ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 New mazda3 และ New Altis ออกใหม่ทั้งคู่ คนที่จะซื้อ Civic ก็ยังซื้อเหมือนเดิมไหมครับ  (อ่าน 8599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) ผมเชื่อว่ายังเหมือนเดิม
แม้ว่า Civic อีกไม่นานก็จะตกรุ่นแล้ว
 :) ความสดใหม่ของ mazda3 and altis
จะทำให้แฟน civic ไขว้เข้วได้ไหมครับ 555

:)ดูๆแล้วขนาด civic ปลาย model แล้ว
ผมคิดเอาเองว่า civic น่าจะ
ยังยืดยัดเป็นจ่าฝูงได้สบายๆ
ผมละเชื่อเขาจริงๆ ของเขาดีจริงครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2019, 12:36:25 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Boycm009

ยังคงเหมือนเดิมครับ กับ ผบที่บ้านครับ

ปล เพิ่มรับรถมามาดๆๆ ;D ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
อ้างอิงจากคนรอบข้างผมเอง ที่เป็นกลุ่ม first jobber อายุ 20 กลางๆ กำลังจะถอย Civic มีมอง Mazda 3 บ้างครับ แต่ Altis ไม่

ส่วนคนที่มอง Altis คือ คุณน้า ที่รถคันเก่าของเขาเป็น Altis รุ่นก่อนหน้า และ Toyota รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ Joii

เอาจริง ๆ ส่วนตัวคิดว่าซีวิคจะครองแชมป์ต่อครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

ซีวิคอัดส่วนลดก็ยังขายชนะได้ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ซีวิทจะเป็นขวัญใจไอ้หนุ่มที่ชอบขับรถแรงหน่อย แต่งต่อง่าย
อันติสจะเป็นขวัญใจแกร็บ แท๊กซี่ และหนุ่มสาวผู้เริ่มหัดขับรถ
มาสด้า3ใหม่จะเป็นขวัญใจอีสาวชอบรถขับดีๆแต่ไม่แรงและขวัญใจรถลากพ่วง&สไลออนมาช้านาน

8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวคิดว่า กลุ่มผู้หญิงที่เพิ่งเริ่มทำงาน จะเป็นกลุ่มที่จะมีการลังเลมากขึ้น ระหว่าง Honda Civic กับ Mazda 3 ค่ะ ดูจากในกลุ่มของตัวเองนะคะ เพื่อนๆส่วนใหญ่จะลังเลกันอยู่ระหว่าง Mazda 2/City/Jazz หรือ Civic/Mazda 3 โดยดูจากรูปร่างหน้าตาเป็นหลัก ไม่ค่อยนำ Toyota มาเป็นตัวเลือกค่ะ

ในกลุ่มของผู้ชายส่วนใหญ่ เราคิดว่าผู้ชายน่าจะมีแนวทางของตัวเองกันอยู่แล้วค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้ามีงบ 1.2 ล้าน
จะตัด อัลติส ไฮบริดออก เพราะทำใจราคาขายต่อไม่ได้

จะตัด ซีวิคออก เพราะคุณภาพการประกอบห่วย สีบาง กระจกบาง

เหลือมาสด้า 3 เพลียกับบริการหลังการขาย สวยแต่รูปจริงๆ

สรุปค่ายไหนก็ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอก ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น

ออฟไลน์ Lammerison

ผมงปน้อย ไม่เกิน 900,000 ก็คงเลือก civic อยู่ดี เพราะจ่ายเท่ากันได้เครื่อง 1.8 แต่โตโยต้า ได้เครื่อง 1.6 ส่วนมาสด้า 3 ราคาเกินเอื้อม

แต่ถ้ามีรุ่นที่ถูกลงมาต่ำกว่า 900,000 แบบรุ่นก่อนหน้า ผมก็ไม่เลือกอยู่ดี ผมเรื่องบริการหลังการขายของมาสด้า ที่สื่อออกมา ทำให้ไม่กล้าใช้

ปล.ถ้าไม่มี civic โดยให้มีเลือกแค่ Altis กับ 3 ผมคงเลือก alits เพราะมันดูแก่น้อยลงแล้ว เที่ยบกับรุ่นก่อนๆหน้า

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่ค่อยอินกับคำว่าสดใหม่เท่าไหร่นักครับ....

ส่วนมากจะดูว่ารถรุ่นไหนสวยถูกใจ ใช้งานเหมาะสมกับความต้องการ คุ้นเคยกับแบรนด์ดีแล้วไม่ว่าจะเรื่องบริการหลังการขาย การหาอะไหล่ หาของแต่งต่างๆ
Civic มีจุดีตรงที่เป็นรถรุ่นนิยม ใช้งานง่ายไม่จุกจิกนัก ปัญหาเล็กๆน้อยๆมีแต่หาทางแก้ไขง่าย ข้อมูลของ user มีล้นอินเตอร์เนต ของแต่งอะไรต่างๆก็เยอะ

ก่อนหน้าผมใช้ Civic มา มีช่วงนึงยังอยากจะไปเอา HR-V แทนเลยเพราะดูแล้วเป็นรถที่ถูกใจและตอบโจทย์การใช้งาน
แต่บังเอิญว่าอยากได้ AWD เลยไปเอารถอีกค่ายนึงที่ทำรถเก๋ง AWD เกือบทุกรุ่นมาแทนคับ ซึ่งแน่นอน....ไม่ได้คิดจะไปหา Mazda3 กับ Altis
(ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะ แต่ไม่ตอบโจทย์)

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ซีวิทจะเป็นขวัญใจไอ้หนุ่มที่ชอบขับรถแรงหน่อย แต่งต่อง่าย
อันติสจะเป็นขวัญใจแกร็บ แท๊กซี่ และหนุ่มสาวผู้เริ่มหัดขับรถ
มาสด้า3ใหม่จะเป็นขวัญใจอีสาวชอบรถขับดีๆแต่ไม่แรงและขวัญใจรถลากพ่วง&สไลออนมาช้านาน

8) 8) 8)

เราจะได้รู้กันในไม่ช้านี่  555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
altis ลุ้นกับ civic ครับ  8)

ออฟไลน์ cadherin

civic วัสดุลดต้นทุนเยอะ การประกอบแย่ที่สุด แต่น่าจะขายได้เรื่อยๆ เพราะ ตัวรถสวย ใหญ่เป็นทุนเดิม
ถ้ายอดหด ส่วนลดคงเยอะขึ้นครับ หรือเอา honda sensing มาใส่ให้รุ่นล่าง แต่ไม่น่าถึงขั้นลดเป็นแสนเหมือน civic FB

ผมเดาล้วนๆ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าผมต้องเลือก ผมก็ยังเลือก civic เหมือนเดิม เพราะ

1. หุ่นสวย
2. แต่งต่อได้ง่าย ยิ่งตัว Turbo ยิ่งหมู ไม่รวมของแต่งเบรค ช่วงล่างอีก
3. การดูแลไม่มีอะไร ศูนย์ก็โอเค

ส่วน Altis ผมมองว่า รถคนแก่ รถคนที่มีอายุ หรือ คนที่ต้องการรถไว้แค่ขับ สตาร์ทติด วิ่งได้ แค่นั้นพอ (เน้นทนๆ ไม่เรื่องมาก ไม่เอาไปทำต่อ)

ส่วน Mazda สยองกับความรับผิดชอบของบริษัท ตั้งแต่รุ่นที่แล้ว ไล่จนพวกรุ่นพี่มัน ทำให้ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ rtong

C-SEG ตอนนี้กลายเป็นว่า   มีจุดเด่นด้านเครื่องยนต์ต่างกันชัดเจน
โดยเฉพาะรุ่น TOP เด่นไปคนละทาง

คิดว่า CIVIC ยังขายได้   จุดเด่นคือขนาดตัวถังภายนอกที่ดูใหญ่กว่า หน้าตาที่ยังไม่ล้าสมัย  พื้นที่ภายในกว้างขวางกว่าชัดเจน
ยอดขายน่าจะสลับอันดับกับ Altis บางเดือนด้วยซ้ำ   ส่วน 3 ก็คงขายได้หลัก 300-500 คันเหมือนรุ่นเดิม 

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอา Mazda vs Civic ก่อน

ถ้าเทียบกับ ตอน Mazda3 ตอนเปลี่ยนจากหน้ายิ้ม เป็น kodo ผมว่า skyactiv ณ ตอนนั้น มันยังจากจะฮือฮา ว๊าวววว และ ปัง กว่า ตอนนี้อีกนะ แล้วสภาพก็ตามที่เห็น ถ้าคนจะซื้อ Civic อยู่แล้ว ก็คงจบกับ Civic อาจจะรอบ FK ตอน Minor Change ได้ Honda Sensing มาครบๆ จบเลย ได้ทั้งหน้าตา ความฮิต ความแรงปรูดปร๊าด แอบซนทำต่อได้อีก ของแต่เยอะมากกกกกกกกก ช่วงล่างทำเพิ่มได้สบาย แล้วแต่ชอบเลย

แต่ถ้ากลุ่มที่รอเปรียบเทียบ Civic vs Mazda3 ใหม่ ผมว่า 50:50 อาจจะมีเขว มีลังเล มีเปลี่ยนใจ อยู่บ้าง ส่วนหนึ่ง

ส่วน Civic vs Altis ใหม่

ผมว่า คนจะซื้อ Altis ก็คงดีใจ ที่ได้ Altis ออฟชั่น และ หลายๆ อย่างใหม่

แต่ลูกค้า C-Seg ที่มอง Civic อยู่แล้ว ต่อให้รอ Altis ใหม่เปิดตัว พอ ณ วันนี้เห็น Altis ใหม่แล้ว ผมว่าน้อยมาก ที่จะเปลี่ยนใจไปคบ Altis นะ เพราะมันยังว๊าววว ไม่พอ ทั้งรูปร้างหน้าตา เครื่องยนต์ ดีขึ้นมาหน่อยก็ออฟชั่น แต่ผมว่ายังดีไม่พอ

เปิดตัวใหม่ มันก็อาจจะมีวู๊ปว๊าปในใจคนจะซื้อรถ C-Seg นะช่วงเวลานั้นบ้าง แต่พอปล่อยไปสักพัก ตัวรถมันก็จะอยู่ในจุดของมันเอง

ถ้า(สมมุติ) ผมเป็นกลุ่มลูกค้า C-Seg ที่มอง 3 คันนี้ ผมก็ยังเอา Civic FC ก็ได้ หรือ FC แต่ขอรอ MC เอา Honda Sensing ก่อน

ถ้า FK ได้ Honda Sensing แล้ว ผมว่าเรื่องออฟชั่น ก็กินกันไม่ลงละ ที่เหลือ ผมว่าจุดแข็ง Civic ยังมีเหนือนกว่าคู่แข่งหลายจุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมมอง mazda3 ใหม่คู่กับ Civic ครับ ส่วน altis ดูเป็นผู้ใหญ่ไปหน่อย Civic แม้จะอายุหลายปีแล้ว และภาพรวมไม่ได้หวือหวา แต่ก็ได้เรื่อยๆ ยังไงกฌยังหาคู่เขี่ย Civic ลงจากที่ 1ใน segment นี้ยากอยู่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

หลังจาก 2 ตัวที่ออกมาใหม่
อัลติส และ มาสด้า3 สไตล์เดิมครับ เพิ่มเติมคือสวยขึ้น

ดังนั้น คนที่ยังจะซื้อซีวิค ก็ยังเหมือนเดิม หรืออาจจะลดลงแค่เล็กน้อยครับ

ส่วนที่หายไปก็อาจจะเป็นผู้ที่อยากเลือกความสดใหม่ของสินค้า

แต่ผู้ที่เลือกเพราะหน้าตา ผมว่าน้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ Staples

Altis มันจะดูหล่ออยู่ 3-4 เดือนแรกที่เปิดตัวเท่านั้นครับ เหตุผลคงไม่ขอพูด ไม่อยากเป็นประเด็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมคงเอา 3 ครับ

วัสดุภายในก็สำคัญ    วัสดุ Honda มันก็องแก็งเกิน  แถมงานประกอบก็ขึ้นชื่อเสีย  รำคาญครับขับไปดังเอี๊ยดอ็าดไป (Jazz ผมดังหลายจุดมาก) 

ซื้อรถทั้งทีต้องมาปวดหัวกับงานประกอบ  มาสด้า 323 ยังประกอบดีกว่า ฮอนด้าตอนนี้เยอะเลย   :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ismael

ทุกวงการมีแฟนเฉพาะกลุ่มของเค้าครับ ---

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
สำหรับผมถ้าตัวแพงสุดผมไป FK แน่นอน
ส่วนตัวกลางผมไป 3 2.0s พอ เหลือๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ whoami

ช่วงแรกๆอัลติสอาจแซงเป็นที่ 1จากความสดใหม่

หลังจากนั้นกลุ่มนี้ผมว่า civic ก็แชมป์ต่อละครับ

ยกเว้นว่าถ้าเพลี่ยงพล้ำไปบ้าง ปีหน้าก็ปรับเพิ่มอุปกรณ์หรืออัดส่วนลดสักหน่อยก็ยังยืนหยัดได้สบายๆ

ส่วน mazda 3 ก็คงยึดที่สามยาวๆไปครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าให้เดา Mazda3 ที่3 ยาว ส่วน civic จะโดน Altis แซง(ยอดที่รวมรถสาธารณะ) ไปประมาณ3-4 เดือน

หลังจากนั้นน่าจะสูสีกันผลัดกันนำไปอีก1-1.5 ปี ซึ่งถือว่า civic สำเร็จกว่าเพราะรถปลายอายุแล้วยังสู้ได้

สบาย ส่วนถ้าผมจะเลือกถ้าให้ซื้อปีนี้ เอา RS ครับ แต่ถ้าปีหน้าไม่เอาแล้ว อาจจะเป็น 3 sp แทนแต่ถ้าตัว9

แสนกว่า นี่นึกไม่ออกเลยครับว่าจะรุ่นไหนดี Altis ก้ดีนะครับแค่ผมไม่ถูกใจหน้าตา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าผมต้องออกรถตอนนี้ ในรถกลุ่มนี้ ก็ยังขอรอ Civic H/B 1.5Turbo ที่ได้ Honda Sensing เพิ่มครับ

ยิ่งถ้ายังมีสีแดง หรือสีเทานม แบบใน Type R นี่ยิ่งโดนเลยครับ.

ปล1. เคยใช้ Mazda2 และคงจะไม่กลับไปหา Mazda อีก
ปล2. ใช้ Honda Accord อยู่ แม้งานประกอบจะไม่ได้เนี๊ยบ ศูนย์ที่ชอบอยู่ไกลบ้าน แต่ก็ยังมอง Civic H/B ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมล่ะยอมใจ Civic ทีมดีไซเนอร์เขาเทพจริงๆ ออกแบบรถได้โฉบเฉี่ยวทันสมัยมาก (ยกเว้น FC ที่แบบ...) ขนาดผมไม่มอง C-seg ญี่ปุ่นแล้ว เวลาเจอซีวิค ยังแอบเหล่เลย รถเขาสวยดีจริง โดยเฉพาะท้าย ขนาดกลางๆเจนยังสวยชนะคู่แข่งทั้งอัลติสใหม่ และ 3

แต่ผมเข็ดกับ FD ละครับ 555+ รถแฟน ใช้มา 9 ปี ขับทีเหมือนรถจะหลุดเป็นชิ้นๆ เทียบกับ Vios 14 ปีที่บ้านอีกคัน ยังแน่นปั๊ก เสียงเอี๊ยดอ๊าดนี่น้อยมาก ยังขับดีอยู่เลย

ให้ผมเลือก ผมเลือก Altis เพราะที่บ้านใช้แต่โตโยต้า 555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นผมก็ยังเหมือนเดิมนะ ส่วนตัวชอบทรงFKกับอัตราเร่ง

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
ขอตอบโดยส่วนตัวนะครับ  สำหรับวัยกลางคนอายุ 40+ อย่างผม

ด้วยวัยกลางคนแบบผม  เวลาจะซื้ออะไรตอนนี้  จะใช้เหตุผลในการซื้อเป็นหลัก  อารมณ์เป็นรอง

จะมองหารถที่ตอบโจทย์และไม่จุกจิกเกินไป  สรุปผมเลือก altis hybrid hign เหตุผลล้วนๆ คือ

เน้นปลอดภัย เน้นประหยัด ไม่เน้นแรง ไม่เน้นสวย ไม่เน้นโฉบเฉี่ยว ไม่เน้นสปอร์ต

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
 CIVIC ถ้าอยากให้ได้ที่ 1ไปตลอด
ปีหน้า ใส่แอร์แยกส่วนให้ 1.8 ลิตร แอร์หลังทุกรุ่น เอาอีพลาสติกหลังออก (อัลติสก็ทำตาม)​กระจกมองหลังตัดแสงออโต้เหอะ บุนุ่มให้มากกว่านี้ ไปดู CRV นุ่มไปหมด ขอการประกอบที่ดีกว่านี้อีกหน่อย
ALTIS ถ้าออก my2020ได้ก้ดี ใส่cruise control มาเหอะในตัว gr sport hv entry hv mid เอาอีพลาสติกด้านหลังออกด้วย ใส่เบาะสีสวยๆมาเหอะ เบาะดำมันอึดอัดอ่ะ กล้องรอบคัน มาได้ก็ดีนะ ลำโพง jbl 8 ตัวไปเลย จบๆ
Mazda 3 ถ้าปีหน้ามีปรับ ใส่ไฟ drl ให้ครบ ขอเปน led ทุกรุ่นนะ paddle shift ให้ทุกรุ่นได้แล้ว ราคาพี่ 9.6แสนแล้ว paddle shift ยังไม่มี เบาะคนนั่งกรุณาไฟฟ้ามาเหอะ ตัดเมมออกก็ไม่เปนไร

ส่วนถ้าให้เลือกตอนนี้ขอเป็น Altis HV HI ละกัน ผมชอบความคุ้มค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2019, 17:31:56 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023