ผู้เขียน หัวข้อ: 💖All new mazda3 2019 เริ่มมาลงโชวรูมที่ระยองแล้วครับ มาแย้วๆ  (อ่าน 14764 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ปัญหามาสด้าที่ผมยังไม่ซื้อ มาสด้า 2 และคงไม่ซื้อมาสด้า 3 เพราะมันสวยแต่รูป จูบไม่หอม? ถ้ารวยมีรถหลายคันก็ว่าไป แต่ถ้าซื้อรถคันเดียว มาสด้าน่าจะอยู่ตัวเลือกท้ายๆ อย่างน้อยๆแล้ว ก็ไม่มีปัญหาในคลับอย่างเช่น เปลี่ยนแบต หมดประกัน

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
มาเพื่อฆ่า altis รอดูราคาถ้าถูกกว่า altis ไม่ติดที่ 1 แน่นอน
มาเพื่อโดน altis ฆ่ามากกว่า  ช่วงล่างดีไม่ใช่จุดขายอีกต่อไปแล้ว เพราะ altis ก็ดีเหมือนกันแถมกว้างกว่า  ออฟชั่นก็แทบไม่ต่างกัน (ตัวท็อปกับท็อป ) ศูนย์ดีกว่าอะไหล่เยอะกว่าแน่ๆ

ถ้านึกภาพไม่ออก มาสด้า 2 คือคำตอบ ฆ่า vios ดับสนิท

mazda 2 เนี่ยนะครับ ฆ่า vios??? ถ้าบอกว่า city ฆ่า vios หรือ yaris ativ ฆ่า vios หรือ vios ฆ่าตัวตายเองยังน่าเชื่อกว่าครับ

คือเข้าใจครับว่า mazda 2 ยอดขายดีเลยแหล่ะ สูงกว่าหลายๆรุ่น หลายๆยี่ห้อ

แต่ถ้าวิเคราะห์จริงๆ คือ 1 รุ่นของ mazda แบรนด์อื่นเค้าขายในนามหลายรุ่นน่ะครับ แยกยอดขายกัน

1,300 เบนซิน 5 ประตู คู่แข่งคือ yaris , brio , swift, march , note , mirage
1,300 เบนซิน 4 ประตู คู่แข่งคือ yaris ativ , brio amaze , ciaz , almera , attrage
1,500 ดีเซล 5 ประตู คู่แข่งคือ jazz , mg3
1,500 ดีเซล 4 ประตู คู่แข่งคือ vios , city , mg5

เห็นมั้ยครับ ยอดขาย mazda 2 เฉยๆ รุ่นเดียว ถ้าไม่แยกละเอียด honda มีขายตั้ง 4 รุ่น brio , brio amaze , jazz , city
หรือ toyota ก็ขายไป 3 รุ่น yaris , yaris ativ , vios

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ยอดขายช่วงแรกๆอาจดี แต่คงไม่ถึงกับฆ่า altisกับ civic หรอกครับ
ในกรณีที่ mazda2 ขายดีเพราะ ตัว1.3ราคาถูกออฟชั่นดี แต่mazda3 ใหม่ได้ยินว่าราคาไม่ได้ถูก แพงกว่ารุ่นปัจจุบันด้วยซ้ำ
เหมือน cx5 เจนนี้ที่ว้าวมาก แต่ยอดขายไม่ว้าวตาม

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เปิดมาคอมเม้นแรก อวยมาสด้า ล่อไปสามหน้าเลย

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
555 กลายเป็นกระทู้ดราม่า ติ่งมาสด้าก็อวยเกินเหตุครับ ส่วนเรื่องยอดขาย ใจเย็นๆกันครับ เดี๋ยวก็รู้กันเอง
เดาว่า ไม่ได้ขายดีไปกว่าเดิมหรอก เพราะลูกค้าเดิมหลายๆคนคงเข็ดแล้วครับ

สำหรับค่ายนี้ นับเวลาถอยหลัง ถ้ายังทำโปรดักที่หาความเสถียรไม่เจอ ค่าอะไหล่แพง ค่าแรงแพง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ green174

• Newbie
  • *
คุณ teslaX เหมือนมาทิ้งบอมบ์ให้คนด่ามาสด้า แล้วตัวเองก็หายไป555555 เค้าเรียกว่าเสี้ยมเก่งงง

ออฟไลน์ DriveOnly

จะว่าไป mazda นี่เริ่มเหมือนรถยุโรปที่ขายในไทยเข้าไปเรื่อยๆ แล้วนะครับ ทั้งรูปร่างหน้าตาที่สวยเอาการ ทั้งค่าแรง ชม ละ 890 บาท, จองคิว service นานนน, เจอปัญหาจุดนึงทำวันนั้นเลยไม่ได้ ต้องนัดเข้ามาใหม่อีก 2-3 อาทิตย์, เช็คระยะทีนึงหมดไปเป็นวันๆ นี่ยังไม่นับรวม defect ที่เจอ แต่ไม่ยอม recall อีกนะครับ ต้องรอให้เกิดเรื่องค่อยไล่เคลมให้ (กรณีปั้มติ๊ก)

ถ้าแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ แบรนด์นี้ยังไปได้อีกไกล ที่บ้านผมก็เป็นแฟนมาสด้า (ใช้มาแล้ว 3 คัน)
แต่หลังๆ เริ่มเหนื่อยกับการเอารถเข้าศูนย์

หวังว่าจะเป็น Altis killer นะครับ เอาใจช่วย เพราะถ้า kill ได้ option แปลกๆ อาจจะมาลงใน altis เพิ่มก็ได้ เช่น sunroof เบาะ mem เบาะหลังปรับเอนได้ 9ล9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2019, 08:08:26 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ยอดขายก็ได้เท่าๆเดิมแหละครับ อาจจะดีขึ้น 10-15%
ราคาเปิดมาแพงกว่า Altis ครับ ไม่ต้องหวังว่า Mazda จะเปิดถูกกว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

มองผ่านๆไม่รู้เลยว่าเ็นตัวใหม่ แทบไม่ต่าง เครื่องเดิม เกียร์เดิม เพิ่มเติมคือจูนนิ่ง จริงๆเรียก MC ก็ยังได้นะ

ออฟไลน์ Activehybrid

พลาดอะไรไปรึเปล่าครับ

Mazda เครื่อง2.0 มีโปร 0% 48 เดือน

Altis ไม่แถมแม้แต่ประกันชั้น1 เครื่อง1.6เนี่ยนะนับเป็นตัวเริ่ม อย่านับเลยดีกว่า เครื่อง1.8ยังม้าน้อยกว่าmazdaอยู่อีกขั้น(อาศัยไมล์อ่อน)ราคาก็เกือบล้าน

สรุป Civic 1.8 กินเหมือนเดิม ออกมาจะ4ปีละ ยังไม่มีคนกล้าชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2019, 19:24:49 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ TeslaX

พลาดอะไรไปรึเปล่าครับ

Mazda เครื่อง2.0 มีโปร 0% 48 เดือน

Altis ไม่แถมแม้แต่ประกันชั้น1 เครื่อง1.6เนี่ยนะนับเป็นตัวเริ่ม อย่านับเลยดีกว่า เครื่อง1.8ยังม้าน้อยกว่าmazdaอยู่อีกขั้น(อาศัยไมล์อ่อน)ราคาก็เกือบล้าน

สรุป Civic 1.8 กินเหมือนเดิม ออกมาจะ4ปีละ ยังไม่มีคนกล้าชน

ดาวน์ 0 บาทมีแน่ๆ ฆ่าตายเรียบ