ผู้เขียน หัวข้อ: เก่า! รถไฟฟ้าไทย C Seg คันละ 320,000 บาท วิ่งได้ 100 km ความเร็วสูงสุด 120 km/h  (อ่าน 8091 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member

EV Car Thailand อดีตอู่รถแก๊สเผยธุรกิจใหม่ ดัดแปลงรถเก่าเป็น EV โดยใช้ต้นทุนต่อคันเพียง 200,000 กว่าบาท รวมค่าแรง 100,000 บาทจะได้ EV พร้อมใช้งาน

โดยปัจจุบันสามารถทำราคาถูกได้เพราะใช้แบตเตอรี่เซลนำเข้ามาเอง ลูกละ 1,000 บาท (ถ้าเสียภาษีนำเข้าจะตกลูกละ 4,000) เอามาทำแผงแบตเตอรี่ Li-ion ซึ่ง 1 คันใช้แบตเตอรี่ 48 ลูก วิ่งได้ราวๆ 100 km

ปัจจุบันทางบริษัทได้ร่วมกับ ม.เกษตร ถ่ายทอดวิชาความรู้ให้กับผู้ที่ต้องการเปิดอู่ดัดแปลงรถ BEV เพื่อให้เกิดอาชีพใหม่ กำไรคันละ 1 แสน

โปรเจ็คล่าสุดของทาง EV Car Thailand คือการดัดแปลงรถ Mercedes benz e 200 kompressor จะเป็นคันแรก ที่กำลังถูกจัดวางออกแบบให้เป็น (BEV) Top Speed 200-240 Km/h 300-350 Km/Charge เรียกได้ว่าสเป็คไม่แพ้ EV ใหม่ๆ เลย

ดูแล้วโปรเจ็คนี้อาจเป็นโปรเจ็คที่ทำให้ EV เกิดไวกว่าที่คิด พร้อมกับสร้างเม็ดเงินหมุนเวียนในประเทศ หวังว่าจะเห็นโรงงานแบตเตอรี่ EV ในไทยราคาย่อมเยาว์ แบบไม่ต้องนำเข้าจากจีน สร้างอาชีพให้คนไทยมากขึ้นไปเรื่อยๆ สาธุ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมผมมองว่ามันไม่ค่อยเป็นเรื่องใหม่ และ ไม่ได้ลึกลับซับซ้อนอะไร

แต่ก่อนผมเล่น TAMIYA ตอนนี้ผมก็ยังมี RC 1/10 เล่นยามว่างๆ (เอาประดับบ้านด้วย รุ่นที่ชอบ แต่ไม่มีตังซื้อคันจริง)

RC 1/10 มองแค่ระบบขับเคลื่อนนะ Motor+Battery+Remote = "วิ่ง" ได้ละ และมี Servo บังคับเลี้ยวอีกตัว มันก็แทบจะกลายเป็น "รถยนต์" จริงๆ ได้ 1 คันละ แค่เป็น RC 1/1 แค่นั้นเอง จะเพิ่มเข้ามาก็พวกระบบช่วยเหลือต่างๆ แอร์ เครื่่องเสียง และอื่นๆ ที่มากว่า RC ของเล่น

เหมือนมีคนไทยเคยทำ EV ออก ที่ไม่ใช่คนนี้ เคยทำออกมาแล้ว มีข่าวในโซเซียลแล้วก็เงียบไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอแค่มาปั้นกล้าม Prius เป็น PHEV ให้ระบบไม่รวนพอ ก็มาคุยกันได้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำไมผมมองว่ามันไม่ค่อยเป็นเรื่องใหม่ และ ไม่ได้ลึกลับซับซ้อนอะไร

แต่ก่อนผมเล่น TAMIYA ตอนนี้ผมก็ยังมี RC 1/10 เล่นยามว่างๆ (เอาประดับบ้านด้วย รุ่นที่ชอบ แต่ไม่มีตังซื้อคันจริง)

RC 1/10 มองแค่ระบบขับเคลื่อนนะ Motor+Battery+Remote = "วิ่ง" ได้ละ และมี Servo บังคับเลี้ยวอีกตัว มันก็แทบจะกลายเป็น "รถยนต์" จริงๆ ได้ 1 คันละ แค่เป็น RC 1/1 แค่นั้นเอง จะเพิ่มเข้ามาก็พวกระบบช่วยเหลือต่างๆ แอร์ เครื่่องเสียง และอื่นๆ ที่มากว่า RC ของเล่น

เหมือนมีคนไทยเคยทำ EV ออก ที่ไม่ใช่คนนี้ เคยทำออกมาแล้ว มีข่าวในโซเซียลแล้วก็เงียบไป

มองเหมือนกันเลย สมัยก่อนผมขายแบตรถกอล์ฟอยู่ ผมยิ่งไม่ตื่นเต้นเข้าไปใหญ่  :-X

ออฟไลน์ HHHsung

สงสัยเรื่องการนำเข้าแบตเตอรี่ ทำยังงัยถึงไม่เสียภาษี ออกสื่อแบบนี้จะมีผลอะไรมั้ย

มองเหมือนกันเลย สมัยก่อนผมขายแบตรถกอล์ฟอยู่ ผมยิ่งไม่ตื่นเต้นเข้าไปใหญ่  :-X

จริงครับ รถกอล์ฟ เป็นตัวอย่างรถ EV ที่เห็นภาพชัดที่สุด(แล้วมั้ง) ในชีวิตจริงๆ ที่เขาใช้งานกันมาหลัก 10 ปีแล้ว แค่มันเป็นกลุ่มเล็กๆ เอามาใช้เป็นรถยนต์ส่วนบุคคล หรือ ตลาด mass วิ่งบนถนนไม่ได้ มันเลยเหมือนไม่ได้มีเทคโนโลยีอะไรมาแทน

แค่รถยนต์ EV จะเกิด มันก็เลยดูฮืออา

ผมก็อยากใช้ EV นะ ถ้ามันสะดวกสบายกับผม เช่น ที่ชาร์จ เวลาที่ชาร์จ ระยะวิ่ง สถานที่พักอาศัย กำลังไฟที่จ่าย(2-3 เฟส) เป็นต้น

จริงครับ รถกอล์ฟ เป็นตัวอย่างรถ EV ที่เห็นภาพชัดที่สุด(แล้วมั้ง) ในชีวิตจริงๆ ที่เขาใช้งานกันมาหลัก 10 ปีแล้ว แค่มันเป็นกลุ่มเล็กๆ เอามาใช้เป็นรถยนต์ส่วนบุคคล หรือ ตลาด mass วิ่งบนถนนไม่ได้ มันเลยเหมือนไม่ได้มีเทคโนโลยีอะไรมาแทน

แค่รถยนต์ EV จะเกิด มันก็เลยดูฮืออา

ผมก็อยากใช้ EV นะ ถ้ามันสะดวกสบายกับผม เช่น ที่ชาร์จ เวลาที่ชาร์จ ระยะวิ่ง สถานที่พักอาศัย กำลังไฟที่จ่าย(2-3 เฟส) เป็นต้น

ดัดแปลงรถไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ อย่างที่ผมขึ้นในหัวข้อไปตั้งแต่แรกแล้วว่า เก่า!

แต่สิ่งที่ใหม่คือ Capability ของตัวรถ ในแง่ของต้นทุน ระยะวิ่ง เพราะอย่างที่คุณบอก รถกอฟมีมานานแล้ว แต่มันวิ่งออกถนนไม่ได้ เอาขึ้นทางด่วนไม่ได้ แต่รถดัดแปลงนี้ใช้ได้

รวมถึงก่อนหน้านี้ทางกฟผ. ได้มีโปรเจ็คดัดแปลงรถ ค่าแบตเตอรี่ 3 แสน ค่าดัดแปลง 2 แสน แต่ตอนนี้เหลือแค่ค่าดัดแปลง 1 แสน ค่าอุปกรณ์ 2 แสน (แบตเตอรี่ราคาอาจจะคูณ 4 เมื่อเสียภาษี)

สิ่งที่ใหม่อีกอย่างคือการสนับสนุนให้คนเปิดอู่ประชอบอาชีพดัดแปลงนี้ ซึ่งจะทำให้มีโอกาสเติบโตมากขึ้นครับ

เรื่องไม่เสียภาษีแบต ผมว่าเร็วๆ นี้คงมีข่าวศุลกากรบุกล่ะครับ แต่เมื่อมันออกข่าวในแง่นั้น มันจะเกิดความไม่พอใจในวงกว้าง แนวว่ารัฐไม่สนับสนุนรถไฟฟ้าหรืออะไรงั้น อาจเกิดแรงผลักดันใน Social ซึ่งอาจจะนำไปสู่เกิดการแก้กฏหมาย หรือเกิดผู้จัดจำหน่ายแบตในไทย หรืออะไรแบบนั้นก็ได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

ราคารถ EV แปลผัน ไปตามแหล่งพลังงาน

ดัดแปลงรถไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ อย่างที่ผมขึ้นในหัวข้อไปตั้งแต่แรกแล้วว่า เก่า!

แต่สิ่งที่ใหม่คือ Capability ของตัวรถ ในแง่ของต้นทุน ระยะวิ่ง เพราะอย่างที่คุณบอก รถกอฟมีมานานแล้ว แต่มันวิ่งออกถนนไม่ได้ เอาขึ้นทางด่วนไม่ได้ แต่รถดัดแปลงนี้ใช้ได้

รวมถึงก่อนหน้านี้ทางกฟผ. ได้มีโปรเจ็คดัดแปลงรถ ค่าแบตเตอรี่ 3 แสน ค่าดัดแปลง 2 แสน แต่ตอนนี้เหลือแค่ค่าดัดแปลง 1 แสน ค่าอุปกรณ์ 2 แสน (แบตเตอรี่ราคาอาจจะคูณ 4 เมื่อเสียภาษี)

สิ่งที่ใหม่อีกอย่างคือการสนับสนุนให้คนเปิดอู่ประชอบอาชีพดัดแปลงนี้ ซึ่งจะทำให้มีโอกาสเติบโตมากขึ้นครับ

เรื่องไม่เสียภาษีแบต ผมว่าเร็วๆ นี้คงมีข่าวศุลกากรบุกล่ะครับ แต่เมื่อมันออกข่าวในแง่นั้น มันจะเกิดความไม่พอใจในวงกว้าง แนวว่ารัฐไม่สนับสนุนรถไฟฟ้าหรืออะไรงั้น อาจเกิดแรงผลักดันใน Social ซึ่งอาจจะนำไปสู่เกิดการแก้กฏหมาย หรือเกิดผู้จัดจำหน่ายแบตในไทย หรืออะไรแบบนั้นก็ได้

อันนี้เรื่องดีครับ

ผมก็ว่าดีนะ สนับสนุนอาชีพช่าง อู่ และ เป็นทางเลือกให้คนที่ไม่มีเงินซื้อรถ EV ใหม่ เอารถเก่ามาทำในงบที่จ่ายได้ แต่กระตุ้นตลาดรถมือสอง ที่อาจจะยอดขายเพิ่ม เพราะคนซื้อรถเก่ามาดัดแปลงเป็นรถ EV กัน

ปล.อยากให้กฏหมายรองรับเรื่องพวกนี้ไวๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถมันจะหนักแบตเตอรี่หรือเปล่าครับ ตั้ง 48 ลูก
อายุแบตกี่ปี  ชาร์ตไฟนานมั้ย การดูแลรักษาง่ายกว่ารถแก๊สมั้ย ฯ  8)

รถมันจะหนักแบตเตอรี่หรือเปล่าครับ ตั้ง 48 ลูก
อายุแบตกี่ปี  ชาร์ตไฟนานมั้ย การดูแลรักษาง่ายกว่ารถแก๊สมั้ย ฯ  8)

เท่าที่ดูการติดตั้ง 48 ลูกขนาดพอๆ กับเครื่องยนต์+เกียร์ครับ คงไม่ได้หนักเกินขีดจำกัดรถ สำหรับรถเบนซ์ที่กำลังทำอยู่เห็นว่าใส่ไปเกิน 100 ลูก

อายุแบตอยู่กับว่า Source เขาดีแค่ไหน แต่เท่าที่ดูมาตรฐานก็ราวๆ 10 ปีนะครับ ชาร์จไฟก็ปกติเลย รองรับ Quick charge ด้วย มีระบบ Water cooling ด้วย

ดูแล้วเขาไม่ได้ทำเล่นๆ ครับ

ส่วนการดูแลรักษา ถ้าเอาแค่ระบบมอเตอร์กับแบ็ต ง่ายกว่าแก๊สเยอะครับ แต่รถที่เขาเอามาทำ อายุ 20+ ปี สนิมขึ้นเขรอะ ไม่รู้ว่าพวกระบบช่วงล่างอะไรงี้จะเน่ารึยัง

แต่ถ้าเรามีรถตัวเองที่เครื่อง เกียร์ เริ่มจะพังแทนที่จะยกเครื่อง ยกเกียร์ ก็ยกแบ็ตกับมอเตอร์มาใส่แทน ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ HLRx

หืม ระยะทาง ได้ 100 กม. วิ่งไป-กลับ ส่งลูกไปโรงเรียนยังไม่พอเลย ขอผ่านไปก่อน
ได้ระยะทางเกิน 500 กม.เมื่อไหร่ ค่อยน่าสนใจ

ออฟไลน์ mamaman

ไอเดียดี แต่ ดูแล้วไม่ค่อยจะคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ก็จริง.....

แต่สิ่งที่ใหม่คือ มีคนรึเริ่มทำให้เกิดขึ้นจริงแล้วในระดับธุรกิจขนาดย่อม ก็รอให้ภาครัฐออกใบรับรองว่าวิ่งใช้งานบนถนนได้
(แต่เรื่องนี้อาจจะยาก ต้องงัดกับอิทธิพลทางการเมืองของค่ายรถยักษ์ใหญ่ด้วย)

มันคือสิ่งที่ผมหวังไว้ ในขณะที่คนกลุ่มหนึ่งถกเถียงกันในโลกออนไลน์ถึงความเป็นไปได้  แต่ก็มีคนอีกกลุ่มรึเริ่มทดลองทำแล้ว

ผมเองยังอยากทำเลย กะว่ารถที่ใช้อยู่อายุครบ 10 ปีก็อยากเปลี่ยนระบบลงเครื่อง EV เหมือนกัน (ถึงตอนนั้นระบบสาธารณูปโภคน่าจะรองรับรถไฟฟ้ามากขึ้น)
โดยเฉพาะ lay-out เดิมที่มาจากเครื่อง boxer ส่งกำลังผ่านแกนกลางรถ จับวางมอเตอร์ไฟฟ้าลงแทนเครื่องเดิมง่ายๆเลย
แถมที่ต่างประเทศทำกันเป็นเรื่องสนุกเลย

หืม ระยะทาง ได้ 100 กม. วิ่งไป-กลับ ส่งลูกไปโรงเรียนยังไม่พอเลย ขอผ่านไปก่อน
ได้ระยะทางเกิน 500 กม.เมื่อไหร่ ค่อยน่าสนใจ

แบต 48000 บาท วิ่งได้ 100 km
อยากวิ่งได้ 500 km ก็ 250000 ครับ บวกค่าอุปกรณ์ 150000 ค่าแรง 100000

รวมๆ ก็ 5 แสนครับ ถ้าเทียบกับรถ EV มือ 1 ที่วิ่งได้เท่านี้ ยังไงก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ lexus

แล้วระบบที่มันพ่วงมาต่างๆจะยังปกติดีไหมอะครับ
พวงมาลัยไฟฟ้า ความlinearการตอบสนองของของคันเร่ง
ระบบรีเจอเนอเรเตอร์เบรค จะเบรคได้เหมือนรถน้ำมันคันเดิมไหม abs espจะอยู่หรือต้องเขียนโปรแกรมใหม่ ช่วงล่างน้ำหนักแบต?
แอร์ใช้ของเดิมได้หรือต้องเปลี่ยน
ระบบความปลอดภัยความร้อน เพลิงใหม้ ไฟช้อต?

ผมว่ามันไม่ได้ง่ายแบบรถกอฟที่วิ่งเอื่อยๆแล้วไม่มีระบบส่วนควบเยอะเท่ารถยนต์นะครับ ถ้ามันง่ายจริงก็ยังไม่เห็นใครดัดแปลงแล้วใช้รถได้ปกติครบทุกฟังชั่นในราคาต่ำๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2019, 15:25:22 โดย lexus »

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
รถกอล์ฟที่้บ้าน(bravo)  อายุเกิน 10ปี เปลี่ยนแบตไปทั้งหมด 3 ชุด แบต4 ลูก 3หมื่นนิดๆ ยาง 1ชุด  ใช้ขับระหว่าง โกดังไปโกดัง ถือว่าทนมากแล้วครับ

ถ้ารถ ev ญี่ปุ่นทำราคา ล้านนิดๆ คงซื้อมาใช้เหมือนกันครับ

แล้วระบบที่มันพ่วงมาต่างๆจะยังปกติดีไหมอะครับ
พวงมาลัยไฟฟ้า ความlinearการตอบสนองของของคันเร่ง
ระบบรีเจอเนอเรเตอร์เบรค จะเบรคได้เหมือนรถน้ำมันคันเดิมไหม abs espจะอยู่หรือต้องเขียนโปรแกรมใหม่ ช่วงล่างน้ำหนักแบต?
แอร์ใช้ของเดิมได้หรือต้องเปลี่ยน
ระบบความปลอดภัยความร้อน เพลิงใหม้ ไฟช้อต?

ผมว่ามันไม่ได้ง่ายแบบรถกอฟที่วิ่งเอื่อยๆแล้วไม่มีระบบส่วนควบเยอะเท่ารถยนต์นะครับ ถ้ามันง่ายจริงก็ยังไม่เห็นใครดัดแปลงแล้วใช้รถได้ปกติครบทุกฟังชั่นในราคาต่ำๆเลย

อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะรถที่เอามาทำเก่ามากกกกก ABS ยังไม่มีเลย แต่แอร์ ทำงานปกติครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)...ขอฝากโฟล์คเต่า 1962 เครื่องเดิม 1200 มาให้เป็นหนูทดลองยา EV conversion สักคันเถอะครับ อยาก adapt EV เข้ากับเกียร์เดิม ธรรมดา 4 speed ชุดที่ติดรถมามีทางเป็นไปได้มะครับ ช่วยเผยแพร่ความรู้ในนี้ด้วย และเวลาที่ใช้ conversion อย่างสบายๆ ว่าจะใช้กี่สัปดาห์ครับ :-X

ออฟไลน์ Symphonic

ทำมาเถ๊อะ.. พวกเราจะได้เข้าใจการทำงาน-การใช้งานจริง
ของ EV กันอย่างแท้ทรูซะทีครับ

ออฟไลน์ arte

คนคิดมีเยอะมีมานาน แต่คนคิดแล้วทำจริงๆ ได้ผลจริงๆ มีไม่เยอะผมนับถือใจคนทำจริงๆ ถึงมันเป้นเรื่องเก่าแต่ถ้้ามันช่วยลดค่าใช้จ่ายได้จริงผมก้สนับสนุนผมคนหนึ่งแหละกำลังเข้ารับการอบรม อย่างน้อยก็เป็นความรู้ไว้ต่อยอด

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 18:33:52 »
เอาแค่รถเก่าวางเครื่องใหม่แบบใช้งานทั่วไปไม่ซิ่ง สมัยนี้ยังหายากเลย
ไม่มีใครอยากขับรถเก่าๆมีแต่ขายซื้อรถใหม่
ในคลิปเอาcityคันละสองหมื่นแท็กซี่ปลดคันละสามหมื่นมาทำอีกสามแสน
ขับแล้วมันก็คือรถคันสองหมื่นละครับบรรยากาศภายในรถ เกียรติยศศักดิ์ศรี
หน้าตาในสังคม เอาแค่ระดับหมู่บ้านก็พอ ขับทีจะเอาหน้าไปไว้ไหนครับ
สมัยนี้ขนาดbenz W124วางJZติดแก๊ส บางคนยังอี้ยังอ้วกเลย

เกิดยากครับแนวนี้ คนไทยยอมเจ็บไม่ยอมจน เสียตังไม่ว่าเสียหน้าไม่ได้
ไม่ต้องคิดเรื่องผ่อนไหวไม่ไหว เอาแค่มีทางไหนให้ไฟแนนท์ผ่านเป็นพอ
ตกแต่งบัญชี หาคนค้ำ สาวโรงงานรายวันยังออกมาสด้า2 ผ่อนทองใส่อวดกัน
ให้นางขับรถเก่าๆหลักหมื่น นางบอกเดินดีกว่าขับแล้วอายคนอื่น

ในหมู่บ้านผมมีe300 bluetec hybrid ขับแล้วเสียกลางทางสองครั้ง
เจ้าของขายทิ้งออกแคมรี่ตัวต่ำมาใช้แทน แกสาบส่งโพนทะนาไปทั่ว
บอกรถห่วยแตกเสียรายวันยิ่งกว่ารถเก่าสิบกว่าปีซ่อมไม่จบ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ในระยะสั้น ราคานี้เกิดยากครับ

ตอนติดแก๊ส  ค่าติดอย่างเก่งก็ 2-3 หมื่น .. คุ้มค่า ครึ่งนึงจากค่าน้ำมัน ใช้รถปกติ ตกอย่างน้อยเดือนละ 5000 แค่ 6 เดือนก็คุ้มแล้ว

นี่ติด 3 แสน ต้องวิ่งเท่าไหร่ถึงจะคุ้ม . . . ไม่นับการเสื่อมของระบบ รถยนต์ปกติ หรือระบบไฟฟ้าที่ใส่เพิ่มเข้าไป

ถ้าระยะยาว . . . ก็ยากอยู่ดีครับ -_-

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2019, 21:06:00 »
โปรเจคแบบนี้ต้องเอารถคันสามล้านมาแปลงสามแสน เป็นEV
น่าจะเป็นไปได้กว่า แต่คนใช้รถสามล้านคงไม่เอาการดัดแปลงแบบนี้
ตลาดกลาง-ล่าง เรียกว่าไม่มีความเป็นไปได้เลย เสียงไม่มี ควันไม่มี ไม่เล้าจัย

ออฟไลน์ SRY

Re: ส
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 14:10:50 »
เอาแค่รถเก่าวางเครื่องใหม่แบบใช้งานทั่วไปไม่ซิ่ง สมัยนี้ยังหายากเลย
ไม่มีใครอยากขับรถเก่าๆมีแต่ขายซื้อรถใหม่
ในคลิปเอาcityคันละสองหมื่นแท็กซี่ปลดคันละสามหมื่นมาทำอีกสามแสน
ขับแล้วมันก็คือรถคันสองหมื่นละครับบรรยากาศภายในรถ เกียรติยศศักดิ์ศรี
หน้าตาในสังคม เอาแค่ระดับหมู่บ้านก็พอ ขับทีจะเอาหน้าไปไว้ไหนครับ
สมัยนี้ขนาดbenz W124วางJZติดแก๊ส บางคนยังอี้ยังอ้วกเลย

เกิดยากครับแนวนี้ คนไทยยอมเจ็บไม่ยอมจน เสียตังไม่ว่าเสียหน้าไม่ได้
ไม่ต้องคิดเรื่องผ่อนไหวไม่ไหว เอาแค่มีทางไหนให้ไฟแนนท์ผ่านเป็นพอ
ตกแต่งบัญชี หาคนค้ำ สาวโรงงานรายวันยังออกมาสด้า2 ผ่อนทองใส่อวดกัน
ให้นางขับรถเก่าๆหลักหมื่น นางบอกเดินดีกว่าขับแล้วอายคนอื่น

ในหมู่บ้านผมมีe300 bluetec hybrid ขับแล้วเสียกลางทางสองครั้ง
เจ้าของขายทิ้งออกแคมรี่ตัวต่ำมาใช้แทน แกสาบส่งโพนทะนาไปทั่ว
บอกรถห่วยแตกเสียรายวันยิ่งกว่ารถเก่าสิบกว่าปีซ่อมไม่จบ
จริงครับ แถวบ้านผม ทำวันละ 300 ยังหาทางออกรถใหม่จนได้ ใส่ทองเส้นเท่านิ้วก้อย ใช้มือถือ เครื่องละ 2 หมื่น