ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาล้างรถแบบดีเทลลิ่ง ฟื้นคืนชีพเหมือนย้อนเวลา เค้าคิดราคากันแพงไหม?  (อ่าน 9801 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เมื่อวานสด ๆ ร้อน ๆ

ผมเอารถไปล้าง ขัด เคลือบ wax

3 ชม 3พันบาท

ล้างรอบคัน ภายใน ห้องเครื่อง ขัดลบรอย เคลือบสี

ผมตั้งความหวังไว้สูงเกินไป

รอยใยแมงมุมหายไป 60% แต่ก็ยังเหลืออยู่

และรอยคราบน้ำเป็นดวง ๆ หายจนหมดไม่เหลือ

โดยรวมผมก็พอใจนะ สำหรับราคานี้

ตัวอย่างภาพ Before

ทำให้เกิดความสงสัยว่า ต้องไปตามหาร้านประเภท Detailing จริงจัง

พวกนั้น น่าจะทำให้เจ้ารอยใยแมงมุมหายไปได้ถึง 95% เลยครับ

เพราะผมเชื่อว่าดีร้านดีเทลลิ่งจะเน้นลบรอย เอาไฟส่อง ขัดกันจนใส

ไม่ใสก็ขัดอีก เคยเห็นในยูทูป ถอดล้อมาล้างเบรคล้างซุ้มล้อเลยก็มี

ต่างจากคาร์แคร์ ที่เด็กจะทำตาม step ที่วางไว้เป็นขั้น ทำครบทุกขั้นตอนแล้ว ได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับ

แต่ราคาดีเทลลิ่งไม่รู้เค้าคิดยังไง ใครทราบช่วยบอกผมทีครับ

BRZ รถไซส์เล็กประมาณอัลติสครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

เคยทำร้านนึง 3500 แต่นานละ ทำ 8 ขั้นตอน ล้าง ลูบดินน้ำมัน ลงน้ำยาขัดฟื้นฟูสี เคลือบ ใช้เวลา 6 ชม. ออกมาวิ้งๆ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมเคยทำร้านนึง แถวพระราม 3  โปรแกรมขัดลบรอย 1500 บอกทำประมาณ 3 ชั่วโมง

ทำจริงชั่วโมงเดียวเสร็จ แต่รอยเล็กน้อยก็หายไปพอสมควร แต่รถผมเหมือนรอยจะน้อยกว่านี้

ส่วนตัวผมราคานี้ ผมโอเค กับงานที่ได้ แต่ถ้า 3 พัน ผมคงหวังไว้แบบเดียวกับ จขกท.ครับ

ครั้งต่อไปผมว่าเราน่าจะต้องคุย ทำความเข้าใจก่อนทำ ว่าผลที่ได้ประมาณไหน น่าจะโอเคทั้งสองฝ่าย
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Stp

รถขนาดนั้นที่เจอก็ราวๆ 4 พัน คุณภาพนี่ส่องผลงานในอดีตก่อนตัดสินใจ ร้านดีๆ ถอดกรอบป้ายทะเบียน (ถ้าถอดได้) ออกขัดลบรอยให้จนเกลี้ยงเหมือนรถใหม่เลย (อาจจะดีกว่าสีพ่นมาจากโรงงานด้วย)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
มีร้านไหนแนะนำบ้างคับ  อยากเอาไปทำบ้าง

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ IS2000

ร้านคงกลัวเบิร์นชั้นแลคเกอร์ครับเลยขัดให้เท่านี้
บางร้านจะมีพวกเครื่องวัดความหนาขั้นสีเค้าจะขัดจนถึงระดับที่ให้เหลือรอยน้อยที่สุดและไม่ทำให้ชั้นแลคเกอร์บางไป
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ผมเคยทำร้านนึง แถวพระราม 3  โปรแกรมขัดลบรอย 1500 บอกทำประมาณ 3 ชั่วโมง

ทำจริงชั่วโมงเดียวเสร็จ แต่รอยเล็กน้อยก็หายไปพอสมควร แต่รถผมเหมือนรอยจะน้อยกว่านี้

ส่วนตัวผมราคานี้ ผมโอเค กับงานที่ได้ แต่ถ้า 3 พัน ผมคงหวังไว้แบบเดียวกับ จขกท.ครับ

ครั้งต่อไปผมว่าเราน่าจะต้องคุย ทำความเข้าใจก่อนทำ ว่าผลที่ได้ประมาณไหน น่าจะโอเคทั้งสองฝ่าย

ที่ร้าน Chemical Guys แถวถนนจันทร์เก่า  ก็ทำได้ดี ราคาไม่แพง  แต่ต้องนัดล่วงหน้า  ต้องเอารถไปทิ้งไว้ทั้งวันด้วย

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ขอถามแบบคนไม่รู้เรื่องการขัดสีรถนะครับ ราคา 3-4 พันแบบนี้ ถ้าเราเอาไปเคลือบแก้วร้านถูกๆที่ทำ 8H ราคา 6-7000 จะไม่คุ้มกว่าหรือครับ

ขอถามแบบคนไม่รู้เรื่องการขัดสีรถนะครับ ราคา 3-4 พันแบบนี้ ถ้าเราเอาไปเคลือบแก้วร้านถูกๆที่ทำ 8H ราคา 6-7000 จะไม่คุ้มกว่าหรือครับ

สีรถจะใสหรือไม่ใสอยู่ที่การขัดสีรถครับ  ถ้าขัดได้ดี  ไม่เคลือบอะไรก็ใส  แต่ถ้าเตรียมผิวไม่ดี  จะเคลือบโพลิเมอร์หรือเคลือบแก้วก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Tien.W

คัน pulsar ไปทำมา ตอนออกมาใหม่ๆ เพราะสีมันหมองเหลือเกิน (รถจอดนาน 3 ปี)  ค่าใช้จ่ายแถวๆ 3 พัน

ผมไม่เข้าคาแคร์ ผมเข้า home detailing ซึ่งมีหลายเจ้าน่ะครับ ทำตั้งแต่ 9 โมงเช้า เสร็จราวๆ บ่ายสาม แบบไม่มีหยุดพักนะครับ ทำกัน 2 คนรถกลับมาเหมือนใหม่ระดับ 90% นะครับ

เค้าทำ แล้วก็เอาไฟส่องไล่ดู ใยแมงมุม น่ะครับ ติดเทปกันขอบพลาสติค ขอบโครเมี่ยม ทั้งหมด

.............

เพราะปกติ ผมล้างรถเอง + ลูบดินน้ำมัน + ลง pre wax + ลง wax 2 ตัว ก็มี 3 ชั่วโมงแล้วอ่ะ

สังเกตง่ายๆ ถ้างานพวกนี้ ร้านไหน บอกเร็วกว่าครึ่งวันนี่ อย่าคิดหวังผลเลยครับ

ออฟไลน์ aun

คัน pulsar ไปทำมา ตอนออกมาใหม่ๆ เพราะสีมันหมองเหลือเกิน (รถจอดนาน 3 ปี)  ค่าใช้จ่ายแถวๆ 3 พัน

ผมไม่เข้าคาแคร์ ผมเข้า home detailing ซึ่งมีหลายเจ้าน่ะครับ ทำตั้งแต่ 9 โมงเช้า เสร็จราวๆ บ่ายสาม แบบไม่มีหยุดพักนะครับ ทำกัน 2 คนรถกลับมาเหมือนใหม่ระดับ 90% นะครับ

เค้าทำ แล้วก็เอาไฟส่องไล่ดู ใยแมงมุม น่ะครับ ติดเทปกันขอบพลาสติค ขอบโครเมี่ยม ทั้งหมด

เพราะปกติ ผมล้างรถเอง + ลูบดินน้ำมัน + ลง pre wax + ลง wax 2 ตัว ก็มี 3 ชั่วโมงแล้วอ่ะ

สังเกตง่ายๆ ถ้างานพวกนี้ ร้านไหน บอกเร็วกว่าครึ่งวันนี่ อย่าคิดหวังผลเลยครับ

พอแจ้งเบอร์ติดต่อร้านที่ไปทำมาได้ไหมครับ สนใจมากรถผมก็รอยใยแมงมุมเยอะเลย (เพิ่งรุ้ว่าเค้าเรียกรอยแบบนี้ว่าใยแมงมุม) ไปเคลือบแก้วกับ Ziebart
มาก็ยังมีรอยแบบนี้อยุู่เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

ผมเคยเอารถอยู่คันไปทำ คือ คันนี้ซื้อต่อรุ่นพี่มา เป็นรถที่แบบผู้ใหญ่ทั่วไปขับไม่ค่อยได้ดูแลรักษาอะไร สีก็ดูจืดๆไปตามเรื่องตามราว แต่ด้วยความคันนี้พี่เขาออกมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย ไม่เคยทำสี เพียงแต่ไม่ดูแลรักษาอะไรเท่าไร

เลยลองไปที่ CTS ตอนนั้นเขายังใช้ชื่อ star wash อยู่ เขาก็ว่าตอนทำต้องขัดสีเก่าฟื้นฟูก่อนอยู่แล้วด้วย เลยลองดูก็ได้ผลดีครับ ขนาดพี่เขากลับมาดูยังคนละเรื่องกับตอนอยู่กับเขาเลย

ถ้าได้ร้านดีๆตั้งใจๆทำ ผมว่าถึงจะใช้ wax เฉยๆงานก็น่าจะออกมาดูดีได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bodin

ถ้ามีเพื่อนหรือคนรู้จักทำเต๊นท์รถและรถเก่าแล้วเอาไปให้เขา"ชงรถ"ไปเลยครับ

ตอนผมเอาไปทำเต๊นท์เพื่อนทำยันถอดพรมออกมาซักออกมานี่ใหม่เหมือนรถเต๊นท์เลย ;D

แต่ที่เคลือบไว้อยู่ไม่นานครับไม่ได้ใช้น้ำยาราคาแพง

ออฟไลน์ HHHsung

จริงๆ งานไม่มีไรมากครับ ผมเคยทำเอง เริ่มด้วยล้างรถ ลูบดินน้ำมัน ขัดสีให้เนียนด้วยเครื่อง DA และจบด้วยเคลือบสีครับ ไม่ยาก ง่ายๆ สบายๆ ทั้งวัน.....................

ปล. ต้นทุนวัสดุ เครื่องมือ แรงงานฝีมือ มันต้องจ่ายนะครับ แถมต้องมีกำไรพอหักให้เจ้าของด้วย 3-4 พัน สมราคาละ

ออฟไลน์ Tien.W

พอแจ้งเบอร์ติดต่อร้านที่ไปทำมาได้ไหมครับ สนใจมากรถผมก็รอยใยแมงมุมเยอะเลย (เพิ่งรุ้ว่าเค้าเรียกรอยแบบนี้ว่าใยแมงมุม) ไปเคลือบแก้วกับ Ziebart
มาก็ยังมีรอยแบบนี้อยุู่เยอะเลยครับ

ใน FB ชื่อ Yamodels น่ะครับ หรือ user ชื่อนี้ ในนี้แหละ

งานพวกนี้ พวก detailer ที่รับงานเอง หลายๆเจ้า มักจะงานเรียบร้อยกว่า คาแคร์ เพราะทำทีละคัน ไล่ไปเรื่อย ไม่เร่ง ไม่รีบ เพราะไม่มีรถรอ น่ะครับ

ออฟไลน์ aun

ใน FB ชื่อ Yamodels น่ะครับ หรือ user ชื่อนี้ ในนี้แหละ

งานพวกนี้ พวก detailer ที่รับงานเอง หลายๆเจ้า มักจะงานเรียบร้อยกว่า คาแคร์ เพราะทำทีละคัน ไล่ไปเรื่อย ไม่เร่ง ไม่รีบ เพราะไม่มีรถรอ น่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม  :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

แบบนี้แหละ ที่ผมต้องการ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ถ้าไปทำร้านถูกๆ วัสดุ น้ำยา ฝีมือแรงงานก็จะแย่ๆหน่อยครับ

ถ้าทำร้านดีๆ ก็หลายหมื่นอัพ

ส่วนผมลงมือทำเอง หมดไปหลายหมื่นอยู่
เครื่องฉีดน้ำ 135 bar zinsano = 3500
สายยาง 15 เมตร + ปืนแรงดันสูง = 1500
ปืนโฟม MTM = 3800
ฟองน้ำ Rupus คู่ละ 1200 สามสี = 3600
ฟองน้ำ Meguair ไมโครไฟเบอร์ คู่ละ 1300

นี่ยังไม่รวมน้ำยา ผ้าไมโครไฟเบอร์ ผ้าวาฟเฟิล (เลิกงานละ กลับบ้านแปป เด๋วมาพิมพ์ต่)

ออฟไลน์ Turin

เคยถามเจ้านึง road5ter detailer ทำเอง ทำที่บ้าน ขอเวลา 2 วันเต็ม เริ่มต้นที่ 6,000 ... ไว้หมดฝนว่าจะเอาจิ๋วไปลองใช้บริการดูครับ

ออฟไลน์ final

ขัดจนวิ้งนี่ ทำบ่อยๆไม่ดีนะครับ สีบางถ้าแย่หน่อยมีทะลุ

ออฟไลน์ youngX2

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งใช้บริการเมื่อเดือนที่แล้วครับ !!

เป็นบริการ Home Detailing (น้องที่รู้จัก)  ยังไงไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ  8)

https://www.facebook.com/sleeperdetailing/

โดยส่วนตัว พอใจกับผลงานและคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ  :-*

ออฟไลน์ K_D

โดยปกติขัดสีอย่างเดียวผมว่ามี 4-5พันนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ crystal point ครับ ส่วนตัวก็ทำเองได้ เครื่องมือก็มีครบ แต่เหนื่อย ไปทำที่นี่แล้วรู้สึกว่าเออฝีมือเค้าดีกว่าเราเยอะ
สามารถไว้ใจได้555 สมาชิกเก่าแก่ที่นี่น่าจะรู้จักร้านนี้กันเยอะครับ
แค่ผมล้างรถเฉยๆ ยังไม่ขัดเคลือบก็ครึ่งวันละครับ
ถ้าขัดด้วย ทำคนเดียว ต้องมี 10 ชั่วโมงถึง2วันอ่ะ

ออฟไลน์ flat6

มันเป็นงานฝีมือครับ เคยคุยกับที่นึง พวกงานเคลือบแก้ว (มันต้อง detailing สำคัญกว่าเคลือบอีก) เขารับอยู่วันละ 2 คันเอง เพราะมันต้องใช้เวลา ต้องใส่ใจ แต่บางที่รับเป็น 10 คัน (จำนวนพนักงานเท่าๆกัน) คิดดูเองละกันครับ

ผมเคยเอา GC8 ไปขัด ไปส่งเช้า ผมไปรับอีกทีบ่ายๆเลย เขาพึ่งทำเสร็จ เนียนเลย แต่ผมไม่ขอแนะนำร้านนะครับ กลัวต่างกรรมต่างวาระ อีกอย่างเจ้าของแนวๆด้วย
คนส่วนใหญ่อาจรับไม่ค่อยได้ 55

ส่วนเรื่องราคาบ้านเราค่าแรงถูกก็ดีหน่อย

ฝั่งฝรั่งบางคันทำกันเป็นล้าน (เรื่องจริง)
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเป็นงานฝีมือครับ เคยคุยกับที่นึง พวกงานเคลือบแก้ว (มันต้อง detailing สำคัญกว่าเคลือบอีก) เขารับอยู่วันละ 2 คันเอง เพราะมันต้องใช้เวลา ต้องใส่ใจ แต่บางที่รับเป็น 10 คัน (จำนวนพนักงานเท่าๆกัน) คิดดูเองละกันครับ

ผมเคยเอา GC8 ไปขัด ไปส่งเช้า ผมไปรับอีกทีบ่ายๆเลย เขาพึ่งทำเสร็จ เนียนเลย แต่ผมไม่ขอแนะนำร้านนะครับ กลัวต่างกรรมต่างวาระ อีกอย่างเจ้าของแนวๆด้วย
คนส่วนใหญ่อาจรับไม่ค่อยได้ 55

ส่วนเรื่องราคาบ้านเราค่าแรงถูกก็ดีหน่อย

ฝั่งฝรั่งบางคันทำกันเป็นล้าน (เรื่องจริง)

ขอพิกัดร้านหน่อยได้ไหมครับ