ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยได้ลองใช้ น้ำมันเครือง omega 300 กันบ้างครับ  (อ่าน 5274 ครั้ง)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
เห็นสามารถ เติมผสมน้ำมันเครืองตัวอื่นเพื่อเป็น additive ก็ได้

หรือใช้เป็นน้ำมันเครืองเพียวๆก็ได้

เลยอยากสอบถามพี่ๆน้องๆในที่นี้ว่ามี ประสบการณ์กับ น้ำมันเครื่องตัวนี้ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Re: มีใครเคยได้ลองใช้ น้ำมันเครือง omega 300 กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 11:14:21 »
น้ำมันพวกนี้ส่วนตัวไม่กล้าใช้ครับ กลัวแบบว่าพอมันหมดสภาพ โดนความร้อนไปนานๆกลัวจะเป็นยางเหนียวๆติดในห้องเครื่อง

ออฟไลน์ testmaster

Re: มีใครเคยได้ลองใช้ น้ำมันเครือง omega 300 กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 13:47:03 »
อย่าเลยครับไม่มีผู้ผลิตเจ้าไหนบอกให้ใส่อะไรไปเพิ่มนอกจากน้ำมันเครื่องนะครับเครื่องพังมาเขาก็ไม่ได้มารับผิดชอบซะด้วย

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 15:03:39 »
แชร์ความเห็นเฉยๆนะครับ เคยเห็นคนในคลับbmใช้อยู่ครับ เป็นตัวOmega 300 นี่แหล่ะ
เค้าบอกเป็นน้ำมันเครื่องที่ดีมากๆ ส่วนตัวใช้แค่ omega 909 ก็ประทับใจมากแล้ว
ครั้นจะไปลอง omega 300 ก็ไม่ไหวราคารุนแรงเกิน :P

ปล.ขออภัยครับ ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท เล๊ยย :'(
Cheercheers

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 15:49:10 »
ผมตอบแบบนี้ละกัน

Omega 300 ราคา 5 ลิตร เกือบหมื่น ถ้าจ่ายไหว จัดเลยครับ มันก็คือน้ำมันเครื่องคุณภาพสนามแข่งตัวนึงนี่ละ

บ้านเราฮิต 909 เติมเพิ่มมากกว่า เพราะ 300 มันแพงงงงงง

ถ้าอยากลองไม่ว่ากัน แต่ถ้าเน้นใช้งาน ในตลาด 5 ลิตร 2 พัน มีเยอะแยก คุณภาพผมว่าเหลือเฟือกับการใช้งาน ไม่ต้องจ่ายเกือบหมื่นที่ใช้งานทั่วไปได้พอๆ กันครับ

บางคนเติมน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา เกรด Semi ใช้รถหลายแสนกิโล เปลี่ยนตามระยะ เครื่องยนต์ก็ไม่พัง เงินเหลือเอาไปเติมน้ำมัน ผมว่าตรงนี้สำคัญกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 16:53:39 »
แหม omega นะครับไม่ใช่ยี่ห้อดาดๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 17:51:33 »
 8) 8) 8)....เข้าไปค้นหาโรงกลั่นหรือโรงเบลนด์น้ำมันเครื่องกับผลิตภัณฑ์หล่อลื่นยี่ห้อนี้ wikipedia ไม่มีข้อมูลหรือ history เลยแฮะ ไม่กล้าเชื่ออ่ะ :-X

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 18:12:38 »
น้ำมันเครื่อง Omega ยี่ห้อนี้ผมลืมไปเลย สมัยเรียนหนังสือพี่ชายเพื่อนใช้อยู่ ราคาแพงมากครับ แต่เยี่ยมมากๆ สมัยนั้นพี่ชายเพื่อนให้ลอง แกมีเหล็กกลมหนักโลนิดๆ ใส่ลงไปในอ่างแล้วเทน้ำมันเครื่อยี่ห้อนี้ลงไป จนท่วม แล้วให้ผมหยิบเหล็กขึ้นมา หยิบไม่ขึ้นครับมันลื่น แล้วแกก็ให้ช่างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  ถ้าคิดจะใช้รถยาวๆ น้ำมันเครื่องที่หล่อลื่นได้แบบนี้ใช้ไปเถอะครับ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2019, 18:46:42 »

Omega 300 ราคา 5 ลิตร เกือบหมื่น ถ้าจ่ายไหว จัดเลยครับ มันก็คือน้ำมันเครื่องคุณภาพสนามแข่งตัวนึงนี่ละ

บ้านเราฮิต 909 เติมเพิ่มมากกว่า เพราะ 300 มันแพงงงงงง

ถ้าอยากลองไม่ว่ากัน แต่ถ้าเน้นใช้งาน ในตลาด 5 ลิตร 2 พัน มีเยอะแยก คุณภาพผมว่าเหลือเฟือกับการใช้งาน ไม่ต้องจ่ายเกือบหมื่นที่ใช้งานทั่วไปได้พอๆ กันครับ

บางคนเติมน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา เกรด Semi ใช้รถหลายแสนกิโล เปลี่ยนตามระยะ เครื่องยนต์ก็ไม่พัง เงินเหลือเอาไปเติมน้ำมัน ผมว่าตรงนี้สำคัญกว่า

พอดีผมไปอ่านเจอใน เพจของ เค้าครับ เห็นมีแบ่งขาย ขวด 500 cc  เอามาเติมเป็น additive ผสมกับน้ำมันเครือง เพิ่มการหล่อลื่น เพิ่มแรงม้า ลดความร้อนได้ เลยอยากรู้ว่าลองใช้กันแล้วเป็นอยากไรบ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ voltronic c+ บวก additive E59 ของ voltronic เช่นกัน ก็ลืนดีความร้อนขึ้นช้า ลงเร็วดีครับ (แต่น้ำมันเพียวๆไม่รวม addtive ผมกลับชอบ motul 8100 มากกว่าครับ)

เห็นเจ้านี้มันราคาดุเดือนขนาดนี้ น้ำมันเป็นสีโคลนๆ เลยอยากรู้ว่า พี่ๆท่านไหนได้ลองใช้แล้วฟิลลิ่งเป็นอย่างไรบ้างครับ

อ่อ ปล.

ตอนผมใช้ motul 8100 + omega 909 ผมว่ามันแจ่มแมว ไม่แพ้ voltronic c+ บวก E59 ของ voltronic เองเลยครับ ในราคาที่ ถูกกว่า พอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2019, 18:49:52 โดย BNR 34 GTR »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 08:50:13 »
โอเมก้า ที่เคยได้ยินมาเป็นของดี เห็นรุ่นน้องเขาซื้อแบบที่เป็นน้ำมันเฟืองท้ายเขา เห็นว่าลิตรหลายพันอยู่ ก็ว่าดีอยู่เหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะให้ดี ก็น่าจะใช้แบบเพียวๆของเขามากกว่าละครับ แต่ราคามันก็เกินไปเยอะ

ถ้าอยากได้ดีๆหน่อย ผมว่าลอง Motul 300V ดูก็ได้ครับ ผมเคยลองเอาขึ้นไดโนมาครั้ง แรงม้าสูงสุดเท่าเดิม แต่มาในรอบที่ต่ำที่ลงกว่าเดิม ธรรมดาของผมแรงม้าสูงสุดตอนนั้นมาที่ 6200 รอบ แต่ของ 300v จะมาที่ 5990 รอบประมาณนี้ แต่ไม่ถึง 6000 รอบแน่ ก็น่าจะถือว่าของเขาลื่นจริงอยู่

แต่ 300v ถ้าจำไม่ผิด อายุเขาจะสั้นหน่อย 5 - 8000 กิโลครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 09:15:42 »

พอดีผมไปอ่านเจอใน เพจของ เค้าครับ เห็นมีแบ่งขาย ขวด 500 cc  เอามาเติมเป็น additive ผสมกับน้ำมันเครือง เพิ่มการหล่อลื่น เพิ่มแรงม้า ลดความร้อนได้ เลยอยากรู้ว่าลองใช้กันแล้วเป็นอยากไรบ้างครับ

ตอนนี้ผมใช้ voltronic c+ บวก additive E59 ของ voltronic เช่นกัน ก็ลืนดีความร้อนขึ้นช้า ลงเร็วดีครับ (แต่น้ำมันเพียวๆไม่รวม addtive ผมกลับชอบ motul 8100 มากกว่าครับ)

เห็นเจ้านี้มันราคาดุเดือนขนาดนี้ น้ำมันเป็นสีโคลนๆ เลยอยากรู้ว่า พี่ๆท่านไหนได้ลองใช้แล้วฟิลลิ่งเป็นอย่างไรบ้างครับ

อ่อ ปล.

ตอนผมใช้ motul 8100 + omega 909 ผมว่ามันแจ่มแมว ไม่แพ้ voltronic c+ บวก E59 ของ voltronic เองเลยครับ ในราคาที่ ถูกกว่า พอสมควร

ใช่ครับ น้ำมัน 300 เครื่องตัวนี้จะไม่เหมือนใคร คือ สี จะเป็นสีโคลน

ส่วนเรื่องความร้อน ผมไม่แน่ใจว่า ท่านใช้รถอะไร และ ขับขี่แบบใด แต่อุณหภูมิของเครื่องปกติ มันขึ้นๆ ลงๆ เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าไม่เกินที่กำหนดถือว่าปกติ

ส่วนเรื่องลื่น ผมเคยใช้ ก็ลื่นครับ แต่อย่างที่บอกว่า ถ้าใช้งานปกติ ผมก็เลือกที่จะเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อธรรมดา เกรด fully ราคา 1-2 พันต่อแกลลอน พอแล้ว จะเติม 909 เอาก็ได้ ตอนนี้ผมก็ไม่เติมแล้ว เพราะผมมองว่า มันไม่ค่อยเห็นผลอะไรเลย จากการใช้งานปกติๆ ทั่วไปอย่างผม

และที่เห็นชัดสุดอีกอย่างหนึ่งคือ เวลาถ่ายน้ำมันเครื่องออก สีของน้ำมันเครื่องยังมีสีโคลนให้เห็น ไม่ได้ดำเมี่ยมเหมือนน้ำมันเครื่องทั่วไป ผมไม่แน่ใจว่าดีหรือไม่ดีนะ เพราะน้ำมันเครื่องคุณสมบัติอย่างนึงคือ ละล้างคราบสกปรกและคราบเขม่า อันนี้ผมก็แอบสงสัยตอนที่ใช้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 13:05:18 »
ไม่เคยได้ยินชื่อนี้เลย  ;D นึกว่าวิตามินเสริมร่างกาย