเจอที่ชอบ แล้วก็กดติดตามเจ้านั้นๆครับ

ชีวิตก็อย่างนี้ละครับ ไม่มีใครกรองให้ เราก็ต้องเลือกเสพเองครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ axister

ผมยังนึกภาพไม่ออกสำหรับคำจำกัดความของรีวิวแห้งนะครับ

แต่มองอีกมุมคือคนที่สนใจรถ แต่ไม่มากพอที่จะมานั่งหาข่าวอ่านตามบอร์ดหรือคลับของประเภทนั้นๆ เค้าอาจจะไม่ต้องการเจาะลึกแบบที่เรากำลังแชร์กันบนบอร์ดทุกวันนี้

พวก video แบบรีวิวแห้งที่บอก บางคนปัดๆ youtube หรือแค่ตามในเฟส แบบที่เค้าสรุปข่าวเป็นเสียงให้ฟังมันก็โอเคนะครับ

ไม่เชิงรีวิวรถยนต์ แต่ก็เป็นการเอาข่าวรวมๆกับภาพวิดิโอ มาเรียงร้อยให้จบในคลิปเดียว

ส่วนช่องแบบที่เสียงซ่าๆ ภาพเบลอๆจาก google เดี๋ยวพวกนั้นมันก็ตายครับถ้าทำคอนเท้นแบบนั้น ต่อให้มีรถจริงมาคนก็ไม่ดูหรอก

ออฟไลน์ adiPureII

ปัญหาก็คือ พอกดเข้าไปดู แล้วเลื่อนๆไปดูกลางๆคลิป พอพบว่าไม่ใช่รีวิวที่อยากดู ก็กดปิดไปดูเจ้าอื่น
แต่ youtube มันคิดว่าเราชอบรีวิวนี้มั้ง เลือกมาขึ้นหน้าแรกให้กดดูอย่างบ่อย T_T

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เคยดูเลยอ่ะ พวกนั้น แม้แต่นักทดสอบรถชื่อดังๆ หลายคน พอเห็นหน้า ก็กดปิดเหมือนกัน ชอบเอาโบชัวร์ หรือ คู่มือขายเซลล์ มาอ่านให้ฟังอ่ะ

ออฟไลน์ golf8023

เลือกดูครับ
แล้วรีวิวแบบนี้ผมไม่เคยเปิดดูครับ หรือเปิดเจอครั้งแรกครั้งต่อไปก็ไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมดู Autolifethailand  ของคุณนิธิ แล้วก็ของพี่จิม ของฝรั่ง Carwow กะ Topgear
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ siamskunk

ก็น่าเห็นใจนะครับ ช่องเล็กๆ คนดูไม่เยอะ ไม่มีพาวเวอร์จะไปขอรถจากค่ายรถมารีวิว ทำได้แค่นี้มันก็ถือว่าเค้าพยายามแล้ว
ไม่ชอบก็โบกผ่านไป แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Arm

ผมก็ไม่ชอบ เปิดโบรชัวร์ดูเองง่ายกว่า

ส่วนใหญ่ที่ผมดูไปด้วยกับ HLM ก็
ชะโงกทัวร์ออนไลน์ อันนี้ออกแนว Real User มีถูกและผิดบ้าง หลักๆก็รีวิวเส้นทางหลวงต่างๆ หลังๆก็เทสรถตามศูนย์ไปด้วย
ปุ๊บปั๊บออนทัวร์ อันนี้เจ้าของ Chanel แกเป็นเจ้าของอู่ย่านอุบล ได้เห็นวิธีซ่อมรถแต่ละคัน พีคๆก็ซ่อมรีโว่จากกซากเป็นรถ
Autolifethailand
พี่มิส สุรมิส

ตปท ส่วนใหญ่ผมเน้นความบันเทิงเดิมคือ Topgear Season 22 ลงไป พอเปลี่ยนชุดพิธีกรก็ย้ายตามพิธีกรเดิมมา Grandtour ครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ ferero000

ช่อง spin9 อะครับรีวิว Z4 ได้เปลือกมากกกกกกกกกก  ผมอ่านตามสเปคชีสก็ได้ ไปรีวิวเก้าอี้บนเครื่องบินเหมือมเดิมเห้อะ ถ้าจะทำได้แค่นี้ ผมเห็นรีวิวหลายอย่าง ไม่สุดสักอย่างหนึ่ง ไม่แปลกใจยอดวิวเลย

ส่วนตัวผมดู FOC รู้สึกความเห็นช่วงล่างหลายๆตัวเห็นตรงกัน แล้วก็มี 2 พารท พารทใช้งานกับพารทในสนาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 22:08:39 โดย ferero000 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมชอบของ MZ crazy กับ car debut นะ ไม่แห้งไปและมีคอนเทนท์เป็นแบบตัวเองอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dubee

บางวิดีโอ ใช้เสียงจากกูเกิ้ลพากษ์ซะงั้น ผมละงืดง่าว 5555+

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **
ผมชอบ Savagegeese กับ Redline Review
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2019, 22:46:48 โดย Threx »

ออฟไลน์ Maestro

ผมไม่ค่อยชอบรีวิวประเภทนี้ครับ
ส่วนใหญ่ไม่มีเนื้อหาสำคัญที่ต้องการใดๆบางช่องก็มโนสะมาก

นอกจากรีวิวแล้วก็ยังมีช่องที่ทำเกี่ยวกับข่าวรถมโนว่ารุ่นนี้มาแน่ แล้วก็มโนสเปคนุ้นนี่นั้นไปหมดแบบไร้สาระและไม่มีหลักการใดๆที่น่าเชื่อถือ

ช่องที่ผมโอเคหน่อยก็ autolifethailand headlightmag ขับซ่า Carwow
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ rvsmart

ผมว่า ควรมีกฎ-กติกา-มารยาท ในการนำเสนอ
เช่นไม่โม้เกินในสิ่งที่รู้ ไม่ทำให้เข้าใจผิดในข้อมูล ให้เครดิตแหล่งข้อมูล ...
เพื่อให้โอกาสน้องๆได้นำเสนอ ส่วนเราเป็นผู้เลือกเสพย์ครับ ชอบก็ตามต่อ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เคยพลาดกดไป เดี๋ยวนี้เลยไม่ดูของคนไทยเลยครับ ถ้าจะดูต้องเอาเม้าส์ไปจ่อๆ ดู thumbnail ก่อน 5555
ช่องของเต้นท์รถบางช่องยังน่าดูกว่าพวกนี้อีกครับ มีการบอกประวัติรถแบบคร่าวๆ ว่ามีกี่โฉม คันนี้โฉมไหนขายปีอะไรบ้าง รวมถึงฟังก์ชั่นคร่าวๆ

ของคนไทยตอนนี้ผมดูพี่ีคนนึงที่เหมือนจะทำงานอู่รถ มาบอกว่ารถรุ่นนู้นนี้ซ่อมยากง่ายยังไง ความหนาประตู ชิ้นส่วนต่างๆ ถ่ายง่ายๆ กันเองๆ ดูเพลินๆ ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2019, 00:42:56 โดย Ohmmypp »
JC TU #54

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกว่ามันเหมือน spam ครับ ทางแก้ก็แค่เลือกจากช่องรายการที่น่าเชื่อถือมีคนติดตามเยอะ ไม่เสียเวลา ไม่เสียอารมณ์ ผมรอได้ครับไม่จำเป็นต้องอ่านก่อนใครสักหน่อย

ออฟไลน์ bmmac

เค้าก็ทำงานอย่างน้อยก็ต้องคิด
อย่าว่าพวกเค้าเลยครับ
ถ้าเค้าได้รับโอกาส เค้าก็จะดีกว่านี้

ออฟไลน์ Amnaj

ถือว่าเป็นการดูภาพรถ โดยมีคนรวบรวมมาให้ คงหาใจความสำคัญและข้อมูลลึกซึ้งอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ Olympuspen

อย่างน้อยก็เป็นทางเลือกครับ ถ้าไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ใคร อย่างงัยซะช่องยูทูปเราเองก็ดูฟรีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
"ผู้ชมควรใช้วิจารณญาน​ในการรับชม"

คำนี้เกินในยุค"อนาล็อก"แต่จำเป็นยิ่งในยุค"ดิจิทัล"

ออฟไลน์ bodin

ไม่ชอบก็กด "ฉันไม่ชอบวิดิโอนี้" มันจะไม่ค่อยขึ้นมาให้เห็นอีก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
YouTube ไทยผมดูแค่ HLM ช่องเดียว
ส่วนใหญ่ชอบดูของต่างประเทศ ที่ดูประจำก็
Savagegeese ออกแนวนุ่มเนียน
Autogefuhl แนวข้อมูลแน่นๆ
ส่วนแนว DIY ชอบดูอีตา Chris FiX สนุกมาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2019, 10:45:09 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.