ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression: ลองสั้นๆกับ MG HS Thai Spec//  (อ่าน 10317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ช่วงสองสามเดือนนี้ไปจนถึง Motor Expo น่าจะเป็นฤดูทำมากินของวงการรถยนต์ก็ว่าได้ เพราะหลังจาก Accord Hybrid ต่อติดด้วย Mazda ล่าสุดเพิ่งกลับมาจากงานเปิดตัว Taycan ที่จีนเมื่อคืน เช้านี้ MG ก็ชวนให้ไปลองแอบ Sneak Preview ขำขำกับ MG HS รถรุ่นใหม่ที่พวกเขาจะนำมาจำหน่ายแทน GS

เบื้องต้นที่ลอง หลายคนคงอยากรู้อัตราเร่ง ลองแล้วครับ 0-100 ขนาดผมนั่งกับเจ้าหน้าที่ หนักกว่าเวลาจิมมี่ทดสอบ ยังได้ 10.9 วิ ใน Normal Mode ดังนั้นในชีวิตจริง ผมว่าพอ และเอาจริงๆคือน่าจะสูสีหรือดีกว่า CR-V 2.4 ด้วยซ้ำ  แต่นิสัยคันเร่ง นิสัยเกียร์ ยังมีบุคลิกที่เหมือนเกียร์กับคันเร่งไม่คุยกัน คล้ายๆกับ MG เกียร์คลัตช์คู่อย่าง GS 1.5 T เช่นเดิม

สิ่งที่ชอบมากคือภายใน ว้าว..เห้ย ดูของจริงแล้วรู้สึกว่า MG พัฒนาไปไกลมากครับ เป็นรถที่มองภายในแล้วรู้สึกว่ามันสวยจริง หลายจุดดูแล้วเลือกวัสดุและทำดีไซน์มาดีมาก

ส่วนเรื่องอื่นๆ อ่านได้ในลิงค์เลยครับ

http://www.headlightmag.com/sneak-preview-of-mg-hs-thai-version/
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

สรุปคือน่าใช้มาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไม่ค่อยชอบการตกแต่งภายในสีแดง   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
อยากให้รถญี่ปุ่นที่ไม่ใช่เจ้าตลาดมาดูงานของรถMG บ้าง เพราะแบรนด์ญี่ปุ่นเค้าดีอยู่แล้ว แต่ทำรถออกมาสู้เจ้าตลาดไม่ได้ ถ้ามาทำรถแบบ MG พะยี่ห้อญี่ปุ่น อาจจะขายดีขึ้นมาบ้างก็ได้นะคร้าบ

ออฟไลน์ rtong

ที่แย่แน่ๆคือ NEW CAPTIVA เพราะดูเหมือนราคาจะชนกันอย่างจัง 
และคนที่กำลังจะซื้อ CH-R ,HR-V ,CX-3 มีลังเลแน่นอน

ออฟไลน์ CHANOM

ข้างในนี้แดงแสบตาเลน แต่สวยดีนะคะ
ขอแอบเป็นกำลังใจให้ MG ละกันนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ O_o"

รอชมรีวิวแบบเต็มๆครับ

ออฟไลน์ basterias

ดีไซน์ภายนอกดูลงตัวทีเดียว ถ้าราคาไม่แรง ปัญหาไม่จุกจิกคงขายดีแน่ๆ  :)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ที่แย่แน่ๆคือ NEW CAPTIVA เพราะดูเหมือนราคาจะชนกันอย่างจัง 
และคนที่กำลังจะซื้อ CH-R ,HR-V ,CX-3 มีลังเลแน่นอน

คิดเหมือนกันเลย  new captiva 2019 มีแนวโน้มแย่แน่ ถามเปิดราคามาไม่ห่างจาก MG HS มากพอนัก หรือ ราคาไม่ดึงดูดความสนใจ

แค่ชื่อเดิม ทำไว้จนคนเขากลัว  ถ้ามีทางเลือก เขาไปทางอื่นกันหมด
MG นี่แทบไม่ปล่อยโอกาสนี้ให้หลุดมือ เปิดตัวใกล้กัน ไม่ปล่อยเวลาทิ้งไว้นาน ขืนเปิดตัวปลายปี อาจโดนดึงยอดไปบ้าง

ออฟไลน์ apinui

ข้างในสวยจริง .... อย่างหรูอะ ...

ออฟไลน์ Odd_yim

รูปทรง ดูลงตัวดีครับ แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ ดีไซน์ที่ขาดความเป็นเอกลักษณ์ (ภาษาทางการของคำว่า ก๊อปปี้) คอนโซลหน้า ดูลงตัวดี แต่การใช้สีแดง ผมว่าควรใช้เฉพาะคอนโซล ก็พอ เบาะสีแดงให้ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในเพลิงเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

ประทับใจครับภายในสวยหรูเหมือนรถคันละ2ล้านมาก
และที่สุดๆตรงคลิป ตัวเลขความเร็ว Real time มากๆแบบนี้ค่อยสมควรเอามาติดครับ

ดูจะสมบูรณ์แบบขึ้นเรื่อยๆก็แบรนด์นี้ ราคาจะเกิน1,000,000ไหมครับ ขอราคาถูกๆไม่เกินล้านนี่ผมเชียร์เลย

ออนไลน์ TABO9

น่าสงสาร NEW CAPTIVA เจอสกัดดาวรุ่งอย่างแรง  แต่ยังดีที่นำเข้ามาขาย คงไม่ต้องลงทุนอะไรมากเท่าไหร่  คราวนี้จะมองข้าม MG ไม่ได้เหมือนแต่ก่อนๆแล้ว ZS  ทำยอดกินนิ่มๆทุกเดือนเลย

ออฟไลน์ bennieT8

ดูอนาคตน่าจะรุ่งได้  ตอบโจทย์คนใช้งานจริงด้วยราคาน่าคบหา  แต่ภายในแดงเกี๊นจริงๆ  หวังว่าจะมีสีปกติมาให้เลือกบ้าง

ออฟไลน์ ATP89

• Newbie
  • *
ส่วนตัวมองว่าสวยครับออกแบบได้ดี รูปทรงภาพรวมแตะตามากเลย
ภายในแดงผมก้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ดูมันร้อนแรงไป ใช้ไปนานๆกลัวความแดงมันจะซีดจากลงโดยเฉพาะเบาะ ขนาดรถแพงๆ เคยเห็นเบาะแดงซีดดูไม่สวยเลย ในสายตาผม HS ดูสวยกว่า New Captiva มากมาย น่าจะเป็นคู่แข่งที่ดูใกล้เคียงทั้งราคาและสมรรถนะ
รอดูภาพรวมการขับขี่หลังเปิดตัวว่าจะเป็นเช่นไรครับ และราคาว่าจะว้าวววว เหมือน ZS EV ไหม.
และรอลุ้นว่า HS จะมีรุ่น 2.0_4wd มาขายแบบ GS ไหม
ส่วนตัวแล้วผมใช้ ZS มาปีครึ่ง ภาพรวมคันผมก็มีปัญหาบ้างก้ไม่ใหญ่โต เคลมแก้ไขเรียบร้อย ไม่ว่าคอพวงมาลัยมีเสียงคลอน,ปุ่มเร่งเสียงบนพวงมาลัย,ไฟ Day light ข้างซ้ายมีติดดับบางครั้ง ทาง 0 ก็แก้ไขให้หมด ใจก็อยากให้ MG ยกระดับการบริการให้ดีกว่าในปัจจุบัน ถ้าได้จะดีมาก ความเชื่อมั่นผู้บริโภคก็จะดีตามมา
I Smart ใน HS หวังว่าจะสเถียรและดีกว่าใน ZS นะครับ ระบบหูแว่วชอบทักเจ้าของรถเอง โดยที่ไม่ได้สั่ง อยากให้เอาออกไปเลย
สุดท้ายก็เป็นกำลังใจให้ MG HS ครับ.

ออฟไลน์ kabutoro

CAPTIVA มีปาดเหงื่อเลยงานนี้ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้ายอดขายเป็นที่ 2 ของกลุ่มได้ ตัว turbo hybrid น่าจะตามมาเร็ว เติมออฟชั่นให้เต็มๆในราคาซัก 1.4ล้าน

และถ้าปรับ powertrain รอบหน้าให้เบนซินถอด DCT เปลี่ยนเกียร์เป็น AT ไหนๆซื้อ 6AT ของ Aisin มาใส่ ZSไมเนอร์แล้ว พอ HSไมเนอร์ เอา 8AT มาเลยจะดีมาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ทำเฉพาะรุ่น 1.5 turbo พอ แล้วบวกออฟชั่น เพิ่มคุณภาพ ฯ อัดราคาต่ำไปเลยครับ
คุ้มค่าน่าใช้แน่ !  8)

ออฟไลน์ AgentMolder

ทำไมรถญี่ปุ่นไม่ทำภายในให้สวยๆแบบนี้น้าา

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ส่วนตัวมองว่าสวยครับออกแบบได้ดี รูปทรงภาพรวมแตะตามากเลย
ภายในแดงผมก้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ดูมันร้อนแรงไป ใช้ไปนานๆกลัวความแดงมันจะซีดจากลงโดยเฉพาะเบาะ ขนาดรถแพงๆ เคยเห็นเบาะแดงซีดดูไม่สวยเลย ในสายตาผม HS ดูสวยกว่า New Captiva มากมาย น่าจะเป็นคู่แข่งที่ดูใกล้เคียงทั้งราคาและสมรรถนะ
รอดูภาพรวมการขับขี่หลังเปิดตัวว่าจะเป็นเช่นไรครับ และราคาว่าจะว้าวววว เหมือน ZS EV ไหม.
และรอลุ้นว่า HS จะมีรุ่น 2.0_4wd มาขายแบบ GS ไหม
ส่วนตัวแล้วผมใช้ ZS มาปีครึ่ง ภาพรวมคันผมก็มีปัญหาบ้างก้ไม่ใหญ่โต เคลมแก้ไขเรียบร้อย ไม่ว่าคอพวงมาลัยมีเสียงคลอน,ปุ่มเร่งเสียงบนพวงมาลัย,ไฟ Day light ข้างซ้ายมีติดดับบางครั้ง ทาง 0 ก็แก้ไขให้หมด ใจก็อยากให้ MG ยกระดับการบริการให้ดีกว่าในปัจจุบัน ถ้าได้จะดีมาก ความเชื่อมั่นผู้บริโภคก็จะดีตามมา
I Smart ใน HS หวังว่าจะสเถียรและดีกว่าใน ZS นะครับ ระบบหูแว่วชอบทักเจ้าของรถเอง โดยที่ไม่ได้สั่ง อยากให้เอาออกไปเลย
สุดท้ายก็เป็นกำลังใจให้ MG HS ครับ.

ผมว่าเรื่องสีเบาะมันมีให้เลือกสีอื่นแน่นอนครับ เชื่อผม ผมเรียนมา
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถสวยดูดี ทั้งภายนอกและภายใน ลูกเล่นเยอะตามสไตล์จีนรุ่นใหม่

แต่เทคนิคด้านวิศวกรรม และสมรรถนะนั้น เท่าที่อ่านดู ก็เชื่อว่ายังตามค่ายญี่ปุ่นอยู่พอสมควรครับ

รถระดับนี้ ถ้ามี ตัว 4x4 มาในราคา 1.3 ล้าน รถฝั่งญี่ปุ่นที่ราคา 1.6 ล้าน ก็คงมีสะดุ้งบ้างนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

ราคาดีแน่นอนค่ายนี้ นอกจากความน่าใช้แล้ว คู่แข่งเหนื่อยแน่

ออฟไลน์ lay

สวยดี มีสง่าราศรี  ขายดีแน่ครับ

ออฟไลน์ plu

ถ้า new captiva 2019 เอาตัว us มา ตัวราคา 1.3-1.7 ผมว่าจะได้ไม่ตายแบบนี้ ยังไงก็สู้ได้อยู่   chev ระดับสูงว่าลดตัวลงมาเหมือนทำตลาดใหม่อย่าง MG 
จะเกิดใหม่เหมือนเกิดมาเพื่อตาย ทำให้ MG ดูดีขึ้นน่าจะเป็นแผนหรือเปล่า 555