ผู้เขียน หัวข้อ: warranty ที่พวกเต๊นท์รถมือสองแถมให้พึ่งพาได้ไหมครับ  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พวก warranty 1-2 ปี 10,000 km แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน เป็นแบบจะมีบริษัทมารับ warranty ให้ แล้วถ้ารถเสียจะซ่อมที่ไหน ซ่อมฝีมือเป็นยังไง อะไหล่จากไหนก็ไม่รู้ เหมือนเต๊นท์เค้าจะซื้อวารันตีจาก บ พวกนี้แถมให้เราอ่ะครับ ใครมีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับว่าประกันพวกนี้ไว้ใจได้แค่ไหนครับ ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kez

ก็ดูในรายละเอียด ว่า  วารันตีอะไรบ้าง ก็ตามนั้น

เค้ามีอู่ที่ deal กันไว้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ DriveOnly

เท่าที่เคยศึกษาดูนะครับ เต้นรถทั่วๆ ไป เหมือนจะซ่อมเองครับ ไม่ได้ส่งศูนย์แต่อย่างใด แค่เราให้มั่นใจว่ารถเขาไม่ได้ย้อมมาขาย แต่ถ้าเป็นพวก bm มือ 2 ที่ AD แตกไลน์มาขายเอง อันนี้ไม่ทราบเลยครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
ซ่อมเอง ทำสีเอง ทุกอย่างทำเองหมด ลุกน้องมีอยุ่แล้ว ไม่เพิ่ม cost

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
มือ1ยังไว้ใจไม่ค่อยได้มือสองจะเหลือ?

บางเจ้าที่ดังๆออกยูทูปรถไม่กี่ปีแผ่นกันความร้อนฝากระโปรงหน้าหายแกะทิ้งเล่น? อีกคันรถแทบจะคนละสีกับสีโรงงาน :-X
bookserviceกรอไมล์ขว้างทิ้งทุกคัน ถามจริงซื้อมือ1มาคุณเคยขว้างมันทิ้ง?? ผมไม่เข้า0ผมยังไม่ขว้างทิ้งเลย

อู่ซ่อมสีสมัยนี้เก่งมากๆ เซียนๆยังพลาดได้คนทั่วไปไม่เหลือครับ จ้างช่างไปตรวจครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
พวก warranty 1-2 ปี 10,000 km แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน เป็นแบบจะมีบริษัทมารับ warranty ให้ แล้วถ้ารถเสียจะซ่อมที่ไหน ซ่อมฝีมือเป็นยังไง อะไหล่จากไหนก็ไม่รู้ เหมือนเต๊นท์เค้าจะซื้อวารันตีจาก บ พวกนี้แถมให้เราอ่ะครับ ใครมีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับว่าประกันพวกนี้ไว้ใจได้แค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยใช้มือสอง 4 คัน   3คัน ซื้อเต้นท์กับศูนย์ อีก 1 ซื้อต่อพี่ชาย
รถมือสองซื้อเต้นท์ ก็ประกันเต้นท์ครับ
ถ้าไม่หนักมากก็ซ่อมหลังเต้นท์  ถ้าหนักก็ทิ้งรถไว้
แต่ระยะเวลา ส่วนมากจะประกันแค่ 6 เดือน - 12 เดือนเองนิครับ
ไม่รู้ปัจจุบันมีการรับประกันอย่างไรพิเศษนะ
ส่วนฝีมือเขาก็ไปหาอู่นอกทำ ทำให้พอใช้ได้ เคยซื้อ mb มือสอง
ผ้าบุหลังคา กาวคงหมด ล่วงลงมาเป็นมุ่งเลย ต้องเสียค่าทำเอง ( ซื้อมาได้แค่ 6 เดือน )

ถ้าดูแลรถไม่เป็น ให้ซื้อรถตลาดแล้วเข้าศูนย์ หรือหาตารางการเปลี่ยนถ่าย ซ่อมบำรุง ฯ ทำอู่นอกก็ได้ครับ 8)

ออฟไลน์ NoName__???

ตามเต๊น มีมือปืนวิ่งไปซ่อมให้อยู่แล้ว การรับประกันก็เป็นกลยุทธ์ทางการตลาดเพื่อให้คนซื้อสบายใจขึ้นก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แล้วแต่เต๊นท์ ครับ

บางเต๊นท์ มี sup มาทำให้ หรือ ยกไปทำที่อู่

บางเต๊นท์ มีทีมงานซ่อมแซมแบบง่ายๆ พื้นๆ

บางเต๊นท์ ซ่อมได้ อะไหล่มาจากไหนไม่แน่ใจ

แต่เงื่อนไขการรับประกัน แล้วแต่รายละเอียดครับ แต่เท่าที่เคยเจอ จะมีทั้งคุยยากและง่าย แล้วแต่จะเจอ

ออฟไลน์ InBkk

ตอบไม่ได้เลยครับ ต้องดูเป็นแห่งๆ ไป

มีอยู่เจ้านึง ถึงขนาดจัดรายการเหมือน BSI ของ BMW เลย แต่ราคาก็แพงกว่าปกติอีกหลายแสนบาท

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่เต๊นท์ ครับ

บางเต๊นท์ มี sup มาทำให้ หรือ ยกไปทำที่อู่

บางเต๊นท์ มีทีมงานซ่อมแซมแบบง่ายๆ พื้นๆ

บางเต๊นท์ ซ่อมได้ อะไหล่มาจากไหนไม่แน่ใจ

แต่เงื่อนไขการรับประกัน แล้วแต่รายละเอียดครับ แต่เท่าที่เคยเจอ จะมีทั้งคุยยากและง่าย แล้วแต่จะเจอ

ออฟไลน์ shikimaru

แยกกันก่อนนะครับ มันมีส่วนที่เต๊นรับเอง กับ เต๊นซื้อ บ.รับประกันให้ครับ แพกเกจมันมีหลายส่วน หลายแบบครับย ประกัน 6 เดือน 1 ปี 2 ปี ระยะทาง 5000 10000 20000 แล้วแต่แพกเกจกันไป แต่ประกันส่วนนี้จะครอบคลุมแค่ส่วนของเครื่องยนต์ เกียร์ ไม่รวมช่วงล่าง ยาง ชิ้นส่วนเสื่อมสภาพได้ ต้องลงเงื่อนไขอีกทีนะครับจำเป้ะๆไม่ได้ แต่การซ่อมจะเข้าศูนย์ได้เลยตรงๆ เช่น toyota เข้า toyota เลยแบบนี้ครับ ทีนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณไปซื้อเต๊นไหนแค่นั้นละครับ เขาจริงใจกับคุณแค่ไหน

ผมตอบได้ เพราะน้องสาวทำเต๊นครับ คือซื้อประกันไปให้แต่ละคันเลย ประกัน 2 ปี 15000 โล ครอบคลุมที่พิมไว้ด้านบนครับ เอามาเป็นจุดขายเวลาขายรถได้ด้วยครับ ไม่ได้ซ่อมที่เต๊นตัวเอง เพราะช่างที่ซ่อมมันต้องเก่งด้วย แล้วรถสารพัดรุ่น จ้างไม่ไหวครับ