ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...  (อ่าน 11923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  ราคาถูกกว่ากัน สี่แสนบาท

เป็นผมนี่โคตรคิดหนักเลย
ถ้าต่างกันน้อยกว่าสองแสนห้า ไม่เสี่ยงแน่

แต่ถ้าต่างกันมากกว่าสี่แสนหละ

ออฟไลน์ Xyclop

Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 22:38:33 »
ตัวรถ หนะ ชนะเจ้าตลาดอยู่แล้ว  เจ้ามีดีกว่าแค่ ชื่อชั้นหลังการขาย
ไม้ตายเดียว คือราคาที่จะเอามาฟาดฟันได้

คุณคิดว่าต้องต่ำกว่าเจ้ากี่แสนถึงจะยอมเสี่ยงเล่นของใหม่
อยากรู้ threshold ของแต่ละท่านครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 22:54:34 »
ถ้าบริการหลังการขายมีปัญหา
ทำเป็น ฟรีค่าบำรุงรักษา เหมือน BSI น่าจะพอตอบโจทย์กว่า

ส่วนเรื่องถูกกว่าเจ้าตลาด ให้มันสะท้อนต้นทุนพอดีๆ
 ตั้งถูกไปคนซื้อก็ไม่มั่นใจคุณภาพ
ตั้งแบบ MG ZS ถูกกว่า ประมาณ 2 แสน (20%)
ซึ่ง HS ที่มา 9.X - 1.3x ก็ต่างเจ้าตลาดประมาณนี้ คือราวๆ 20%

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:03:09 »
ผมดูรีวิวจากบางเจ้าแล้ว  MG ตัวนี้ให้ option ,การตกแต่งภายใน, รูปลักษณ์ภายนอก ดีกว่าที่คิดไว้พอสมควรครับ
ภายในตัว top เห็นแล้วชอบเลย สวย วัสดุดูดี

ถ้าตัว Top ถูกกว่าเจ้าตลาดมากๆ ย้ำนิดนึงว่าต้องระดับตัว Top นะ  คงจะดึงดูดให้มาหา MG ได้พอสมควรเลย
แต่ต้องอาศัยเวลาดูปัญหาจากผู้ที่ซื้อไปใช้ก่อนบ้างว่าหนักหนาแค่ไหน ถ้ามีปัญหาแค่นิดๆหน่อยๆพอแก้ไขได้ ก็น่าลอง

ที่เหลือก็คงต้องไปลอง  แต่เดิมๆผมใช้รถ AWD Fulltime ช่วงล่างค่อนข้างดีอยู่แล้ว
ถ้าช่วงล่าง MG HS ไม่เจ๋งจริง ผมก็อาจจะรู้สึกเฉยๆกับมันนะ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:29:03 »
ในฐานะที่ใช้ Honda CR-V 2.4 EL นะครับ
ตอนนั้นถ้ามี MG HS มาเป็นคู่แข่งผมก็ไม่ซื้ออยู่ดีครับ

เพราะสำหรับผม Brand MG ยังไม่ “ trustworthy “

คือจะเอาของเล่นมาล่อ เอาความสปอร์ตมาใส่ เอาราคามาล่อ
มันก็เหมือนเอาหญิงแต่งเซ็กซี่มานั่งไขว่ห้างนั่นแหละ ดูผ่านๆแล้วสวยนะ แต่ขาดความ classic
(แล้วไม่รู้ว่าคันเร่งค้างในหลายๆคันนี่เป็นที่อะไร)

แต่ความต้องการของผมคือ ความปลอดภัย ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ
ศูนย์พร้อม อู่พร้อมอะไหล่พร้อม ราคาขายต่ออยู่ในระดับที่ยอมรับได้

ปล. ใจลึกๆชอบ CX-5 แต่ปัญหามันเยอะเลยต้องถอย  ;D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:32:44 »
ตอบในฐานะแฟน CR-V อีกเสียงว่า ไม่สนใจเลยครับ ถูกแค่ไหนก็ไม่มอง

รถคันนึง ผมใช้ยาวระดับ 10 ปี รถใช้งานประจำ หรือ ใช้เดินทางไกลๆระดับพันกม.ขึ้น รถมันต้องทน ไม่จุกจิก มีปัญหาศูนย์ต้องแก้จบ หรือ แม้แต่ถ้ามีอุบัติเหตุ ต้องมีอะไหล่ พร้อมซ่อมทันที

ซึ่งที่ผ่านมา MG ยังทำไม่ได้ครับ แค่ ZS เกิดอุบัติเหตุที รออะไหล่กันเซ็งเลย โหดกว่า subaru อีกนะ

.............

เหตุผล ที่เลือก CR-V มาตั้งแต่ G1 ยัน G4 ไม่ใช่เพราะรถมัน performance ดี หรือ วัสดุดี นะ แต่ "รถมันไว้ใจได้" ครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:41:29 »
ตัวท๊อปราคาไม่เกิน 1.2 ล้าน
เป็นผมผมก็คิดน่ะครับ
แต่คิดว่า SUV TOYOTA ยังไงราคาตัวท๊อปน่าจะ 1.799 ล้านแน่ๆ
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอ TOYOTA เปิดตัว SUV ก่อนถึงตอนนั้นเลือก MG ก็ยังไม่สาย (ระหว่างรอยังได้รู้ผู้ใช้งานล๊อตแรกว่ามีปัญหาไรไหม)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:48:25 »
สำหรับผม ให้คนอื่ซื้อใช้เยอะๆ ก่อน อยากได้จริงๆ ค่อยตามครับ รีบก่อน
 ถ้ารถพังอนาถ เสียเงินล้านฟรีๆ แล้วยังเจ็บใจ หงุดหงิด อารมณ์เสียด้วยครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:49:48 »
ถ้าตัวท๊อป ไม่เกิน 1.2M จริง แล้วผมมีเงินซัก 10M+ ก็น่าสนครับ ซื้อมาในฐานะรถคันที่ 2 3 หรือ 4 ของบ้านก็โอเคนะ แต่ถ้ารถคันเดียวนี่ ขอบายครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:54:41 »
คนไทยผมว่ามีเรื่องนึงที่จะคิดหนักก่อนซื้อ คือ ระดับราคารถมีผลต่อการเปิดใจยอมรับ

ถ้ารถราคาเกิน 8 แสน แบรน และคุณภาพมีผลแน่นอน

zs ผมบอกเลยว่าเป็นรถคันที่สองของหลายๆบ้านได้สบาย ด้วยราคานะ ดีไซน่ารักภายนอกภายในผู้หญิงส่วนใหญ่ก็จิ้มแล้ว

แต่ HS นี่คงยาก ต้องถามว่าใครจะยอมขายรถญี่ปุ่นคันเก่า มาขับ MG คันนี้เลยดูทรงแล้วคงไม่ได้ง่ายแน่ หรือราคานี้สามารถเป็นรถคันที่สองของบ้านได้รึ ก็ดูยากไปนะ

แต่ถ้าโปรมาไวๆนี่บอกเลยอาจพลิกกระดานได้

แต่ข้อดีของมันคือ รถญี่ปุ่นแบรนดังจะได้เลิกตั้งราคากดหัวชาวบ้านได้ซะที เพราะไม่ว่า toyo honda mitsu มันก็เป็นรถสัญชาติเดียวกัน แข่งขันในตลาดกันยังไงมันก็ไม่เอากันถึงตายหรอกครับ หมายถึงภาพรวมนะ เจอแบรนจีนตัดราคาแบบนี้บ้างก็ดี เจองานดีไซน์จบๆไม่กั๊กไว้ไมเนอร์แบบนี้มั้งญี่ปุ่นจะได้จุก

ผมแอบเชียให้มันได้ยอดขึ้นมาบ้างนะ แต่คงไม่มีเงินซื้อหรอก 555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:58:32 »
สารภาพตามตรง

MG คือแบรนด์ที่ผมยังไม่คิดจะแนะนำให้ใครซื้อเลยแม้แต่คนเดียว และผมไม่คิดอยากจะซื้อมาใช้เองเลยเช่นกัน

เอาที่เจอมาเองเลย ไปตรวจรับรถ ZS ช่วยเพื่อน (ส่วนตัวแนะนำ City ไป ไม่เอา สงสัยเหตุผลจนถึงตอนนี้)​ ไฟเลี้ยวค้างคาบ้านเลยครับ ต้องเปิดสลับซ้ายขวาหลายๆ รอบถึงหาย แค่ไฟเลี้ยวนะ แค่ไฟเลี้ยว  :-\ :-\

MG ยังขาดความเชื่อมั่นต่อผมหลายอย่างครับ ในด้านคุณภาพ​รถก็อย่างนึง Mazda 2 ตัวเองใช้ยังว่าไม่เบาแล้ว MG หนักกว่าอีก การบริการหลังการขายที่เห็นแต่ความพยายาม แต่ยังไม่มีผลหรือความสำเร็จที่สามารถจับต้องได้ และที่หนักสุด "ติ่งอวย" อันนี้เป็นสิ่งที่ไม่ได้มีผลอะไรต่อรถหรอก ปล่อยผ่านได้ แต่ถ้าหนักมากมันจะส่งผลต่อภาพลักษณ์​คนใช้แบรนด์ในภาพรวมที่ดูแย่ไปเลยจริงๆ นะ ส่งผลต่ออาชีพการงานบางอาชีพที่ต้องใช้ภาพลักษณ์​ได้นะครับพูดเป็นเล่นไป

ดังนั้น ผมขอให้ CP แก้สิ่งเหล่านี้ให้ได้ก่อน ผมถึงจะยอมรับ ไม่ใช่มุ่งแต่เน้นลดต้นทุนกดราคาใส่ของเล่นแพรวพราวมาเพื่อให้มีจุดเด่น Product ขายได้ ของแบบนี้ไม่ยั่งยืนหรอกครับ มีเจ้าใหม่ที่ทำรถให้มีจุดเด่นเดียวกันแต่ได้อะไรมากกว่าหรือราคาถูกกว่าก็ล้มง่ายๆ เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 00:14:43 »
ทำไมถึงมั่นใจว่าตัวรถดีกว่าเจ้าตลาด
ที่ดีกว่าแน่ๆแค่ราคา

คนซื้อรถราคาตั้งแต่ 1 ล้านบาทขึ้นไป ค่อนข้างไม่มีปัญหาทางการเงิน
ค่าตัวที่ถูกกว่าเท่านี้ยังไม่พอครับ

คิดดูยาวๆนะครับใช้ไป 5-7 ปีเกิดขาย
หากสถานการณ์ไม่เปลี่ยนเจ้าตลาดคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ยังไงก็ได้เปรียบเยอะ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:10:21 »
ตอนนี้ยังทำใจเปิดรับ MG ไม่ไหวครับ ถูกกว่ามากก็คงไม่สนใจ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:26:15 »
ผมว่าอยู่ที่ Target ครับ แต่ผมรู้เลยว่า MG ไม่ค่อยเลือกกลุ่มที่อายุเยอะ เพราะคนอายุเยอะมักจะมี Brand Loyalty สูงแล้วก็ไม่ค่อยเปลี่ยนยี่ห้อ

ซึ่งผมว่าโดยรวม HS Target หลักน่าจะ 30-40 แล้วก็เป็นผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย อารมณ์คนที่ชอบเปลี่ยนมือถือบ่อยๆ อะครับ

เรื่องการตัดสินใจซื้อนี่ผมว่าไม่ได้แปรตามกำแพงราคาหรอกครับ แต่แปรตามว่าในสายตากลุ่มเป้าหมาย รถมันคุ้มค่าแค่ไหน เพราะคนส่วนมาก เขามีงบในดวงใจอยู่แล้ว เช่นมีเงิน 1.3 ล้าน อยากได้ C-SUV เอาคันไหนได้บ้าง แล้วพอดูแล้วถูกใจคันไหนก็ซื้อ

ส่วนความล้มเหลวของ MG ในอดีต ผมว่าเขาก็ได้บทเรียนแล้ว ว่าที่ผ่านมาทำไมล้มเหลว และจะแก้ไขยังไง

อย่าง GS มันแป้กเพราะทุ่มงบเปิดตัว 2.0T ว่า 0-100 8.2 วินาที (แต่ใช้จริงทำไม่ได้) ซึ่งถ้าเน้นจุดขายมาแบบนี้กลุ่มมันคือผู้ชายชอบขับรถเร็ว ซึ่งพวกนี้ศึกษาเรื่องรถเยอะ พอรู้ว่าทำไม่ได้จริงก็แป้กสนิท

ผ่านไป 1 ปี ออก 1.5T มาก็ไม่ได้โปรโมทอะไรจริงๆ จังๆ แล้ว TVC ยังใช้ตัวเดิมเลย แปลว่าก็เลือกกลุ่มเดิมคือคนที่ชอบขับรถเร็ว ต่อให้ตัดราคา 890000 แต่กลุ่มเป้าหมายไม่เห็นถึงความคุ้มค่าของมัน มันก็แป้กไปตามระเบียบ

แต่ HS นี่ต่างออกไป เขาไม่ได้เน้น Target ผู้ชายบ้ารถ แต่เลือกเป็นผู้หญิงบ้า Look ซึ่งด้วย Option ที่ให้มา ที่สัมผัสได้ถึงความสะดวกสบายเช่นกล้องรอบคัน 3D ประตูท้ายไฟฟ้า กับบุนุ่มรอบคัน และดีไซน์ต่างๆ ถ้าราคามันถูกกว่าคู่แข่งอย่างมีนัยสำคัญก็ขายได้มากกว่า GS แน่ๆ ถึงจะราคาสูงกว่า เผลอๆ ผมว่าเกาะที่ 1-2 ในเซ็กเมนท์ยาวๆ แบบ ZS เลย

เรื่องความจุกจิกและปัญหาตัวรถ จากที่ใช้ MG มายาวนาน ค่อนข้างมั่นใจว่าใน 1 ปีแรก เพจอวย MG ได้ Content ไปปั่นกันมันส์ๆ แน่นอน เปิดตัวใหม่ๆ ขึ้นรถสไลด์โชว์ทุกรุ่น ไม่รู้เป็นบ้าอะไร ไม่ทำรถให้ดีมาเลยแต่แรก

แต่หลังจากช่วงหนูหมดแล้ว ช่วงนั้นแหละจะเป็นตัวตัดสินว่ายอดขายจะไปรอดมั้ย เพราะอย่าง ZS ช่วงแรกปัญหาเยอะจัดๆ แต่ช่วงนี้ในคลับโผล่มาให้เห็นน้อยลงมากๆ (แต่ก็ยังมี) จนตอนนี้ยอดขาย ZS ก็นิ่ง เป็นรถติดตลาดไปแล้ว ซึ่งสาเหตุหนึ่งที่เคสรถ MG ไม่บานปลาย เพราะบริษัทแม่ก็มีความพยายามที่จะแก้ปัญหาลูกค้าให้จบให้ได้มากที่สุดครับ (ความว่องไวในการแก้ปัญหาสู้เจ้าตลาดไม่ได้ แต่ก็ยังพยายามแก้ ไม่ดื้อแพ่งบอกว่า "ก็ปกติดีนิ" เหมือนที่หลายๆ ยี่ห้อชอบทำเวลารถมีปัญหา"

ปล. ถ้าให้ตัวเลือกผม CRV กับ HS เทียบตัวท็อป CRV 1.7 ล้าน HS 1.2 ล้าน ผมคงเลือก HS ครับ จากการใช้งานส่วนตัว ผมยังคิดไม่ออกว่า CRV จะทำให้ผมมีความสุขในการใช้รถมากกว่า HS ในด้านไหนได้บ้าง

คือถ้ามองว่าจะใช้รถนานเป็น 10 ปี กับมีโอกาสที่จะชนหนักเพราะขับรถอันตราย แล้วต้องการการเบิกอะไหล่ที่ว่องไว โอเค ก็คุ้มกับ 5 แสนที่ต้องจ่ายเพิ่ม เพราะ CRV ตัวถังมันปลอดภัยกว่า HS

แต่ส่วนตัวผมมองโลกในแง่ดีว่า คงไม่ไปชนหนักกับใคร กับใช้รถอย่างมาก 6 ปีก็เปลี่ยนแล้ว ผมขอ AVM ไว้จอดรถแบบสบายใจในที่แคบ ขอ Adaptive cruise control ไว้เดินทางไกลชิวๆ กับให้รถวิ่งเองเวลารถติดๆ แล้วเก็บเงิน 5 แสนไว้พาแม่ไปเที่ยวต่างประเทศดีกว่าครับ

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:49:47 »
 ส่วนตัวผมเห็นก็มีหวั่นๆนะครับ เห็นแล้วอยากได้ แต่ถ้าให้ซื้อก็คงไม่ซื้อ

ผมใช้รถทางไกล และมีถนนบางช่วง(20-30km.)ที่ข้างทางไม่มีอะไรเลยแม้แต่ปั๊มน้ำมัน ผมต้องขับรถแล้วมั่นใจว่าจะไม่พาไปดับกลางทาง ไม่งั้นไม่มีคนช่วยแน่ๆ

วันนี้มีเพื่อนมาถามผมว่าระหว่าง Altis HV Hi กับ MG HS เลือกคันไหน (รถคนละกลุ่มแต่เพื่อนดูที่ราคา) ผมก็ตอบ Altis เพราะเพื่อนผมก็ขับทางไกลเหมือนกัน

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:54:39 »
ลด35%ของราคารถ ก็มีคนซื้อเยอะแยะแล้วแบบZS
คงไม่หวังว่าจะได้ถูกกว่านั้น

สมมุติHS Top ราคา 65%ของ CRV 1,500,000(ตัดออก50,000) เพราะHSไม่มี 4WD
HSต้องราคา 975,000 บาทครับ จะแย่งตลาดได้แบบZSเลย 
แต่ดูจากสิ่งใส่มาในHS Topแล้ว จะกดให้ราคาต่ำกว่าล้านคงยากครับ
1,100,000 น่าจะทำให้HS ขายดีแน่นอนครับ
และผมที่ไม่เคยมองเลย จะชายตามามองเป็นครั้งแรกก็คราวนี้ละ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 02:23:41 »
ิผมว่ารถเค้าสวยดีนะครับ  หน้าตาดีกว่าหลายรุ่นและหลายยี่ห้อในเจ้าตลาดแถมราคาไม่แรง  แต่ทั้งนี้  รู้สึกว่า subaru รถน่าจะสเถียรกว่าทนกว่า  แต่MG ผมว่าศูนย์ให้ความมั่นใจมากกว่าครับ  แต่ถ้าให้เลือกระหว่าล MG HS กับ fortuner และchr  ชอเลือกmg  hs เพราะคาดว่าช่วงล่างน่าจะดีกว่านั่งสบายกว่า fortuner  ได้awd ในราคาตัวเริ่มต้มของfortunerและตัวท็อป chr มี่ได้แค่ขับสอง  นั่งสบายและบรรยากาศห้องโดยสารเป็นมิตรต่อคนนั่งหลัง  ความสูงจากพื้นที่พอดีไม่มากไม่น้อยเกินไป
อย่าง chr ความสูงจากพื้นเตี้ยไม่ต่างจากที่เป็นsedanหรือhatcbackนัก  บางรุ่นยังจะสูงกว่าด้วยซ้ำ และดูสวยกว่า fortuner และchr ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 05:10:37 »
ตอบในฐานะคนใช้รถเจ้าตลาดอยู่ไม่สนใจครับ คงเพราะอายุเยอะแล้วมี brand loyalty มั้ง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 05:22:40 »
อย่าไปว่าคนที่ติด Brand royalty เลยครับ
เพราะการที่จะเกิดขึ้นมาได้ ผู้ใช้ต้องมีประสบการณ์ที่ดีกับรถยี่ห้อนั้น
1. ดีตั้งแต่ตอนเลือกซื้อ ซึ่งคนส่วนใหญ่เลือกความคุ้มค่า
    ซึ่งแบรนด์ใหม่จะเล่นตรงนี้
2. ดีตอนใช้งาน ซึ่งกินระยะเวลายาวนานมาก และครอบคลุม
    แทบจะทุกด้าน
4. ดีตอนเกิดภาวะวิกฤต ซึ่งก็คือช่วงที่เกิดเหตุหนักๆ ซ่อมหนักๆ

ซึ่งการสร้างข้อ 2-3 นี้ มันก็มีต้นทุนที่เจ้าของแบรนด์ต้องจ่าย
แต่เรามองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ เราจะเห็นก็แค่ข้อ 1
ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เพียงแต่ถ้าเลือกแล้วก็ต้องยอมรับ
ข้อ 2 และ 3 ว่าจะเลือกจ่ายตอนซื้อรถ หรือจะไปจ่ายเองทีหลัง
ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:34:27 »
อย่าไปว่าคนที่ติด Brand royalty เลยครับ
เพราะการที่จะเกิดขึ้นมาได้ ผู้ใช้ต้องมีประสบการณ์ที่ดีกับรถยี่ห้อนั้น
1. ดีตั้งแต่ตอนเลือกซื้อ ซึ่งคนส่วนใหญ่เลือกความคุ้มค่า
    ซึ่งแบรนด์ใหม่จะเล่นตรงนี้
2. ดีตอนใช้งาน ซึ่งกินระยะเวลายาวนานมาก และครอบคลุม
    แทบจะทุกด้าน
4. ดีตอนเกิดภาวะวิกฤต ซึ่งก็คือช่วงที่เกิดเหตุหนักๆ ซ่อมหนักๆ

ซึ่งการสร้างข้อ 2-3 นี้ มันก็มีต้นทุนที่เจ้าของแบรนด์ต้องจ่าย
แต่เรามองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ เราจะเห็นก็แค่ข้อ 1
ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เพียงแต่ถ้าเลือกแล้วก็ต้องยอมรับ
ข้อ 2 และ 3 ว่าจะเลือกจ่ายตอนซื้อรถ หรือจะไปจ่ายเองทีหลัง
ครับ
+++++ ตามนี้ละครับ คนที่เขาติดเรื่องนี้ บางทีไม่ใช่แก่หรอกครับ "มีประสบการณ์" ด้วยนะ
นี่ขนาดผมใช้ mazda  ยังคิดอยู่ว่าคันต่อไปอาจจะกลับไปใช้ honda/toyota เหมือนเดิมเลยนะ นี่ขนาดคันที่ใช้อยู่ไม่เจอแจ๊คพอตด้วยซ้ำ
เข้าเรื่อง crv ตัวล่างสุด 5 seat 1.359 ล้าน ถ้าสมมุติ MG มาโยนหินถามทาง แล้วปล่อย HS 9.59แสน จะซื้อไหม ผมตีว่าสองรุ่นนี้ option ใกล้เคียงกันเลยนะ
ไม่ซื้อครับ ยังไง MG ต้องพิสูจน์ตัวเองก่อนว่า ระยะยาวมันดีพอ
ซึ่งที่ผ่านมา มันยังตอบไม่ได้ไง กี่ปีแล้วที่เอามาขาย จริงๆ เราก็รอดู รอเชียร์ว่ามันจะดีขึ้นจนมาคานกับเจ้าตลาดให้มันได้สักที
MG6 2014 จนปีนี้ 2019 ... 5 ปี MG มีดีขึ้นแค่ปริมาณศูนย์ แต่เรื่องอื่นไม่ได้มีความมั่นใจเพิ่มขึ้นเลย เผลอๆจะแย่ลงด้วยซ้ำ จำได้ว่าช่วงแรกๆ MG ยังแคร์ลูกค้ามากกว่านี้ด้วย รถมีปัญหาเปลื่ยนให้ไว ตอนนั้นยังแอบเอาใจช่วยเลยว่า มันต้องงี้ดิต่อไปลูกค้ารักแน่ๆ พอเริ่มขายได้ ก็ลืมตัวซะงั้น
อีกเรื่องนึงคือราคาขายต่อครับ 4แสนที่ต่างไป ตอนขายต่อราคาต่างกันเท่าไหร่
CRV ราคาแข็งประมาณนึงนะ ส่วน MG แทบทุกรุ่นโดนกดราคาเยอะ ก็ต้องเอาตรงนี้มาคิดด้วยครับ G4 ปี 13 ยังแพงกว่า GS ทุกรุ่นในตลาดมือสองเลยครับเท่าที่ดูแบบผ่านๆ
.................................
ก็ยังเอาใจช่วยอยู่นะ ผมก็ไม่อยากขับแต่รถเจ้าตลาดเหมือนกัน ขอแค่ทำรถให้มันปัญหาน้อยๆ ผมว่าคนก็หันมามองเองละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:35:21 »
เท่าที่นั่งดู Review ของ HS น่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน เพราะรีวิวหลายๆช่องรถยนต์ ออกมาใกล้ๆกันเลย

เห็นว่าตัวรถดีมากๆ ภายในก็สวยเลิศ
ปกติผมไม่ค่อยเห็นช่อง Autolifethailand ชมอะไรเท่าไหร่
พี่แกติ Accord ซะผมอายแทน Honda เลย
แต่เห็นแกชมเจ้า HS เยอะอยู่ ผมว่ามันก็คงไม่ธรรมดาแหละ

อย่าง HLM First impression ก็ออกมาในทิศทางที่ดี (เฉพาะตัวรถนะ)

อย่าดูถูกไปครับ เห็นๆอยู่ว่าเมื่อหลายๆปีก่อน Apple เป็นยังไง Huawei เป็นยังไง
ทุกวันนี้ หายใจรดต้นคอครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:39:42 »
สำหรับผมแล้ว ยี่ห้อไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ ขอให้รถใช้ได้ทนทาน มีปัญหาน้อย ไม่ดับกลางทาง ปลอดภัย ไว้ใจได้
บางครั้งก็คิดไปเหมือนกันว่า ความปลอดภัย ที่มีให้ ดีเท่า มีมาตรฐานเท่าเจ้าอื่น ไหม เช่น มี disc brake 4 ล้อ แล้วระบบเท่าเทียมกับเจ้าอื่นไหม
มีระบบเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าใช้รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร ประมาณนั้นครับ กล้วมาตรฐานเหมือนกันครับ แต่สำหรับผม ยี่ห้อนี้ ขออีก 10 ปี เพื่อพิสูจน์ก่อนครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:50:44 »
555 ต่อให้ลด 5 แสนก็ไม่เอา รถอะไรซื้อยุโรปเสียบปลั๊กยังเสี่ยงน้อยกว่า ชีวิตคนรอบตัวผมมีค่ามากกว่าส่วนลด

ปล. ถ้าเลิกแปะป้าย BRIT กับเลิกโบกธงอังกฤษ ถึงตอนนั้นค่อยมาว่ากัน จะขายรถยังรังเกียจเชื้อชาติตัวเองนี่ก็ไม่ผ่านแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 07:55:46 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:58:31 »
ตั้งแต่นำรูปรถ จากประเทศจีนมาลงบ่อยๆ หลายคนก็ถามหาทำไมในไทยถึงได้รถกั๊กออปชั่น และขายแพง

อยากได้รถออปชั่นเยอะ ราคาเข้าถึงได้ ไม่แพงจนเกินไป แบบรถจีน มาทำตลาดแข่งเจ้าตลาด

ตอนนี้ก็มี MG นี้ละครับที่ตอบโจทย์ให้ และอีกไม่นานก็จะมีรถจากจีนอีกหลายยี่ห้อเข้ามาทำตลาดในภูมิภาคนี้

เรื่องคุณภาพรถ งานบริการหลังการขาย ก็คงต้องใช้เวลาพัฒนากันไปเรื่อยๆ สร้างความมั่นใจให้ลูกค้า

เคยถามเพื่อนเรื่องรถจีน ก็อยากลองดูสักครั้ง แต่กลัวหลายๆอย่าง ทั้งคุณภาพของรถ งานบริการต่างๆ

และกลัวตัวเองเสียภาพลักษณ์ ใช้รถมาหลายหี่ห้อ สั่งสมประสบการณ์การใช้รถมากมาย จะมาพลาดกับรถจีนได้ไง

แต่โดยส่วนตัวถ้าให้เลือกระหว่างเจ้าตลาด กับ MG HS ณ ตอนนี้ คงไม่ทั้ง 2 อย่าง ขอดูการพัฒนาของแต่ค่ายไปอีกสัก 2-3 ปี จะมีทิศทางไปแบบไหน แล้วขอตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:06:52 »
ก็ต้องดูว่าถูกกว่าเพราะอะไร

เพราะ ประสิทธิภาพในการผลิต เพราะ มีการส่งเสริมการขายจากบริษัทแท่ หรือ ว่าลดคุณภาพวัสดุลง

เพราะราคาเนื้อแท้ของรถ ก่อนหักภาษี มันไม่ได้มากมาอะไร

ล้านนึง ตีคร่าวๆว่า เหลือห้าแสน สำหรับราคาจริง

ต้นทุนออกแบบ วิจัย ทดสอบ สต็อคอะไหล่ ตัวรถ ค่าวัสดุ ค่าแรง

กำไรโชวรูม ค่า warantee ค่าโฆษณา

ลดต้นทุนส่วนไหนได้บ้าง ถึงทำราคาได้ ห้าแสน

ถ้าทำได้โดยไม่ลดคุณภาพ ถือว่าเก่ง น่าสนับสนุน

แต่

ถ้าลดคุณภาพวัสดุ และ การ warantee ลง

เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ให้เอง

ปล กว่าจะถึงตอนนั้น คงได้แพกันเป็นของแถมกันถ้วนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 08:08:32 โดย kabokaboh »

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:12:38 »
รถสวย ดูดี อุปกรณ์จัดเต็ม น่าใช้มาก 

แทบทุกคนก็คงมีความคิดแบบนี้  แต่คงเหลือไม่กี่คนที่กล้าจ่ายเงินซื้อ    ไม่ใช่รถมันไม่ดีนะ  แต่เหตุผลคือ มันยังขาดความเชื่อมั่นในแบรนด์ ตรงนี้ต้องใช้เวลาเป็นสิบปีสร้างมันขึ้นมา  ซึ่งเอาใจช่วยให้ไปถึงจุดนั้นอย่างเร็ววัน  เพราะรถจีนจะได้เป็นอีกทางเลือกนึงในตลาดเมืองไทย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 08:14:47 โดย starlight »

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:15:19 »
ผมคงขอบายครับ ยังไม่มั่นใจคุณภาพรถ ถ้าต้องเสียเวลาเอารถเข้าศูนย์บ่อยๆ ผมเลือกจ่ายส่วนต่างสี่แสนดีกว่า
แต่อีก 5 ปี ข่าวคุณภาพรถของ mg ดีขึ้นมากๆ จนผมมั่นใจ ผมก็คงเอารถที่ซื้อไปขายแล้วไปออก mg ก็เป็นได้ครับ

แต่ hs 1.5 turbo 165ม้า จะไหวมั้ย ถ้าอืดแบบ zs ก็เท่าไหร่ก็ไม่เอาครับ ขับรถอืดๆแล้วอึดอัด

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:26:14 »
ถูกกว่านี้ก็ไม่ซื้อ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:37:40 »
รถมีให้เลือกอีกมากมาย ผมคงยังไม่พิจารณา MG แน่ๆครับ
ถ้ายืนมองก็สวยงาม แต่เมื่อได้จับ ลองนั่ง ยังมีอะไรๆที่ไม่ชอบใจอีกเยอะ
และเมื่อฟังข่าวด้านคุณภาพสินค้า บริการ ก็ยิ่งไม่กล้าลองครับ

ตราบใดที่รถอีกคันยังอยู่ในราคาที่ซื้อไหว ขอเลือกอีกคันที่ถึงจะแพงกว่า
แต่ถูกใจกว่าตอนซื้อ เชื่อใจได้มากกว่าทั้งด้านผลิตภัณฑ์ และบริการ
ผมยังยอมจ่ายแพง

ถ้ายังไม่มีรถใหม่โดนใจจริงๆ เมืองไทยยังมีรถมือสองราคาดี ดูแลได้ไม่ยาก
ผมยังมีทางออกครับ

ผมก็เริ่มอายุไม่น้อยละ
ประสบการณ์สอนว่า รถดีต้องใช้ดีครับ
ถ้ามันมีโอกาสทำให้เราเสียเวลา เสียอารมณ์ ขอเลือกคันอื่น
เมียผมก็สั่งไว้ครับ รถซื้อมาใช้ คันไหนต้องซ่อมเอาออกไปซะ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 08:40:29 »
ตอนซื้อต่างกัน 4 แสน ตอนขายจะต่างกันเท่าไหร่อันนี้คิดให้ดีก่อนซื้อเด้อ... :'(