ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หรือประสบการณ์ท่านที่เคยเจอปัญหายางอ่อนพร้อมกัน4เส้น  (อ่าน 3487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
รถน้องสาวผม อยุ่ดีๆยางทั้ง4เส้น ก็อ่อน (โทรมาเล่าอาการโวยวายมาก ตามประสาผู้หญิง)
เลยเมื่อกี้ให้ไปเติมลม เด็กปั๊มบอก 25ทัง้4เส้น

ผมเลยสงสัยว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ??

Civic turbo RS ป้ายแดง วิ่งมา 9600โล
เข้าศูนย์เมื่อเดือน6 ที่ผ่านมา ขับปกติ
รถวิ่งใน กทม จอดในตึกออฟฟิศไม่ตากแดด
ขับช้าไม่เกิน100

รั่วซึมพร้อมกัน4เส้น มันแปลกมั้ย เดียวพรุ้งนี้ลองเข้าb quick ดูอีกที
สงสัยเลยเข้ามาถามครับผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ kez

แล้วเติมเท่าไหร่  กี่นานถึงเติมใหม่

ถ้าเท่ากันคงไม่รั่ว  เติมน้อยแล้วก็ไม่ได้ดูหรือเปล่า

ดูลมยางทุก 2 อาทิตย์

ออฟไลน์ Stp

ต้องถามก่อนว่า Civic RS สเปคลมยางระบุล้อหน้า/หลังไว้เท่าไร ปกติเท่าที่เจอค่าโรงงานนิยมกำหนดแค่ 29-30 psi

แบบนี้เติมลมจากศูนย์เมื่อ 6 เดือนที่แล้ว ลมยางจะเหลือ 25 psi ก็ไม่แปลก จากตัววัดลมที่ผมใช้อยู่ผ่านไป 1 เดือนถ้ารถวิ่งใช้ตลอดลมยางจะหายไป 1-2 psi อยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยเจอกับ CRV G5 รถพี่สาวผม  มีวันนึงไปห้างด้วยกันแล้วเอารถไปคันเดียว ได้โอกาสเลยถามไปว่าได้เชคลมยางบ้างไหม
คำตอบที่ได้คือไม่ได้เชคมาสักพักแล้ว......ซึ่งสักพักเนี่ยไม่รู้ว่านานแค่ไหน

ขากลับเลยเอารถไปเติมลมให้ ปรากฎลมเหลือ 25-26 จากที่เติมคราวก่อน 33-34
สรุปง่ายๆว่าไม่ได้เชคลมยางเลยนั้นเอง

เรื่องนี้บางทีสาวๆที่ใช้รถก็มองข้ามไปเรื่องเชคลมยาง ควรต้องเชคอย่างน้อยก็ต้นเดือนกลางเดือน
ล้อแมีกซ์ OEM บางรุ่นลมซึมง่าย ผ่านไปครึ่งเดือนบางทีแรงดันลดลงไป 2-3 ปอนด์แล้ว ทำให้ต้องคอยเติมลมบ่อยหน่อย

(บางทีพอเราถาม เขาจะรู้สึกว่าเราจับผิดก็ไม่ค่อยอยากจะบอกตรงๆ ก็จะแกล้งบ่ายเบียงว่าเพิ่งเชคลมมา ทำให้เข้าใจผิดคิดว่าลมยางซึมเร็ว)

ออนไลน์ kez

ไม่ใช่แค่ลมยางที่ต้องcheck

น้ำมันเครื่อง น้ำหม้อน้ำ และอื่นๆ  ก็ต้องcheck 

อย่าคิดว่าเ็นรถใหม่แล้วไม่ต้องดูอะไรเลย    ถ้ามันผิดปกติขึ้นมาจะได้เคลมได้ทัน

ถ้าน้ำหม้อน้ำรั่วหรือซึม จนเครื่อง heat  ต่อให้เป็นรถใหม่ก็อาจจะไม่เคลมให้    เจ้าของรถต้องหมั่น check รถบ่อยๆ

ออฟไลน์ bingoman

ดูแล้ว  ลมยางอ่อนตามปกติครับ   ยากมากที่จะรั่ว แล้วรั่วพร้อมกัน 4 เส้น

แบบนั้น อาจเป็นไปได้ ถ้าเจอเรือใบ หรือไปเจอมิจฉาชีพ  (ซึ่งลมยางก็น่าจะลดไปเหลือน้อยมากๆ จนแทบเกลี้ยงเลยมากกว่า)

ออนไลน์ Symphonic

ธรรมชาติของสาว ๆ ครับ ที่เลือกซื้อรถเหมือนซื้อกระเป๋า ซื้อรองเท้า เน้นสวยไว้ก่อน ไม่อยากรับรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก
เวลาใช้งานก็เหมือนใช้มือถือ ใช้ไอแพด คือเติมน้ำมันอย่างเดียว  เรื่องไม่เช็คลมยางไม่ใช่เรื่องแปลกเลย
ทุกอย่างพี่งพาศูนย์บริการทั้งสิ้น ...

ทีนี้ว่าด้วยเรื่องลมยางอ่อนพร้อมกัน 4 เส้น และเหลือลมเท่า ๆ กันด้วย  ถ้าเป็นผม ผมสบายใจนะ
เพราะคิดว่าไม่น่าจะมียางเส้นไหนรั่ว เพราะถ้ารั่ว โอกาสที่จะมีรูรั่วขนาดเท่า ๆ กันทั้ง 4 ล้อแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย

เป็นผมนะ ถ้าลมยางอ่อน ก็เติมซะ แล้วค่อยสังเกตดูคราวต่อไปว่า ลมยางจะเป็นอย่างไรครับ

อ้อ เรื่องที่จะให้สาว ๆ เช็คลมยางเองนั่น เลิกคิดได้ครับ  จะให้มาก้ม ๆ เงย ๆ แถวล้อเนี่ย แถมมือเลอะอีก
เผลอ ๆ ขับรถลมยางอ่อนยังไม่รู้สึกเลยมั๊งครับ

แต่ก็ว่าไม่ได้นะครับ เพราะถ้าจะให้ผู้ชายไปจับงานเย็บปักถักร้อยก็คงไม่เอาเหมือนกัน ฉันใดก็ฉันนั้นครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องถามว่า เติมครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?

อย่าไปมั่นใจว่า เข้าศูนย์แล้ว เค้าจะเติมนะ หลายศูนย์ก็มึนไม่เติม หรือ ไปเติมปั๊ม แล้วเจอเกจ์อ่อนพิเศษ แป้บๆขึ้น 30 - 32 ปอนด์แต่ของจริง แค่ 25 ปอนด์ ก็มีบ่อยครับ

ถ้าเหลือเท่ากัน 4 ล้อ ผมไม่ค่อยห่วงหรอก โอกาสโดนตะปูพร้อมกัน 4 ล้อแทบไม่มีครับ (ยกเว้น โดนแกล้งปล่อยลม)

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางบางทีมันเหมือน​อ่อนก็มีนะครับ​ แต่พอเช็ค​ก็  35 ก็มีเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เดาว่ามาจากไม่ได้เชคลมยางนานครับ เข้าศูนย์ก็ไม่ได้การันตีว่าทางศูนย์จะเติมให้ครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ของผมเติมลมตอนยาง อากาศ+ถนนร้อนมากๆคับ แล้วลุยน้ำ ผมอาจจะสันนิษฐานไปเอง ว่านอกจากลมยางลดลง โลหะที่ควบคุมแรงดันลมยางหดตามอุณหภูมิเลยทำให้ยางลมออกด้วยหรือเปล่า(พวกนี้น่าจะเป็นทองเหลือง) ทำให้แค่วันกว่าๆ ลมยางถูกดันออกจนลดลงไปขนาดนั้น ของผมปั้มเดิม ลงไปจากก 33 เหลือ แถวๆ 30 ผมว่า 10% ผมว่าไม่น้อยเลย(แต่ผมเคยเจอเกจ์เพี้ยน วัดแต่ละทียังห่างกัน 2-3 ปอนด์เลย ???) เลยไม่ได้สรุปอะไรมากคับ

ออฟไลน์ Adt

• Newbie
  • *
ไปเติมลมปั๊มเชลล์ทุก 2 อาทิตย์ จะเห็นติดไว้ที่ตู้เติมลมว่า "ลมยางก็เหมือนความรัก ต้องหมั่นเช็ค หมั่นเติม"

ออฟไลน์ renew

หาเกจใว้อันนึง เช้ามาวัด บันทึกใว้สัก 10 วัน วิเคราะห์ใด้แล้วละ

ออนไลน์ samaklen

อาการแบบนี้ เป็นประจำ สำหรับรถน้องสาวผมขับ
ขับมันอย่างเดียวจริง ๆ

ออฟไลน์ Devil13

ศูนย์ไม่ค่อยสนใจลมยางนะครับ
ขนาดกำชับ+ลงใบงานให้ว่าให้เติมลมยางให้ ตอนรับรถผมเอาที่เช็คลงไปจิ้ม เท่าเดิมเป๊ะ สรูปไม่ได้ทำอะไรเลย
ปรกติผมทำเองตลอด แต่วันนั้นอยากลองดูว่าศูนย์จะเช็คจริงๆหรือเปล่า ?
เติมเองวัดเองดีสุดครับ ชัวร์สุด

ออฟไลน์ No Trespassing

อย่ามั่นใจกับศูนย์มากครับ

ผมเคยเข้าศูนย์นิสสันแถวนวมินทร์เพื่อเช็คระยะ
พอเช็คเสร็จขับออกมา สังเกตว่ารถขับนิ่มขึ้นแฮะ แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร

ผ่านไปอาทิตย์นึงเอาไปเช็คลม ถึงได้รู้ว่าเหลือ 21 ทั้งสี่ล้อ ก็ว่าอยู่ทำไมขับนิ่มจัง
เลยจัดการเติมตามสเปครถไปครับ

ออฟไลน์ johnlee

ปกตินะ ยางผมไพรมาซี่ เติม 35  ใน1เดือนลดมาเหลือ 29 ทั้ง4ล้อ  เป็นงี้มา2ปีละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นึกถึงตอนแฟนผมให้สอนเติมลมยาง ผมก็สอนไปล้อนึงแล้วก็ปล่อยให้ทำเองอีก 3 ล้อ ส่วนผมขึ้นรถไปตากแอร์สบายๆ จากนั้นมาแฟนผมก็ไม่เคยอยากมาเติมลมยางอีกเลย  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ oryor

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าลงพร้อมกันก็ถือว่าปกติครับ

รถผมมี TPMS ดูเรื่อยๆ 2-3 เดือนจาก 38 ก็ลงมา 32-33 ปอนด์ หายไป 4-5 ปอนด์ นะครับ ผมเติมลมธรรมดา เพราะมีปั้มลมที่บ้าน เติมง่าย ยางอ่อนตอนไหนก็เติมตอนนั้น และ แวะเติมตามปั้มด้วย

คันเก่าผมไนโตรเจนตลอด ก็ลงเหมือนกัน แต่ลงช้ากว่ายางธรรมดา 2-3 หายไป 2-3 ปอนด์ แต่หาเติมยาก คันนี้เลยจัดธรรมดา เพราะใช้งานไม่มีความต่างเลยจริงๆ

ออฟไลน์ rotaryman

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้ามันลงพร้อมกันทั้ง 4 เส้น โคตรจะปกติเลยครับ ถ้าลดลงแล้วมีเส้นใดเส้นนึงอ่อนกว่านี่น่าสงสัยแล้ว
ให้ใช้วีธีแนะนำง่ายๆครับ บอกให้เลี้ยวเข้าบีควิก ค๊อกพิท แล้วเติมลมไนโตรเจนและวก็บรรยายสรรพคุณไปเลยครับ
บอกเพิ่มด้วยว่า ให้วิ่งเข้ามาเติมลมเเดือนละครั้งเติมฟรี มีคนเติมให้ แค่นั้นพอครับ
จะหวังให้จอดตามปั้มแล้วเติมเอง บอกเลยไม่มีทาง 100% เอาวิธีนี้ง่ายสุดแล้วครับ
ไม่ต้องอธิบายอะไรให้เข้าใจ แต่สร้างความเชื่อว่าแบบนี้มันดี มีบริการ รับรองเลี้ยวเข้าไปเติมไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ปัญหานี้เป็นปกติครับ  ถ้าสาวๆเช็คลมยางเองนั่นถึงจะผิดปกติครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เวลาผมเติมไนโตรเจนที่ร้านยางจะบอก 38
เข้าบ้านยางยังร้อนใช้ที่วัด michelin จะได้ 36
ตอนรุ่งเช้าก่อนออกจากบ้านยางเย็นแล้ว จะได้ 34 (ฤดูหนาวได้ 33)

สรุปสำหรับผมถ้าอยากได้ 33-34ตามสเปค ต้องบอกร้านยาง 38
ถ้าบอกร้านยาง 33-34 ได้ต่ำกว่า 30แน่นนอน

ออฟไลน์ madboy

เกจ์อันที่วัดแต่ละอันนั้นตรงขนาดไหน  ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

ลมยางอ่อน ปรกติ

ว่าแต่ว่า เช็คยังว่าเกจ ที่วัดนะเสียมั้ย เคยเจอเกจเสีย ใส่จน30 แต่ยางดูบวมๆแข็งๆ
ไปวัดที่ b qik ได้ 35

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ต้องถามว่า ทำอะไรกับยางไปครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

จากการให้ไปเข้าbquik.  ยางไม่พบสิ่งผิดปกติ. 
สงสัยลมอาจจะอ่อนกว่าเดิมนิด. แล้วโวยวายไปเอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อีกมุม โดนปล่อยลมหรือเปล่าครับ เช่นจอดขวาง ฯ :o