โพลล์

ไม่วิ่งไหล่ทางแน่ๆ และจะไม่วิ่งต่อไป
54 (91.5%)
กำลังอยากจะทำ งั้นขอตั้งใจว่าจะไม่วิ่งให้ได้
5 (8.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 57

ปิดการโหวต: กันยายน 11, 2019, 12:39:38

ผู้เขียน หัวข้อ: มาตั้งใจว่าจะไม่วิ่งไหล่ทางกันดีกว่า  (อ่าน 4627 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมเคยรูดซ้ายมาก่อน ด้วยความคะนอง ความประมาทในสมัยก่อน ปัจจุบันเลิกเด็ดขาดเพราะรู้ถึงอันตรายของทุกฝ่าย  ทุกวันนี้ยังเห็นคนวิ่งไหล่ทางทุกวัน ไม่ว่าจะรถถูกรถแพง รถเล็กรถใหญ่ มีทั้งรูดแบบยัดให้ได้ หรือ สงบเสงี่ยมรอจังหวะรูด จะวิ่งขวางไปก็หงุดหงิดเองก็พยายามเข้าเลนกลางไป ไม่อยากกระทบกระทั่งครับ

บังคับกันไม่ได้ มาเชิญชวน สมช ดีกว่า
ว่าใครทำได้และจะทำต่อไป หรือใครพยายามจะทำให้ได้ผมขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จ
อย่าต่อว่า อย่าด่ากัน ขอคนตั้งใจครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: มาตั้งใจว่าจะไม่วิ่งไหล่ทางกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:43:07 »
ปกติผมก็ไม่เคยวิ่งไหล่ทางอยู่แล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ Sit: )

Re: มาตั้งใจว่าจะไม่วิ่งไหล่ทางกันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:44:56 »
ปกติผมก็ไม่เคยวิ่งไหล่ทางอยู่แล้วครับ  ;)
ถ้าแบบนี้ กด 1 เลยครับ ขอชื่นชม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:45:59 »
ปกติ ผมก็ไม่วิ่งอยู่แล้วครับ และผมก็คิดว่าน้อยคนที่จะวิ่งไหล่ทาง คงมี 1 ใน 1000 หรือ 1 ใน 10,000 อะครับ พวกนั้นปล่อยไป เกินเยียวยาละ

แต่ต้องแยกเรื่องก่อนว่า การวิ่งไหล่ทาง ในเวลาเร่งด่วน บนทางด่วน ที่เจ้าหน้าที่ตำรวจหรือทางหลวง เขาโบกและเปิดทางให้วิ่งในช่วงเวลาที่ต้องการระบายรถ และ ความเร็วที่ใช้ก็กระดึ๊บๆ คลานๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:13:11 »
ผมวิ่งแต่ไหล่เธอ... ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:23:46 »
ไม่เคยวิ่งเหมือนกันครับ เข้ามาโหวตครับ
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:36:40 »
ปกติก็ไม่วิ่งนะครับ แต่วันไหนปวดขรี้หรือรีบจริงๆก็ต้องยอมวิ่งครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:46:36 »
เวลาใช้ความเร็วสูง ผมไม่เคยวิ่งเลยครับ มุดช่องปกติ สบายใจกว่าเยอะ

แต่ยอมรับแบบแมนๆเลยว่า เวลาความเร็วต่ำๆ ผมวิ่งประจำ เพราะผมเบื่อรถขับช้าครับ เบื่อสุดๆ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:55:43 »
ส่วนตัวจะใช้ไหล่ทางแค่ในกรณีที่
- ทางออกคู่ขนานอยู่ 50 เมตรข้างหน้า แต่ข้างในติดจนออกไม่ได้
- ทางลงทางด่วนต้องต่อแถวยาวมาก จนท้ายแถวอยู่บนทางด่วน (เช่นทางลงเพลินจิต)

นอกนั้นไม่เคยใช้เลยค่ะ รถติดแค่ไหน ก็ยอมรับสภาพกันไป เพราะเราเองก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้รถติด
ไหล่ทางแคบด้วย ส่วนตัวกะขนาดรถตัวเองไม่ค่อยถูก ถ้าไปวิ่งนี้ ไม่ชนไหล่ทาง ก็คงชนรถที่วิ่งทางหลักแหละค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Songchan

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 13:58:33 »
ผมไม่ใช่แค่ไม่วิ่ง  เมื่อสมัยออกรถ ขับรถใหม่ ผมออกซ้ายนิดหนึ่งไปขวางไว้ แล้วเปิดไฟเลี้ยวไล่ให้เขากลับเข้าเลน
แต่ขับได้สักพัก เจอพวกเปิดแตรไล่  ทำอยู่ไม่กี่ครั้ง  เห็นข่าวยิง แทงกันบ่อย เลยเลิกทำ เลิกเปิดแตร เปืดไฟ ด่า
ไปนานแล้ว  ใครอยากทำอะไรก็ทำไป  ขับตัวเองให้อยู่ในกฎ มีน้ำใจ  ทำได้เท่านั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 14:01:44 »
วิ่งไหล่ทางถนนต่างจังหวัดรึเปล่าครับ เวลาเทศกาลหรือรถเริ่มชะลอเมื่อไหร่เจอประจำ อันนี้ไม่ควรวิ่งอันตรายมาก ที่ไม่ควรอย่างยิ่งคือแซงซ้ายนะครับอันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 14:16:43 »
ไม่วิ่งครับแต่ชอบวิ่งเลนซ้าย การตั้งใจวิ่งมีแค่คือทางตรงติดและจะถึงแยกลงทางด่วนแล้วและต้องการจะลงผมวิ่งนะ กับเข้าทางร่วมมาแล้วไหล่ทางมันวิ่งไปเรื่อยๆจะเข้าทางหลักไม่ได้ทันทีก็ต้องไหลไปก่อนจนกว่าจะหาช่องได้

ส่วนขับแบบรถไม่ติดหรือรถเยอะมีรถไปวิ่ง ให้ตายยังไงก็ไม่วิ่งครับไหล่ทาง  เคยแซงไหล่ทางในชีวิตแค่ครั้งสองครั้งครับ ครั้งนึงคือถนนลงใต้แล้วเจอตีคู่ 60-70 แล้วทั้งบีบแตรไล่ ทั้งไฟสูงก็ไม่หลบเลยหาทางไปไหล่ทาง แต่ยอมรับว่าคือเลือดขึ้นหน้ามากตอนนั้น

กับอีกครั้งจะขึ้นเครื่องบิน แล้วดันไปเจอรถติดบางนางานขายโทรศัพท์ ติดแบบเกินคาดมากทั้งที่เผื่อเวลาแล้ว เลยซัดไปแบบยังไงก็ต้องทัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 14:27:23 »
 8) 8) 8).....เคยวิ่งจริงครับ แต่ไม่เคยเนาะเป็นคันแรก เอาเป็นว่าถ้า 3 เลนมันแน่นและกระดื๊บๆ แล้วไหล่ซ้ายสุดเขาวิ่งกัน ฉิ๊วๆ ผมจะตามเขาไปมั่ง ไม่เคยเป็นหัวโจกนำขบวนครับ เพราะแต่ก่อนตำรวจเปิดไหล่พิเศษกวักมือให้เข้าไปวิ่งก็หลายครั้งเต็มที  แต่ตรงด่วนวิภาฯข้ามลาดพร้าว ผมก็ไม่กล้าวิ่งไหล่ซ้ายเพราะคนอื่นเขากลัวกล้องฯกันผมก็ไม่กล้าวิ่งเหมือนเขาๆกันนั่นละ ! :-X

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 14:38:38 »
ปกติไม่วิ่งไหล่ทางอยู่แล้วครับ
เพราะถ้าวิ่งไปแล้วต้องไปแทรกเข้าข้างหน้า จะทำให้รถยิ่งติดกันไปใหญ่ เหมือนไปเพิ่มเลนให้เป็นขอขวด
ถึงตัวเองจะไปได้เร็วขึ้น แต่ต้องทำให้ภาพรวมทั้งถนนติดยิ่งกว่าเดิม ผมคงไม่ทำ
ถึงตำรวจจะโบกให้ไป ผมก็ไม่ไป (อยากจะเปิดกระจกไปด่าตำรวจด้วยซ้ำว่าไอ้ตัวทำรถติด)

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 15:50:20 »
ผมก็ไม่วิ่งไหล่ทางครับ  บริหารเวลา จัดการตารางชีวิตดีๆ
มันไม่มีคำว่ารีบหรอกครับ  เหลือบ่ากว่าแรงจริงๆ ก็ไปสาย
หรือผิดนัดเอา เพราะถ้าวางแผนตารางเวลามาดี แต่เจอเหตุ
สุดวิสัยจริงๆ เพื่อนร่วมถนนเขาก็เจอเหมือนเรา แล้วเราจะไป
เอาเปรียบคนอื่นเขาทำไม  ถ้ามันเร่งด่วนถึงชีวิตก็ใช้บริการ
รถฉุกเฉินหรือขอให้ จนท เป็นผู้เปิดทางให้ครับ

ฝากถึงพี่ๆ อีกหลายท่านที่คิดว่าจะไม่วิ่งไหล่ทางนะครับ
ไม่วิ่งคือไม่วิ่ง อย่ามีเหตุผล อย่ามีข้อแม้ อย่ามีแต่...นั่น แต่...นี่
ถ้า...นั่น ถ้า...นี่ เยอะนัก เพราะไม่งั้น สุดท้ายมันก็คือพี่ก็วิ่ง
ไหล่ทางอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 15:50:45 »
 :D ผมต้องวิ่งอ่ะสิครับ เพราะทางเข้าหมู่บ้านติดกับสะพานยูเทิร์น และมีเลนเดียว
เลนหลักรถจะติดเพราะรอขึ้นสะพานยูเทิร์น เลยต้องวิ่งไหล่ทางเพื่อเข้าหมู่บ้าน
ไม่งั้นรอไป 10 20 นาที เพราะจะมีพวกมาแทรกขึ้นยูเทิร์นเยอะ  :-X

แต่ถนนปกติ หรือทางด่วน ไม่เคยครับ  8)

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 16:00:55 »
ปกติก็ไม่วิ่งไหล่ทางอยู่แล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 16:11:16 »
ทำได้ครับ รีบก็ไม่วิ่งไหล่ทางครับ :D

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 16:31:24 »
ผมเกลียดพวกที่วิ่งไหล่ทางแล้วมาแทรก ยิ่งไม่เปิดไฟเลี้ยวขอเข้า เหมือนจะบอกว่ากรูเจ๋งป่ะ ใครจะทำไม ถ้าคนดีๆมีอารยะธรรม รีบไปรพ. รีบไปสอบ ไปธุระเร่งด่วนปกติเขาต้องเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าทาง แบบนั้นจะไม่ว่าสักคำ  ถ้าจะให้ดีทาสีเป็นเส้นสีเหลืองคั่นเป็นระยะ เหมือนแถบชะลอความเร็ว เอาแบบหนาๆไปเลย ดูซิยังจะอยากวิ่งไหล่ทางอยู่ป่าว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 16:49:55 »
ไม่วิ่งมานานแล้วครับ  ให้วิ่งไหล่ทางยอมไปนัดสายดีกว่า

ยกเว้นขี่จักรยานระหว่างจังหวัดนะครับ  อันนั้นไม่ไหล่ทางไม่ได้กลัวตายครับ  :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 23:19:58 »
วันนี้จะกลับบ้านก็เจอจะๆ เราอยู่ในเลนซ้าย มีรถคู้พยายามวิ่งไหล่ทางซ้าย แต่ไม่ค่อยถนัดเพราะแคบ เลยเปิดไฟสูงใส่เราที่ขับอยู่ปกติให้หลบเขามากๆหน่อย น่าโมโหมาก

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 02:38:09 »
เคยสมัยเรียนเมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นยังไม่ทราบถึงพิษภัย แต่เดี๋ยวนี้ไม่วิ่งเด็ดขาดครับ แล้วยิ่งถ้าเห็นใครวิ่งเลนปกติแล้วพยายามปิดพวกวิ่งไหล่ทาง ผมก็จะช่วยปิดด้วย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 11:31:38 »
ทางธรรมดาหรือทางหลวง 100% จะไม่มีทางที่ไปวิ่งไหล่ทางครับ
ทางด่วนถ้ารถติดๆตำรวจโบกให้วิ่งไหล่ทางจะไม่ขัดคำสั่งเจ้าหน้าที่ครับ
แต่ถ้ารถไหลไปได้เรื่อยๆ ความเร็ว 20++ ก็ไม่วิ่งไหล่ทางด่วนแน่นอนครับ

ทุกอย่างยืดหยุ่นได้ขึ้นอยู่กับสถานการณ์แต่คำนึงถึงความปลอดภัยเป็นหลักครับ
จังหวะเบียด เสียด หรือส่ออุบัติเหตุ ถ้าผมอยู่ไหล่ทางผมจะเคารพรถทางขวามากๆครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 16:18:17 »
ต้องทำตัวหนอนชะลอตรงไหล่ทางเป็นช่วงๆครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้จริง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 17:17:16 »
ต้องทำตัวหนอนชะลอตรงไหล่ทางเป็นช่วงๆครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้จริง

แบบเส้นกาญจนา​ฯ ที่เอาแบริเออร์​มาวางเป็นช่วงๆครับ รถไม่มีวิ่งเลยปัจจุบัน​ หรือแทบไม่มี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 21:24:35 »

แต่ถ้าไม่ปกติ ก็ต้องวิ่ง
One Day.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:52:58 »
เหมือนสมาชิกเว็บนี้ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของนโยบายนี้ ฮ่า

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 14:15:38 »
ผมเป็นคนขับรถเร็ว และได้รับใบสั่งเป็นประจำ ไม่อาจบอกได้ว่าตัวเองวินัยดี 100%

แต่

ผมแอนตี้ การวิ่งไหล่ทาง รูดไหล่ทางเป็นอย่างมาก เรียกว่า เกลียดเลยก็ได้

ผมพยามทำความเข้าใจและสังเกตุพบว่า อีกหนึ่งปัญหาที่เกี่ยวข้องคือการ ขับช้า แช่ขวา โดยเฉพาะบนทางด่วน

เมื่อ 3 เลนที่มีมันเต็ม รถเร็วที่ประมาทหลายคนจึงเลือกแซงไหล่ทาง

ทุกเช้าเดี๋ยวนี้ ถ้ารถติด ผมจะอยู่เลนซ้ายสุด ชิดซ้ายมากที่สุดโดยไม่เหยียบเส้น หรือจะเรียกว่า กั๊ก ก็ได้ โดยทำเพื่อสังเกตอาการของผู้ที่ชอบรูดไหล่

พบกว่า หลายคนพยามเบียด หาจังหวะวัดใจแซงให้ได้ หลายคนจ่อมาติดๆ บางคน รำคาญ แซงขวาเพื่อปาดหน้าผมก็มี หนักสุดคือรถตู้โดยสาร เปิดไฟ บีบแตร ถ้าไม่ให้คือมีปาดหน้า
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 21:11:31 »
สมัยก่อนนานแล้ว ผมก็ทำครับ ตอนนี้ไม่ทำแล้ว