ผู้เขียน หัวข้อ: 💖All new mazda3 2019 เริ่มมาลงโชวรูมที่ระยองแล้วครับ มาแย้วๆ  (อ่าน 14740 ครั้ง)

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
ยังไงก็ฆ่าอัลติ้สไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
Mazda 3 เป็นรถที่มีเสน่ห์ อาจจะดีกว่า Altis บางด้าน เช่น การขับขี่
แต่ผมว่าโดยรวมก็ยังชนะ Altis ไม่ได้ เช่น ราคาขายต่อ ราคาอะไหล่ ชื่อเสียงความทนทาน ซึ่งเป็นสิ่งที่ คนใช้รถปกติ ไม่ใช่ คนชอบรถ มองกัน
เราคุยกันในที่นี่แสดงว่า คนชอบรถ คุยกัน พวกเราไม่ใช่คนธรรมดา นะคับ 555
Toyota สมัยนี้พัฒนาให้ คนชอบรถ หันมามองได้ ผมว่าอาจจะยิ่งขายดีด้วยซ้ำ ยิ่ง Brand นี้ ของดีจริง มหาชนคงไม่ปฎิเสธแน่นอน
ผมใช้ Mazda 3 เก่า ว่าจะไปดู 3 ใหม่ แต่ยังแอบมอง Altis เลย ส่วน Civic ก็ชอบ แต่มันดูวัยรุ่นไปสำหรับผม

ออฟไลน์ O_o"

เริ่มแยกไม่ออกว่าเป็นรุ่นใหม่จริงๆ หรือรุ่น MC

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
กลุ่มลูกค้าต่างกันครับ mazda3 ใหม่ได้อารมณ์รถยุโรปมากขึ้นคิดว่าอาจจะได้ลูกค้าที่อยากไปรถยุโรปแต่งบไม่ถึง กลุ่มนี้น่าจะเป็นเป้าหมายนึงนะครับ ส่วน mazda2 ที่บ่นกันแคบๆ มันก็ขายดีอยู่นะครับแถมไปได้เรื่อยๆอยากให้ mazda ปรับปรุงเรื่องศูนย์บริการน่าจะขายดีขึ้นมากแน่นอน

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อยากได้หน้าตัว H/B มาอยู่ในตัว Sedan  :P :P :P :P
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หวังให้ยอดขายดีกว่ารุ่นปัจจุบันก็พอครับ จะไปแข่งกับ Civic Altis น่าจะลำบากอยู่

มีคนออกตัวแรง  ;D

ออฟไลน์ TABO9

ผมกลับมองว่าโฉมนี้ หรูหรา ก้าวข้ามการออกแบบเดิมๆ  คนขับโฉมเก่ายังอยากเปลี่ยนขับโฉมนี้กันเยอะเลย แม้ว่าดูคล้ายๆแบบเดิมๆก็ตาม

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
 New​  Mazda​ 3มาแล้วต่อด้วย​ Mazda​ 6​ ครับ

ออฟไลน์ Kendow

คาบข่าวมาฝากครับ
-ตัว 5Dr. จะไม่เรียกว่า Hatchback แล้ว แต่จะเรียกว่า Fastback แทน
-รุ่น E หาย จะเหลือแค่ C S และ SP รุ่น C ราคาราวๆ 940k-970k รุ่น SP 1.1XXM เพราะฉะนั้น เรื่องที่ถูกกว่าอัลติส ไม่เป็นความจริงแน่นอน
-ถุงลมรอบคัน เบาะคนขับไฟฟ้า Apple carplar GVC plus มา "ทุกรุ่น ทุกคัน" ส่วน ลำโพง BOSE 12 ตัว และ I-activesense มีแค่รุ่น SP เท่านั้น แต่มีระบบที่เพิ่มมาใหม่ ใช้ใน MZ3 ครั้งแรก
-คุณพรหมมินทร์ แห่ง Driveautoblog บอกว่า ช่วงล่าง Altis GR Sport ดีกว่า MZ3 ใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว

คหสต.
-ผมว่ารุ่นที่น่าเล่นคือ SP ถ้ารุ่นอื่น ผมมองว่า Altis GR Sport น่าเล่นกว่า
-ยอดขายทั้งปี เฉลี่ยเกินเดือนละ 500 คัน ผมว่าประสบความสำเร็จมากแล้ว ยิ่งศก.แบบนี้ด้วย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ฆ่า altis นี่ก้เว่อไป แบ่งมาร์เก็ตแชร์ก็พอ

ความน่าใช่อ่ะมีมากสุดแล้ว แต่ความมั่นใจให้ลูกค้าไม่ได้เท่าสองเจ้าตลาด

ถ้า altis จะตาย มันก็คงเพราะ Civic เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Jacob

ผมเกลียดชุดแต่ง Altis GS sport อ่ะ ชอบเรียบๆแบบซีดานของสาม แต่ส่วนตัวก็ยังชอบวาก้อนมากสุด ดันไม่มีให้เลือก
แต่ผมว่ารถมันคนละสไตล์ คนละกลุ่มลูกค้าอยู่แล้ว สำหรับผม รถดีไม่ดีขึ้นกับแต่ละบุคคล ไม่ได้ขึ้นกับยอดขาย รถที่เราชอบหรือเหมาะกับเราอาจไม่ใช่รถยอดขายอันดับหนึ่ง
ปล. ดู km77 ไม่มีตัวซีดานมาทดสอบ มีแค่ตัวแฮทช์แบค ซึ่งผมว่าสามกับวาก้อนพอๆกัน ส่วนอัลติสแฮทช์แบคดูไม่ประทับใจ แต่ในไทยคงมีการปรับช่วงล่างใหม่ เพราะ chr นำร่องมาแล้ว เค้าน่าจะพอมองออกว่าคนไทยชอบแบบไหน (ซิวิคยังดีสุด)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 20:11:28 โดย Jacob »

ออฟไลน์ jame894561

งั้นๆอะ สวยแต่รูปเจ้านี้

ออฟไลน์ adiPureII

ความสวยนี่หลอกได้เฉพาะเด็กจบมหาลัย ทำงานใหม่ๆแหละครับ แต่จะมีกี่% ที่มีกำลังซื้อรถคันละล้าน

คนที่มีกำลังซื้อมักเป็นวัยทำงานกลางๆ หรืออายุ 20 ปลายๆ  พวกนี้มักผ่านการมีรถมาแล้ว
มองความคุ้มค่า ความสเถียร งานบริการ งานอะไหล่ มากกว่าความสวย

ออฟไลน์ SRY

เริ่มเข้าประจำโชว์รูมแล้วเหรอครับ แหล่ม เดี๋ยวแวะไปดูบ้าง

ปล. ในเฟซบุ๊ค..ถกเถียงกันราวกับเป็นเจ้าของแบรนด์ซะเอง
แต่ค่ายรถยนต์เค้าจับมือกันร่วมกันพัฒนาแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีมาขายคนไทย

เอาจริงๆ มันก็เด่นกันคนละแบบ  ขายคนละกลุ่มลูกค้ากัน
ค่ายที่ขายดี ก็ออกแบบไม่เอาสวยมาก กลางๆพอ (ไม่ใช่เค้าออกแบบไม่ได้นะ แต่เค้ารู้ว่าตลาดใหญ่ชอบอะไรไม่ต้องเด่นมาก แบบทั่วๆไปน่ะ)
ค่ายที่เน้นรูปโฉม การออกแบบ เค้าก็ไม่สนใจที่นั่งด้านหลัง เพราะเค้ารู้ตลาดของเค้า (ไม่ใช่ว่าเค้าทำรถกว้างๆไม่ได้นะ แต่เค้าไม่ทำ) และไม่สนใจจะขายดิบขายดีเทน้ำเทท่า เค้าก็มีแนวทางของเค้า

แปลกที่หลายคนไม่เข้าใจสักที เถียงกันใส่อารมณ์กันเป็นวรรคเป็นเวร 55
ถูกครับ มันมีแนวทางของมัน ต่างคนต่างชอบครับ แต่แค่หมั่นไส้ที่อวยเกินเหตุ
จริง ไม่งั้นคงมีแค่ยี่ห้อเดียวขาย

ออฟไลน์ Arnan_td

เห็นมีพี่คนนึงตอบ หมั่นไส้ที่อวย จริงเลยครับ เห็นใครขับนี่ผมว่าไม่ต่างจากอวย เอ็ม จอ เลย

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• **
ข้างในสวยน่ะครับ แต่เครื่องเดิม ความประหนัดเท่าเดิม ที่สัคัญ ความกว้างยังแพ้เ้จาตลาด ถ้าทำราคามาแพงอาจจะขายได้เท่าๆ ทุกวันนี้ครับ
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ boatkiss

• **
สวย จบ!!!

ออฟไลน์ sixsax

เอาตรงๆเลยนะ แฟนโตต้า ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่อง กว้างขวาง ประหยัดน้ำมัน แต่เรื่องดีไซน์สวย มีรสนิยม ไม่ค่อยมีใครเอ่ยว่าโตต้าดีไซน์สวยกว่า มีรสนิยมกว่ามาสด้า

ก็มันคนละกลุ่มกันนะ
มาสด้ามันสร้างจุดขายเรื่องทุ่มเทกับ ความสวยงาม ความมีรสนิยม มีศิลปะ ไอ้ด้านหลังที่แคบๆมันก็ไม่เคยสนใจปรับปรุงอะไรเพราะมันไม่ได้จะขายตรงนั้น
และก็ไม่เห็นจะมีใครไปแย่งที่ 1 ที่แปลว่ารถตลาด(รถที่คนส่วนใหญ้ในตลาดชอบ)อย่างโตต้าอยู่แล้ว

คือ สรุปสั้นๆ มาสด้าแทบทุกรุ่นออกแบบได้มีศิลปะ มีรสนิยมกว่า ส่วนเครื่องดีๆยกให้ฮอนด้า โตต้ามันกลางๆทุกเรื่องก็เลยขายดีเป็นรถตลาดงัยครับ

ส่วนราคาอะไหล่ การให้บริการมันจะดีแย่ต่างกันก็ตามนั้นแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ renew

hb ดูกวนๆดี ชอบ อะไหล่หาง่าย ถูก อีกนิด

คงมีวาสนาต่อกับ้างนะ

ออฟไลน์ Koong

ดูจากยูทูปที่สื่อมวลชลได้ไปลองเทสกันมา  นอกจากเรื่องความกว้างภายในที่เท่าเดิม นอกนั้นมันก็ดีขึ้นกว่าตัวเก่าในทุกด้านนะ เครื่องยนต์บล็อคเดิมแต่ปรับใส้ในใหม่  ช่วงล่างคานบิดแต่ก็กระด้างน้อยลง การเก็บเสีงก็ดีขึ้น   รวมๆ ผมว่าน่าใช้ น่าขับ   
  ส่วนเรื่องใครจะขายดีกว่าใคร คงไม่ต้องเถียงกันนะ

ออฟไลน์ TJA

ถ้าดูแต่ข้างนอกแล้วบอกว่านี่น่าจะเป็นMazda3 Minorchange
BMW 3seriesนี่คงจะBig minorchangeลากยาวกันมา2-3โมเดลแล้วมั้งครับ  ;D

ออนไลน์ Gunners-headlight

ยังไง ตลาดกลุ่มนี้ ก็ Altis vs Civic ครับ
รายอื่น ยัง ห่าง ... องค์ประกอบอื่น มากมาย ... ความทนทาน ศูนย์บริการ
ราคาขายต่อ บลาๆๆ
ผมว่า ขายได้ เท่าๆเดิม ก็โอเค แล้วนะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ยอดแซงอัลติส​ 555​ เอาแค่ขายไม่ให้ต่ำกว่า​ 500​ คัน/เดือน​ก่อนนะ​ ช่วงล่างคู่แข่งเขาก็ตามทันหมดแล้ว​ รุ่นที่แล้วก็ชื่อเสียเยอะ ไหนจะค่าอะไหล่ระดับพรีเมี่ยม​อีก​ คนเขารู้กิตติศัพท์หมดแล้วครับพี่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ tvm

รอดูครับ
เทียบกับรถตลาดที่หน้าตาดีขึ้น ช่วงล่างดีขึ้นมาก ออปชั่นมาเต็ม แล้วจะเป็นอย่างไร
เผื่อตลาดจะได้คึกคักๆ โปรดีๆ จะได้ตามมา 55

ออฟไลน์ SM.

มาแล้วๆ รอเจอคันจริงเลย

toyota ส่งรถไว ชอบเค้าตรงนี้แหละ เพิ่งเห็น altis ไปเมื่อวันก่อน เป็น taxi ไปแล้ว

รถตู้ก็เห็นเพิ่มขึ้น เคยนั่งไปครั้งนึง รถตู้วิน

ออฟไลน์ Skyforce

มาเพื่อฆ่า altis รอดูราคาถ้าถูกกว่า altis ไม่ติดที่ 1 แน่นอน

Altis ใหม่ option ไม่น้อยไฮบริดอีก  Altis แค่ขายลูกค้า fleet รถเช่า รถประจำตำแหน่ง  ยังไม่รวม taxi ยอดก็เยอะกว่ามาสด้าแล้ว

อย่าคิดว่าชนะ ศึกเดียวแล้วจะชนะทุกศึกครับ 2 ชนะเพราะออพชั่น วัสดุ
พอโตโยต้าแก้เกมส์ส่ง ativ new yaris มาลง สองตังฃวยอดขายถล่มทลายชะ 2 อยู่ดี
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ โสดเป็นบางเวลา

• Newbie
  • *
สวยอยู่แต่เหมือนรถบุบยังไงไม่รู้นะครับ ยิ่งหลังการขายยังเป็นแบบไม่สนใจความรู้สึกลูกค้าแบบที่ผ่านมา

ผมเป็นคนนึงที่กำลังหาข้อมูลออกรถใหม่ในงบล้านกลางๆได้ ขอผ่านMไปก่อน

ออฟไลน์ No Trespassing

มาเพื่อฆ่า altis รอดูราคาถ้าถูกกว่า altis ไม่ติดที่ 1 แน่นอน

ตามประวัติศาสตร์
323 ยอดขายเคยชนะ Corolla ในไทยด้วยหรอครับ
เห็นมีแต่ Lancer E-Car นะ

ออฟไลน์ golf8023

Altis อัดแคมเปญดีเลยนะครับ
ประกันตัวรถ5ปี ฟรีค่าบำรุง5ปี ดอกเริ่มต้น1.89% ผ่อนเริ่มต้น8พันกว่า สร้างแรงจูงใจได้พอสมควรนะครับ
แต่MZ3ก็สวยมาก คงจับกลุ่มวัยรุ่น หรือผู้ใหญ่หัวใจวัยรุ่นได้พอสมควร