ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า ALTIS แยกตัว LIMO ออกมาให้หน้าตา ไม่เหมือนตัวอื่น ??  (อ่าน 7939 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คือการที่ ALTIS ออกมาแล้ว ยัด Option ออกมาแบบนี้ ผมว่าดีเลยนะครับ
แต่มีใครคิดเหมือนผมบ้างว่า มันติดตรงที่ตัว LIMO ที่จะเอามาทำ Taxi เนี่ยแหละ
ที่จะทำให้คนซื้อลังเล

น้องผมจอง Civic ไว้ เมื่อเดือนก่อน วันนี้ Altis ออกมา
มันบอกว่าเหนือกว่า Civic หมดเลย แต่ติดที่หน้าตาต่อไปมันจะ
เหมือนกับ Taxi โดนล้อโดนแซวแน่ๆ (ผมเองก็เคยโดน 55+)

สรุปจบที่ Civic เหมือนเดิม

แบบนี้จะเป็นไปได้ไหมครับว่า
Toyota จะทำรุ่น Limo ให้หน้าตาแตกต่าง
จาก Altis แบบฟ้ากับเหวไปเลย ให้คนมองไม่ออกไปเลย
ว่ามันคือ Altis ถ้าทำได้ผมว่าคนจะตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้นไปอีกนะครับ
รถทำออกมาดี option ก็ออกมาดีแล้วด้วย

หรือว่า มันไม่สามารถเปลี่ยนหน้าตาได้
เพราะเหตุผลทางภาษีหรืออะไรครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
กฏหมายไม่ได้บังคับว่าแท็กซี่จะต้องเป็น LIMO

สหกรณ์อาจจะซื้อ LIMO มาทำแท็กซี่ แต่ถ้าพวก เขียวเหลือง (ส่วนบุคคล) ทุกวันนี้ผมเห็นใช้ตัว 1.8 , ESPORT กันเยอะ

เท่ากับว่า การทำหน้าตาให้ต่างกัน ไม่ได้ช่วยเรื่องทำให้ ALTIS ดูไม่เป็นแท็กซี่อยู่ดี แถมเป็นการเพิ่มต้นทุน

ผมมองว่ามีคน 2 กลุ่ม กลุ่มนึงไม่แคร์ที่เป็นรถแท็กซี่ใช้ อีกกลุ่มก็รับไม่ได้ที่จะเป็นแท็กซี่

ส่วนตัวคนต่างจังหวัดแบบผม ผมไม่ได้คำนึงว่ามันเป็นรถแท็กซี่นะครับ เรื่องการทำหน้าตาแยกกัน ไม่ได้ส่งผลอะไรกับตัวผม

แต่จะมีผลกับคนอีกกลุ่มซึ่งรับไม่ได้กับการที่เป็นแท็กซี่ แต่สุดท้ายจะเจอแท็กซี่ที่ไม่ซื้อตัว LIMO มาวิ่ง ก็เท่ากับไม่มีประโยชน์ที่เค้าจะทำ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ GOBBS

ตัวที่แล้ว taxi ESport ยังมีเลยครับ
เพราะงั้น ทำไปก็ไม่น่าจะมีผล และมันจะมีผลเรื่องต้องมีแบบเพิ่ม ต้นทุนเพิ่ม อะไหล่ถอดรถเก่าหายากขึ้นนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ระหว่างยอดขายรถบ้านกับยอดขายแท๊กซี่ โตโยต้าคงสนใจอันหลังมากกว่านะครับ เพราะงั้นเค้าไม่ทำอะไรให้มันเพิ่มต้นทุนหรอก

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
ก็เล่นตัวTop hybrid สิครับ fortuner camry  หรือแม้แต่ c class ก็เอามาทำtaxi กันเยอะแยะ ซื้อ civic ก็ถูกกว่า taxi for หรือ camry

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เดี๋ยว gr sport ก็ได้เห็นคับแท็กซี่อ่ะ ไป civic ดีแล้วครับจะได้ไม่โดนแซว แต่เปนผมไม่แคร์ผมเอา Altis นี่หละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
Civic ก็มีทำ Taxi นะครับ ทั้ง ES FD FB FC ผมเห็นมาหมดละ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะเล่นตัวล่างไป civic ดีแล้วครับ ได้ 1.8 ด้วย

ออฟไลน์ sudlor_gang

เปลี่ยนไม่ได้อ่ะครับ มันรุ่นเดียวกัน
civic มันไม่ทนเท่า altis , taxi ไม่อยากเอาไปใช้หรอกจ่ะ

แอบสงสารนะที่ยังมองว่า altis เป็น taxi ทั้งๆที่ altis ตัวนี้เป็นรถที่ดีมากๆ อ็อปชั่นก็ดี ช่วงล่าง พวงมาลัย จากที่ดู ch-r ดีกว่า civic อยู่แล้ว
เหมือนสูญเสียโอกาสใช้รถที่ดีกว่าทุกด้านเพียงเพราะหน้าเหมือนรถ taxi ( ซึ่งจริงๆมันก็อาชีพสุจริตอาชีพนึง ไม่เห็นต้องไปดูแคลนเค้าเลย )

รถประจำตำแหน่ง ผจก. ธนาคารก็ altis นะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

คนไทยนี่ก็แปลก ขับรถเหมือน Taxiแล้วไม่ดียังไง ที่บ้านเรา Camry 70 สีขาว พี่ชายเคยขับไปโรงแรม ยังเคยเจอพนักงานถามว่ามารับใครเลย  ::) ::) ::) แต่ก็ไม่แคร์รถมันดี

ออฟไลน์ rtong

Re: ถ้า ALTIS แยกตัว LIMO ออกมาให้หน้าตา ไม่เหมือนตัวอื่น ??
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 08:42:11 »
คิดว่าทำตัว ESSPORT หน้าตาแยกกับตัวอื่นจะดีกว่า  เอาหน้าเวอร์ชั่นอเมริกามาใส่หล่อๆไปเลย

เอา VIOS รุ่นต่อไปวางเครื่อง 1,600 CC ยังเป็นไปได้มากกว่า

ส่วนคนที่บอกว่าซื้อไปแล้วเหมือน TAXI คงเปลี่ยนความคิดยาก  ทั้งที่ข้อดีของการที่ใช้รุ่นเดียวกับ TAXI ก็มีเยอะ

ออฟไลน์ apinui

Re: ถ้า ALTIS แยกตัว LIMO ออกมาให้หน้าตา ไม่เหมือนตัวอื่น ??
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 08:52:23 »
LIMO มันยังมีอยู่หรอ ....

แท็กซี่รายได้เค้าดีนะครับ เดียวนี้ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆหาแท็กซี่เกียร์ธรรมดายังแทบไม่มีเลย ......

อย่างที่หลายท่านว่า ตัว sport อัลติสมาเป็นแท็กซี่เยอะแยะครับ

เผลอๆโมเดลนี้ ตัวไฮบริจ อาจได้เป็นแท็กซี่เยอะเลยก็ได้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 09:07:43 »
ถ้าแคร์เรื่องแบบนี้ ไปซีวิคดีแล้วครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 09:17:31 »
นอกจาก all thai taxi ที่สั่ง hybrid ไว้แล้ว
รับรองว่ามีอู่สหกรณ์สั่งตามด้วยแน่นอน

สรุปตัวไหนก็ไม่รอดครับ ต่อให้ GR เดี๋ยวก็เจอ 1.6ใส่ชุดแต่งก็อปมารับผู้โดยสารครับ

ปล.สมัยเป็นวัยรุ่นพึ่งทำงานมีที่บ้านซัพพอร์ตผมก็คิดแต่ภาพลักษณ์​ครับ พอทุกวันนี้ต้องมาซัพพอร์ตคนอื่นๆแทนแล้วก็คิดเรื่องเหตุผลความคุ้มค่ามากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 09:26:21 »
น้องผมจอง Civic ไว้ เมื่อเดือนก่อน วันนี้ Altis ออกมา
มันบอกว่าเหนือกว่า Civic หมดเลย

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

พอจะเทียบจุดที่บอกว่าเหนือกว่า ได้มั้ยครับ ตรงไหนบ้าง ผมกำลังเล็ง Civic 1.8 E อยู่ ราคานี้ Altis รุ่นไหนดีครับ แล้วดีกว่า Civic ตรงไหนบ้าง ???

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 10:23:17 »
เปลี่ยนไม่ได้อ่ะครับ มันรุ่นเดียวกัน
civic มันไม่ทนเท่า altis , taxi ไม่อยากเอาไปใช้หรอกจ่ะ

แอบสงสารนะที่ยังมองว่า altis เป็น taxi ทั้งๆที่ altis ตัวนี้เป็นรถที่ดีมากๆ อ็อปชั่นก็ดี ช่วงล่าง พวงมาลัย จากที่ดู ch-r ดีกว่า civic อยู่แล้ว
เหมือนสูญเสียโอกาสใช้รถที่ดีกว่าทุกด้านเพียงเพราะหน้าเหมือนรถ taxi ( ซึ่งจริงๆมันก็อาชีพสุจริตอาชีพนึง ไม่เห็นต้องไปดูแคลนเค้าเลย )

รถประจำตำแหน่ง ผจก. ธนาคารก็ altis นะครับ

อาชีพขับแทกซี่ เป็นอาชีพสุจริตจริง แต่คนขับแทกซี่ส่วนใหญ่ทำตัวไม่น่ารัก ทำให้คนมองอาชีพนี้ไม่ค่อยดีเลยครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 10:30:00 »
นอกจาก all thai taxi ที่สั่ง hybrid ไว้แล้ว
รับรองว่ามีอู่สหกรณ์สั่งตามด้วยแน่นอน

สรุปตัวไหนก็ไม่รอดครับ ต่อให้ GR เดี๋ยวก็เจอ 1.6ใส่ชุดแต่งก็อปมารับผู้โดยสารครับ

ปล.สมัยเป็นวัยรุ่นพึ่งทำงานมีที่บ้านซัพพอร์ตผมก็คิดแต่ภาพลักษณ์​ครับ พอทุกวันนี้ต้องมาซัพพอร์ตคนอื่นๆแทนแล้วก็คิดเรื่องเหตุผลความคุ้มค่ามากขึ้นครับ

กำลังสงสัยอยู่ว่า ออลไทย ตกลงยังอยู่ไหม แล้วยังสนใจจะใช้รถไฮบริดอยู่รึป่าว
เคยได้ยินมาว่าไม่ค่อยปลื้มกับพริอุสเท่าไหร่ และอาจจะเหมารวมไปถึงการแอนตี้รถไฮบริดไปเลย
ถ้าออลไทย ยังคงใช้ไฮบริดอยู่ ก็อาจจะส่งผลให้อู่ใหญ่ๆหันมาเล่นด้วยก็ได้ครัช

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 11:00:19 »
ผมล่ะงงตรรกกะแทกซี่...ซื้อรถระดับนี้ ยังมาพะวงกับเรื่องแบบนี้

ถ้าอยู่เยอรมันหรือยุโรป คงอยากใช้อัลติสสินะ เพราะเขาใช้เบนซ์เป็นแทกซี่กัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 11:08:42 »

not anymore. ปลด E140 ที่ตกรุ่นไปโฉมนึง+1 ไปแล้วครับ แล้วก็รับ Mazda3 ที่เพิ่งตกรุ่นเข้ามา ก่อนที่มันจะตกรุ่นอย่างเป็นทางการในอีกไม่กี่วันนี้

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 11:15:58 »
เมืองไทยชอบใช้รถแสดงสถานะ อัลติสจะโดนมองว่าพวกหัวอนุรักษ์นิยม เป็นซะอย่างงั้นไป

ปล. ตอนผมซื้อซีวิค ก็ดูอัลติสประกอบ ไม่ได้สนใจว่าเป็นรถแท๊กซี่ใช้กัน เพราะซื้อเพื่อใช้งานไม่ใช้ซื่อเพื่อเป็นตู้โชว์เคลื่อนที่

ภายนอกไม่ขี้เหร่ สวยพอดู แต่ภายในไม่ชอบเลย คิดว่าหากต้องนั้งในรถนานๆ ตลอด ขออะไรที่มันน่าดู ซึ่งในคลาส 3 สวยสุด แต่ตอนที่จะซื้อไม่ชอบออฟชั่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 11:25:02 »
เดี๋ยวได้เห็น TAXI GR เต็มไปหมดครับ ไม่มีหรอก LIMO อะ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 11:40:31 »
civic fc ผมก็เห็นทำแท็กซี่เขียวเหลืองหลายคันนะ   ;D ( รวมถึง herier ด้วย )

เดี๋ยวนี้ผมเห็นแท็กซี่หลายคันเขาก็ไม่ได้ใช้รุ่น limo
ที่ผมนั่ง ก็เอารุ่น esport / เกียร์ออโต้ มาทำแท็กซี่เลยครับ
ช่วงหลัง ๆ เขียวเหลือง เห็นแต่เกียร์ออโต้  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2019, 13:26:43 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 12:14:44 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่สนใจเรื่องการใช้รถรุ่นเดียวกับ Taxi แม้แต่น้อย และก็ไม่ทุกข์ใจแม้จะใช้รถรุ่นเดียวกับ Taxi ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 12:15:22 »
รถรุ่นนี้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้วครับTaxi อยากได้รถขับเองก็ไปรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นก็ถูกต้องแล้ว ยกเว้นรุ่นนี้รุ่นเดียว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 12:28:59 »
ผมว่า toyota คงไม่ทำหรอกครับ การใช้ part เดียวกัน ช่วยประหยัดต้นทุนเค้าอยู่แล้ว จะมาเสียเงินเพิ่มทำ part ใหม่ทำไม

ส่วนเรื่องจะโดนคนล้อ ผมว่าถ้าทนได้ก็ใช้ไปครับ ถ้ารับไม่ได้ ก้ไปหายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 12:50:17 »
.
.
ผมงงที่บางคนต้องไปว่าคนอื่นที่เค้าไม่อยากใช้รถเหมือน Taxi
ผมว่ามันเป็นที่ความพอใจส่วนบุคคลนะครับ

ออฟไลน์ basst

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 15:31:42 »
เดี๋ยวได้เห็น TAXI GR เต็มไปหมดครับ ไม่มีหรอก LIMO อะ  ::) ::) ::) ::)

ใช่เลย โฉมก่อนๆก็เห็นแท็กซี่หลายคันซื้อรุ่นเกียร์ออโต้มาใช้นะ แทนที่จะเป็นรุ่นเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 16:36:57 »
อย่าไปแคร์ครับ เงินเราเอง ใช้เอง เติมน้ำมันเอง ซ่อมเอง คนแซวไม่ได้ช่วย

มีปากก็พูดไปครับ คนไม่มีไรทำก็อย่างนี้ละครับ พูดไปเรื่อย  :-\ :-\ :-\ :-\

ปล. ถ้าผมต้องเลือกระหว่าง Civic กับ Altis
ถ้า Civic H/B Minor ใส่ Honda Sensing มาครบ ตั้งราคาเท่า Altis 1.8V และยังมีสีแดง ผมเลือก Civic ครับ
ถ้าขาดไปอย่างนึง ผมก็ไป ALTIS 1.8V สีแดง แล้วค่อยไปแต่งแบบ GR อีกทีครับ แฮ่  ::) ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 18:01:56 »
ลองให้ค่าแรง+อะไหล่แพงเท่าๆ Mazda 3 ดูสิครับ
ไม่มีใครเอาไปทำเป็น Taxi แน่นอน  ;D

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 19:03:17 »
ผมล่ะงงตรรกกะแทกซี่...ซื้อรถระดับนี้ ยังมาพะวงกับเรื่องแบบนี้

ถ้าอยู่เยอรมันหรือยุโรป คงอยากใช้อัลติสสินะ เพราะเขาใช้เบนซ์เป็นแทกซี่กัน

ผมไม่ชอบคนชอบเหยียดรถ ว่าเป็นเหมือน taxi คุณไม่ชอบเพราะเหมือน taxi ก็เรื่องของคุณ ผมก็มีสิทธิ์ว่าๆคุณไร้สาระได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2019, 19:59:08 โดย rumkarndekgrean »