ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 14 กันยายน 2019  (อ่าน 4033 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2244663442309527/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2019, 11:09:46 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
มีช่อง Youtube ช่องนึงกล่าวว่า ได้สอบถามผู้บริหาร MG ว่าอะไหล่ HS จะรอนานไหม แล้วผู้บริหารกล่าวว่าอะไหล่สำคัญเช่นตัวถัง เครื่องยนต์ ผลิตในประเทศหมดแล้วสำหรับรุ่นนี้

ข้อมูลนี้ ชัวร์ หรือ มั่วนิ่ม ครับ!

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับ ทั้งสามท่าน

:) จากเสาร์ก่อนที่พี่ jimmy บอกว่า almeraใหม่
จะเป็นเครื่อง 1,000 cc มาแน่นอน
แต่ turbo ไม่มาแล้ว
แต่ๆจะมีข่าวดีให้ติดตาม
 :) :) ขอช่วยแง้มๆหน่อยซิครับ จะมีอะไรมาเสริม
ตัว เครื่องแค่ 1,000 cc ให้น่าสนใจได้ครับ  :) :)

ออฟไลน์ Staples

แนะนำ อู่เช็คระยะ Honda HRV ใน กทม หน่อยครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
Lexus จะมีโอกาสได้ประกอบไทยไหมครับ จริงๆก็มี โรงงาน Toyota อยู่แล้ว ถ้าประกอบไทยแล้วทำราคาต่ำกว่า benz BMW สักนิดนึงน่าจะแย่งส่วนแบ่งตลาดได้เยอะ แล้วยังใช้ สิทธิ AFTA
ส่งออกตีตลาดใน ASEAN ได้อีก แถมถ้าทำ Hybrid ยังมีลดภาษีจาก BOI อีก ไม่เข้าใจเหตุผลจริงๆว่าทำไมไม่เอามาประกอบไทย

ออฟไลน์ lexus

Altis TNGA ช่วงล่างและการเก็บเสียงเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับCHRครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ ตอนนี้ ได้ยินแต่ ข่าว New Isuzu Dmax อย่างนั้น แบบนี้ แล้ว Mazda ที่ทำร่วมกัน Develop ไปถึงไหนแล้วครับ และ กระบะใหม่ ของ Nissan กับ Mitsu ทั้งคู่เป็นอย่างไร และ Chevrolet จะมี Colorado ตัวใหม่แบบไหน ครับ

ออฟไลน์ mongkol007

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ glc coupe อยู่ราคาน่าสนใจ อยากทราบว่า รถรุ่นนี้ขับดีหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Asparagus

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบสัปดาห์ก่อนครับ ตอนนี้คุยกับที่บ้านคงซื้อ serie5 เผื่อไว้สำหรับขับให้ครอบครัว 
สอบถามความเห็นพี่ๆอยากได้ที่มีคาแรคเตอร์ขับคนเดียวยังสนุก+เวลาพาผู้ใหญ่ไปเที่ยวไกลๆแล้วไม่โดนบ่นครับ เล็ง 530E M Sport อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2019, 13:56:46 โดย Asparagus »

ออฟไลน์ Left lane driver

ทำไมไฟหน้ารถที่เป็น LED ถึงนิยมเป็นแสงสีขาวครับ
ทำไมถึงไม่มี LED ที่เป็นแสงสีเหลืองนวลแบบ Halogen บ้าง
พอดีขับรถในช่วงฝนตกแล้วรู้สึกว่าแสงสีเหลืองนวลๆจะเห็นชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ Auburn

• Newbie
  • *
MG ZS EV มียอดจองทล่มทลาย อยากทราบเรื่องนโยบายการขยายจุดจอดชารจ์ไฟในอนาคต
และบริการหลังการขายเช่นอะไหล่ต่างๆ ต้องรอนานไหมเพราะเป็นรถนำเข้า

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ในฐานะที่พี่เป็นไม่กี่คนในวงการรถยนต์ ที่ได้สัมผัสรถตั้งแต่ราคาหลักแสน จนถึง หลักหลายสิบล้าน
อยากทราบความเห็นของพี่ว่า

"พี่เห็นความเหลื่อมล้ำในด้านของ ราคาต่อคุณภาพ แค่ไหน ระหว่างรถยนต์ของคนรายได้น้อย กับ รถยนต์ของคนรายได้มาก"

หรือถามอีกแบบนึงว่า

"รถราคาเริ่มต้นหลักแสนนั้น มีออฟชั่นและคุณภาพ สมเหตุสมผลต่อราคาของมันหรือยัง และรถยนต์คันละหลายล้าน(คิดเฉพาะรุ่น CKD) หากตัดภาพลักษณ์ออกไป ออฟชั่นและคุณภาพที่ได้รับนั้นสมเหตุสมผลตือราคาหรือไม่"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
จริงไหมครับที่ว่า Mu x เครื่อง 2.4 ลิตรตัวใหม่ Full model change จะมามีนาคม 2020
วงในบอกว่ามาพร้อม all new d max เลย
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
All New​ D-Max มีข่าวเพิ่มเติมมาบ้างมั้ยครับ

พอดีพ่ออยากได้รถกระบะ​ พาไปดูรีโว้เหมือนจะไม่ค่อยชอบ​ จะเอาแต่ฟอร์ด แต่คันนี้กะใช้ยาว​ ผมเลยไม่อยากให้ซื้อฟอร์ด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
วันนี้โชคดีเจอ Nissan LEAF 1 ใน 6 คันของยอดขาย กรกฎาคม เลยสงสัยครับ ว่าต่อไปถ้ามีแต่รถไฟฟ้า เราจะแต่งให้มันแรงขึ้นอย่างไร
พันมอเตอร์ใหม่ หรือว่าปรับกระแสให้มันจ่ายไฟมากขึ้น หรือว่าเปลี่ยนแม่เหล็ก (มั่ว)

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
มีรีวิวของ Camry TNGA 2.0G ในเรื่องของสมรรถนะไหมครับ หรือสามารถดูจาก video review ตัวรุ่นก่อนหน้านี้ก็ได้ครับ เพราะเคยเห็นคุณจิมมี่บอกว่าเป็นเครื่องตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ Thakoon

• Newbie
  • *
ขออนุญาติของความเห็นจากพี่จิมครับ
พื้นฐานส่วนตัว ต้องการรถ suv , นั่ง2คนเป็นหลัก , ไม่ต้องต้องการกำลังที่หวือหว่า , อยู่ต่างจังหวัดแถบอิสาน ,กำลังมองรถมือสอง คือ x3 2015 (มี bsi) , harier 2.0 2015 , หรือ new- xtrial มือ1
เห็นราคาใกล้เคียงกัน เลือกตัวไหนครับ เน้น สมรรถนะ ,ความหรูหน่อย ,ไม่มีปัญหาจุกจิกเรื้อรัง ,มีเวลาเลือกถึงประมาณ ปลายปีครับ  หรือพี่เห็นว่า ควรรอรถตัวไหนดีครับ

รบกวนอีก 1คำถามครับ
ถ้าจะหันไปสนใจ x1โฉมก่อน มี bsi จะดีไหมครับ รบกวนขอความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2019, 14:48:05 โดย Thakoon »

ออฟไลน์ bdg

• Newbie
  • *
C Segment SUV ของ Toyota ที่จะออกใหม่ปีหน้า จะมาในแนวทางไหนครับ
sport หรือ หรู หรืออะไรครับ จะมีทั้ง เบนซิน + hybrid เลยหรือไม่

ปีหน้า CRV จะเอา honda sensing มารับน้องใหม่หรือไม่ครับ
แล้ว CRV 5 ที่นั่งมีปัญหาอะไรจุกจิกบ้างหรือไม่ และตัวดีเซลจะออกตัว 5 ที่นั่งหรือเปล่า
ส่วนเรื่องการประกอบพอรับได้ เพราะใช้ jazz 2010 อยู่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รถยนต์นั่งของ Ford จะกลับมาในไทยอีกไหมครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
รบกวนช่วย แนะนำอู่ทำสีรถหน่อยค่ะ จะเครมสีทั้งคัน สีขาวมุก Nissan ขอบคุณค่ะ