ผู้เขียน หัวข้อ: หินกระเด็นใส่กระจกหน้ารถ  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
หินกระเด็นใส่กระจกหน้ารถ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:04:32 »
สวัสดีครับ ช่วงปีที่ผ่านมาผมโดนหินกระเด็นใส่หน้ารถบ่อยโดยเฉพาะเวลาวิ่งบนทางพิเศษ ทำให้เสียเวลาต้องเอารถไปเข้าอู้เปลี่ยนกระจกบ่อยมากทั้งๆที่คันเก่าไม่ค่อยโดน (2-3 ปีครั้ง) อยากทราบว่ามีวิธีใดที่ช่วยปกป้องกระจก หรือวิธีการลดความเสี่ยงในการโดนหินกระเด็นใส่รถไหมครับ ขอบคุณครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: หินกระเด็นใส่กระจกหน้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:42:22 »
กันแมลงฝากระโปรงหน้า ช่วยลดความรุนแรงในบางกรณีได้ แต่ใช่ว่าจะป้องกันได้ 100%
ถ้าจะติดก็คิดดูดีๆครับ  ผมไม่เคยติด เลยไม่รู้ว่าเสียงจะเข้าห้องโดยสารเพิ่มมากน้อยแค่ไหน
หินกระเด็นใส่รถที่ขับอยู่บนถนน อยู่ที่ดวงล้วนๆ (ความเห็นส่วนตัว)
เพราะไม่รู้เลยว่าจะโดนตอนไหน ที่ไหน แรงแค่ไหน
เราจะขับเร็วหรือช้า ผมว่าไม่ต่างกัน โดนได้หมด ขับเร็วเสี่ยงที่จะกระแทกแรงกว่า เสียหายมากกว่า
เคยโดนมาหลังเปลี่ยนกระจกหน้ามา 3 วัน  เล่นเอาเซ็งเลย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:53:08 »
ขับใกล้คันหน้ามาก อาจจะโดนหินน้อยลง
แต่เสี่ยง เพราะใกล้มากไป

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:56:28 »
ขับมาสิบกว่าปี โดนหินดีดครั้งเดียว ตอนตามรถบรรทุก

จขกท. โดนบ่อย น่าจะเป็นเพราะวิ่งบนถนนที่มีความเสี่ยง

วิธีป้องกันโดยตรงไม่มีหรอกครับ ใช้ทางอ้อมโดยอยู่ห่างรถใหญ่ น่าจะพอช่วยได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 09:56:56 »
เพิ่งไปเปลี่ยนมาครับ ตามหลังสิบล้อ

ปกติกระจกไม่แตกง่ายๆ. หากไม่โดนมุม หรือแรงจริงๆ

วิธีลดความเสี่ยงคือ.  อย่าตามหลังรถบรรทุก. และขับช้าๆเวลาอยุ่ถนนที่มีเศษหิน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 10:03:00 »
ผมจะไม่ขับตามรถกระบะ รถบรรทุก แต่ถ้ารถเลนสวนมาแล้วกระเด็นใส่อันนี้ถือว่าซวยไปครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 10:32:59 »
ถ้ารู้ว่าแถวไหนมีเศษหินเศษดิน ขับห่างๆรถคันหน้าเข้าไว้ครับ ยางรถทุกประเภทมีความเสี่ยงดีดหินมาหาเราได้หมด

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 10:35:50 »
ปีนี้ผมโดนบนทางพิเศษทั้ง 2 ครั้งเลยครับ ห่างกันแค่ 3 เดือนเอง  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 11:44:01 »
ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่านะครับ ว่ารถสมัยนี้ กระจกหน้ามันเหมือนจะร้าวง่ายกว่าสมัยก่อน

จำได้ว่าสมัยเด็กๆพ่อขับ Accord ตาเพชรมาเป็น 10 ปี ไม่เคยกระจกร้าวเลย คนที่ซื้อต่อจากพ่อไปจนถึงปัจจุบันนี้ ผ่านมาอีก 15 ปี ก็ไม่เห็นมีแตกเลย รถก็วิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆนะ

กลับกัน HRV ของเพื่อนๆผม หลายคน เปลี่ยนกระจกหน้ากันหลายคันแล้ว
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:28:46 »
แตกก็เคลมประกันเอาดีกว่าครับ wrap ไปไม่คุ้ม เพราะแตกอยู่ดีแค่รอยเล็กๆ จาก ปสก นะครับ

ผมน๊านนนานนน โดนที แต่โดน 2 ทีติดเลย ตอนแรกไม่ wrap โดนละก็สั่งกระจก lexus สั่งนานมากเป็นเดือนมาเปลี่ยน เลยแรปทับ เห็นร้านเคลมว่าเหนียวแน่น ไม่ผิดหวัง อุดรรัตถยาที่เดิม โดนอีก รอยแตกเล็กลงมากครับ แต่แตกอยู่ดี ละก็เคลมอีก

วิธีเลี่ยงคงต้องวิ่งเร็วกว่ารถพวกนั้นมั้ง.... ทำใจครับ ดวงล้วนๆ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:44:48 »
ขับเว้นระยะห่างจากคันหน้าครับ อีกอย่างอยู่ห่างพวกล้อโตควันดำ พวกล้อล้นซุ้มอะไรพวกนั้นอะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:51:07 »
ผมเคยโดน หินดีด จากถนนฝั่งตรงข้าม กระจกข้างหลังฝั่งขวาแตกร้าวทั้งบาน(ถ้าไม่มีฟิล์มคงแหลกละเอียดตรงนั้นไปแล้ว) ทีแรกนึกว่าโดนยิง แถมจับมือใครดมไม่ได้ เพราะไม่รู้มาจากคันไหน สุดท้ายต้องซ่อมเอง

เรื่องแบบนี้ ขับตามคันข้างหน้า ไกล้ หรือ ไกล ก็แทบไม่ช่วย นอกซะจากจะปลายระยะห่างจากๆ ประมาณ 50-100 เมตรขึ้นไป อาจจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ เพราะหินดีดนี่พอๆ กับกระสุนปืนเลย

ยิ่งพวกรถแต่ง ล้อยื่นล้นตัวถังออกมา นี่ยิ่งน่ากลัว ผมว่าตำรวจควรจะจับได้จับเด็ดขาด หินที่ดีดออกมาโดนรถคันหลัง หรือ คนเดิมข้างถนน มันแทบจะเป็นการ พยายามฆ่า ได้เลยนะ ถ้ารถคันหลังเสียหลักเพราะกระจกร้าวกระทันหัน

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:06:37 »
อย่าขับใกล้ รถคันหน้า มากไป โดนเฉพาะรถใหญ่ พวก 6 ล้อ/10ล้อ รถบัส

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 16:47:00 »
อยากทราบเหมือนกันครับ ผมโดนหลายครั้งละบนถนนมิตรภาพ ไม่แตกนะครับแต่ไม่ชอบเลย ได้ยินเสียงแต่ละทีลุ้นหนัก  :(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 17:00:38 »
บางทีมันเหมือนโชคชะตา
บางคันผมก็โดนบ่อยมากและแตกบิ่น แต่ก็มีบางคันโดนแล้วไม่ค่อยเป็นอะไร

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 17:14:43 »
ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่านะครับ ว่ารถสมัยนี้ กระจกหน้ามันเหมือนจะร้าวง่ายกว่าสมัยก่อน

จำได้ว่าสมัยเด็กๆพ่อขับ Accord ตาเพชรมาเป็น 10 ปี ไม่เคยกระจกร้าวเลย คนที่ซื้อต่อจากพ่อไปจนถึงปัจจุบันนี้ ผ่านมาอีก 15 ปี ก็ไม่เห็นมีแตกเลย รถก็วิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆนะ

กลับกัน HRV ของเพื่อนๆผม หลายคน เปลี่ยนกระจกหน้ากันหลายคันแล้ว

มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ พี่ไม่ได้คิดไปเองครับ

เพราะกระจกนิรภัยรุ่นเก่าแบบ Tempered มันเป็นกระจกชั้นเดียว หนาประมาณ 5-6 mm.
แต่เวลาแตก มันจะกระจายเป็นเมล็ดข้าวโพดทั้งบานนะครับ

ในขณะที่กระจกนิรภัยปัจจุบันเป็นกระจก 2 ชั้น มีฟิล์ม laminated คั่นตรงกลาง โดยที่
กระจกที่ประกบฟิล์มด้านนอก-ใน นี่หนาชั้นละ 2 - 3 mm. เอง (ความหนารวม 5-6 mm เท่าเดิม)
กระจกนิรภัยชนิดนี้ เวลาแตก มันจะร้าวเป็นเส้น แต่จะไม่หลุดออกมาเพราะมีฟิล์ม laminate ยึด
อยู่ตรงกลาง  ทีนี้ด้วยตัวกระจกชั้นนอกมันบาง เวลาโดนหินก็เลยร้าวง่ายกว่าพวกกระจกรุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 00:57:34 »

มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ พี่ไม่ได้คิดไปเองครับ

เพราะกระจกนิรภัยรุ่นเก่าแบบ Tempered มันเป็นกระจกชั้นเดียว หนาประมาณ 5-6 mm.
แต่เวลาแตก มันจะกระจายเป็นเมล็ดข้าวโพดทั้งบานนะครับ

ในขณะที่กระจกนิรภัยปัจจุบันเป็นกระจก 2 ชั้น มีฟิล์ม laminated คั่นตรงกลาง โดยที่
กระจกที่ประกบฟิล์มด้านนอก-ใน นี่หนาชั้นละ 2 - 3 mm. เอง (ความหนารวม 5-6 mm เท่าเดิม)
กระจกนิรภัยชนิดนี้ เวลาแตก มันจะร้าวเป็นเส้น แต่จะไม่หลุดออกมาเพราะมีฟิล์ม laminate ยึด
อยู่ตรงกลาง  ทีนี้ด้วยตัวกระจกชั้นนอกมันบาง เวลาโดนหินก็เลยร้าวง่ายกว่าพวกกระจกรุ่นเก่าครับ

สังเกตุเหมือนกัน
รุ่นเก่า( ACCORD ท้ายก้อนเดียว) ได้ยินเสียงหินโดนกระจกดังแป๊ะ เสี๊ยวเสียว แต่พอจอดรถลงไปดูหารอยไม่เจอ
รุ่นใหม่กว่า (CAMRY ACV40) กระจกร้าวง่ายกว่า ได้ยินเสียงดังแป๊ะ เป็นรอยร้าวครับ ตอนแรกแผลนิดเดียว ขับต่อไปรันย๊าวว ยาวววเป็นฟุตเลยครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 08:56:36 »
นอกจากกระจกแล้วทั้งกันชนหน้าผมถ้าส่องใกล้ๆสภาพดูไม่จืด รูหินเต็มไปหมดไม่รู้มาได้ยังไง บนฝากระโปรงเป็นรอยหินดีดอีกหลายรู เห็นแล้วปวดใจกว่ากระจกซะอีก