ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาระเบิดขี้ไคลรถ น่าเชื่อถือได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 6724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
พอดีสนใจครับ เห็นในรีวิวมันดูถูออกง่ายมากครับ
เลยอยากทราบว่ามันจริงไหม และมันอันตราย กัดสีรถเราไหมครับ?

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ฟังชื่อแล้ว กลัวมันจะระเบิดสีรถด้วย  ;D

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
อะไรที่มันทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องลงแรงมาก มันแรงนะครับและมันกัดด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น้ำยาพวกนี้ ตอนที่เอาน้ำฉีดออกแรง ๆ

เป็นละอองขึ้นมา แล้วเราก็หายใจเข้าไป

อืมมมมม ชื่นใจ

อาจฟังดูน่ากลัวจนไม่กล้าใช้

ถ้าซื้อมาแล้วก็อย่าทิ้งครับ เอาไว้ใช้กับล้อได้ครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
พวกนี้ เคยมีคนเอากระดาษวัดค่า pH วัดได้ 14 ซึ่งเป็นเบสขั้นสุดเลย
ถามว่ากัดแลคเกอร์ไหม แน่นอนครับ
เป็นผมนี้ไม่ใช้เด็ดขาด

ออฟไลน์ 0%

เขาบอกกลิ่นเหมือนเป็ดโปร สีขาวใช้ถุกวิธี อาจจะดีเหมือนในวีดีโอ สีอื่นพังๆๆ  คือทิ้งไว้นานไปสีพัง แต่กลิ่นนี่เป้ดโปร ชัดๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เขาบอกกลิ่นเหมือนเป็ดโปร สีขาวใช้ถุกวิธี อาจจะดีเหมือนในวีดีโอ สีอื่นพังๆๆ  คือทิ้งไว้นานไปสีพัง แต่กลิ่นนี่เป้ดโปร ชัดๆ

โห... เป็ดโปรเลยเหรอครับ แบบนี้ถ้าทำความสะอาดไม่ดีคง ขาวด่างเป็นหย่อม ๆ แน่นอน  :P

ออฟไลน์ alpha14

เคยซื้อมาใช้ครับ ที่ขายโครมๆในเฟสนั่นแหละครับ พอดีรถผมเข้าคาร์แคร์ตลอดจึงไม่เห็นผลนัก แต่ถ้ารถเก่าๆที่ไม่ค่อยล้างรถคราบฝุ่นเขม่าแน่นหลายๆปี นั้นคงเห็นชัดกว่า แต่ผมเอาไปขัดตรงใต้ฝากระโปรงที่มันเหลืองๆ และตัวถังในห้องเครื่องที่ขัดยังไงก็ไม่ออก มาใช้ตัวนี้เช็ดออกง่ายดายมา ดูสะอาดตาขึ้นมาทันที เหมาะกับซอกเล็กซอกน้อยที่ขัดยากๆน่ะครับ ตามซอกตัวหนังสือโลหะที่ติดท้ายรถก็ออกดีมากครับ อันนี้พอใจครับ แต่ขัดตัวรถทั้งคันก็อย่างที่ผมบอก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จะเหม็น จะหอม

จะอ่อน จะแรง

จะเป็ด จะน้ำมันสน

จะอะไรๆ ก็แล้วแต่

ถ้าไม่เชื่อใจ ก็อย่าใช้ครับ เพราะไม่มีใครรับผิดชอบให้คุณหรอก เขาขายส่งๆ รับเงิน จบ

แต่ถ้าจะใช้ ก็พยายามเลี่ยงๆ คือ
- เช็ดบริเวณเล็ก อย่าเช็คทีทั้งคัน
- ถ้าเช็ดเสร็จบริเวณเล็กๆ ข้างต้น ก็รีบล้างออกซะ อย่าปล่อยน้ำมันอยู่บนสีรถนาน ล้างหลายๆ น้ำ ทั้งน้ำโฟมและน้ำเปล่า
- ล้างเสร็จ ก็ลง WAX เคลือบสีกลับ เพราะสิ่งที่ถูกล้างออกไป อาจจะไม่ใช่แค่ขี้ไคล อาจจะเป็นแล็กเกอร์ที่มันเหลืองๆ อาจจะออกไปด้วย

บางคนใช้น้ำยา ขัดสี เช็ดคราบแมลง เช็ดแรง เช็ดนาน เช็ดจุดเดิมซ้ำ พวกนี้มันก็ถึงขนาดลอกแล็คเกอร์ออกก็มีครับ

ปล. ผมคงไม่ใช้ครับ ไม่มั่นใจ ก็ไปหาร้าน Car Care หรือ Detailing เอาครับ ไม่แพง สักปีละครั้งหลักพัน(ถูกแพงก็แล้วจะหาได้) ก็จ่ายๆ ไปเถอะครับ ผมว่าไม่แพง ซื้อกินเดือนเดียว ยังมากกว่าปีละพันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2019, 11:13:50 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ HHHsung

ยอมเหนื่อยลูบดินน้ำมัน สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Re: น้ำยาระเบิดขี้ไคลรถ น่าเชื่อถือได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 03:57:58 »
ขัดสีตาม Step ดีกว่าครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Krongbun

Re: น้ำยาระเบิดขี้ไคลรถ น่าเชื่อถือได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 08:37:16 »
เห็นว่าเค้าใช้ขัดอลูมิเนียมดำๆกันน้ะครับ
สีไม่น่ารอด