ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคติดแค่ไหนถึงควรต้องซ่อมครับ  (อ่าน 8548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เบรคติดแค่ไหนถึงควรต้องซ่อมครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 10:34:47 »
รถคันนึงจอด 1-2 สัปดาห์จะเอามาใช้สักครั้ง จังหวะขยับจะมีเสียงผ้าเบรคเบียดกับจานดัง อืดดดดดด ยาว ต้องขยับรถสัก 10 เมตรถึงจะไม่มีเสียง .. แต่ถึงจะไม่มีเสียงแล้วเวลาขับไหลๆแล้วถอนคันเร่งก็จะมีอาการชะลอๆกว่าปกติ แต่จังหวะไหลจนหยุดก็ไม่ถึงขนาดหยุดกึก (รถอีกคันที่เคยเบรคติดหนักๆจังหวะแบบเดียวกันนี้ ตอนรถไหลจนหยุด ในจังหวะที่หยุดจะหยุดกึกเหมือนเราเหยียบเบรคจริงๆ) ... ถ้ายกรถขึ้นแล้วหมุนล้อ สามารถหมุนได้แต่ต้องใช้แรงมากกว่าปกติชัดเจน ... ต้องขับไปสักพักเบรคไปอีกสัก 10-20 ครั้งถึงจะปกติ

อาการประมาณนี้ควรเอาไปทำเสียไหมครับ .. หรือว่าก็เป็นปกติของรถจอดนานๆครับ

ออฟไลน์ kez

Re: เบรคติดแค่ไหนถึงควรต้องซ่อมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 11:00:32 »

คือถ้ารถยกลอย แล้วหมุนล้อแล้วฝืด  ก็คือเบรคถอยไม่สุด ก็คือเสีย

เหมือนคน ถ้าป่วยจะกินยามั้ย หรือหายเอง   

รถก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ samaklen

Re: เบรคติดแค่ไหนถึงควรต้องซ่อมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 11:47:16 »
ลูกสูบคาลิเปอร์
ซีลยาง ยางกันฝุ่น
สลักคาลิเปอร์
แม่ปั๊มเบรค
ลองตรวจดูครับ
ต้องมีตัวการสักอย่างหรือหลายอย่าง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 11:57:13 »

คือถ้ารถยกลอย แล้วหมุนล้อแล้วฝืด  ก็คือเบรคถอยไม่สุด ก็คือเสีย

เหมือนคน ถ้าป่วยจะกินยามั้ย หรือหายเอง   

รถก็เหมือนกัน
อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ

คนเราเป็นหวัด กินยาก็หายเร็ว ไม่กินยาก็หายเองได้

แต่รถถ้ามัน "เสีย" มันไม่น่าจะหายเองได้นะครับ ที่หายเองได้คือมันเป็นปกติของมันแบบนั้นเอง

เทียบกับรถคือถ้าไปล้าง airflow แล้วไม่ relearn idle รอบเบามันก็จะประหลาดๆอยู่พักนึง แต่ไม่ได้มีอะไร"เสีย" ..ปล่อยไป 2-3 วัน ก็เข้าที่ .. แต่ถ้าลูกปืนแตก ทิ้งไว้ยังไงก็ไม่ดีขึ้น

พอดีผมสงสัยว่าเป็นอาการปกติของรถจอดนานไหมครับ

ประเด็นคำถาม คือ รถผมจอดเป็นส่วนใหญ่ นานๆขยับที อาการเบรคติดที่เจอนี้ เปรียบเหมือนคนกินเหล้าหนักเลยแฮ้งค์ (ถ้าไม่รำคาญปล่อยไว้เดี๋ยวก็หายเอง) หรือเป็นมะเร็งตับขั้นแรก (ควรรีบรักษาก่อนลุกลาม ทิ้งไว้ไม่หายเองแน่)

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 11:58:38 »
ลูกสูบคาลิเปอร์
ซีลยาง ยางกันฝุ่น
สลักคาลิเปอร์
แม่ปั๊มเบรค
ลองตรวจดูครับ
ต้องมีตัวการสักอย่างหรือหลายอย่าง
ขอบคุณครับ

คงได้เข้าอู่อีกแล้ว ... นังจิ๋วชอบนอนอู่ ไม่ชอบนอนบ้าน  :-X

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 13:24:31 »
E30 ผมก็เป็นครับ เป็นหลังโอเวอร์ฮอลเบรดมาทั้งระบบ
เปลี่ยนซีลโอริง จาน ผ้า สายอ่อน หมดทุกอย่าง
ผมปล่อยครับ เพราะผ้าเบรดไม่หมดผิดปกติ
วิ่งช้าๆยังได้ยินเสียงผ้าสีจานเบรด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 13:25:07 »
อาการแบบนี้ไม่เชิงรถจอดนานนะครับ
บ้านผมก็มีรถจอดนาน แต่ไม่มีอาการแบบนี้ ขับไปไม่ถึงกิโลก็ปกติแล้ว

แต่ผมเข้าใจอาการเบรคติดนะ เพราะมีรถคันนึงผมเบรคติด เพราะไปลุยมา แต่มันติดข้างเดียว
ปัญหาคือถ้าเราไม่ทำอะไรกับมัน ผ้าเบรคจะหมด จานเบรคจะบาง ทำให้เสียเงินมาก
ปัญหานี้ผมก็เปลี่ยนจานกับเบรคก็จบ  ส่วนลูกสูบ เข้าใจว่ามันแค่สกปรก
แนะนำว่ารีบถอดมาทำความสะอาดดีกว่าครับ ก่อนจะเสียเงินเยอะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 13:58:23 »
เป็นเรื่องปกติครับ 

ถ้าเบรคติด  คือไม่ถอยเลย  อันนั้น  เป็นแค่เล็กน้อย  เป็นผม  ไม่ทำอะไรเลย...

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 16:02:29 »
รถที่บ้านผมก็เป็นนะครับ คือจอดนานแล้วเบรคติด
ปกติเวลาผมจอดจะเข้าp แล้วดึงเบรคมือไว้ แต่คราวนี้จอดนานคับ
มาใช้อีกทีเบรคติด ติดแบบเข้าd เหยียบคันเร่งเบาๆรถไม่ไป ต้องย้ำคันเร่งเลย ถึงหลุดออกรถได้
ขับมา2-3โลก็ยังติดอยู่นิดหน่อย
วันนั้นต้องเอามาวิ่งทั้งวันถึงหาย
ครับ
หลังจากนั้น เวลาจอด แล้วผมเข้าแค่เกียรp พอไม่ดึงเบรคมือแล้ว
ถึงจอดนานก็เบรคไม่ติด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 16:24:20 »
ซ่อมเลยครับ ไม่งั้นผ้าเบรคคุณหมดแน่ครับ

แล้วก็ อย่างน้อย อาทิตย์ละครั้ง รถต้องวิ่ง เบรคแรงๆครับ

ผมเป็นมาก่อน ซ่อมแล้วก็เป็นอีก เพราะจอดสองอาทิตย์วิ่งทีนี่แหละ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:13:42 »
ทั่วไปที่เบรคหลังเป็นแบบดิสเบรค.  เวลาดึงเบรคมือ ชุดดิสเบรคไม่ได้ทำงานเลย ผ้าเบรคไม่ได้จับจานเบรค.  เพราะชุดเบรคมือแยกจากเบรคหลัก เป็นกลไกคล้ายดรัมเบรคชุดเล็กจับแกนดุมล้อหลัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:19:06 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

คิดว่าเข้าอู่เปลี่ยน นมค.รอบหน้า ค่อยให้ช่างเค้าดูให้น่าจะดีที่สุด

ปล. เป็นล้อหน้าครับ แถมเป็นล้อข้างที่อยู่ด้านในบ้านไม่โดนละอองฝนเสียด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:21:46 »
ถ้าเรารู้สึกว่าทันผิดปกติ ซ่อมเลยดีกว่า
เก็บไว้จะยิ่งไม่อยากขับ ยิ่งไม่ขับยิ่งพัง ยิ่งกลายเป็นของรกบ้าน รถต้องพร้อมใช้ครับ
ผมมีรถวิ่งปีละ 2-3 พันโล อยู่คันนึง ก็ยังดูแลประหนึ่งมันต้องวิ่งได้ทุกวัน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:24:30 »

มันเป็นอาการ ปกติรถจอดนานครับ ฝุ่น สนิมที่หน้าสัมผัส จาเบรคมันเกาะ ขับไปสักพักก็หายครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 21:30:44 »

คิดว่าเข้าอู่เปลี่ยน นมค.รอบหน้า ค่อยให้ช่างเค้าดูให้น่าจะดีที่สุด

ปล. เป็นล้อหน้าครับ แถมเป็นล้อข้างที่อยู่ด้านในบ้านไม่โดนละอองฝนเสียด้วย

ของผม เจอหลังซ้าย .. อันนี้โดนแดด โดนฝนสาด

แก้หาย เปลี่ยนชุดซ่อมทั้ง 4 ล้อ ใช้ไปปีกว่า เบรคแล้วดึง รอบนี้หน้าขวาติด !!!

สาเหตุก็อย่างที่เล่า รถไม่ได้วิ่ง 2 อาทิตย์วิ่งที เบรคไม่ได้ทำงาน ลูกสูบไม่ได้เลื่อน สิ่งสกปรกที่เกาะ มันก็เริ่มฝัง เริ่มแน่น จนขูดซีลขาด ฝุ่นเข้า แล้วก็ติด ครับ

หลังจากซ่อมล่าสุด .. คราวนี้ จะใช้ ไม่ใช้ ไม่รู้ จับมันวิ่งทุกอาทิตย์ อย่างน้อย 10 กม. ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ (อ้อ รอบก่อน คิดว่า เพราะโดนฝนสาด  เลยซื้อผ้าคลุมล้อ มาคลุมนะ กันฝนสาด แต่ก็ไม่รอด ติดเหมือนเดิม 55)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:41:28 »

ของผม เจอหลังซ้าย .. อันนี้โดนแดด โดนฝนสาด

แก้หาย เปลี่ยนชุดซ่อมทั้ง 4 ล้อ ใช้ไปปีกว่า เบรคแล้วดึง รอบนี้หน้าขวาติด !!!

สาเหตุก็อย่างที่เล่า รถไม่ได้วิ่ง 2 อาทิตย์วิ่งที เบรคไม่ได้ทำงาน ลูกสูบไม่ได้เลื่อน สิ่งสกปรกที่เกาะ มันก็เริ่มฝัง เริ่มแน่น จนขูดซีลขาด ฝุ่นเข้า แล้วก็ติด ครับ

หลังจากซ่อมล่าสุด .. คราวนี้ จะใช้ ไม่ใช้ ไม่รู้ จับมันวิ่งทุกอาทิตย์ อย่างน้อย 10 กม. ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ (อ้อ รอบก่อน คิดว่า เพราะโดนฝนสาด  เลยซื้อผ้าคลุมล้อ มาคลุมนะ กันฝนสาด แต่ก็ไม่รอด ติดเหมือนเดิม 55)
งือออ วิบากกรรมเบรค

พยายามเอาไปวิ่งเล่นทุกอาทิตย์อยู่เหมือนกันครับ เดี๋ยวเอาไปทำให้"ปกติ"ก่อน ค่อยเริ่มนับหนึ่งกันใหม่