ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนช็อคอัพมาใหม่แล้วหัวช็อคอัพลอยแบบนี้มีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 4315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
เปลี่ยนช็อคอัพตรงรุ่นแต่เกรดสูงกว่า แต่ยางกันกระแทกไม่ตรงรุ่นแต่ใส่ด้วยกันได้
จะมีผลให้หัวช็อคอัพลอยแบบนี้ไหมครับ?
แล้วถ้ามันลอยแบบนี้จะมีปัญหาอะไรกับช่วงล่างไหมครับ?

ผมกับช่างกำลังงงว่ามันลอยจากอะไร กำลังหาสาเหตุอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 15:59:23 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมไม่ใช่ช่างนะคับ สันนิษฐานนะ ถ้าแบบนี้ พอลงคอสะพานเร็วๆ ระยะยืดสุดช็อคอัพจนล้อลอย ยางรองมันก็ลงมากระแทกกับเบ้าโช็คสิคับ
ผมว่าระยะเกลียวที่ขันสุดกับยางกันกระแทกมันไม่แมทช์กันรึเปล่าคับ ถ้าขันสุดแล้วยังลอยแบบนี้ หรือไม่ก็ต้องมีแป้นที่เป็นโลหะอีกตัว มาปิดด้านบนยางรอง ให้เวลาขันน็อตแล้วดันยางรองให้แนบกะเบ้ารึเปล่า

ผมไม่ใช่ช่างนะคับ สันนิษฐานนะ ถ้าแบบนี้ พอลงคอสะพานเร็วๆ ระยะยืดสุดช็อคอัพจนล้อลอย ยางรองมันก็ลงมากระแทกกับเบ้าโช็คสิคับ
ผมว่าระยะเกลียวที่ขันสุดกับยางกันกระแทกมันไม่แมทช์กันรึเปล่าคับ ถ้าขันสุดแล้วยังลอยแบบนี้ หรือไม่ก็ต้องมีแป้นที่เป็นโลหะอีกตัว มาปิดด้านบนยางรอง ให้เวลาขันน็อตแล้วดันยางรองให้แนบกะเบ้ารึเปล่า
ลองขับโดดสะพานทางขรุขระดูแล้ว ปกติครับ ผมคิดไว้ว่ายางกันกระแทกไม่ตรงรุ่นกัน แต่ลืมคิดถึงเรื่องแป้นโลหะว่ามันมีไหมนะ เดี๋ยวจะไล่ๆหาดู ขอบคุณครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Turin

Yaris ตัวแรก ของโรงงานมาแบบนี้เลยครับ ถามช่าง เค้าบอกว่าเอาไว้เว้นระยะเวลาหมุนพวงมาลัย

Yaris ตัวแรก ของโรงงานมาแบบนี้เลยครับ ถามช่าง เค้าบอกว่าเอาไว้เว้นระยะเวลาหมุนพวงมาลัย
ครับ ถ้าจากโรงงานมาแบบนั้นก็ไม่น่าเป็นอะไร แต่ของผมเดิมมันไม่ลอย ยางติดแนบตัวถังเลย
พอใส่ตัวใหม่ยังงงว่ามันลอยเพราะอะไร แต่ขับได้ปกติ ไม่ดัง ลองรูดทางขรุขระก็ไปได้ ไม่ร่อน มึนตรึบ
กับช่าง เดี๋ยวจะลองรื้อมาประกอบใหม่ดู ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ akewizard

ตามความเข้าใจผม มันไม่ควรลอยนะ.... ยกเว้นซะว่ามันเป็นแค่แผ่นปิดหัวเฉยๆ

เวลาขับปกติอาจจะยังไม่เห็นอาการมากเพราะตัวถังรถมันกดหัวโช้คไว้อยู่  แต่เวลาจั๊มโดดสะพานที่ตัวรถลอยจากพื้นมันจะมีเสียงตึงตังขึ้นเหมือนโช้คจะหลุด
เพราะเบ้าโช้คมันไม่ได้ขันแน่นกับเบ้าตัวถังรถทั้งบนและล่าง  (อาการแบบเดียวกับยางรองเบ้าโช้คทรุด)

ลองเชคดูอีกทีคับ  (อาจเป็นเพราะอะไหล่ที่ไม่ตรงรุ่นนั้นแล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 22:32:40 โดย akewizard »

ตามความเข้าใจผม มันไม่ควรลอยนะ.... ยกเว้นซะว่ามันเป็นแค่แผ่นปิดหัวเฉยๆ

เวลาขับปกติอาจจะยังไม่เห็นอาการมากเพราะตัวถังรถมันกดหัวโช้คไว้อยู่  แต่เวลาจั๊มโดดสะพานที่ตัวรถลอยจากพื้นมันจะมีเสียงตึงตังขึ้นเหมือนโช้คจะหลุด
เพราะเบ้าโช้คมันไม่ได้ขันแน่นกับเบ้าตัวถังรถทั้งบนและล่าง  (อาการแบบเดียวกับยางรองเบ้าโช้คทรุด)

ลองเชคดูอีกทีคับ  (อาจเป็นเพราะอะไหล่ที่ไม่ตรงรุ่นนั้นแล)
ลองโดดสะพานโหดๆดูแล้วไม่ดัง ไม่เป๋ครับ ลองเข้าโค้งโหดๆก็ไปเนียนๆนิ่งๆเลย ผมเลยงงถ้าผิดปกติน่าขะมีอะไรดัง+มีอาการบ้าง
ช่างติดตั้งบอกว่าไม่เป็นไร ปกตินะ เดี๋ยวจะลองรื้อดูใหม่อีกรอบ หรือไม่ผมต้องวิ่งไปหาร้านที่ขายช็อคอัพนี่ด้วยตัวเอง แต่ติดที่ขี้เกียจขับ มันไกล
ยังไงก็ขอบคุณด้วยครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
ก่อนเปลี่ยน และหลังเปลี่ยน ควรมีลักษณะใกล้เคียงกัน ยิ่งupgarde part ตรงรุ่นยิ่งจะต้องมีลักษณะเหมือนกัน แต่ต่างที่ประสิทธิภาพที่ดีขึ้นของpart  ตอบแบบไม่รู้นะครับ ถ้าก่อนเปลี่ยน ยางแนบตัวถังดี หลังเปลี่ยนเป็นแบบนี้ ต้องมีปัญหาในใกล้ๆนี้แน่นอนครับ

ก่อนเปลี่ยน และหลังเปลี่ยน ควรมีลักษณะใกล้เคียงกัน ยิ่งupgarde part ตรงรุ่นยิ่งจะต้องมีลักษณะเหมือนกัน แต่ต่างที่ประสิทธิภาพที่ดีขึ้นของpart  ตอบแบบไม่รู้นะครับ ถ้าก่อนเปลี่ยน ยางแนบตัวถังดี หลังเปลี่ยนเป็นแบบนี้ ต้องมีปัญหาในใกล้ๆนี้แน่นอนครับ
เดี๋ยวจะลองรื้อประกอบใหม่ดูครับ และจะลองตรวจสอบพาร์ทนัมเบอร์ดูว่าใช่ตรงรุ่นแน่ๆ ขอบคุณครับ