ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง h1 ซ้าย ขวา แรงสะเทือนไม่เท่ากัน  (อ่าน 3318 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bayy2527

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ

ปัญหาของผมคือ ล้อหลังซ้าย จะสะเทือนแรงกว่าหลังขวา ยกตัวอย่างเช่น ถนนที่มีเส้น ครืดๆ เวลาวิ่งผ่าน หลังซ้ายสะเทือนแรงกว่าหลังขวา ทดสอบโดยวิ่งเอาล้อลงทีละข้าง หรือหลุมเดิมๆในซอยบ้าน เอาซ้ายกับขวาลงที่หลุมเดียวกัน ก็สะเทือนไม่เท่ากัน ไปอัพเกรดโช๊คกับสปริงมาแล้วนึกว่าจะหาย ก็ยังเป็นเหมือนเดิม สลับยางแล้วก็ไม่หาย รถวิ่งมา 12000 โล ยาง primacy suv

มีท่านใดพอสันนิษฐานได้มั๊ยครับว่าเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง h1 ซ้าย ขวา แรงสะเทือนไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 08:32:55 »
โช๊คที่ใส่มากลับไปให้เขา recheck ดูก่อน/ยาง-ลมยางปกติไหม

หลังจากนั้นก็ชิ้นส่วนช่วงล่าง

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ช่วงล่าง h1 ซ้าย ขวา แรงสะเทือนไม่เท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 08:53:58 »
โช้คอัพ นี่แหละครับ

กลับไปให้ร้านดู แล้วสลับโช้คซ้ายกับขวา ดูว่า อาการเปลี่ยนไหม ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 09:38:32 »
โช๊คที่ใส่มากลับไปให้เขา recheck ดูก่อน/ยาง-ลมยางปกติไหม

หลังจากนั้นก็ชิ้นส่วนช่วงล่าง
ลมยางเช็คเท่ากันแล้วครับ ลองสลับยางก็แล้วครับ เคยลองให้กลับไปให้เค้าดูแล้วครับเช็คอย่างละเอียดทุกชิ้น ทุกอย่างปกติครับ อาการนี้เป็นตั้งแต่ยังไม่เปลี่ยนช่วงล่างใหม่เลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 09:40:57 »
โช้คอัพ นี่แหละครับ

กลับไปให้ร้านดู แล้วสลับโช้คซ้ายกับขวา ดูว่า อาการเปลี่ยนไหม ?
อาการนี้เป็นก่อนจะเปลี่ยนช่วงล่างครับ เปลี่ยนแล้วก็ยังอาการเดิมอยู่ แต่มันเบาลงเพราะเปลี่ยนช่วงล่างให้นุ่มขึ้น แต่อาการที่มันสะเทือนไม่เท่ากันยังอยู่ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 22:57:13 »
ทำโช๊ค เช็คช่วงล่างร้านเดียวเลยไหมครับ
ลองหาอีกร้านตรวจดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 23:15:01 »
ทำโช๊ค เช็คช่วงล่างร้านเดียวเลยไหมครับ
ลองหาอีกร้านตรวจดู
ร้านเดียวกันเลยครับ เคยเข้าศูนย์ เค้าก็เช็คไม่เจออะไรครับ ร้านที่เปลี่ยนช่วงล่างก็เช็คละเอียดทุกอย่าง เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนร้านเช็คดูครับ พี่มีร้านไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ ใน กทม ผมไปได้ทุกที่ ขอให้จบ ตอนแรกก็ทำใจแล้วว่าเช็คทุกอย่างแล้วก็ไม่เจอ กะจะขับไปแบบนั้น แต่ขับไปขับมามันขัดใจมากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 08:41:41 »
ยางรองหัวโช๊คมีปัญหารึปล่าวครับ
ลองให้ช่างขับหรือนั่งรถไปด้วยหรือยังครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 09:08:28 »
ลองเข้าไปหาร้าน Autopart center แถวเทพารักษ์ดูไหมครับ หรือจะลองโทรไปคุยกับเฮียสุนทรดูก่อน
ก็ได้ ปรีกษาแกดู ของผมว่าจะวิ่งไปหาแกเหมือนกันแต่ติดที่ไกลแล้วยังไม่ค่อยว่าง
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 09:48:55 »
ลองเช็คลูกปืนล้อกับยางเหล็กกันโครงดูคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 10:06:55 »
ยางรองหัวโช๊คมีปัญหารึปล่าวครับ
ลองให้ช่างขับหรือนั่งรถไปด้วยหรือยังครับ
ตอนเปลี่ยนโช๊คนี่ ผมไม่ทราบว่าปกติเค้าใช้ยางเดิมของโช๊คเก่ารึป่าวคับ

ช่างนั่งไปด้วยคับ แต่ช่างก็บอกว่าผมหาไม่เจอจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 10:09:00 »
ลองเข้าไปหาร้าน Autopart center แถวเทพารักษ์ดูไหมครับ หรือจะลองโทรไปคุยกับเฮียสุนทรดูก่อน
ก็ได้ ปรีกษาแกดู ของผมว่าจะวิ่งไปหาแกเหมือนกันแต่ติดที่ไกลแล้วยังไม่ค่อยว่าง
เดี๋ยวจะลองปรึกษาดูครับ ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 10:10:52 »
ลองเช็คลูกปืนล้อกับยางเหล็กกันโครงดูคับ
คับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:21:55 »
ตอนเปลี่ยนโช๊คนี่ ผมไม่ทราบว่าปกติเค้าใช้ยางเดิมของโช๊คเก่ารึป่าวคับ

ช่างนั่งไปด้วยคับ แต่ช่างก็บอกว่าผมหาไม่เจอจริงๆ

ผมไม่แน่ใจครับว่าทางร้านเปลี่ยนไหม แต่ของผมใช้ยางตัวเก่า
ลองเชครายละเอียดใบเสร็จดูว่ามีพวกยางด้วยไหม หรือรายละเอียดของในกล่องโช๊ค เค้าจะบอกอุปกรณ์มาอยู่ว่ามีอะไรมาบ้าง

แต่ถ้ารถใหม่มันไม่น่าจะเสื่อมไวขนาดนั้น

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 11:29:52 »
 8) 8) 8).....ไม่ได้ทดสอบอาการ แต่เหตุผลที่คุณใช้ของดีทั้งหมด และใช้เพียง 12,000 km. สัณนิษฐานเหล็กกันโคลง stabilizer ball joint rod ที่มีลูกหมากจิ๋วในตัวอยู่ข้างหนึ่งหลวมไปแล้ว ขึ้นฮ๊อยส์ จับดันไปมาตรวจดูก่อนเปลี่ยนครับ ถ้าข้างซ้ายหลวม ก็อย่าซื้อรองเท้าแค่ข้างเดียวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 13:05:44 »
8) 8) 8).....ไม่ได้ทดสอบอาการ แต่เหตุผลที่คุณใช้ของดีทั้งหมด และใช้เพียง 12,000 km. สัณนิษฐานเหล็กกันโคลง stabilizer ball joint rod ที่มีลูกหมากจิ๋วในตัวอยู่ข้างหนึ่งหลวมไปแล้ว ขึ้นฮ๊อยส์ จับดันไปมาตรวจดูก่อนเปลี่ยนครับ ถ้าข้างซ้ายหลวม ก็อย่าซื้อรองเท้าแค่ข้างเดียวครับ
ภาวนาขอให้มันเป็นที่ตรงนั้นเถอะครับ จะได้จบซักที เพราะตอนนี้ปวดหัวมากคับ ไม่มีช่างคนไหนหาเจอ