ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กซ์ Light weight ได้แยกรถเก๋ง หรือ SUV กับกระบะไม๊ครับ  (อ่าน 2609 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  แม็กซ์ติดรถเป็นขนาด 18" 5/114.3 อยากหาแม็กซ์น้ำหนักเบาๆมาเปลี่ยน ดูไว้เป็นของใหม่ไทยกับมือ2ญี่ปุ่น แต่แม็กซ์เบาส่วนมากก้านจะเล็กๆเหมือนออกแบบมาสำหรับรถเก๋ง เลยสงสัยว่าจะใส่ด้วยกันกับรถกระบะหรือ SUV ได้ไม๊นะครับ อีกอย่างแม็กซ์ไทยไม่มีน้ำหนักบอกเลย ส่วนของญี่ปุ่นนี้พอหาข้อมูลได้ หรือรบกวนแนะนำแม็กซ์ไทย 18" ที่เบากว่า 20Lbs ( 9kgs) ใส่ SUV  หน่อยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: แม็กซ์ Light weight ได้แยกรถเก๋ง หรือ SUV กับกระบะไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 18:06:07 »
ผมเห็น Lenso นะครับ วง18  8 โลกว่าทุกรุ่น (ประมาณ 8.1  8.2)

หากเอาเบากว่านั้นสั่ง ที่ SMB ได้ครับ   เลือกลาย เลือกออฟเซทได้ อาจจะต้องรอของหน่อยประมาณเดือนนึง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

Re: แม็กซ์ Light weight ได้แยกรถเก๋ง หรือ SUV กับกระบะไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 18:28:12 »
ต้องดู rating การรับนำ้หนักครับ ซึ่งเท่าที่เคยเห็น rating นี้จะผันแปรตาม pcd ... ซึ่งก็พอเข้าใจได้เพราะรถยิ่งหนักยิ่งต้องใช้ pcd ใหญ่ให้สอดคล้องกัน ดังนั้นผมไม่เป็นกังวลมากครับว่าจะรับนำ้หนักกันได้ไหม เพราะตราบใดที่ยังใช้ล้อ 5*114 ได้ แปลว่ารถไม่ได้หนักไปกว่ารถเก๋ง d segment สักเท่าไหร่

ส่วนกระบะไม่แน่ใจว่ามีที่ใช้ 5*114?

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 18:47:44 »
ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไร ไม่ต้องกังวลมากครับ ใช้ของแท้ยังดีกว่า  สายซิ่งซื้อล้อปลอมมาใส่ อันนั้นแข็งแรงน้อยกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 23:12:11 »
แม๊กซ์ไทย 18" แต่เบากว่า 9 กิโลฯ หายากอยู่นะคับ ยิ่งแนวก้านใหญ่แล้วเบาด้วยแทบไม่มี
มีใกล้เคียงก็พวก Flow forming ที่ก๊อป.ลายยี่ห้อดังมา เช่นของ NK Performance แต่ก็ออกแนวก้านเล็กถี่

ปกติแม๊กซ์ของ SUV กลุ่มที่บ้านเราเรียก PPV กับกระบะจะใช้ PCD 6 รูซะส่วนใหญ่ 
ส่วนเก๋ง C-D Sec กับ compact SUV จะใช้ 5/114 ไม่ก็ 5/100 เหมือนเป็นการแบ่งกลุ่มล้อไปในตัวครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2019, 16:53:32 »
ปกติ รูน๊อต 5 กับ 6 รู มันมี rating การรับน้ำหนักบ่งบอกตัวมันเองอยู่แล้วครับ ว่า 6 รู สำหรับกระบะ/suv/ppv

จะเอาแพงก็มีขาย จะเอาถูกยี่ห้อไทย ก็มีเยอะนะครับ ยันล้อ forge ก็มีครับ อยู่ที่งบเลย