ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นเพราะเกียร์ cvt ??  (อ่าน 6710 ครั้ง)

ออฟไลน์ titiwat

• Newbie
  • *
รถสั่นเพราะเกียร์ cvt ??
« เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 19:16:23 »
สวัสดีครับพอดีอยากปรึกษาทุกท่าน
ผมชใช้มิราจ 2012 ไมล์อยู่ที่ 11xxxx เกียร์ออโต้
อาการที่เจอคือรถสั่นเวลาจอดติดไฟแดงหรืออุณหภูมิเริ่มร้อน ผมลองเช็คที่เครื่อง ให้ช่างเช็คหัวเทียนแล้วปกติ ลองเช็คกำลังอัดลูกสูบอยู่ในเกณฑ์ปกติ ลองเทสหัวฉีดปกติ เปลี่ยนยางแท่งเครื่องทั้งหมดแล้วก็ยังสั่นเหมือนเดิม
ช่างเลยสงสัยว่าเป็นที่เกียร์รึเปล่าเพราะว่าดูอาการของเครื่องแล้วไม่เป็นอะไร
ผมเองไม่มีความรู้เลยยัง 50/50
คำถามคือ มันเป็นไปได้มั้ยครับที่อาการรถสั่นมันมาจากเกียร์ เพราะถ้าเราเข้าเกียร์แล้วเหยียบเบรครถจะสั่นเพิ่มขึ้น
 ผมไม่อยากเสียเงินไปแล้วอาการไม่หายเพราะค่าเสียหายในการโอเวอร์ฮอลเกียร์ประมาณสองหมื่นบาท

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รถสั่นเพราะเกียร์ cvt ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 20:14:42 »
เข้า  N  สั่นมากไหมครับ รึสั่นมากเป็นเฉพาะ D  แล้ว R ละสั่นไหม

:-\ :-\

แท่นเครื่องเปลี่ยนแล้วแล้วแท่นเกียร์ละครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 20:25:22 »
ลิ้นปีกผีเสื้อได้เช็คบ้างยังครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 20:29:39 »
เข้า  N  สั่นมากไหมครับ รึสั่นมากเป็นเฉพาะ D  แล้ว R ละสั่นไหม

แท่นเครื่องเปลี่ยนแล้วแล้วแท่นเกียร์ละครับ

N สั่นครับ ถ้าสับมา D หรือ R สั่นมากกว่าเดิมครับ แท่งเกียร์ยังเลยครับ ในมิราจมีด้วยหรอครับ  ??? ???

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 20:33:08 »

N สั่นครับ ถ้าสับมา D หรือ R สั่นมากกว่าเดิมครับ แท่งเกียร์ยังเลยครับ ในมิราจมีด้วยหรอครับ  ??? ???
เพิ่มเติม ไปหารูปแท่งเกียร์มา ผมนึกออกละว่าเปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 22:53:18 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะไหมครับ
รอสักแสนสองหมื่นโล ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบเปิดอ่างล้างกรองโลหะข้างในดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 23:57:14 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะไหมครับ
รอสักแสนสองหมื่นโล ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบเปิดอ่างล้างกรองโลหะข้างในดูครับ
ปมเปลี่ยนตามระยะเลยครับ เพราะเข้าศูนย์ตลอด คิดว่าจะลองสเต็ปฟรัตเกียร์ก่อน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 07:38:49 »
รอบเครื่องปกติไหมครับ ถ้าไม่ปกติ ให้ทำความสะอาดพวกลิ้นปีก กับ AF sensor

ตอนนี้ของผมก็เป็น แต่ไม่มาก กำลังจะครบ 100000 ว่าจะเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง
เพราะส่องแล้วเห็นมันมีรอยขาด

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:40:25 »
ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์เปลี่ยนของแท้ใช่ไหม 4 ตัวนะ เปลี่ยนหมดนะ
มี 2 อย่าง ฟังมาจาก dr car
1. สั่นขึ้นพวงมาลัย คอนโซล แบบนี้น่าจะยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์นั่นแหละ
2. รอบเครื่องก็สั่น กระพือ หอบ อันนี้น่าจะเป็นที่เครื่องครับ
ผมยังไม่เคยได้ยินเกียร์ cvt เสียแบบสั่น ได้ยินแต่รอบสูงไม่วิ่ง รอบสวิง หอน จับแรง กระตุก หรือไม่จับเลย

แต่เดี๋ยวๆ ลองอู่อื่นยัง ว่าเค้าฟันธงที่เกียร์เหมือนกันไหม หรือ 0 ก็ได้ ถ้าเหมือนกันหมดค่อยทำ
แต่ จะโอเวอร์ฮอลล์เลย เสียเงินหลายหมื่นยังๆ ไปอู่อื่นถ้าอู่นี้จะโออย่างเดียว ถ้าเป็นที่เกียร์จริง เอางานน้อยก่อน เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ เอาสัก 2 รอบล้างอันเก่าออกให้หมด ถ้ายังไม่หายอีก ลองล้างแผงวงจรเกียร์ หรือโซลีนอยด์ดูก่อน ก่อนไปงานใหญ่เสียเงินเยอะครับ ดูเศษโลหะที่ออกมาด้วยถ้าเยอะคงต้องเปลี่ยนซ่อมไม่จบครับ
ย้ำถ้าเป็นที่เกียร์จริงนะ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่ส่วนไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2019, 14:31:00 โดย SRY »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 14:43:38 »
ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์เปลี่ยนของแท้ใช่ไหม 4 ตัวนะ เปลี่ยนหมดนะ
มี 2 อย่าง ฟังมาจาก dr car
1. สั่นขึ้นพวงมาลัย คอนโซล แบบนี้น่าจะยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์นั่นแหละ
2. รอบเครื่องก็สั่น กระพือ หอบ อันนี้น่าจะเป็นที่เครื่องครับ
ผมยังไม่เคยได้ยินเกียร์ cvt เสียแบบสั่น ได้ยินแต่รอบสูงไม่วิ่ง รอบสวิง หอน จับแรง กระตุก หรือไม่จับเลย

แต่เดี๋ยวๆ ลองอู่อื่นยัง ว่าเค้าฟันธงที่เกียร์เหมือนกันไหม หรือ 0 ก็ได้ ถ้าเหมือนกันหมดค่อยทำ
แต่ จะโอเวอร์ฮอลล์เลย เสียเงินหลายหมื่นยังๆ ไปอู่อื่นถ้าอู่นี้จะโออย่างเดียว ถ้าเป็นที่เกียร์จริง เอางานน้อยก่อน เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ เอาสัก 2 รอบล้างอันเก่าออกให้หมด ถ้ายังไม่หายอีก ลองล้างแผงวงจรเกียร์ หรือโซลีนอยด์ดูก่อน ก่อนไปงานใหญ่เสียเงินเยอะครับ ดูเศษโลหะที่ออกมาด้วยถ้าเยอะคงต้องเปลี่ยนซ่อมไม่จบครับ
ย้ำถ้าเป็นที่เกียร์จริงนะ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่ส่วนไหน
สวัสดีครับ
ยางแท่งเครื่องของมิราจมีสามตัว ผมเปลี่ยนครบทั้งหมดที่ศูนย์เลยครับเมื่อปีที่แล้ว ส่วนอาการสั่นเรียกว่าสั่นทั้งคันครับ ถ้าเราจับขอบประตู พวงมาลัยสั่นหมดเช่นกัน ผมคงทำสเต็ปถ่ายน้ำมันเครื่องก่อน และคงหาร้านประเมินเพิ่มอีกเช่นกัน ขอบคุณครับ   ::) ::)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 20:48:37 »
 author=titiwat link=topic=72192.msg1267341#msg1267341 date=1567928618]

สวัสดีครับ
ยางแท่งเครื่องของมิราจมีสามตัว ผมเปลี่ยนครบทั้งหมดที่ศูนย์เลยครับเมื่อปีที่แล้ว ส่วนอาการสั่นเรียกว่าสั่นทั้งคันครับ ถ้าเราจับขอบประตู พวงมาลัยสั่นหมดเช่นกัน ผมคงทำสเต็ปถ่ายน้ำมันเครื่องก่อน และคงหาร้านประเมินเพิ่มอีกเช่นกัน ขอบคุณครับ   ::) ::)
[/quote] 

ยางรอง แท่น ทั้งเครื่องและเกียร์ ไม่มีอายุแน่นอนครับ  เปลี่ยนมาสองวันเอารถไปลุยแท่นเกียร์ทรุดก็มีสิทธิ์ครับ   

ลองเปลี่ยนแท่นเกียร์อีกครั้งครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 09:45:55 »
ผมอ่านแล้วก็คิดว่าจะยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์นี่ล่ะครับ ...

คือจากประสบการผม กับ มาสด้า 3 เนี่ยสั่นเหมือนกันแก้ไม่หาย (อันนี้เล่าให้อ่านแล้วลองปรับใช้ดูนะครับ)

ครั้งแรกที่เครื่องสั่น ช่างแนะนำให้ผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง 1 ตัว คือตัวบนบวา(ซึี่งมาสด้า มีทั้งหมด 3 ตัว คือ บน ล่าง และเกียร์) ผมก็เปลี่ยนตัวบน ปรากฏยังสั่นแต่สั่นน้อยลง หลังจากนั้นช่างแนะนำล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ยังไม่นิ่ง ก้ยังมีสั่นอยู่ แต่น้อยกว่าเดิม ...

หลังจากนั้น 6 เดือน ผมมาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องที่เหลือ คือตัวล่าง และเกียร์ เปลี่ยนเสร็จ (ของแท้นะ) ก็ยังสั่นอยู่ ผมเลยคิดว่า รถมันวิ่งมา 2 แสนโลแล้วมันคงสั่นตามอายุแหละ ......

หลังจากนั้นครับ ประมาณเกือบ 1 ปี ผมรู้สึกว่าเครื่องสันแรงขึ้นทุกวัน สั่นจนไฟหน้าสั่นไปด้วยเวลาเปิดไฟ แล้วส่องท้ายรถคันอื่น มองแล้วไม่สบายใจครับ และพอดีไปเจอร้านจัดเซ็ทยางแท่นเครื่อง 3 ตัว 4 พันกว่าบาท เป็นของเทียบ เลยตัดสินใจสั่งซื้อมาเปลี่ยนทีเดียวพร้อมกัน 3 ตัวเลย ....

สุดท้ายพอใส่เข้าไป .... หายสั่นเลยครับ เครื่องนิ่ง สนิทอย่างกะรถป้ายแดง สต๊าทรถอยู่เอามือจับรถนี่แทบไม่รู้สึกครับ ซึ่งก่อนหน้า ถ้าชงกาแฟไปวางในรถนี่แทบไม่ต้องคนเลยครับ มันสั่นให้เองเลย ....

สรุปครับ การที่เราคิดว่าเราเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง แต่เปลี่ยนทีละตัว เป็นรอบๆมันไม่เห็นผลครับ ที่ผมเข้าใจคือ ถ้ามันเสื่อม ทั้ง 3 ตัว แต่เราเปลี่ยนวนทีละตัวมันก็ไม่หายครับ เพราะตัวดี มี 1 แต่เสียอีกด 2 มันก็ยังสั่นอยู่ดี ..

แนะนำครับ จัดเซ็ทใหม่ แล้วเปลี่ยนพร้อมกันทีเดียวเลย ผมว่าหายครับ ...

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 17:02:52 »
 8) 8) 8).....เกียร์รับถ่ายกำลังจากเครื่องครับ ดังนั้นหากเดินเบาแล้วสั่น ควร :-
-  เช็คเครื่อง (ป.หัวเทียน/ล้าง Throttle body)
-  ตรวจยางแท่นเครื่อง/ยางหิ้วเกียร์
-  หากทีไฟเช็ค engine สีส้มขึ้นโชว์ค้างในเรือนไมล์ อ่านดูก่อน อาจฟ้อง Rich/Lean ค่าอ๊อกเทนต่ำอยู่

ตามนี้ละครับน่าจะพบผู้ร้ายที่ทำให้เครื่องสั่นขณะจอดเดินเบา :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 20:33:33 »
ผมอ่านแล้วก็คิดว่าจะยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์นี่ล่ะครับ ...

คือจากประสบการผม กับ มาสด้า 3 เนี่ยสั่นเหมือนกันแก้ไม่หาย (อันนี้เล่าให้อ่านแล้วลองปรับใช้ดูนะครับ)

ครั้งแรกที่เครื่องสั่น ช่างแนะนำให้ผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง 1 ตัว คือตัวบนบวา(ซึี่งมาสด้า มีทั้งหมด 3 ตัว คือ บน ล่าง และเกียร์) ผมก็เปลี่ยนตัวบน ปรากฏยังสั่นแต่สั่นน้อยลง หลังจากนั้นช่างแนะนำล้างลิ้นปีกผีเสื้อครับ ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ยังไม่นิ่ง ก้ยังมีสั่นอยู่ แต่น้อยกว่าเดิม ...

หลังจากนั้น 6 เดือน ผมมาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องที่เหลือ คือตัวล่าง และเกียร์ เปลี่ยนเสร็จ (ของแท้นะ) ก็ยังสั่นอยู่ ผมเลยคิดว่า รถมันวิ่งมา 2 แสนโลแล้วมันคงสั่นตามอายุแหละ ......

หลังจากนั้นครับ ประมาณเกือบ 1 ปี ผมรู้สึกว่าเครื่องสันแรงขึ้นทุกวัน สั่นจนไฟหน้าสั่นไปด้วยเวลาเปิดไฟ แล้วส่องท้ายรถคันอื่น มองแล้วไม่สบายใจครับ และพอดีไปเจอร้านจัดเซ็ทยางแท่นเครื่อง 3 ตัว 4 พันกว่าบาท เป็นของเทียบ เลยตัดสินใจสั่งซื้อมาเปลี่ยนทีเดียวพร้อมกัน 3 ตัวเลย ....

สุดท้ายพอใส่เข้าไป .... หายสั่นเลยครับ เครื่องนิ่ง สนิทอย่างกะรถป้ายแดง สต๊าทรถอยู่เอามือจับรถนี่แทบไม่รู้สึกครับ ซึ่งก่อนหน้า ถ้าชงกาแฟไปวางในรถนี่แทบไม่ต้องคนเลยครับ มันสั่นให้เองเลย ....

สรุปครับ การที่เราคิดว่าเราเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง แต่เปลี่ยนทีละตัว เป็นรอบๆมันไม่เห็นผลครับ ที่ผมเข้าใจคือ ถ้ามันเสื่อม ทั้ง 3 ตัว แต่เราเปลี่ยนวนทีละตัวมันก็ไม่หายครับ เพราะตัวดี มี 1 แต่เสียอีกด 2 มันก็ยังสั่นอยู่ดี ..

แนะนำครับ จัดเซ็ทใหม่ แล้วเปลี่ยนพร้อมกันทีเดียวเลย ผมว่าหายครับ ...

สวัสดีครับ
จะว่าไปอาการของคุณกับของผมเหมือนกันเลย ทั้งเรื่องการเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง รถผมมียางแท่นเครื่อง 3 ตัว ผมเปลี่ยนรอบแรกคือสองตัวบนเมื่อปีที่แล้วและปีนี้ผมเปลี่ยนเพิ่มอีกตัวคือตัวล่างที่เป็นยางแท่งเครื่องและเกียร์ สงสัยผมต้องเช็คดูอีกรอบแล้ว
ขอบคุณครับ