ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...  (อ่าน 12010 ครั้ง)

ออนไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 22:41:29 »
ผมว่าต้องรอดูยาวๆครับ ถ้าตัวรถไม่มี Defect ที่ร้ายแรง ก็พอเล่นได้ครับ

ได้ของครบๆ ราคาไม่แรง เผลอๆมีโปรแรงมาล่อเพิ่มอีก

เห็นบางท่านกล่าวถึงกรณีศึกษา Apple vs Huawei ผมว่ามันใช่มากครับ
พอ Huawei จับทางถูกนี่ก้าวกระโดดเลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
Re: คุณจะหวั่นไหวจากเจ้าตลาด มายอมใช้ MG HS มั้ย ถ้า...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 23:25:37 »
โห  เพิ่งได้กลับมาอ่านความเห็นแต่ละท่าน
  ถ้าผม ทำงานใน MG ได้เอาเท้าก่ายหน้าผากแน่  ( อะไรวะ ลดให้ตั้งสี่แสน ยังจะไม่ซื้อกันอีกเหรอวะ ตัวรถ จัดเต็มแม็กมาให้ขนาดนี้ จะเอายังงัยกันอีก)

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 23:31:43 »
   แต่ผมขอทำนายนะครับ  ว่า MG จะพิสูจน์ให้เห็นว่า ชาว HLM คือพวกส่วนน้อยจ้อยกระจิดในตลาดรถเมืองไทย
     ฟันธง ว่าภายใน 6 เดือน ยอด HS ขึ้นที่สองแน่นอน และ ห่าง CRVไม่เกิน 30 % แน่นอน เพราะดูจาก นิสัย CP นี่สายป่านยาวมาก ถ้าต้องการอะไร ก้อน่าจะเสกได้ทั้งนั้น (จัดโปร ลด แลก แจก แถม  เพื่อดันยอด ให้สมปรารถนา )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2019, 23:35:27 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 00:06:26 »
ไม่อ่ะครับ ให้คนอื่นไปตายกันก่อน รอดกลับมารีวิวค่อยบอก
คนอะไรช่างน่ารังเกียจยิ่งนัก มีความคิดและคำพูดที่คิดร้ายกับผู้อื่น  แบบนี้ไม่เท่หรอกแต่น่าหยะแหยงสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2019, 01:27:49 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 00:21:07 »
ไม่อ่ะครับ ให้คนอื่นไปตายกันก่อน รอดกลับมารีวิวค่อยบอก

เกินไปมั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 01:28:40 »

เกินไปมั้ง
มาประจำครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 07:19:16 »
ตัวรถดีกว่าไหม ยังไม่รู้หรอก ต้องดูต่อไป หวังว่าจะดี เพราะดีไซน์ก็เอาส่วนดีๆ มาผสมจนจัดว่าสวย ถึงจะ "คล้าย" ไปก็ตาม

แต่ถ้าตอนนี้ ต่อให้ราคาถูกกว่าหลายแสนก็ไม่ซีเรียส
เพราะถ้าคิดถึงราคาจริงๆ ควรกะส่วนต่างหลังขายถึงจะเป็นต้นทุนราคาจริง
ซึ่งเชื่อว่าก็ราคาลดลงไม่น่าต่างกับเจ้าตลาด
ขอให้มาเป็นคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อ รถเจ้าตลาดจะได้มีอะไรดีๆ มาใส่ให้แน่นๆ ขึ้นครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 07:22:57 »
โปรน่ากลัวอยู่นะ สไตล์cp ตอนนี้เห็นวิ่งเยอะอยู่
แต่คนใช้ mg เห็นขับส่วนมาก กดน่าดู สงสัยอารมณ์สปอตเข้าสิง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 13:38:33 »
โห  เพิ่งได้กลับมาอ่านความเห็นแต่ละท่าน
  ถ้าผม ทำงานใน MG ได้เอาเท้าก่ายหน้าผากแน่  ( อะไรวะ ลดให้ตั้งสี่แสน ยังจะไม่ซื้อกันอีกเหรอวะ ตัวรถ จัดเต็มแม็กมาให้ขนาดนี้ จะเอายังงัยกันอีก)

แต่ก่อนผมก็คิดเหมือนคุณครับ

ผมมีโอกาสได้คุยกับคนใน MG เขาบอกว่าผู้ติดตาม HLM ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายครับ ตอนนี้แฟนเพจ HLM ก็พอๆ กับ อวย MG (ถ้าอ่านเพจรถหลายๆ เพจ จะเห็นลักษณะคอมเม้นที่แตกต่างกันชัดเจน)

ในเมื่อมีคนยอมควักเงินซื้อ Offer เขามากมาย จะแคร์กลุ่มคนที่ "ให้ฟรีก็ไม่เอา" ทำไมครับ

สู้ทุ่มงบไปทำให้กลุ่มที่มี Potential ตัดสินใจซื้อดีกว่า

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 14:42:14 »
เอาครับ จะทนใช้เจ้าตลาดทำไมถ้าไม่ชอบรูปร่าง ความสวยภายใน อ็อปชั่นที่น้อยกว่า

400,000 = ค่า taxi วันละ 500 บาท ได้ 800 วัน คือมันคงไม่ต้องอยู่ซ่อมที่ศูนย์ถึง 800 วันเลยมั้ง

ขำๆนะครับ

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 15:19:37 »

ผมมีโอกาสได้คุยกับคนใน MG เขาบอกว่าผู้ติดตาม HLM ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายครับ ตอนนี้แฟนเพจ HLM ก็พอๆ กับ อวย MG (ถ้าอ่านเพจรถหลายๆ เพจ จะเห็นลักษณะคอมเม้นที่แตกต่างกันชัดเจน)

ในเมื่อมีคนยอมควักเงินซื้อ Offer เขามากมาย จะแคร์กลุ่มคนที่ "ให้ฟรีก็ไม่เอา" ทำไมครับ

สู้ทุ่มงบไปทำให้กลุ่มที่มี Potential ตัดสินใจซื้อดีกว่า

น่าคิดนะครับ

เค้าทำธุรกิจตั้งหลายอย่างผลงานก็เห็นๆว่าเค้าเติบโตขนาดไหนก็ต้องมีวิธีคิด วิธีการ ทำไงให้ประสบผลสำเร็จ รอดูครับว่ายอดขายจะเป็นไง กลยุทธ์แบบไหน น่าสนใจมากคงต้องดูกันยาวๆ

นึกถึงตอนเอนสะท้าน อ่านเจอวิธีการสอบให้ได้คะแนนเยอะๆว่าเราต้องเอาวิชาที่เราถนัดให้ได้ก่อน ทิ้งวิชาที่เราแย่ๆไปเลย เช่น เก่งคณิตถ้าสอบเลยได้ 60 แต่ถ้าเน้นอ่านคณิตก็จะได้ถึง 80 อ่อนอังกฤษถ้าสอบเลยได้ 40 แต่ถ้าเน้นก็จะได้ 50 กลายเป็นเน้นที่เราถนัดได้คะแนนสองวิชา 120 แต่เน้นที่เราไม่ถนัดกลับได้แค่ 110 ผมเลยเน้นที่คณิต ฟิสิกส์ พื้นฐานวิศวะ รวม 3 วิชาผมก็ได้เกิน 220 แล้ว อีกสามวิชาให้ได้รวมกันเกิน 80 ก็ฉิวแล้ว (แต่เผอิญเอาโควต้าก่อนเลยไม่ได้เอน ถ้าเอนยังไงก็ไม่หลุดที่เลือกอันดับ 4 เพราะคะแนนแค่ 270 เหลือแค่จะได้อันดับที่เลือกดีที่สุดเท่าไหร่)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 16:29:08 »
สำหรับ MG รวมไปถึงรถจีนทุกตัว(ทั้งที่สวมยี่ห้อมาด้วย อิอิ)
ผมเองคงจะเลือกใช้เฉพาะรถ EV อย่างเดียวพอครับ
ยังไงก็ไม่เล่นรถไอซ์
เพราะถ้าให้เลือกรถไอซ์+ไฮบริด ก็คงเลือกรถประกอบในประเทศจากแบรนด์เจ้าตลาดอยู่ดี สบายใจกว่า

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 16:47:55 »
ความคิดเห็นส่วนตัว อยากให้ขายดีๆ เกิดการเปรียบเทียบแข่งขันกันทำตลาด ทั้งเรื่องราคาและoptions
เจ้าตลาดจะได้เลิกทำตลาดเอาเปรียบผู้ซื้ออีกต่อไป

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 17:19:39 »

น่าคิดนะครับ

เค้าทำธุรกิจตั้งหลายอย่างผลงานก็เห็นๆว่าเค้าเติบโตขนาดไหนก็ต้องมีวิธีคิด วิธีการ ทำไงให้ประสบผลสำเร็จ รอดูครับว่ายอดขายจะเป็นไง กลยุทธ์แบบไหน น่าสนใจมากคงต้องดูกันยาวๆ

นึกถึงตอนเอนสะท้าน อ่านเจอวิธีการสอบให้ได้คะแนนเยอะๆว่าเราต้องเอาวิชาที่เราถนัดให้ได้ก่อน ทิ้งวิชาที่เราแย่ๆไปเลย เช่น เก่งคณิตถ้าสอบเลยได้ 60 แต่ถ้าเน้นอ่านคณิตก็จะได้ถึง 80 อ่อนอังกฤษถ้าสอบเลยได้ 40 แต่ถ้าเน้นก็จะได้ 50 กลายเป็นเน้นที่เราถนัดได้คะแนนสองวิชา 120 แต่เน้นที่เราไม่ถนัดกลับได้แค่ 110 ผมเลยเน้นที่คณิต ฟิสิกส์ พื้นฐานวิศวะ รวม 3 วิชาผมก็ได้เกิน 220 แล้ว อีกสามวิชาให้ได้รวมกันเกิน 80 ก็ฉิวแล้ว (แต่เผอิญเอาโควต้าก่อนเลยไม่ได้เอน ถ้าเอนยังไงก็ไม่หลุดที่เลือกอันดับ 4 เพราะคะแนนแค่ 270 เหลือแค่จะได้อันดับที่เลือกดีที่สุดเท่าไหร่)

cp ก็เคยล้มเหลวนะครับ และก็ธุรกิจใกล้เคียงกันด้วยสิ
จำ ปิโตรเอเชียได้ไหมครับ และที่ล้มก็มาจาก "ผู้บริโภคยึดติดเจ้าเดิม"
ถ้าคน CP คิดแบบคุณซิ่งว่ามา ก็น่ากลัวว่าจะซ้ำรอยเดิมครับ คนที่คิดธุรกิจละเอียดจริงๆ ทุกเม็ดก็ต้องเก็บนะ ไม่รู้ว่าผู้บริหารระดับสูงๆจะรู้ไหมว่า มีคนในองค์กรเขาคิดแบบนี้หนะ .... ซึ่งมันก็เริ่มออกมาจากราคา extender แล้วว่ามันสูงไปรึเปล่า และคุณสร้างความมั่นใจให้เขาได้ไหม
คนที่ซื้อรถใกล้ๆ 1 ล้านบาท ไม่ได้มองคุ้มค่ามากแล้วครับ มองเรื่องใช้งานแล้วสบายใจเป็นหลักแล้ว คน MG ควรจะตีโจทย์ตรงนี้มากกว่า ว่าจะทำไงให้คนเชื่อมั่นได้ เช่นรับประกันยาวเป็นพิเศษ หรืออะไรก็ว่าไป แต่อย่าแรกก็คือ "สร้างความมั่นใจ"ให้ได้ก่อน มันคนละโจทย์กับ ZS นะ เหมือน MG3 ที่ขายดีแต่ 5 6 แป๊ก นั่นละ
มอง PPV ไม่เอา MG มาตั้งก็ได้ครับ TBZ ถูกกว่า MU X กี่แสน รถแพลตฟอร์มเดียวกัน TBZ ยังไม่แซงมิวเลย เพราะอะไร? .... ถ้าคน MG ไม่สนใจเคสแบบนี้ก็แล้วแต่นะครับ
....................
GS เอง ถูกกว่า CRV 4แสนกว่า + ส่วนลดเป็นแสน(กว่า) ยอดเท่าไหร่ละครับ .... อยากให้คน CP คิดว่า รถคือ"ยานพาหนะ" ไม่ใช่อุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์นะครับ บทเรียน ฟอร์ด มาสด้า ต่อให้คุณทำรถถูกใจ สวย ดี แต่ถ้ามันขับไม่ได้ ไม่น่าไว้ใจ สุดท้ายมันจะล่มสลายไปเอง
CP อยากให้เป็นอย่างนั้น จริงๆ หรือครับ?
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 01:11:03 »
ไม่คิดคับ ผมคนอยู่กับรถมา 30 กว่าปี แค่ต้องตอบคำถามกับคนรู้จักว่าทำไมซื้อ MG ก็หายอยากแล้วคับ.

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 02:35:11 »

กลุ่มที่มี Potential คือแบบไหนครับ เอาแบบไม่ อคติ ไม่หลอกตัวเอง คือกลุ่ม รถคันแรก มือใหม่หัดขับ เงินน้อยอยากได้ของเกินราคา มองภายนอกแค่ผิวเผิน เรียกง่ายๆว่าฉลาดน้อยเรื่องรถ แบบนี้ถูกรึป่าว หลังๆผมสิงอยู่ในกลุ่ม zs ev ยังเห็นได้ว่าขนาดซื้อรถคันเป็นล้าน และเป็นเทคโนโลยีใหม่ ยังศึกษากันน้อยเลย ข้อมูลถูกผิดมาเต็มไปหมด ปัญหา user แยอะมาก ตั้งแต่วงจรการชาร์จที่บ้านยันแท่นชาร์จสาธารณะ ส่วนใหญ่ความรู้ไม่พร้อมทั้งนั้น ขนาดคิดว่าคนซื้อรถเป็นล้านคงศึกษาอะไรบ้างแต่ป่าวเลย

ยิ่งเซลล์ยิ่งตัวดี หาความ professional ไม่เจอเลย ยิ่งเจอลูกค้าฉลาดน้อย ยิ่งพากัน shift lost กันไปใหญ่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 11, 2019, 21:37:57 »
รอดูไปก่อน กลัวปัญหาแบบรุ่นก่อนๆที่เคยเกิดขึ้น

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 22:50:25 »
โดยส่วนตัวผมไม่ซื้อ เพราะมันหนักและใหญ่เกินไปสำหรับผม   แต่ผมว่าขายดีแน่นอน